• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc nhà Tôi

Chào ACE nuôi và yêu mến chó Phú Quốc
Chó PQ nhà Tôi,tuổi đời,cân nặng bằng 1/3 con GSD,và đương nhiên thời gian ở nhà Tôi thì nó là lính mới. Khi mới về,Mình cứ nghĩ là chó to nó nhường nhịn,nhất lại là Em gái nữa chứ..?Khi nhìn thấy GSD phải bỏ cả miếng xương bò to tươi rói..để nhường thì đã thấy...lạ,vì nhường nhịn của chó đối với miếng ăn là điều khó có thể xảy ra..Nhưng bây giờ thì rõ rồi;Khi "Mun"bị xích,xin mời GSD đừng có mà đi khỏi gác xuống đất.Từ khi mới có bé PQ,việc ăn của chúng đã được phân chia;Lấy hai xuất ăn,hai chú cún ngồi và cún GSD ăn trước vì GSD lớn hơn,( chủ nhà trước)...Thế rồi việc lạ xảy ra,PQ gừ gừ trong mồm(nhẹ thôi)GSD...không dám ăn trước mà phải ăn sau..Chủ gọi cũng không dám ăn trước...Tôi sẽ viết tiếp sau

huybinhxp

Member
Công nhận em nó thì đẹp rồi tuy hai tai hơi cụp tý, nhìn mặt thấy ngoan hiền lắm
Nhưng đúng kế bên em GSD thì thấy em GSD đẹp hơn , oai phong hơn nhiều :)
Cho hỏi làm cách nào mà bạn thuýêt phục được 2 em nó chơi chung với nhau hòa thuận được vậy bạn ! Thông thường khi mới đưa 1 em cún con về thì em chó trưởng thành ở nhà tỏ ra hung hăng lắm như muốn ko có ai dành chủ của nó vậy ! Xin chỉ giáo mình nhé ?

Công nhận em nó thì đẹp rồi tuy hai tai hơi cụp tý, nhìn mặt thấy ngoan hiền lắm
Cho hỏi làm cách nào mà bạn thuýêt phục được 2 em nó chơi chung với nhau hòa thuận được vậy bạn ! Thông thường khi mới đưa 1 em cún con về thì em chó trưởng thành ở nhà tỏ ra hung hăng lắm như muốn ko có ai dành chủ của nó vậy ! Xin chỉ giáo mình nhé ?
Khi bé"Mun" mới về,sợ Bush bắt nạt và nếu gen tức nữa thì to chuyện.Mình đã tuân theo qui luật;cún mới xích(sợ nó chạy và bậy lung tung nữa),ăn uống như Mình đã nói,cũ(Bush) trước,mới(Mun)sau,trước khi ăn đều phải ngồi,có lệnh con nào vào ăn xuất của con đó.
Chơi đùa thì hai con vẫn chơi với nhau bình thường,nhưng từ hôm qua nó sinh ra chuyện ép con GSD ăn sau như vậy.Còn chuyện cướp xương thì từ hôm mới về(cách nay 10 ngày)...

Khi cún"mun" mới về nhà,sợ rằng cún Bush sẽ bắt nạt,mà lại có yếu tố gen nữa thì khổ...Nên Mình rất cẩn thận.Cún mới bị xích(một phần sợ ...vệ sinh không đúng chỗ vì chưa quen).Ăn uống sau khi lấy hai phần ăn vào hai chậu,bắt hai con ngồi và cho con to ăn trước,bé ăn sau.Trước đây khoảng 10 ngày, khi cún mới về,nó tranh xương của GSD Mình nghĩ...con GSD nó nhường...song từ hai ngày nay cún PQ đã trở thành thống lĩnh..mặc dù khi chơi đùa ngoài bãi thì lại rất bình thường...

Phú Quốc ...của Tôi
Ngoài cái dáng vẻ không đô con như một số loài chó khác-mà gọi là nhìn không khủng,PQ nhà ta(Việt Nam ta) trông cũng cân đối oai vệ ra phết.Ngoài ra còn được rất nhiều người khen đẹp.(Ấy là nói những người không biết tới VP ý).Chạy nhảy nhanh nhẹn,có thể nói là rất nhanh.Tính dễ gần hơn một số giống chó phổ biến tại đồng bằng bắc bộ.Cách đánh hơi gió(ngẩng cao đầu hít hơi) có thể là một đặc trưng của giống chó săn.khi có mùi thú(chuột vào phần máy ô tô)nó hít ngửi tìm rất kỹ...và vồ gián buổi tối ở ngoài đường..có hạng.....

Chào Anh
Nàng PQ này dáng đẹp-đấy là gọi theo Anh gọi đấy nhé.Có thể tai sẽ không dựng được vì to quá?Anh sờ tai nếu dày còn khả quan,nhưng không dựng cũng không xấu phải không Anh?
Gọi theo Em thế nào là đẹp?...Đừng có lôi xoài ,chuối ...mít ra để đọ nhé...Anh chỉ biết Anh rất thích dáng con "Mun" này,và cá tính nó được lắm đấy...

Gọi theo Em thế nào là đẹp?...Đừng có lôi xoài ,chuối ...mít ra để đọ nhé...Anh chỉ biết Anh rất thích dáng con "Mun" này,và cá tính nó được lắm đấy...
Mun lớn nhiều chưa Anh?Đào được mấy cái hang rồi?Khi nào nó phá quá Em đưa lên đồi cho nó đào hang nó đẻ Anh nhé?

Mun lớn nhiều chưa Anh?Đào được mấy cái hang rồi?Khi nào nó phá quá Em đưa lên đồi cho nó đào hang nó đẻ Anh nhé?
Đúng là mọi câu chuyện về PQ,dù có pha chút huyền thoại nhưng cũng không hề hư cấu là mấy.PQ việt nam là một loài chó nhanh nhẹn,dễ dạy và có một cá tính mạnh mẽ rất đặc trưng.

natuan01

Member
Con PQ nhà mình cũng hay đào đất lắm, cho nó sang công viên chơi toàn hít hít rồi đào bới tung lên.

Giống PQ là giống sống hoang dã mà các bác , chúng chuyên đào hang và săn mồi tuyệt vời. Ở thành phố nhà nào nuôi PQ
sẽ không có 1 em Tý nào " ngo ngoe " cả. Chúng mà thò đầu ra là mấy em PQ " xơi " ngay.
Ở trang trại giống PQ mỗi lần " khai hoa nở nhuỵ " thì đi đào hang và " lâm bồn " xong nuôi lớn rồi mang về trang trại của chủ
nó .

Giống PQ là giống sống hoang dã mà các bác , chúng chuyên đào hang và săn mồi tuyệt vời. Ở thành phố nhà nào nuôi PQ
sẽ không có 1 em Tý nào " ngo ngoe " cả. Chúng mà thò đầu ra là mấy em PQ " xơi " ngay.
Ở trang trại giống PQ mỗi lần " khai hoa nở nhuỵ " thì đi đào hang và " lâm bồn " xong nuôi lớn rồi mang về trang trại của chủ
nó .
Nghe nói"hoang dã"cứ tưởng..chó sói cơ-Bản năng của PQ là bản năng của giống chó săn,chăn thả tự do nên còn giữ nhiều yếu tố sinh tồn tự nhiên gốc của nó...
Về tài bắt chuột thì chó tây cũng ghê gớm lắm..như chó Phốc chẳng hạn,..các chó đồng bằng bắc bộ có chọn lọc săn chuột cũng ở hàng đỉnh ...

chuc mừng ban có mọt chú chó đẹp

chó nhà bạn đẹp đấy, từ dáng đến màu lông. thấy mọi người chế tai cụp nhung theo mình thì nếu chăm sóc tốt, cho nó chạy nhảy,bổ sung can xi và cho nó phơi nắng đều đănj thì chỉ ít lâu nưa tai sẽ vểnh ngược lên cho xem. Mà con chó của bạn có thạch sùng bám cổ nhỉ, nếu chó ta thì đó dấu hiệu nhận biết chó khôn đấy ban ah, còn chó phú quốc thì mình không biết

chó nhà bạn đẹp đấy, từ dáng đến màu lông. thấy mọi người chế tai cụp nhung theo mình thì nếu chăm sóc tốt, cho nó chạy nhảy,bổ sung can xi và cho nó phơi nắng đều đănj thì chỉ ít lâu nưa tai sẽ vểnh ngược lên cho xem. Mà con chó của bạn có thạch sùng bám cổ nhỉ, nếu chó ta thì đó dấu hiệu nhận biết chó khôn đấy ban ah, còn chó phú quốc thì mình không biết
Chào Bạn
Đây là con cún Ta ...xịn luôn Bạn à(vì chó PQ chả là chó Ta à).Kinh nghiệm chọn chó ta thì kể từ con chó đầu tiên Tớ cũng có khoảng 40 năm kinh nghiệm rồi.Chỉ có điều chó Lài(tên dân gian)ở Miền bắc trước là khôn có tiếng.Nếu biết chọn chó thì chó đồng bằng bắc bộ đâu cũng có không khôn?Sau giải phóng, nghe tiếng chó PQ bây giờ mới nuôi thử...và cũng có một số đặc điểm riêng.Tuần trước đi công tác Hương Sơn,tới cửa khẩu cầu treo,vào nghỉ đêm tại nước sốt,đầu nguồn sông ngàn phố...cũng chụp được ít ảnh hươu cùng chó....Đại loại nghề chơi,biết để mà chơi...khó lắm...chứ biết(một số người) một tý ngồi ba hoa loè người, thì mua vui cũng khối truyện...
Rất cảm ơn Bạn đã khen tặng cún của Mình

minhcuong

Active Member
Đẹp bác Bình à.

Lúc nào có dịp xuống HP, em phải ghé qua thăm cặp Tây (GSD), Ta (Phú Quốc) của bác. Bác đã dạy dỗ gì cả hai cháu chưa?

Cường,

Đẹp bác Bình à.

Lúc nào có dịp xuống HP, em phải ghé qua thăm cặp Tây (GSD), Ta (Phú Quốc) của bác. Bác đã dạy dỗ gì cả hai cháu chưa?

Cường,
Rất vui được gặp Cường,có lẽ sẽ học được ở Cường nhiều kiến thức ...khi nào xuống HP a lô cho Anh nhé-0903200990

Chó đẹp, tướng tá ngon lành, có điều chân hơi yếu, tai cụp thì cho chú chàng xơi trứng gà tươi (1 ngày/1 trái), sau 2 tuần sẽ nhỏng tai lên ngay.

Hong Minh

Member
mình cũng muốn sở hữ 1 em Phú Quốc nhưng cũng chưa biết ở đâu có giống chuẩn mà mua, nghe bạn kể mình càng thích rồi.

mình cũng muốn sở hữ 1 em Phú Quốc nhưng cũng chưa biết ở đâu có giống chuẩn mà mua, nghe bạn kể mình càng thích rồi.
Chào Bạn
Mình thấy ở HN có rất nhiều PQ,và hội PQ HN cũng rất hoành tráng.Bạn chịu khó tìm hiểu một chút chắc sẽ có-Chúc Bạn nhanh có một cún như mong ước.Thân