• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cẩm nang trở thành 1 breeder giỏi (Suy gẫm)

my_lucky

Active Member
nếu là em.......

Đây là tính tình và độ thông minh, còn ngoại hình thì sao bạn ? nếu 2 con đều hội đủ những điều trên bạn muốn, nhưng 1 con rất đẹp, còn 1 con nhìn mắc ói, bạn sẽ chọn con nào ?
Anh hỏi câu này hơi khó nên em chưa biết trả lời thế nào vì em mới nuôi có 3 con chó, cộng với 1 con chó con mới có của em nữa nên em cũng chưa có nhiều sự lựa chọn.Những con chó mà em có thì em toàn biết nó từ nhỏ, mua của người quen và khi em mua về thì chúng đều ưng mắt của em.Em cũng chưa có con nào quá đẹp và cũng chẳng có con nào nhìn quá mắc ói.Có lẽ câu hỏi này em xin khất về sau có dịp trải nghiệm thực tế em sẽ trả lời anh sau nhé.;;):-bd

King of bulls

Vietpet sponsor
Hai con hội tụ điều kiện như nhau nhưng 1 con mắc ói và con đẹp thì tôi chọn ngay con đẹp.

Thân chào,

Neapolitan

Active Member
Anh hỏi câu này hơi khó nên em chưa biết trả lời thế nào vì em mới nuôi có 3 con chó, cộng với 1 con chó con mới có của em nữa nên em cũng chưa có nhiều sự lựa chọn.Những con chó mà em có thì em toàn biết nó từ nhỏ, mua của người quen và khi em mua về thì chúng đều ưng mắt của em.Em cũng chưa có con nào quá đẹp và cũng chẳng có con nào nhìn quá mắc ói.Có lẽ câu hỏi này em xin khất về sau có dịp trải nghiệm thực tế em sẽ trả lời anh sau nhé.;;):-bd
Đây là đề tài mang tính suy gẫm, và cac câu hỏi cũng chỉ mang tình suy gẫm mà thôi, bạn đâu cần phải trả lời trực tiếp . Mỗi người khi đọc đề tài này sẽ có nhận định khác nhau .

Tôi hỏi ông ta muốn trở thành 1 breeder giỏi thì phải mua chó như thế nào:

- Hỏi: Có nên mua chó vô địch thế giới về nhân giống hay không ?
Trả lời: Vô địch thế giới thì cũng chỉ là 1 con chó

- Vậy còn vô địch Canada, Mỹ hay châu Âu thì sao ?
Trả lời: Cũng chỉ là 1 con chó

- Vậy theo ông thì mua 1 con chó gia phả tốt nhưng không cần vô địch phải không ?

- Tôi biết rồi, vậy thì nên mua chó bình thường không cần gia phả tốt

- vậy là sao ? ý ông nói mua cho không giấy tờ về nhân giống hả ????
Trả lời: cũng chỉ là 1 con chó . .
Tôi đã từng lên Google xem tranh của Picaso và của vài hoạ sỹ VN, kết quả là tôi thấy tranh của mấy hoạ sỹ VN đẹp hơn tranh của Picaso nhiều !:D

Tôi thường tự hỏi: sự thực thì tranh của mấy ông hoạ sỹ VN đẹp hơn, hay là tôi chưa đủ trình độ thưởng thức những tác phẩm của danh hoạ bậc thầy Picaso ...???:))

Tôi thấy đề tài này rất đáng để suy ngẫm, rất tiếc tôi không có ý định trở thành Breeder chuyên nghiệp ! nhưng tôi sẽ cố gắng tìm hiểu và suy ngẫm trong cuộc sống !

ngoclap68

Member
Tôi đã từng lên Google xem tranh của Picaso và của vài hoạ sỹ VN, kết quả là tôi thấy tranh của mấy hoạ sỹ VN đẹp hơn tranh của Picaso nhiều !:D

Tôi thường tự hỏi: sự thực thì tranh của mấy ông hoạ sỹ VN đẹp hơn, hay là tôi chưa đủ trình độ thưởng thức những tác phẩm của danh hoạ bậc thầy Picaso ...???:))

Tôi thấy đề tài này rất đáng để suy ngẫm, rất tiếc tôi không có ý định trở thành Breeder chuyên nghiệp ! nhưng tôi sẽ cố gắng tìm hiểu và suy ngẫm trong cuộc sống !

Em mạn muội xin trả lời bác!
ngày còn là nhi đồng em có hỏi câu hỏi của bác và nhận được câu trả lời là
Tranh của các danh họa thế giới nhìn không đẹp không hoa mỹ như tranh vẽ bình thường nhưng những bức tranh này khi người ta nhìn vào người ta thấy cuộc sống đẹp hơn! họ muốn vươn lên cái đẹp và kết quả là thay đổi cuộc sống cũng như lịch sử của chúng ta
em văn không giỏi nên chỉ giải thich được như thế! bác cứ hiểu nôm na là như thế

Em mạn muội xin trả lời bác!
ngày còn là nhi đồng em có hỏi câu hỏi của bác và nhận được câu trả lời là
Tranh của các danh họa thế giới nhìn không đẹp không hoa mỹ như tranh vẽ bình thường nhưng những bức tranh này khi người ta nhìn vào người ta thấy cuộc sống đẹp hơn! họ muốn vươn lên cái đẹp và kết quả là thay đổi cuộc sống cũng như lịch sử của chúng ta
em văn không giỏi nên chỉ giải thich được như thế! bác cứ hiểu nôm na là như thế

:D Hì hì...Tôi cũng xin mạo muội nói thật là tôi cũng chẳng hiểu bạn nói gì cả !!!:D:D

Thực ra bạn không hiểu ý tôi rồi, đề tài bác Neo đưa ra rất thú vị và đáng suy ngẫm, tôi lấy chuyện xem tranh làm ví dụ về sự hiểu biết còn nông cạn của tôi mà thôi !:D

Trong cuộc sống có rất nhiều điều để suy ngẫm
Tôi còn ít tuổi nhưng đã trải qua nhiều thăng trầm trong cuộc đời, tôi thường suy ngẫm về cái tình của con người...và thấy rằng tình người mới thực là đáng để suy ngẫm lắm !!!:D

ngoclap68

Member
:D Hì hì...Tôi cũng xin mạo muội nói thật là tôi cũng chẳng hiểu bạn nói gì cả !!!:D:D

Thực ra bạn không hiểu ý tôi rồi, đề tài bác Neo đưa ra rất thú vị và đáng suy ngẫm, tôi lấy chuyện xem tranh làm ví dụ về sự hiểu biết còn nông cạn của tôi mà thôi !:D

Trong cuộc sống có rất nhiều điều để suy ngẫm
Tôi còn ít tuổi nhưng đã trải qua nhiều thăng trầm trong cuộc đời, tôi thường suy ngẫm về cái tình của con người...và thấy rằng tình người mới thực là đáng để suy ngẫm lắm !!!:D
em nói thế mà bác không hiểu à huhuhu
em thì em chả hiểu ông huấn luyện viên kia nói j hihi

Cho ninh hoa

mình rất đồng tình với suy nghĩ của anh neapolitan, rất chính xác. Thử hỏi trong số các bạn có mặt trên diễn đàn này đã từng mua những con chó con của những con chó nổi tiến trên dễin đàn này có ai mua vì nhận xét thật sự mang tính chủ quan của bản thân mình hay chưa hay la các bạn chỉ chạy theo những danh tiếng của chó bố mẹ. Nếu có đụng chạm đến ai đó xin thành thật xin lỗi

Hãy nuôi chó bằng chính tình yêu của bạn đừng nuôi chó bằng tiền

Các bác.... trừu tượng quá....
Cứ đơn giản dễ hiểu, dễ đi vào lòng người hơn
Nói thật em chẳng hiểu gì cả... :doh:

Bài viết thế này chẳng biết có bị liệt vào dạng...spam không nhỉ :nailbitting:

bcool

hihihi, em suy nghĩ đơn giản hơn nhiều ạ :) Ngay cả câu hỏi và trả lời trong "đề bài" đã nêu rõ :) Tóm lại cậu trả lời của đề đều là "con chó" tức là sao ? dù sao nó cũng là con vật và ko care ve gia phả nó (như lời 1 member nói ở trên) ---> nó là 1 "animal" ----> nó ko hiểu tiếng người ----> rất mất thời gian để dạy nó hiểu ----> NHẪN
Thân chào

Scoobydoo

Member
Hãy làm tốt sản phẩm của mình, không sợ người khác không biết đến.

Vietspace

Member
Theo mình nghĩ thì câu trả lời cũng đơn giản ==> Đó chỉ là 1 con chó mà thôi, việc gì mà phải quan trọng hoá như vậy, chó là chó làm sao = người. Tất cả những con chó đều như nhau không có con nào hơn con nào cả (quyền bình đẳng) quan trọng là mình có yêu thuơng và chăm sóc nó tận tâm hay không. "Không có con chó dốt mà chỉ có người chủ tồi" (hình như câu này của bác nào trong này thì phải hehhe). Nếu nó xấu ta chăm sóc tốt thì nó sẽ trở nên mập mạp khoẻ mạnh (nhìn đẹp hơn), dạy dỗ đàng hoàng (chó ngoan). Khi đó thì làm chó giống vẫn được (miễn là thuần chủng). Nếu bạn là 1 người yêu thuơng chó thật sự thì bạn sẽ không có sự phân biệt đối xử giữa con đẹp và xấu, giống này hay giống khác (có chăng chế độ ăn và tập luyện khác nhau do đặc thù mỗi giống).

Qua đây em cũng muốn nói 1 điều, do em đọc nhiều topic trong VP thấy có không ít bài mọi người tranh luận rồi dẫn đến khích bác với nhau ...
Con chó chỉ là con chó thôi, không nên vì con chó mà gây mất đoàn kết hay mất lòng mọi người, nếu mọi người có lòng tốt vậy tại sao lại cứ đấu đá nhau, thay vì đấu đá ta hãy thể hiện bằng thực tế, giúp đỡ những người nghèo khổ trước đi (con người quý hơn con chó nhiều) sau đó là đến việc gây quỹ giúp bảo tồn những giống chó quý của VN đang trên đà tuyệt chủng (do bi lai tạp lẫn lộn dần mất đi những đặc tính riêng của nó). Hãy làm và im lặng mà làm chứ đừng nói mà không làm, hoặc chỉ biết đứng ra khích bác nhau.

Còn chuyện 1 số người ở nước ngoài lên án việc ăn thịt chó thì cũng nên hiểu rằng ở VN có lối sống riêng của VN, họ chỉ coi chó là con vật nuôi trong nhà (gia súc, gia cầm mà thôi), nên việc họ ăn thịt chó cũng giống như người phuơng Tây ăn thịt bò. Nếu cho rằng người VN ăn thịt chó là dã man thì mình thấy những người ăn thịt (dù là thịt gì) cũng dã man cả (con vật nào cũng có mạng sống của nó). Bởi vậy trước khi nói chuyên gì thì cũng nên coi lại mình đang nói với ai, và nơi đó là nơi nào phong tục ra sao. (cái này em định nói ở http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=45504 nhưng do bị đóng rồi nên đành nói tạm ở đây vây)

tran huy hoang

Active Member
Hãy làm tốt sản phẩm của mình, không sợ người khác không biết đến.
Bạn nói ngắn mà hay lắm , vậy mới có câu nói thế này : "Có làm thì chưa chắc đã thành công, nhưng nếu không làm thì chắc sẽ không bao giờ thành công cả "

Bạn nói ngắn mà hay lắm , vậy mới có câu nói thế này : "Có làm thì chưa chắc đã thành công, nhưng nếu không làm thì chắc sẽ không bao giờ thành công cả "
Hi anh HOÀNG!...nói thật với anh chứ em "dốt"...em cũng theo dõi cái topic này mấy ngày nay rồi mà chẳng hiểu gì cà...hiz hiz.....
Thiết nghĩ các MOD và các BREEDER đã "soi" cả rồi....Hoạ là tản mạn theo ý kiến riêng của cá nhân anh ạ....chắc bác ấy ở nước ngoài nên có thể "idea" hơi khác 1 chút...nhưng nghĩ thì cũng đúng anh HOÀNG nhĩ ???....hì hì...ai có nói gì đi nữa em xin chịu:nerd::-@

Ice Man

Member
Mặc dù chỉ nuôi đốm không phải cún cao cấp gì nhưng có topic này hay nên nói vài lời góp vui bà con đừng cười.

Theo em để trở thành một breeder tốt phải có tâm huyết với giống chó mà mình đang theo đuổi luôn tìm tòi học hỏi, dùng chính con chó của mình làm mục tiêu phấn đấu sao cho hôm nay đẹp hơn hôm qua, năm sau đẹp hơn năm trước không cần quang tâm coi ai hơn mình,hơn bao xa, ai sắp dí tới mình và chạy ... qua mình, lầm lũi tiến từng bước chắc chắn hoàn thiện sản phẩm mà mình tạo ra. Dùng chính sản phẩm của mình khẳng định mình :) nói chung là .... luôn vượt lên chính mình

Brownie

Mình nghĩ câu trả lời là ở "con người" . Nếu là một breeder tốt thì cho dù con chó mình nuôi rất bình thường đúng vời giống chó của nó, không cần đoạt giải thì nó cũng sẽ cho những bé puppy thật dễ thương. Đây là cách mình nghĩ . Brownie

CENTIMET

Member
kính tiên sinh.

Vì lão tiền bối ấy ẩn ý nên cá nhân em cũng chẳng thể nào hiểu nối....em xin lắng nghe học tập

Cung kính

smalbacba

Member
Con chó nào thì cũng là 1 con chó.....
Breeder nào thì cũng là 1 Breeder ....
Câu nói nào thì cũng là...... một câu nói...
Đôi khi chính người nói cũng chưa chắc hiểu mình nói gì, nhưng cái cách nói bí ẩn đó khơi nguồn cảm hứng vô tận....

tuanxnk

Em thì không có kinh nghiệm nhiều về cách chọn và chăm sóc chó Becgie nhiều. Nhưng có câu này em thấy cũng hay " Con nhà tông không giống lông cũng giống cánh" còn nó có đạt được hay không là do chủ của nó quyết định.
Còn bảo nó " Chỉ là một con chó" đơn giản mình thấy ở thiên nhiên động vật sống theo bầy đàn thì cũng có con làm thủ lĩnh có con làm lính. Phân ngôi thứ rõ ràng mà.