• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó ở Quê em

hoangtkv

Active Member
Huấn luyện leo trèo (tiếp theo)

Ảnh chụp bằng điện thoại lại thiếu ánh sáng nên các bác thông cảm nhé

Hung.tinhyeu

Active Member
Mới hơn 3 tháng mà đã leo trèo khá nhỉ, không biết sau này trưởng thành thì leo trèo cỡ nào. Trông khác khá nhiều so với hồi em nó còn ở dưới quê.

hoangtkv

Active Member
Mới hơn 3 tháng mà đã leo trèo khá nhỉ, không biết sau này trưởng thành thì leo trèo cỡ nào. Trông khác khá nhiều so với hồi em nó còn ở dưới quê.
Trộm vía em nó lên Thành Phố ăn uống cũng khá hơn nên cũng khác bác ạ. Cái khoản leo trèo và săn bắt thì may mắn là học được ở mấy em chó dưới quê nên khi lên nhà em chú ta vẫn thích leo trèo thế. Lúc nào hứng trí quá là lại trèo lên yên xe máy chơi, đôi khi kiếm được miếng ăn ngon nó cũng trèo lên cao ăn cho yên tâm. Hay là em nó học theo loài Báo nhỉ :praying:

hoangtkv

Active Member
Nhìn mấy cái ảnh này, chắc nó phải được từ 12,5kg đến 13,5kg nhỉ, có được không bạn.
Bác hỏi cân hơi hay cân móc hàm ạ? Móc hàm thì em không biết nhưng cân hơi lúc đói thì được 13kg. Em cũng không biết như thế là còi hay đạt yêu cầu. Em nó cũng gần 4 tháng tuổi rồi. Nhờ anh em cao thủ đã từng nuôi tư vấn về tiêu chuẩn tăng trọng của chó Xoáy Thái Lan ạ!

thaihoang

Member
Bác hỏi cân hơi hay cân móc hàm ạ? Móc hàm thì em không biết nhưng cân hơi lúc đói thì được 13kg. Em cũng không biết như thế là còi hay đạt yêu cầu. Em nó cũng gần 4 tháng tuổi rồi. Nhờ anh em cao thủ đã từng nuôi tư vấn về tiêu chuẩn tăng trọng của chó Xoáy Thái Lan ạ!
HeHe bây h mới lộ hàng chó của mình là Xoáy thai thì cứ nói là Xoáy thai cho xong lai còn bầy đặt chó Quê nhà mình mệt thật có ý muốn khoe hàng thì cứ tự nhiên có con xoáy lỗi mà cứ tương đẹp lắm ý

hoangtkv

Active Member
HeHe bây h mới lộ hàng chó của mình là Xoáy thai thì cứ nói là Xoáy thai cho xong lai còn bầy đặt chó Quê nhà mình mệt thật có ý muốn khoe hàng thì cứ tự nhiên có con xoáy lỗi mà cứ tương đẹp lắm ý
Chẳng lẽ bạn nghĩ ai cũng như bạn khi nhìn thấy con chó Xoáy Thái mà không biết nó là Xoáy Thái Lan à. Hay do bạn nhìn chó lai quen nên thấy một con chuẩn thì không nhận ra? Chó ở quê tôi thì tôi nói là ở quê tôi, còn post lên đây để anh em xem thì cũng là để anh em biết ở quê tôi có con chó đó thì có gì là sai trái. Khoan hãy nói về việc nó lỗi hay hoàn hảo mà chỉ nói đến thái độ nói chuyện của bạn. Thiết nghĩ bạn cứ bị luẩn quẩn trong cái tư duy khinh người nhà quê và cái gì ở quê cũng xấu mất rồi.

gàsiêunhân

Active Member
Anh cố gắng làm sao 2 tháng nữa cún nhà anh thịt được con lợn sữa, đến lúc em về tập hợp đội hình anh em làm con như này :dancing::dancing::dancing:

Nhìn bọn ôn con 6 tháng này nó đuổi con lợn mà em thèm quá anh ạ

hoangtkv

Active Member
Ôi cái bọn Dogo nó hoành tráng nhìn mà thèm. Anh chỉ mong 2 tháng nữa con nhà anh xé xác được con chuột cống hay con gà rù là mãn nguyện lắm rồi.

gàsiêunhân

Active Member
Ôi cái bọn Dogo nó hoành tráng nhìn mà thèm. Anh chỉ mong 2 tháng nữa con nhà anh xé xác được con chuột cống hay con gà rù là mãn nguyện lắm rồi.
thế thì tốt anh ạ, bây giờ anh cho nó ăn toàn cổ gà nguyên lông, nguyên máu rồi anh cho nhịn 1-2 hôm thả ra thì gà nào nó cũng thịt :)):)):)):)):))

hoangtkv

Active Member
thế thì tốt anh ạ, bây giờ anh cho nó ăn toàn cổ gà nguyên lông, nguyên máu rồi anh cho nhịn 1-2 hôm thả ra thì gà nào nó cũng thịt :)):)):)):)):))
Thế nó có thịt được gà siêu nhân không hả chú?

phamtatt

Member
chó ở quê.

bác Hoang tkv ơi, làm ơn chỉ cho tôi cách xem tai và răng để xác định tuổi chó đi , cám ơn nhiều.

hoangtkv

Active Member
bác Hoang tkv ơi, làm ơn chỉ cho tôi cách xem tai và răng để xác định tuổi chó đi , cám ơn nhiều.
Cám ơn bác đã tin tưởng. Về vấn đề xem tuổi chó thường người ta dựa vào bộ răng là chính nhưng do điều kiện dinh dưỡng, chế độ sinh hoạt, tính cách của mỗi con chó khác nhau (ưa gặm nhấm hoặc không thích gặm) nên đôi khi yếu tố này cũng chưa chính xác, cần kết hợp thêm với các yếu tố khác bên ngoài như màu lông, tai v.v

Xem tai chó đoán tuổi thì tôi cũng không rành lắm, thường đối với các con chó tai vểnh lên thì tùy theo giống chó và chế độ dinh dưỡng mà thời gian vểnh cũng khác nhau nên cũng khó xác định chính xác được. Vấn đề bạn hỏi là xem răng đoán tuổi chó đã được các tiền bối trong diễn đàn viết rất nhiều nhưng tiện đây tôi cũng xin nói lại.

Theo như sách "Nuôi và trị bệnh chó" có viết:

Tính Tuổi của chó thông qua bộ răng

Quan sát bộ răng của chó cũng như các gia súc khác thuộc lớp Thú, chúng ta có thể xác định được tuổi của chúng.
Bộ răng của chó trưởng thành có 42 răng, gồm răng cửa (i) = 12; răng nanh (c) =4; răng hàm trước (pm)=16; răng hàm (m) =10.
Nếu chỉ viết một nửa số loại răng của mỗi hàm, chúng ta có công thức răng của chó như sau :
3i.1c.4pm.2m
------------------ * 2 = 42
3i.1c.4pm.3m

Răng cửa được dùng để xác định tuổi của chó. Răng cửa mỗi hàm gồm có 2 răng giữa, 2 răng kề và 2 răng ngoài.
Răng cửa lúc còn là răng sữa thường khá nhỏ và vành răng chia thành 3 thùy tách biệt nhau. Các răng sữa này sẽ được thay thế hoàn toàn bằng răng vĩnh viễn. Vành răng gồm 3 thùy liền nhau thành hình hoa huệ. Sau 1 thời gian các thùy này mòn bằng đi tùy theo tuổi. Vào khoảng 1 năm tất cả răng đều có màu trắng hoặc trắng bóng.
Định tuổi theo sự phát triển của răng, sự thay răng, độ mòn và màu sắc của răng cửa là chính xác, nhưng chỉ xác định được đến 5-6 tuổi. Sau đó thì không thể xác định được tuổi chó theo răng nữa.
Thường chó cũng không sống lâu hơn, vì đến tuổi đó, con chó đã không còn ý nghĩa về mặt chăn nuôi nữa. Một số con chó sống đến 12-15 tuổi, đặc biệt có con sống tới 20 tuổi. Chó có tầm vóc nhỏ sống lâu hơn chó có tầm vóc lớn.
1. Định tuổi chó non :
Chó mới sinh, chưa mở mắt, chưa có răng, đôi khi thây vài răng cửa.
Từ ngày thứ 12-15 chó mở mắt.
Từ tuần thứ 2-3 các răng cửa mọc, răng nanh hàm trên mọc.
Đến tuần thứ 4 tất cả răng sữa mọc hết
Đến 2 tháng các răng cửa bắt đầu mòn
Đến 2 tháng rưỡi răng giữa hàm dưới mòn.
Từ 3 đến 3 tháng rưỡi răng kề hàm dưới mòn bằng.
Đến tháng thứ 4 các răng ngoài hàm dưới mòn bằng. Trong thời kỳ này các răng khác cũng mọc hết.
Đến tháng 5,6 các răng sữa đều rụng và thay thế dần bằng răng vĩnh viễn.
Đến tháng thứ 7, tất cả răng vĩnh viễn đều mọc cao bằng nhau.
2. Định tuổi chó trưởng thành:
Từ 8 tháng đến 1 năm tất cả răng sữa đều có hình hoa huệ màu trắng bóng
Đến 15 tháng các răng giữa hàm dưới bắt đầu xây xước
Từ 18 tháng đến 2 năm, răng giữa hàm dưới mòn bằng. Răng giữa hàm trên bắt đầu mòn
Đến 3 năm , 4 răng cửa (2 răng giữa và 2 răng kề) hàm dưới đều mòn bằng
Đến 4 năm, tất cả các răng cửa hàm dưới đều mòn bằng và 2 răng giữa hàm trên cũng mòn bằng.
Năm thứ 5-6 tất cả răng cửa hàm trên và hàm dưới đều mòn hết. Sau thời gian này, bộ răng biến đổi không theo một quy luật nào cả, cho nên không thể sử dụng các biến đổi răng cửa để định tuổi nữa.

Chúc bác thực hành thành thạo lí thuyết này :coffee:

hoangtkv

Active Member
mọi người ơi dây không phải là cho ta có đúng không ạ?
Chuẩn luôn bạn ạ. Bên Thái thì người ta gọi là chó ta chứ bên Việt Nam mình gọi là Xoáy Thái (TRD), thuộc họ chó săn cổ xưa. Dòng này với dòng chó xoáy Phú Quốc của Việt Nam ta là họ hàng.

doberman

Member
chào anh Hoàng ,hôm nào anh em minh giao lưu nhé.mới gặp anh nói chuyện 1 lần.muốn anh chia sẻ cho em một vài kinh nghiệm nuôi chó nhỏ.

my_lucky

Active Member
Họ hàng???

Chuẩn luôn bạn ạ. Bên Thái thì người ta gọi là chó ta chứ bên Việt Nam mình gọi là Xoáy Thái (TRD), thuộc họ chó săn cổ xưa. Dòng này với dòng chó xoáy Phú Quốc của Việt Nam ta là họ hàng.
Ông này liều cái mồm thế, ông có gì chứng minh tổ tiên của TRD và chó Phú Quốc nước mình có họ hàng??? :D Hàng xóm ??? Chi trên Chi dưới hay Ông nội con này là thằng em con Ông bác của con kia hả??? Phạt nếu nói sai đấy nhé, phạt bằng :)]:beer:beer:beer:wel:

gàsiêunhân

Active Member
Người ta có câu thấy sang bắt quàng làm họ mà anh nó có cái xoáy giống nhau thế thì cứ nhận bừa cho có tinh thần dân tộc ạ! À mà xoáy nam phi cũng là họ hàng của pq với TRD nhưng thằng xoáy nam phi sang lấy vợ nước ngoài ăn toàn thịt sư tử nên người nó to hơn mấy anh em ở quê chỉ biết bắt cá, cắn gà =))=))=))