• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Cường nhỏ

duyonline

Member
hi...

Các anh / chị cho em hỏi.. chuyện là trước đây e đc một ng bạn tặng cho một cặp bc sư tử.. sau khi nuôi khoảng 2 tháng sau thì chim đẻ và ấp trứng.. đến nay chim đã đẻ và ấp trứng đc 5 lần rồi nhưng khi nuôi con khoảng đc 1 tuần mươi ngày thì hình như chim mẹ ko nuôi nữa hay là chim non ko ăn nữa hay sao đó mà cả 5 lần đến thơi gian đó thì chim non lăn đùng ra chết.. anh chị nào giúp em để lứa tới em có thể chăm sóc chim tốt hơn đc ko ah.. trong thời gian nuôi chim non, hai lứa sau em hay ngâm thêm đậu xanh vào nước khoảng 1h cho mềm cho vào thức ăn của chim mẹ nhưng cũng không hiệu quả.. giúp em với.....

Các anh / chị cho em hỏi.. chuyện là trước đây e đc một ng bạn tặng cho một cặp bc sư tử.. sau khi nuôi khoảng 2 tháng sau thì chim đẻ và ấp trứng.. đến nay chim đã đẻ và ấp trứng đc 5 lần rồi nhưng khi nuôi con khoảng đc 1 tuần mươi ngày thì hình như chim mẹ ko nuôi nữa hay là chim non ko ăn nữa hay sao đó mà cả 5 lần đến thơi gian đó thì chim non lăn đùng ra chết.. anh chị nào giúp em để lứa tới em có thể chăm sóc chim tốt hơn đc ko ah.. trong thời gian nuôi chim non, hai lứa sau em hay ngâm thêm đậu xanh vào nước khoảng 1h cho mềm cho vào thức ăn của chim mẹ nhưng cũng không hiệu quả.. giúp em với.....

Em kiểm tra coi là giai đoạn đó phải diều của chim con bị khô không, tức là sờ vào thì chỉ thấy một cục thức ăn khô cứng. Nếu đúng như thế thì em dùng thuốc spryamicin cho uống ngày một viên chia làm hai lần đến khi diều chim trở lại nhiều nước bình thường. cho chim uống thuốc xong nhớ bơm nước và bóp nhẹ cho thức ăn cũ nhuyễn ra nha.

xin lỗi chủ topic là mình đã trả lời trong này.