• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ osscar

osscar

Member
hình bồ câu nhà mình đây

3 hình đầu chụp con xỉ tĩm và con xám. Thì con xỉ tim đó của mình đã đua thắng ở phan rang 350km, trong số 4 con di thả, nó về 4 tiếng. Trong khi kỉ lục của nó là 3 tiếng rưỡi à. Cũng thả vào ngay mùa này đó. Thấm thoát thì cũng cả năm rồi. Ở ngoài chợ lớn còn lưu chữ lại hồ sơ nữa đó. Mình thả con này miền đông thì tới nha trang còn miền tây thì tới cà mau rồi mấy bạn à. Con này nó bay 2 hướng. còn con xám đó là con mái, nó cũng đi được tới phan rang luôn, nó về chậm hơn con xỉ tĩm 10 phút và mình đã ghép 1 cặp nó lại với nhau rồi. Con mái còn đang nuôi con nữa.

hiện giờ mình nuôi khoảng 40 con,đa số la xám với xỉ tĩm không à.vì đa số những chim chiến đấu của nước ngoài cũng 2 màu này,mau trắng và đen mình cũng có,con màu trắng mình chụp ở trên đó cũng đi tới cà mau roi ban chấn à.màu trắng lông nó dễ bị cháy nắng.nên ít nuôi lắm.tại con này nuôi lâu nên có cảm tình.vả laị những con bồ câu trắng bên ngoài thị trường đa số bị trùng huyết hết, không thả bay xa được.

Con xỉ tĩm này là chim gốc Đài Loan năm 2000 do người bạn người Đài Loan của ông Tỷ ở bên Quận 8 đem về đưa cho ổng, sau đó ổng bán lại cho mình.
Đợt đó ổng về cũng 10 mấy con đủ màu. Từ đen đến trắng và màu fo mà các bạn nói nữa!
Hiện giờ trên thị trường bồ câu Thái thì những bồ câu Thái đen toàn có nguồn gốc của đợt ổng về. Nếu đợt đó ổng không về thì trên thị trường minh bây giờ chưa hề có Thái đen.

3 con bi này hôm nay mình mới mua, mời các bạn vô tham quan nha! con hình thứ 3 là con bi mái, các bạn thấy có được không? Còn hình cuối cùng là con bi con của con bi mái đó. Các bạn cứ cho ý kiến thẳn thắn nhé!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Phan Rang 350km (Airline 270km)

Cám ơn bạn đã post hình cho mọi người xem.

Bạn có con xitỉm bay tốt quá nhỉ 270.000m/210phút = 1.286mpm! Hôm nào được thì cho mọi người sang căn cứ của bạn học hỏi nhé!

Bạn có chiến binh nào bay tầm xa xa hơn 1.000km không bạn!

osscar

Member
Cám ơn bạn đã post hình cho mọi người xem.

Bạn có con xitỉm bay tốt quá nhỉ 270.000m/210phút = 1.286mpm! Hôm nào được thì cho mọi người sang căn cứ của bạn học hỏi nhé!

Bạn có chiến binh nào bay tầm xa xa hơn 1.000km không bạn!
Chào bạn bigflowerhorn, mình không có chiến binh nào đi xa hơn 1000km và mình cũng sẽ không bao giờ đem chiến binh của mình đi thả xa như vậy!
Ở bên Đài Loan và Trung Quốc cũng lâu lắm mới thả xa đến như vậy. Mình là người Hoa nên những chữ ghi trong sách nói về bồ câu Đài Loan và Trung Quốc mình hiểu! Ở bên đó họ có những loại thuốc trợ lực cực kỳ tốt, những con chim bay của họ không con nào mà không cho uống hết. Thuốc trợ lực của họ ít nhất trên 50 loại, chưa kể là những loại thuốc khác. Vả lại bên đó thả 1 lần ít nhất cũng cả ngàn con trở lên nên mấy con chim bám nhau mà về.
Ở Saigon cũng có những con chim đi tới Hội An 900km đó. Đó là chim của anh NÀM và chim ảnh về được thì đã sao? Chim đó cũng bị hư luôn rồi. Những lần thả sau đó đi 100 cây số thì ít nhất cũng phải qua đêm mới về. Như vậy theo bạn nghĩ sao khi con chim của mình bị hư? Trong khi bên nước ngoài chim thả xa về họ cũng cho thuốc nó uống để nó hồi phục lại. Còn bên mình thì không có thuốc đó.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hội An 900km

Chào bạn bigflowerhorn, mình không có chiến binh nào đi xa hơn 1000km và mình cũng sẽ không bao giờ đem chiến binh của mình đi thả xa như vậy!
Ở bên Đài Loan và Trung Quốc cũng lâu lắm mới thả xa đến như vậy. Mình là người Hoa nên những chữ ghi trong sách nói về bồ câu Đài Loan và Trung Quốc mình hiểu! Ở bên đó họ có những loại thuốc trợ lực cực kỳ tốt, những con chim bay của họ không con nào mà không cho uống hết. Thuốc trợ lực của họ ít nhất trên 50 loại, chưa kể là những loại thuốc khác. Vả lại bên đó thả 1 lần ít nhất cũng cả ngàn con trở lên nên mấy con chim bám nhau mà về.
Ở Saigon cũng có những con chim đi tới Hội An 900km đó. Đó là chim của anh NÀM và chim ảnh về được thì đã sao? Chim đó cũng bị hư luôn rồi. Những lần thả sau đó đi 100 cây số thì ít nhất cũng phải qua đêm mới về. Như vậy theo bạn nghĩ sao khi con chim của mình bị hư? Trong khi bên nước ngoài chim thả xa về họ cũng cho thuốc nó uống để nó hồi phục lại. Còn bên mình thì không có thuốc đó.

Ừ thì ý kiến của bạn cũng đúng với một số người: "Thả xa để làm gì :D?" Nhưng cũng có người nghĩ: "nuôi cho chúng ăn rồi cứ đem đi thả một chổ đó làm gì :D?" Tóm lại là "Mỗi người một giấc mơ" bạn ơi :D! Có người thích "Tốc độ", có người thích "Tầm Xa". Bạn thích "Tốc Độ" còn mình từ trước đến giờ vẫn khoái "Xa thiệt là xa" :D!

Ước mơ lớn nhất của mình là tìm được một chiến binh "long distance" có thể đi đến Lạng Sơn.

Bạn nói đúng Trung Quốc -Đài Loan họ cho uống thuốc và mình nghĩ thuốc đó mình cũng có thể mua được vì họ quảng cáo nhiều trên mạng cũng như chuyện đi sang Trung Quốc bây giờ quá dễ dàng. Mang chim về thì hơi khó chứ thuốc men cho chúng thì "chuyện nhỏ" thôi :D!

Cám ơn thông tin của bạn! Thế ra A Nàm thả chim đến Hội An -Quảng Nam 900km đường bộ chứ không phải Nghệ An hả Osscar?

Hôm nào phải sang nhà bạn học hỏi kinh nghiệm mới được :)!

osscar

Member
Ừ thì ý kiến của bạn cũng đúng với một số người: "Thả xa để làm gì :D?" Nhưng cũng có người nghĩ: "nuôi cho chúng ăn rồi cứ đem đi thả một chổ đó làm gì :D?" Tóm lại là "Mỗi người một giấc mơ" bạn ơi :D! Có người thích "Tốc độ", có người thích "Tầm Xa". Bạn thích "Tốc Độ" còn mình từ trước đến giờ vẫn khoái "Xa thiệt là xa" :D!

Ước mơ lớn nhất của mình là tìm được một chiến binh "long distance" có thể đi đến Lạng Sơn.

Bạn nói đúng Trung Quốc -Đài Loan họ cho uống thuốc và mình nghĩ thuốc đó mình cũng có thể mua được vì họ quảng cáo nhiều trên mạng cũng như chuyện đi sang Trung Quốc bây giờ quá dễ dàng. Mang chim về thì hơi khó chứ thuốc men cho chúng thì "chuyện nhỏ" thôi :D!

Cám ơn thông tin của bạn! Thế ra A Nàm thả chim đến Hội An -Quảng Nam 900km đường bộ chứ không phải Nghệ An hả Osscar?

Hôm nào phải sang nhà bạn học hỏi kinh nghiệm mới được :)!
Bạn bigflowerhorn ơi, bạn có biết là vì sao mà ở ngoài Chợ Lớn lại đua tới 700, 800, 900km không? Tại vì những con chim đó đi 300km về lúc chiều 5 giờ hoặc về cũng qua đêm. Thả 400 cũng vậy và thả 500...bởi vậy người chủ của nó mới đem nó đi thả cho xa hi vọng là nó có thể về giống như số giờ trên.

Nói về tốc độ chim của nước mình bây giờ chỉ thua nước ngoài có chút xíu à!

Còn về thuốc mà bạn nói đó, công nhận là nó nhập về thì dễ thiệt nhưng giá cả nó rất mắc, những loại tốt như Quậy chảy mua thì tới 600ngàn/ 200viên mà nếu muốn cho giống nước ngoài uống thì cách 1 ngày 1 viên, tới gần 1 tuần nữa đem thả thì mỗi ngày 1 viên và tới 2 ngày cuối đi thả thì ít nhất cho uống tới 2 viên lận và đem đi thả chưa chắc chim đã về. Vậy bạn thử tính xem là chỗ đó tốn hết bao nhiêu rồi? Chưa kể đến là thời gian chăm sóc nữa chứ!

Hình như là mình ghi nhầm: con chim của anh Nàm đi tới Nghệ An -1500km lận đến 20 ngày mới về gì đó và mình cũng đã từng sở hữu con mái chung 1 cặp với con chim bay 1500km của a Nàm

osscar

Member
Những con chim mà mình post đó thì chỉ có con xỉ tĩm đua thắng và con xám là mình có luyện cho nó à! Những con khác thì mình chưa có thời gian luyện chúng và mình cũng chỉ post có mấy con lên thôi, còn những con ở nhà có đi qua rồi nhưng mình chưa post lên. Năm 2008 vừa rồi, mình cũng đã chết đi mấy con chim chiến binh sắp chuẩn bị đi đua nên bây giờ phải nuôi và tập luyện lại!
Còn nói về thuốc cho bồ câu uống là để trợ lực cho chúng. Để khi thả chim, khi chim về không bị hư chim và giúp chim phục hồi nhanh hơn. Còn nếu không cho chim uống thì nếu chim về thì sẽ thấy sự khác biệt vì chim câu không giống con người, nó không biết nói là chỗ nào mệt và chỗ nào bị đau.
Khi đem chim đi thả thì có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến thời gian bay về của chim. Chim đem đi thả thì phải đảm bảo là chim 100% khoẻ mạnh và muốn xem chim khoẻ mạnh hay không thì đều tất yếu khi bắt chim đi thả phải xem chim ịa phân gì, màu gì...nói chung là muốn chim về tốt thì phải tìm hiểu nhiều lắm vì vậy có nhiều lý do là tại sao chim về trễ hoặc chim không về!

vậy là hôm nay đã xin được giấy xây căn rồi. sang năm mình sẽ xây căn cứ ở bên nhà bà ngoại mình. xây xong mình sẽ dẫn các bạn sang xem căn cứ mình và cũng như tham quan những chiến binh của mình.và các bạn đừng xưng mình là anh nha,vì mình nhỏ tuổi lắm.đáng lẽ phải kêu ngược lại mấy bạn bằng a nữa đó.

Vậy là phải dời ngày làm chuồng lại vào ngày 22 âm lịch rồi, vì lúc đó mới xin nghỉ phép dc 1 tuần để làm căn cứ, vì công ty có nhiều công việc quá, các bạn cho mình xin lỗi nhé, nhất là bạn bigflowerhorn, vì đã hẹn bạn là xong chuồng liền là mời bạn lên tham quan liền, thông cảm cho mình nhé bạn big!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mautabun của bạn Bocau :

Hoàng Châu của anh cuongnamxuong :

Nun của bạn jerrykid0290 sưu tầm:

Còn đây là chim của osscar:

Osscar ơi !
Thật ra mình thấy bạn viết rất nhiều bài trên diễn đàn , bạn rất có nhiều bài để đáng học hỏi và có nhiều kinh nghiệm giống như những người thường xuyên ra chợ chim Nguyễn Thị Nhỏ (Chợ Lớn).Gần như bạn biết hết những người ở chợ chim ,mọi người ở chợ đang thắc mắt bạn là ai sao mà rành ở chợ chim quá .Chừng nào tham quan được căn cứ của bạn thì sẽ vén được màn bí mật.

Chừng nào Osscar có chim đi tập huấn ? nếu có thì biểu diễn cho anh em trên diễn đàn xem nha , rất mong đợt tập huấn gần nhất Osscar sẽ tham gia với mọi người .

osscar

Member
Osscar ơi !
Thật ra mình thấy bạn viết rất nhiều bài trên diễn đàn , bạn rất có nhiều bài để đáng học hỏi và có nhiều kinh nghiệm giống như những người thường xuyên ra chợ chim Nguyễn Thị Nhỏ (Chợ Lớn).Gần như bạn biết hết những người ở chợ chim ,mọi người ở chợ đang thắc mắt bạn là ai sao mà rành ở chợ chim quá .Chừng nào tham quan được căn cứ của bạn thì sẽ vén được màn bí mật.
Cũng không cần đoán nữa rồi bạn vinhnguyentom à. Vì hồi sáng mình đã nói với anh đức phát rồi. Chúng mình cũng vì mục đích thích chơi chim câu. Mình lên diễn đàn là để trao đổi những kiến thức liên quan đến bồ câu. Nói thật là mình nhỏ tuổi lắm, nhưng mình rất thích nuôi chim câu, nên ở nhà bay giờ cũng xấp xỉ gần 50 con rồi.

Cũng không cần đoán nữa rồi bạn vinhnguyentom à. Vì hồi sáng mình đã nói với anh đức phát rồi. Chúng mình cũng vì mục đích thích chơi chim câu. Mình lên diễn đàn là để trao đổi những kiến thức liên quan đến bồ câu. Nói thật là mình nhỏ tuổi lắm, nhưng mình rất thích nuôi chim câu, nên ở nhà bay giờ cũng xấp xỉ gần 50 con rồi.
nếu muốn dợt những con chim của mình lại thì ít nhất cũng phải 3 tháng nữa bạn à. Vì mấy tháng nay mình đi làm nên chỉ cho chúng ăn cám à, vì vậy phải nuôi lại chúng 1 thời gian mới tập luyện lại được, nhưng mà cũng không sao bạn vinhngueyntom à,vì mình bây giờ hợp tác chung với 1 người bạn cũng nuôi chim câu và cũng ra chợ lớn chơi, có thể nói là 2 đứa là 1, vì mình và bạn đó trao đổi giống nhau để chơi, nên khi mình không có chim để thả có thể đem chim của bạn mình đi thả cũng được. Hi vong trong thời gian ngắn nhất sẽ cùng t6ạp huấn với các bạn.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hoan nghênh bạn osscar,

nếu muốn dợt những con chim của mình lại thì ít nhất cũng phải 3 tháng nữa bạn à. Vì mấy tháng nay mình đi làm nên chỉ cho chúng ăn cám à, vì vậy phải nuôi lại chúng 1 thời gian mới tập luyện lại được, nhưng mà cũng không sao bạn vinhnguyentom à,vì mình bây giờ hợp tác chung với 1 người bạn cũng nuôi chim câu và cũng ra chợ lớn chơi, có thể nói là 2 đứa là 1, vì mình và bạn đó trao đổi giống nhau để chơi, nên khi mình không có chim để thả có thể đem chim của bạn mình đi thả cũng được. Hi vong trong thời gian ngắn nhất sẽ cùng tập huấn với các bạn.
Hoan nghênh bạn osscar tham gia các chuyến tập huấn chung với anh em :-bd! Giúp mọi người có dịp trao đổi, học hỏi cách nuôi cũng như xem chim câu của bạn :)! Cám ơn bạn trước nhé!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mấy hôm nay nghỉ làm 1 tuần offline với các bạn vui quá! Chuồng trại thì đã làm xong giờ chỉ còn đem chuồng nhỏ vào là được rồi, năm nay hứa hẹn sẽ có nhiều điều thú vị đây! Trông thời gian ngắn nhất mình sẽ luyện chim và ra ngoài đua mới được. Nhưng điều trước tiên là phải có giống trước. Mình rất muốn kiếm những con chim bay tốc độ cỡ như chim của anh BOCAU vậy, bay được 265km trong 1g40 phút, có được giống chim như anh BOCAU thì mình mãn nguyện lắm rồi! Trên diễn đàn mình không biết còn anh nào có được những giống chim bay tốc độ như anh BOCAU thì nhắn tin cho em nha, chắc chắn em sẽ mua, cám ơn các anh nhiều!

osscar

Member
Hoan nghênh bạn osscar tham gia các chuyến tập huấn chung với anh em :-bd! Giúp mọi người có dịp trao đổi, học hỏi cách nuôi cũng như xem chim câu của bạn :)! Cám ơn bạn trước nhé!
Trong thời gian ngắn nhất mình sẽ lấy vài chiến bình để mà cùng tập huấn với mấy bạn và cùng gặp mặt được mấy bạn để trao đổi về kiến thức thì hay biết mấy. Mong ngày đó sẽ tới được thật nhanh.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi osscar,

Đúng là tuần rồi, gặp gỡ offline với bạn, mọi người lại có thêm cách nhìn mới cũng như cách chọn cơ bản chim bồ câu đua về cách xem bản cánh, độ dày, thân hình chim ... Sự nhiệt tình cộng với kinh nghiệm cũng như sự rộng rãi của bạn, mình nghĩ sẽ hỗ trợ giúp anh em trong diễn đàn nhanh chóng chọn được những em bay tương đối tốt! Làm diễn đàn bồ câu ngày càng sôi động vui vẻ hơn :D! Cám ơn bạn nhé!
Đừng quên khi nào xong chuồng thì alô cho mình và các bạn lên tham quan nhé ;)!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ sơ khai

Hôm nay, mình mới cùng vinhnguyentom tham quan căn cứ mới của osscar. Căn cứ mới hình thành cơ bản là ok, còn thêm 1 vài cái chuồng sắt và chuyển hết chim từ căn cứ cũ qua thế là xong :).
- Căn cứ osscar sử dụng cổng trời -chim đi vô chuồng bằng lỗ cửa ở trên nóc chuồng chim cũng bay vô được và không bay ra được.
- Cửa cái ra vô làm theo kiểu cửa lùa.
- Mấy cái lồng sắt thì chọn lại lồng sắt có nang khít.

Lồng nhốt chim đẻ

Các chiến binh tương lai

Khi nào làm xong hoàn toàn lại sang xem lần nữa nha osscar :D!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chắc chắn khi nào hoàn thành hết 100% thì sẽ mời Bigfowerhorn lên tham quan nữa, vì đi làm nên không có nhiều thời gian vả lại kinh tế eo hẹp nữa :D, nên phải làm từ từ cho hoàn chỉnh, ở trên bừa bộn quá, hi vọng lần sau mời Bigfowerhorn, Vinhnguyentom và các bạn trong diễn đàn mình lên tham quan căn cứ mình sẽ ngăn nắp hơn, sạch sẽ hơn và thoáng mát hơn :).

Chúc mừng osscar căn cứ gần xong :D
osscar không có làm một lớp lưới cách đất khoảng 5-10 cm để giữ chân chim sạch hả? có lớp lưới này cũng làm giảm nguy cơ bị bệnh đó vì khi đó chim thải phân ra thì rớt xuống sàn, chân chim cũng không dính phân và chim cũng không ăn được các thức ăn bị rơi ra hoà lẫn với phân chim (những thứ này dễ làm cho chim bệnh phát sinh từ vi khuẩn trong bầu diều của chim) .Hy vọng lần sau sẽ qua với anh em tham quan căn cứ osscar nha :) :-bd

Chấn_PG à! Mình cũng biết là làm cái lưới cách mặt đất thì chim sẽ ít bệnh hơn nhưng nếu muốn làm thêm 1 cái lưới cách đất khoảng 5-10cm thì tốn tiền lắm. Nếu mà làm vậy chắc hẳn số tiền sẽ không hề nhỏ, trọng lượng cơ thể mình đè lên tấm lưới đó và những cái chuồng nhỏ nữa, những phụ kiện cho bồ câu, và còn 1 điều nữa là thí dụ mình, bigfowerhorn và Vinhnguyentom cùng đè lên cái lưới đó thì sức nào chịu nổi chứ :D! Vì vậy cộng các yếu tố lại quyết định cuối cùng của mình là không làm tấm lưới đó :D!

-Bạn osscar hình như làm chuồng hơi thấp thì phải.:D:DMình nhìn thấy anh Vinh và bạn phải khôm người khi vào trong trại hơi mệt đó.:cry:Nếu mà hôm nào có bãy được em nào vui quá quên cái cửa là u đầu luôn.:)):)) chúc bạn sớm hoàn thành trang trại của mình.:-bd:-bd

Boyquay à, mình cũng muốn làm cái chuồng cao nhưng vì bạn cũng thấy hình ở trên anh Bigfowerhorn chụp đó, nếu để ý thì sẽ thấy ngay gốc bên phải trên cao có cái máy lạnh nênn không thể làm cao được, vả lại là chỗ căn cứ mình không phải là của nhà mình, được cho mình xây căn cứ là tốt lắm rồi, nên không dám đòi hỏi gì hơn.
hi OSSCAR nghe nói bạn có mấy con bi đẹp hôm nào bạn post hình lên cho anh em xem, cám ơn bạn nha.=D>=D>=D>

Bửa nào mình sẽ chụp hình và post lên cho bạn xem nha, hoặc bạn có thể qua tham quan căn cứ mình cũng được. Như vậy sẽ coi rõ hơn. Vì chụp hình lên chim bao giờ cũng đẹp hơn là thấy chính mắt đó.
Vayca hả? con bi trống của mình cũng gần sắp ghép được rồi đó, còn con mái của bạn thì sao? tháng này ra được mấy con thái con,để bữa nào chụp hình rồi đăng lên cho các bạn xem. Hôm bữa mấy trứng đó nở con và lớn đến thế nào rồi anh Bigfowerhorn?

hi OSSCAR để con mái mình ra hết lông đi rồi mình đưa cho bạn .chắc cũng một tuần nửa .:hypnotized::hypnotized::hypnotized:

Hi osscar,
3 chiến binh lớn rồi, 2 em lớn (1 xám và 1 xitỉm) tập mổ rồi, có 1 em xám bị đẹt đang phải bơm cám, cũng may là lúc rày chưa có đi công tác tỉnh nên còn mớm nó được :D.
Có 1 điều hơi buồn là các em bị nổi trái :(( nên nhìn xấu tệ. Vì cứ giữ lại mấy em chim tơ còn nổi trái để thả bay nên cứ bị lây hoài mặc dù xịt thuốc chuồng trại hàng tuần rồi còn uống thuốc nữa, chán quá! Kỳ này dứt khoát là không cho mấy em thả bay ấp con nữa :shame on you:!

Trên đây là một số bài viết trao đổi trực tiếp trên diễn đàn trong topic của osscar. Theo yêu cầu làm gọn của chủ nhân mình đã sửa thành một bài viết.

osscar

Member
Có 2 con bi cùi post hình lên cho các bạn xem và đánh giá dùm chúng xấu thế nào nhé
Hình đầu là con trống.

Con thứ 2 là con mái.

Còn 2 con tiếp theo là 2 con chim con chuẩn bị đưa cho Chấn.

CÒn con xỉ tĩm này đáng lẽ là có 1 cặp lận, là để dành thả, nhưng do hôm bửa đem mấy con bồ câu thịt về cho cậu ăn, và để chung với con xỉ tĩm kia, nên ông cậu lam thịt luôn, tội nghiệp em đó quá.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Dàn bi nhà osscar nhìn đã quá.:D Mũi bự mỏ ngắn nhìn rất chuẩn.:-bd Nếu mà chụp gần chắc nhìn đã lắm.=))

Còn 2 con tiếp theo là 2 con chim con chuẩn bị đưa cho Chấn.

Chúc mừng Chấn có thêm chiến binh mới.:-bd Bầy chim ở nhà thế nào rồi Chấn? đánh vòng được nhiều chưa?:D nếu được thì có thể cùng anh em đi tập huấn cho vui.:-bd:-bd

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Nhiếp ảnh gia VayCa sáng nay đã chộp 1 số hình ảnh về căn cứ osscar :-bd . Cám ơn bạn VayCa. Cám bạn xem và cho ý kiến nhận xét nhé!

Bi trống 9 lông :

Bi mái 5 lông
: ( osscar đang hi vọng nó là mái. Nhìn trên đuôi thì thấy có 1 cọng lông ở giữa rồi :D )

Căn cứ osscar
:

Một kiểu cửa chuồng vô được không ra được từ trên nóc xuống.

Osscar đang tuyển trứng cho Chấn PGboyquay676. Cám ơn osscar >:D< .

osscar

Member
Cám ơn anh Bigfowerhorn và VAYCA nhiều. Phải công nhận máy ảnh của VAYCA chụp hình đẹp thiệt. Nhưng do 2 con chim của mình không ăn ảnh hay sao nên không thể hiện hết cái đẹp của 2 con chim. 1 tháng nữa nha VAYCA lúc đó là lúc chín chắn nhất để ghép đó, mong sao nó tới thật nhanh. Để chú bi của mình kiếm được người vợ đẹp đầu tiên, 1 lần nữa cám ơn anh BIGFOWERHORN và VAYCA nhiều.

Cám ơn anh Bigfowerhorn và VAYCA nhiều. Phải công nhận máy ảnh của VAYCA chụp hình đẹp thiệt. Nhưng do 2 con chim của mình không ăn ảnh hay sao nên không thể hiện hết cái đẹp của 2 con chim. 1 tháng nữa nha VAYCA lúc đó là lúc chín chắn nhất để ghép đó, mong sao nó tới thật nhanh. Để chú bi của mình kiếm được người vợ đẹp đầu tiên, 1 lần nữa cám ơn anh BIGFOWERHORN và VAYCA nhiều.
-Nhìn cận cảnh mới biết được mấy con bi cúa osscar đẹp thiệt.:-bd Mình chỉ chấm điểm mỏi em chim trống thôi, nhìn rất chuẩn chim.:-bd:-bd Cảm ỏn bạn đã nhiệt tình vì hội chim bồ câu. Thank :beer