• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cẩm nang trở thành 1 breeder giỏi (Suy gẫm)

Vấn đề ngày xưa tui không thông suốt, hay nói rõ hơn là hiểu nhưng không phục đó là 1 con tầm thường không thể nào so sánh với 1 con vô địch thế giới . Và ở đây đang nói tới làm sao để trở thành 1 breeder giỏi chứ không phải nuôi chó bình thường, chứ nuôi chó bình thường thì trong lòng mỗi người chủ con chó của mình mới thật là vô địch thế giới .
Đọc bài này của bác Neo tôi chợt nhớ đến một một người từng nuôi chim yến đẻ mà tôi quen, anh ta có cách gây giống yến rất lạ. Đó là anh ta hầu như không có con đực giống trong nhà, anh ta thường đi tìm con trống ở bên ngoài. Những con trống này không bao giờ là con trống xuất sắc nhưng luôn có ưu điểm là thể trạng sức khoẻ và độ tuổi sinh sản tốt nhất. Anh ta đem về cho phối với những con mái ở nhà, sau đó bán con trống đó đi ( bằng hoăc ít hơn giá mua vào). Những đàn con sau này thừa hưởng một thể lực rất tốt, anh ta chọn một vài con ưng ý đem đi thi (và có đạt giải). Anh ta nói chim con của tôi có thể không phải xuất sắc nhưng tôi đảm bảo là chim khoẻ mạnh và luôn luôn được cải tạo nguồn gien.

Neapolitan

Active Member
Vì chúng ta là những nhà nhân giống chó, nên cái ta cần suy gẫm nhiều nhất chính là con chó . Vậy bây giờ chúng ta thử định nghĩa như thế nào là 1 con chó, 1 con chó như thế nào là con chó mà chúng ta muốn nuôi để làm bạn trong nhà, hay cùng làm việc với mình (đi săn, ra đồng .....), những con dùng để sinh sản làm giống không tính .

my_lucky

Active Member
chó của em.....

Vì chúng ta là những nhà nhân giống chó, nên cái ta cần suy gẫm nhiều nhất chính là con chó . Vậy bây giờ chúng ta thử định nghĩa như thế nào là 1 con chó, 1 con chó như thế nào là con chó mà chúng ta muốn nuôi để làm bạn trong nhà, hay cùng làm việc với mình (đi săn, ra đồng .....), những con dùng để sinh sản làm giống không tính .
Đến đoạn viết này của anh em cảm thấy có thể tham gia vài câu cùng các anh!
Con chó của em, của riêng em, em luôn muốn nó có mặt bên cạnh em bất cứ khi nào có thể.Nó phải là một con chó có tình cảm, ngoan và biết nghe lời chủ.Nó phải có sức khoẻ và điềm tĩnh để theo em ra ngoài, kể cả lúc em đi ăn sáng, uống trà đá hay đi làm cùng em.Em luôn ước mơ có một con chó mà có thể lúc nào nó cũng kè kè bên mình trừ những lúc em ngủ và ăn cơm ( vì hoàn cảnh nhà chật phải nằm đệm nên nó không thể nằm dưới gầm giường của em được ).Em tin rằng một con chó nếu mình thật sự coi nó là bạn thân, là một thành viên trong gia đình, thì dù mình không mang nó đi huấn luyện đi chăng nữa thì nó cũng rất khôn, rất biết nghe lời và hiểu ý chủ.Cái quan trọng là người chủ của nó có coi nó là bạn hay không, sống có trách nhiệm và gương mẫu hay không, có thể hiện với nó mình là người chủ hay không, đó mới là quan trọng.Thân!

King of bulls

Vietpet sponsor
Chó thì rất phong phú đa dạng, breeder cũng rất đa dạng và phong phú. Người nuôi chó cũng vậy. Nhưng phải sao kết hợp thật hợp lí là ok.

Tôi vui anh vui là AE ta đều giỏi cả.

Thân chào,

Neapolitan

Active Member
Đến đoạn viết này của anh em cảm thấy có thể tham gia vài câu cùng các anh!
Con chó của em, của riêng em, em luôn muốn nó có mặt bên cạnh em bất cứ khi nào có thể.Nó phải là một con chó có tình cảm, ngoan và biết nghe lời chủ.Nó phải có sức khoẻ và điềm tĩnh để theo em ra ngoài, kể cả lúc em đi ăn sáng, uống trà đá hay đi làm cùng em.Em luôn ước mơ có một con chó mà có thể lúc nào nó cũng kè kè bên mình trừ những lúc em ngủ và ăn cơm ( vì hoàn cảnh nhà chật phải nằm đệm nên nó không thể nằm dưới gầm giường của em được ).Em tin rằng một con chó nếu mình thật sự coi nó là bạn thân, là một thành viên trong gia đình, thì dù mình không mang nó đi huấn luyện đi chăng nữa thì nó cũng rất khôn, rất biết nghe lời và hiểu ý chủ.Cái quan trọng là người chủ của nó có coi nó là bạn hay không, sống có trách nhiệm và gương mẫu hay không, có thể hiện với nó mình là người chủ hay không, đó mới là quan trọng.Thân!
Đây là tính tình và độ thông minh, còn ngoại hình thì sao bạn ? nếu 2 con đều hội đủ những điều trên bạn muốn, nhưng 1 con rất đẹp, còn 1 con nhìn mắc ói, bạn sẽ chọn con nào ?

Đây là tính tình và độ thông minh, còn ngoại hình thì sao bạn ? nếu 2 con đều hội đủ những điều trên bạn muốn, nhưng 1 con rất đẹp,
còn 1 con nhìn mắc ói, bạn sẽ chọn con nào ?
Wow! Nếu Con nhìn mắc ói, chó nhà mình nuôi từ nhỏ,thì em nó vẫn được quyền là thành viên trong gia đình mình :), còn đối với
người nuôi chó bình thường, ai mà hổng thích người khác khen con chó nhà mình nuôi là con chó đẹp mà khôn, hả Bác Neapolitan :-bd:)):))

Neapolitan

Active Member
Wow! Nếu Con nhìn mắc ói, chó nhà mình nuôi từ nhỏ,thì em nó vẫn được quyền là thành viên trong gia đình mình :), còn đối với
người nuôi chó bình thường, ai mà hổng thích người khác khen con chó nhà mình nuôi là con chó đẹp mà khôn, hả Bác Neapolitan :-bd:)):))
Tui nói là lựa chọn ban đầu đem về nuôi kìa, không lẽ đi lựa hay mua con mắc ói nhất trong bầy ????

Tui nói là lựa chọn ban đầu đem về nuôi kìa, không lẽ đi lựa hay mua con mắc ói nhất trong bầy ????
oh! Sorry !Sorry !:):):)hehhehe
Dỉ nhiên,nếu là lựa chọn ban đầu thì mình đồng ý là phải chọn con đẹp nhất rồi ,tuy nhiên để có được quyền ưu tiên chọn chó thì mình đã phải trả thêm 20% giá trị con chó đó cho người bán !!! Tiền nào của nấy mà :)):)):)):)):)).

Neapolitan

Active Member
oh! Sorry !Sorry !:):):)hehhehe
Dỉ nhiên,nếu là lựa chọn ban đầu thì mình đồng ý là phải chọn con đẹp nhất rồi ,tuy nhiên để có được quyền ưu tiên chọn chó thì mình đã phải trả thêm 20% giá trị con chó đó cho người bán !!! Tiền nào của nấy mà :)):)):)):)):)).
Vấn đề không phải là tiền ở đây, nếu ông đi xin 1 con chó cỏ về nuôi, và chủ bầy cho ông lựa đầu tiên thì không có lựa con xấu nhất hay không ? Cái triết lý để làm breeder không phải lúc nào cũng bỏ ra nhiều tiền thì sẽ có chó đẹp .

phamcpc

Member
E chưa làm breeder như bác và mọi người vẫn nói!! Nhưng e chỉ xin có một ý kiến gần giống như chú Hoàng thôi!! Toàn bộ sản phẩm là do con người tạo ra! Nó đẹp hay xấu là chính bàn tay người nuôi hay nói đúng hơn là người thợ nặn!! Nhưng triết lý mà bác Nipo và mọi người đưa ra tranh luận e thấy nó mù mịt và xa vời quá!! Mong mọi người chia sẻ! Cảm ơn nhiều

Neapolitan

Active Member
E chưa làm breeder như bác và mọi người vẫn nói!! Nhưng e chỉ xin có một ý kiến gần giống như chú Hoàng thôi!! Toàn bộ sản phẩm là do con người tạo ra! Nó đẹp hay xấu là chính bàn tay người nuôi hay nói đúng hơn là người thợ nặn!! Nhưng triết lý mà bác Nipo và mọi người đưa ra tranh luận e thấy nó mù mịt và xa vời quá!! Mong mọi người chia sẻ! Cảm ơn nhiều
Chính vì nó là sản phẩm của con người nên con người mới cân phải suy gẩm, theo bạn thì không cần phải suy nghĩ trước khi nhân giống 1 con chó hay sao ??? và con đường nào để trở thành 1 breeder giỏi ????

phamcpc

Member
Theo e hả!! Thực ra như một người phương tây kia đã nói! Tất cả đều là chó!! Vậy theo bác phải suy nghĩ làm sao?? Cách thức như thế nào mới thành một người nuôi giỏi!! Ngoài cái tâm cái tính cái đức cái trí cái dũng còn đòi hỏi ở người nuôi phải có một tầm nhìn một cách suy nghĩ thoáng đạt và còn gì nữa chăng?? Mong câu trả lời từ người nuôi (breeder) chân chính!!

Neapolitan

Active Member
Không có 1 công thức nào để định nghĩa làm sao để trở thành 1 breeder (nhà nhân giống, chứ không phải người nuôi) giỏi hết, cái chính là mỗi người nhận định như thế nào 1 con chó đúng nghĩa, và người nhân giống co cho ra 1 con chó đúng nghĩa hay không ?

Thường thì người ta hay đánh giá 1 breeder nhân giống ra được 1 (hay nhiều) con chó thắng giải lớn là 1 breeder giỏi, nhưng suy nghĩ cao hơn 1 chút thì chưa chắc như vậy, phải coi breeder đó bên cạnh những con nổi tiếng thì những con khác ra sao, có tốt không ?

Nếu đi sâu vô vấn đề nhân giống chúng ta sẽ có rất nhiều cái để suy gẫm, 1 con Husky tuyệt đẹp ở dog show có biết kéo xe hay không ? 1 con biết kéo xe có đẹp hay không ? Nhiều giống chó do con người tạo ra nay đã tuyệt chủng do chính bàn tay con người, rồi cũng chính con người muốn tái tạo nó, hay lai tạo ra đủ thứ giống mới ....vv....

Cái đẹp bên ngoài 1 con chó ngày xưa chưa chắc là đẹp hôm nay, và cái đẹp hôm nay chưa chắc ngày mai sẽ còn đẹp . nhưng có 1 cái mãi mãi đẹp là cái thần thái của 1 con chó và tình yêu giữa người và chó .

- Muốn trở thành 1 breeder giỏi thì hãy nhân giống ra những con chó mà mình muốn nuôi để bán cho người khác .

- Tiêu chuẩn là cần thiết, nhưng đừng biến mình thành nô lệ của nó, hãy nhân giống ra những con chó mà cho dù 1 người không biết gì về tiêu chuẩn của giống chó đó khi nhìn thấy nó cũng phải thốt lên con chó đẹp quá .

- Đừng bao giờ bỏ sót cái thần thái của 1 con chó, đây là phần đẹp nhất cúa con chó .

vuthile

Vâng.
Qua cuộc đối thoại trên, ông giám khảo quốc tế, và cũng là 1 breeder rất nổi tiếng Trả lời: cũng chỉ là 1 con chó .
Nhưng con chó này phải hội 5 yếu tố.........1 Trí Lực....2 Tâm Lực....3 Vật lực....4 Chính Lực và 5 là Thời Lực.Thân
câu trả lời từ đầu đến cuối không thay đổi cũng như con người không thể có hai lòng.

vuthile

tuy nhiên con chó đẹp là do con người đánh giá và cũng đâu có biết được liệu có đi đúng hướng phát triển của nó hay không

phamcpc

Member
Đúng như bác Nipo nói!! E cũng ủng hộ bác về cấu nói!! Bỏ sót cái thần trong con chó! Cái uy cái dũng như e đã nói là không chỉ dành cho người và mà dành cả cho chó nữa! E đã có dip ở HP (Bác Hùng - HH_HP) và e đã phải thốt lên với bác Hùng là nhà bác kiếm được một con nó có thần và có uy!! Thật đáng quý!! Mong bác chia sẻ thêm! Chào bác ! Chúc cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc~

vanglai213

Active Member
Hồi xưa tôi có quen 1 breeders loại chó Griffon, ông ta có hơn 30 năm kinh nghiệm, là giám khảo quốc tế, và là 1 breeder rất nổi tiếng . câu chuyện tôi kể ra đây dựa vào những gì tôi học hỏi với ông ta, có sửa lại, thêm bớt cho hấp dẫn, nhưng ý chính để suy gẫm vẫn giữ nguyên .

Tôi hỏi ông ta muốn trở thành 1 breeder giỏi thì phải mua chó như thế nào:

- Hỏi: Có nên mua chó vô địch thế giới về nhân giống hay không ?
Trả lời: Vô địch thế giới thì cũng chỉ là 1 con chó

- Vậy còn vô địch Canada, Mỹ hay châu Âu thì sao ?
Trả lời: Cũng chỉ là 1 con chó

- Vậy theo ông thì mua 1 con chó gia phả tốt nhưng không cần vô địch phải không ?

- Tôi biết rồi, vậy thì nên mua chó bình thường không cần gia phả tốt

- vậy là sao ? ý ông nói mua cho không giấy tờ về nhân giống hả ????
Trả lời: cũng chỉ là 1 con chó .

Qua đối thoại trên bạn có hiểu gì không ? tôi thì phải mất nhiều năm mới hiểu ông ta nói gì .
nghe ông này nói em thấy ông ấy cao thủ ^^.Đạt đến cảnh giới mà ông ấy không nghĩ mình la breedre nữa không nghĩ mình tạo ra 1 chú chó nhất định là đẹp nữa chỉ còn sự đam mê nghề nghiệp,yêu cún chải nghiệm của ông ta đưa ra là chó vẫn là chó đúng chính xác 100% vì con vô địch vẫn là 1 chú chó 1 niềm yêu thích của những breedre >1 người chủ 1 người mang nhiều niềm vui cho nhiều người khác..v...vv em không phải là 1 breedre lên em chỉ hiểu nông cạn vậy thôi à

trước mình có ý định sẽ trở thành breeder
nhưng đọc topic này thì lại hết muốn rồi.
nghĩ làm kiếp chó ở Vn thì chắc khổ vô cùng,tốt nhất nếu có cơ hội thì chạy ra chợ mua mấy chú chó cỏ về chăm sóc thật tốt.

cảm ơn bác Neo đã chỉ cho con đường sáng @@.

cocker.fan

Active Member
Theo tôi thì các bạn cứ xem bộ film Kungfu Panda, không biết nội dung bộ phim có phải là câu trả lời gián tiếp hay không?:D:D:D
cháu nghĩ bác nghĩ vậy là đúng đó bác! theo như trong phim thi Gấu poo được xem bí kíp! trong bí kíp lại không ghi gì? cũng như lời của ông kia nói: cũng chỉ là 1 con chó! theo như ông ấy,1 con chó tốt,phải do bàn tay của 1 breeder nuôi dạy.Dù có mua chó vô địch về nhân giống,có chó con,mà 1 breeder không biết nuôi dạy,thì con chó đó cũng chẳng là gì so với gốc gác của nó! tiếp theo trong phim,cuốn bí kíp đó muốn poo hiểu là phải tự tin vào chính thực lực của mình,không thể dựa vào bí kíp được.cũng như câu chuyện ở đây,1 con chó muốn tốt phải dựa vào chính thực lực của nó kèm theo đó là sự huấn luyện của 1 breeder.không thể dựa dẫm.ỷ lại ở gốc gác là chó vô địch mà tự suy ra chó nhân giống ra cũng là chó vô địch! tất cả phải ở chính con chó và bàn tay của breeder tạo ra! con chó vô địch cũng chỉ là 1 con chó! đúng,vì nó chỉ có thể vô địch cho nó thôi! còn con của nó nhân giống ra,nếu không được huấn luyện tốt thì cũng không thể là chó vô địch được! ;)

Neapolitan

Active Member
tuy nhiên con chó đẹp là do con người đánh giá và cũng đâu có biết được liệu có đi đúng hướng phát triển của nó hay không
Nếu bạn đi học vẽ thì nhất định sẽ phải học cách phối trí, bố cục, cách phối màu ...vv.... , nhưng nếu ra trường bạn cứ vẽ theo mấy cái công thức đó thì bạn chỉ là 1 hoạ sĩ tầm thường . Còn nếu bạn không đi học vẽ, không biết luật phối cảnh, phôi màu thì chắc chắn bạn sẽ không bao giờ biết vẽ .
Dùng cái rung động thật sự trong tâm hồn + kiến thức học được, bạn sẽ trở thành 1 hoạ sĩ giỏi .
Thiếu 1 nét bức tranh sẽ vô hồn, dư 1 nét sẽ thành quá lố, cường điệu và rẻ tiền .
Giải thích như vầy không biết bạn có đồng ý không ?