• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó ở Quê em

hoangtkv

Active Member
chào anh Hoàng ,hôm nào anh em minh giao lưu nhé.mới gặp anh nói chuyện 1 lần.muốn anh chia sẻ cho em một vài kinh nghiệm nuôi chó nhỏ.
Ok thôi. Nick bạn xịn thế mà chẳng dùng mấy, phí quá. Bán lại cho mình cái nick này đi :D. Sáng hôm 14 mình qua xem em đực nhà bạn rồi. Thần kinh và thể lực ổn lắm, cộng thêm thời tiết nóng lên rồi, cứ thế mà thúc lên chẳng phải lo gì đâu. Chúc mừng nhé.

Ông này liều cái mồm thế, ông có gì chứng minh tổ tiên của TRD và chó Phú Quốc nước mình có họ hàng??? :D Hàng xóm ??? Chi trên Chi dưới hay Ông nội con này là thằng em con Ông bác của con kia hả??? Phạt nếu nói sai đấy nhé, phạt bằng :)]:beer:beer:beer:wel:
Thế ông có biết tổ tiên của chó là loài gì không. Nghe mấy ông sinh vật học nói đôi khi con người tiến hóa từ chó sói nữa cơ mà. Cãi nhau kiểu này thì đến già ông cũng không được uống bia =))

Người ta có câu thấy sang bắt quàng làm họ mà anh nó có cái xoáy giống nhau thế thì cứ nhận bừa cho có tinh thần dân tộc ạ! À mà xoáy nam phi cũng là họ hàng của pq với TRD nhưng thằng xoáy nam phi sang lấy vợ nước ngoài ăn toàn thịt sư tử nên người nó to hơn mấy anh em ở quê chỉ biết bắt cá, cắn gà =))=))=))
Ông Xoáy Nam Phi thì sang quá có ai dám bảo ông ý là con cháu PQ đâu. Tổng hợp các tranh luận thì người Thái Lan bảo chó PQ bắt nguồn từ chó Xoáy Thái Lan, Việt Nam ta thì bảo Xoáy Thái là do người Thái sang PQ bắt chó mang về lai tạo mà thành. Còn đa phần đều bảo Tổ tiên của loài chó săn có xoáy trên lưng là ông Xoáy Nam Phi.

Tổng kết lại, quá khứ thì chưa ai chứng minh được nhưng hiện tại thì con Xoáy Nam Phi đã không thành công ở VN, chó Phú Quốc vẫn đang trên đường tìm lại cội nguồn còn Xoáy Thái vẫn khẳng định được đẳng cấp và sự ổn định gen. Nhiều ông phải pha máu Xoáy Thái vào chó Xoáy Phú Quốc để có con Phú Thái hình thể đẹp và mạnh mẽ hơn. Do vậy tôi xin mạnh dạn mà nói rằng, ít nhiều chúng có họ hàng thân thích =))=))=)) Kiểu như bố mẹ vợ hoặc bố mẹ chồng đó

gàsiêunhân

Active Member
Chó có xoáy thì ở nhà mình gọi là chó xoáy, husky-alaska-samoyed thì gọi là chó kéo xe, mấy con mặt xệ thì gọi là chó ngao,... Tự mọi người công nhận chúng nó có họ với nhau rồi đấy chứ ạ hehehe
Mà em chưa thấy tài liệu uy tín nào nói TRD có nguồn gốc PQ anh nhỉ! Mà ai chơi chó lâu năm thì cũng phải biết con nào gen ổn định, chức năng của con nào hơn con nào chứ anh nhỉ?
Chung quy em vẫn ghét PQ...hahaha :)):)):))

my_lucky

Active Member
Chú có thể thay từ ghét bằng từ không thích được không ??? Dù gì thì PQ cũng đang đươc coi là Quốc Khuyển mà.Anh chẳng ghét, cũng chưa thích, nhưng nhỡ về sau có " chiến tranh ", anh lại nổi máu đồng bào thì sao.Dù gì anh cũng thích những dòng chó có sức trấn áp hơn, ví du những dòng chó trên 30kg chẳng hạn.Hì!

Hung.tinhyeu

Active Member
Chú có thể thay từ ghét bằng từ không thích được không ??? Dù gì thì PQ cũng đang đươc coi là Quốc Khuyển mà.Anh chẳng ghét, cũng chưa thích, nhưng nhỡ về sau có " chiến tranh ", anh lại nổi máu đồng bào thì sao.Dù gì anh cũng thích những dòng chó có sức trấn áp hơn, ví du những dòng chó trên 30kg chẳng hạn.Hì!
Nếu thích chó có sức trấn áp thì nên nuôi fox sóc để trấn áp là hữu hiệu nhất.

hoangtkv

Active Member
Nếu thích chó có sức trấn áp thì nên nuôi fox sóc để trấn áp là hữu hiệu nhất.
Trấn áp thì không biết nhưng sức hấp dẫn thì cao. Vác một em phốc sóc đi dạo bờ hồ thì kiểu gì cũng có vài em teen teen chân dài, quần dài đến mông nhảy xổ đến vuốt ve, xin chụp ảnh. Mình thì cứ đờ người ra chẳng kịp giữ chó =))=))

gàsiêunhân

Active Member
Trấn áp thì không biết nhưng sức hấp dẫn thì cao. Vác một em phốc sóc đi dạo bờ hồ thì kiểu gì cũng có vài em teen teen chân dài, quần dài đến mông nhảy xổ đến vuốt ve, xin chụp ảnh. Mình thì cứ đờ người ra chẳng kịp giữ chó =))=))
Nhưng mà VN 2000 năm trước cũng là 1 huyện của nó còn gì nữa ạ :)):)):))

gàsiêunhân

Active Member

trấn áp cao, hấp dẫn cũng cao đây anh ơi! em kết con này nổ bát nổ đĩa luôn anh ạ

my_lucky

Active Member
con này là quốc khuyển của nước nào thế em, anh mù vi tính nên không biết cách hỏi anh google, hì!

my_lucky

Active Member
Lâu lâu không biết con chó quê có xoáy của ông thế nào rồi, ông up ít ảnh lên cho anh em còn xem nó thế nào chứ, ỉm hàng à????