• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc Dữ Quá

Mình có mấy em Phú Quốc tương đối đẹp, nhưng mình không trực tiếp nuôi được mà phải nhờ em trai mình nuôi dùm. Nhưng thằng em mình và mẹ mình than quá trời luôn, gần chục con gà mái bị tụi nó mần thịt hết. Thậm con vàng mới có 4kg mà đã cắn gãy cổ hai em ga rồi. :not talking:

catsamac

Member
Đó là bản tính săn mồi của chó PQ. Phải huấn luyện ngay từ nhỏ mới được. Để nó ăn thịt sống 1 lần rồi thì khó thay đổi lắm!

MÌnh thấy nuôi chó PQ không được nuông chiều nó vì nó quá lém lỉnh như một đứa trẻ thông minh vậy: càng nghiêm khắc thì nó rất biết nghe lời, dễ dãi với nó là nó qua mặt liền. Bác phải tham khảo lại mấy bài huấn luyện chó đi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mình có mấy em Phú Quốc tương đối đẹp, nhưng mình không trực tiếp nuôi được mà phải nhờ em trai mình nuôi dùm. Nhưng thằng em mình và mẹ mình than quá trời luôn, gần chục con gà mái bị tụi nó mần thịt hết. Thậm con vàng mới có 4kg mà đã cắn gãy cổ hai em ga rồi. :not talking:
Một điều rất lạ : Với người thì chó Phú Quốc rất thân thiện, thậm chí ngoan ngoãn, nhưng với chó khác, đặc biệt GSD dù to đến mấy nó vẫn "xơi" ngon lành. Gà và thỏ thì đúng sở trường làm "quân xanh" cho các bài tập săn mồi của chó Phú Quốc rồi. Thậm chí có thằng cha máu chiến, chọi như Pitbull.

catsamac

Member
Đó là bản năng săn mồi của chó PQ.

Bạn lưu ý tránh dùng những từ đi quá xa so với nội dung của bài viết nhé!

Đây là đăc tính hoang dã của chó PQ.Chính vì sự dữ dằn kết hợp với bản tính thông minh mà em cực kì yêu thích loại chó này.

Truth

ko dữ mới là lạ đó bồ tèo. Chó Phú quốc con nào thấy gà mà kô chụp là chó thui rơm được rồi đó

TheAnh-3H

Member
cái đó thường thôi bạn ơi,nhưng bạn phải dậy nó lại chứ nếu ko thì nguy to ,cái tính đó có thể bỏ đó bạn mình cũng gặp trường hợp như bạn rùi tức điên lên ấy chứ hai con gà độ của mình đã anh dũng hi sinh , chứ chó nhà mình chỉ 3 con thôi dánh thắng 5 con chó hoang trên núi đó bạn ( tuy có bị sây sước chút ít ), nhưng đã thủ tiêu đc 1 con chết ngay tại chỗ,bảo toàn được đàn vịt .

ko dữ mới là lạ đó bồ tèo. Chó Phú quốc con nào thấy gà mà kô chụp là chó thui rơm được rồi đó
Băn khoăn chút.:worried: Bà con ở PQ cũng phải nuôi gà tăng gia chứ. Ở ngoài bắc, con chó nào vồ gà nhà mới là con bị thui rơm.

cái đó thường thôi bạn ơi,nhưng bạn phải dậy nó lại chứ nếu ko thì nguy to ,cái tính đó có thể bỏ đó bạn mình cũng gặp trường hợp như bạn rùi tức điên lên ấy chứ hai con gà độ của mình đã anh dũng hi sinh , chứ chó nhà mình chỉ 3 con thôi dánh thắng 5 con chó hoang trên núi đó bạn ( tuy có bị sây sước chút ít ), nhưng đã thủ tiêu đc 1 con chết ngay tại chỗ,bảo toàn được đàn vịt .
3 con cho nhà bác chiến được 5 con chó hoang à.Lại còn cắn chết 1 con nữa chứ.Nhưng bác phải nói rõ chó nhà bác có phải PQ không chứ.:-bd

TheAnh-3H

Member
Ồ cám ơn bạn đã quá khen ,chúng đều là chó PQ hết đấy . Cả nhà mình có khoảng 9 chú PQ tất cả đều là chiến binh hết đấy bạn trong đó có 3 cái còn lại là đực ,thật ra thì chúng ko do mình nuôi mà là của Ông nội mình .Chẳng qua là mình chăm chúng vào kì nghỉ hè , 3 con đó là đực hết đấy (đầu đàn ), do diện tích chăn nuôi lớn lại trải dài trên đồi núi nên đàn chó của mình bị phân tán chứ ko thì cả hổ chúng ko cũng ko ngán ( mặc dù chưa gặp hổ lần nào , nhưng nghe Ông mình nói có hổ trên núi),mổi lần đi tuần tra thường có 3 cô chó cái đi theo hộ tống ,còn 6 con đực còn lại thì chia làm 3 ở mỗi khu vực khi nào nhắm quýnh ko lại thì mới gọi thêm tiếp viện.thế vấn đề của bạn sao rùi ổn chứ.

CENTIMET

Member
Ồ cám ơn bạn đã quá khen ,chúng đều là chó PQ hết đấy . Cả nhà mình có khoảng 9 chú PQ tất cả đều là chiến binh hết đấy bạn trong đó có 3 cái còn lại là đực ,thật ra thì chúng ko do mình nuôi mà là của Ông nội mình .Chẳng qua là mình chăm chúng vào kì nghỉ hè , 3 con đó là đực hết đấy (đầu đàn ), do diện tích chăn nuôi lớn lại trải dài trên đồi núi nên đàn chó của mình bị phân tán chứ ko thì cả hổ chúng ko cũng ko ngán ( mặc dù chưa gặp hổ lần nào , nhưng nghe Ông mình nói có hổ trên núi),mổi lần đi tuần tra thường có 3 cô chó cái đi theo hộ tống ,còn 6 con đực còn lại thì chia làm 3 ở mỗi khu vực khi nào nhắm quýnh ko lại thì mới gọi thêm tiếp viện.thế vấn đề của bạn sao rùi ổn chứ.
à ra thế, mong được xem ảnh của mấy anh chị chiến binh ấy, bao giờ bác rãnh rỗi thời gian, bác chụp vài tấm cho anh chi em 4r mình thưởng lãm nhé!

Thân chào!

TheAnh-3H

Member
Ồ, mình không biết là các bạn lại quan tâm đến như thế , mình cám ơn.Hiện nay thì mình đang ở nhà Ông nội nơi đó làm gì có máy ảnh mà chụp , nhưng mình sẽ cố gắng đi mượn sem có ai trong thôn có ko .

Thủydx

Member
3 con cho nhà bác chiến được 5 con chó hoang à.Lại còn cắn chết 1 con nữa chứ.Nhưng bác phải nói rõ chó nhà bác có phải PQ không chứ.:-bd
Có vẻ chú TBV kết PQ quá rồi, lo học thi đi, thi đỗ bác AQ sẽ có phần thưởng, chứ cứ online xuốt ngày mà tìm đọc vè CPQ như thế này là không ổn lắm đâu.:nerd::nerd:
Chúc chú thi cử ngon lành.:-bd
Thân.

Songbac

.....................
Anh chị em cho SB hỏi chút
Trừ những trường hợp Nhị hổ đã dữ từ nhỏ ra, những loại như Tam cẩu, Tứ cùng khoảng mấy tháng thì có thể (dữ) tự tin đi ngang qua những con chó khác mà không quấn vào chân chủ. Con bé nhà mình 5 tháng rồi mà chỉ nhìn thấy chó khác đã quay đầu rồi(trừ những con nhỏ hơn), chẳng thấy chiến đấu với chó khác gì cả. Đi qua chỗ đông người (người lạ) cũng vậy, chạy trối chết, chỉ khổ ông chủ bị lôi xềnh xệch :)

catsamac

Member
Môi trường sống cũng ảnh hưởng rất lớn đến việc dữ hay không dữ, tinh quái hay khù khờ. Không tin bác đọc truyện: Tiếng gọi nơi hoang dã sẽ hiểu. Hình như ở trang tuổi trẻ media thì phải.

Bản tính một phần, môi trường 1 phần và cách dạy 1 phần đã tạo nên tính cách của chó. Chó Phú quốc, theo mình không dữ lắm.

Có vẻ chú TBV kết PQ quá rồi, lo học thi đi, thi đỗ bác AQ sẽ có phần thưởng, chứ cứ online xuốt ngày mà tìm đọc vè CPQ như thế này là không ổn lắm đâu.:nerd::nerd:
Chúc chú thi cử ngon lành.:-bd
Thân.
Cám ơn bác.Nhưng bác AQ bị ban nick rồi còn đâu:((.

T

thinhban

Guest
các bác ơi con PQ nhà em nó làm sao ý
nó mới có 1 tuôỉ mà em đã em đã mất 8tr rùi nó kill 2 con GSD to oạch nhà hàng xóm các bác giúp em với nó dữ quá mà sao nó rất hiền với người lạ chỉ dữ với chó thui

1stLady

Member
1 tuổi thì cũng hơi khó dạy rồi bác ạ - nhất là cái tính hiếu chiến - hì hì. Từ nhỏ cho nó sống chung với những con chó khác thì lớn lên nó mới hòa đồng.
Bác nên cẩn thận gần gũi nó thường xuyên và theo dõi nó xem, những con này có ngày cắn cả người như chơi đấy.

Cái này phải nhờ đến chuyên gia thôi. Thân.

TheAnh-3H

Member
waaa.., ngầu thiệt ta . chắc chó bạn phải là thứ dữ do',mình khâm phục đó nha