• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các thành viên có nhu cầu nuôi H"mong xin đăng ký tại đây

Status
Không mở trả lời sau này.

mike1803

Member
Hiện giờ 1 trong 2 em cún vừa về HN đã hy sinh , do mắc bệnh ko thể chữa trị đc. Đây là chuyện rất đáng tiếc do mình chưa đủ khả năng tiêm phòng đầy đủ cho các em nó ở trên này.:at wits end:
Còn 1 em nữa bác Rongbien đang nuôi thì ko biết tình hình thế nào do mình chưa liên lạc trực tiếp với bác RB đc.
Mong bác rongbien sẽ sớm update tình hình em nó lên diễn đàn để anh em tiện theo dõi ạh.

Lordrich

Member
Hiện giờ 1 trong 2 em cún vừa về HN đã hy sinh , do mắc bệnh ko thể chữa trị đc. Đây là chuyện rất đáng tiếc do mình chưa đủ khả năng tiêm phòng đầy đủ cho các em nó ở trên này.:at wits end:
Còn 1 em nữa bác Rongbien đang nuôi thì ko biết tình hình thế nào do mình chưa liên lạc trực tiếp với bác RB đc.
Mong bác rongbien sẽ sớm update tình hình em nó lên diễn đàn để anh em tiện theo dõi ạh.
Xin chia buồn cùng bác!
Chắc nguyên nhân là do thức ăn, hoặc là do thời tiết xấu...2 khoản này không hợp cũng dễ làm cún mắc bệnh lắm, đặc biệt là cún con dưới 6 tháng tuổi sức đề kháng còn chưa đủ

dubihp

Member
Chia buồn với bác nhé. Bác có áp dụng đầy đủ "Công nghệ chuyển vùng" của bác TaiVenh không? Có nguyên nhân nào rõ ràng gây ra cái chết của cũn không bác? Em mong biết để rút kinh nghiệm ^^!

mike1803

Member
Thực ra cũng là do mình ko đủ đk để tiêm phòng đầy đủ cho cún từ trên này đc nên mới có chuyện đáng tiếc đó xảy ra.Vậy nên mình đang có ý định sắp tới sẽ giữ cún lại lâu hơn để theo tiện dõi , nếu ngon nghẻ rồi thì mới gửi về HN bạn ạ.

KimCuong

Active Member
Vậy nên mình đang có ý định sắp tới sẽ giữ cún lại lâu hơn để theo tiện dõi , nếu ngon nghẻ rồi thì mới gửi về HN bạn ạ.
Đây là vấn đề mà khâu tuyển chọn, chuyển vùng và cuối cùng là nuôi nấng rất cần những anh em có nhiều kinh nghiệm. Chúng ta cần lựa chọn kỹ càng và phát triển chắc chắn, tránh việc làm đại trà gấp gáp để rồi nhiều điều đáng tiếc lại xảy ra.

@ mike1803: Ngay lúc tuyển, em cần thử phản ứng và phản xạ của em cộc đó ngay nhé. Nếu những em có biểu hiện mệt mỏi thì cần loại ngay cho dù có đẹp đến đâu, vì còn phải trải qua quãng đường 300km mới về đến Hà Nội nên rất dễ xảy ra những yếu tố ngoài dự kiến.

AQ1001

Member
Tiện đây cũng báo cáo luôn là con Bắc Hà(hình như là con duy sống sót duy nhất) mà bác Tuấn HN mang về (cho bác NgocSat nuôi) trong dịp đi tầm cẩu gần đây nhất đã ra đi cách đây 3 ngày.:(
Túm lại việc tuyển lựa con giống: khoẻ mạnh, không bị bệnh, có hình thức, tính cách( lúc trưởng thành) tương đối vẫn là một thách thức cho các chuyên gia HMong, BH:)

TaiVenh

Active Member
Thực ra cũng là do mình ko đủ đk để tiêm phòng đầy đủ cho cún từ trên này đc nên mới có chuyện đáng tiếc đó xảy ra.Vậy nên mình đang có ý định sắp tới sẽ giữ cún lại lâu hơn để theo tiện dõi , nếu ngon nghẻ rồi thì mới gửi về HN bạn ạ.
Công nhận là con đường vẫn còn nhiều chông gai lắm các bác ạ :p.
Về lý thuyết mà nói thì chuẩn nhất nếu mình thực hiện đủ các qui trình tẩy giun, tiêm phòng trên đó ngon lành rồi mới chuyển về xuôi:-bd. Khi đó tỷ lệ thành công sẽ gần với con số tuyệt đối.

@ bác AQ: con BH đó dính bệnh gì vậy bác? nghe nói là con đó quái lắm, trông nhà rất tốt.

minhcuong

Active Member
Tiện đây cũng báo cáo luôn là con Bắc Hà(hình như là con duy sống sót duy nhất) mà bác Tuấn HN mang về (cho bác NgocSat nuôi) trong dịp đi tầm cẩu gần đây nhất đã ra đi cách đây 3 ngày.:(
Túm lại việc tuyển lựa con giống: khoẻ mạnh, không bị bệnh, có hình thức, tính cách( lúc trưởng thành) tương đối vẫn là một thách thức cho các chuyên gia HMong, BH:)
Bác AQ1001 đã mời bác sỹ thú ý đến khám chưa? Bị bệnh gì hay là chăm chưa tốt, thời tiết ở Hà nội khác với môi trường ban đầu của H'mông? Mỗi thất bại phải có đúc rút kinh nghiệm chia xẻ cho lần sau làm tốt hơn. Nếu không chúng ta không thể tiến lên phía trước được...

Em chả biết gì về H'mông cộc, phát biểu vậy có gì các bác bỏ qua...

AQ1001

Member
Bác AQ1001 đã mời bác sỹ thú ý đến khám chưa? Bị bệnh gì hay là chăm chưa tốt, thời tiết ở Hà nội khác với môi trường ban đầu của H'mông? Mỗi thất bại phải có đúc rút kinh nghiệm chia xẻ cho lần sau làm tốt hơn. Nếu không chúng ta không thể tiến lên phía trước được...

Em chả biết gì về H'mông cộc, phát biểu vậy có gì các bác bỏ qua...
Hôm qua gọi điện thấy bác Ngọc bảo thế. Tôi cũng không hỏi rõ nó chết vì cái gì, hình như là bị đi ngoài 2 ngày rồi chết. Bệnh thì không có gì mới, thất bại thì ngày càng nhiều:( kinh thì rút ra được mấy quyển:) nghiệm thì chưa ra được cái gì:) Tiến lên thì cũng được mấy bước, nhưng không chắc là tiến đúng hướng hay không, hay lại càng tiến lại càng xa mục tiêu:)

Shakhi Viet

Active Member
Sao thỉnh thoảng vẫn thấy có bác khoe chó Bắc Hà đấy thôi. Bác Vlad còn quên cả tiêm phòng cho con Nhím mà có sao đâu, chắc là do may và do tay mát

AQ1001

Member
Sao thỉnh thoảng vẫn thấy có bác khoe chó Bắc Hà đấy thôi. Bác Vlad còn quên cả tiêm phòng cho con Nhím mà có sao đâu, chắc là do may và do tay mát
Mấy bác khoe BH đấy là mấy người mới, không tham gia hội của bác TV, chứ hội bác TV đã có ai khoe nuôi được con nào đến lớn đâu:))

Vladavia

Member
Hic, nhưng con của tôi lớn lên nó chả giống BH (ngoại trừ vóc dáng to lớn, một ít lông ở gáy và cái đuôi xù xù) bác ạ. Chắc tại là chó lai nên mới chịu đựng tốt hơn. Cũng đã 2 lần mắc chứng đi ngoài, bỏ ăn, nằm bẹp lê lết nhưng đều thuốc thang cho nó qua được. Ơn giời!
Đến giờ tương đương 1 năm tuổi thì sức khoẻ và đề kháng tương đối tốt, chó nhà hàng xóm mắc bệnh chết hàng loạt nhưng mấy đồng chí nhà tôi ko hề hần gì, mặc dù giao lưu với tụi đó thường xuyên.
Nhưng nói gì thì nói, phải tiêm phòng ko thì Đàm tiên sinh mắng chết. :D

Lordrich

Member
Chuyển vùng chó con dễ gặp rủi ro đáng tiếc vậy bác thử tìm những chú H'mong cộc lớn khỏe mạnh (giống cái) rồi về nhân giống ở Hà Nội, lấy giống với mấy chú H'mong đực cộc đẹp ở dưới Hà Nội thì sẽ cho ra giống F1 vừa đẹp vừa khỏe.
Không biết trên đó H'mong cái mà lớn khỏe mạnh và đẹp có dễ tìm không ah

Vladavia

Member
Theo mình nghe kể thì chó lớn rồi người ta thường ko bán. Nếu bán ở chợ thì là con chó phạm phải sai lầm lớn nào đó ko cải tạo đuợc. Bán với đúng chức năng để thịt.

mike1803

Member
Tình hình là em cũng đã để ý đến vấn đề bắt chó trưởng thành ở trên này rồi nhưng nảy sinh một số vấn đề sau :
- Chó lớn như vậy khi bắt về thì ai dám đứng ra nhận nuôi .
- Chó ở trên này chủ yếu là đc thả rông nên vấn đề bệnh tật mình cũng không nắm đc , mặt khác sẽ có những cá thể có ngoại hìn đẹp nhưng tính cách thì ko đẹp tý nào . Điển hình là 1 em H'Mông cái màu trắng khoảng 2 tuổi nặng gần 20kg trông rất đẹp mỗi tội quá dữ dằn , hôm trc mình có đi xe máy qua định chụp mấy tấm hình để anh em đánh giá tuy nhiên vừa đi xe chậm lại trc cửa nhà nó thì nó phi ra sủa rất dữ và còn đuổi theo xe mình 1 đoạn .Thử hỏi những em như vậy bác nào dám nhận nuôi về đây.
vậy nên theo mình bắt đc các em "nhi đồng" là ok nhất.

mike ơi nếu bạn gửi chó con xuống dưới xuôi cho mọi người nuôi thì bạn tiêm phòng cho cún trước đi,bạn tiêm từ trên đó giữ lại nuôi khoảng 1tuần rồi chuyển về hà nội chắc là ok,

hoangthuy

Member
mike ơi nếu bạn gửi chó con xuống dưới xuôi cho mọi người nuôi thì bạn tiêm phòng cho cún trước đi,bạn tiêm từ trên đó giữ lại nuôi khoảng 1tuần rồi chuyển về hà nội chắc là ok,
nếu mà được như bác trang thể thao nói như trên thì còn gì bằng;;) nhưng đấy là vùng nói chứ ko phải đồng bằng nên thuốc cho người vớ vẩn còn chả có mấy huống chi là thuốc thú ý.Nói chung là hên xui thôi các bác nhỉ

rongbien

Member
chào tất cả AE .con cún con mình đang nuôi đợt vừa rồi đc đc phước thông báo về tình trạng ko tốt của hai em nên mình đã quyết định chuyển gấp về quê để cách ly .đc 3 hôm em nó sùi bọt mép ,mắt lờ đờ như triệu chứng bệnh dại hay là ngộ độc(theo suy diễn của mình thôi nhé vì ko có chuyên môn )em nó nằm bệt đến mức ruồi đậu mép ko buồn đuổi .sau mình cho uống thuốc nam nay em nó đã bình phục khoẻ khoắn ,ăn uống tốt nhưng ko đc béo nắm .
vậy mình thông báo cho anh em biết về thông tin em nó để mọi người cùng biết .
thân chào .:-bd:-bd

mike1803

Member
Em mong tin của anh mãi, sau khi anh phứoc báo cho em về tình hình em H'Mông nhà bác ấy em đã tìm cách liên lạc cho anh nhưng ko đc nên đành nhắn tin qua dđ. Nay nhận đc thông báo của anh như vậy em cũng tạm yên tam vì anh đã có biện pháp sử lý kịp thời . Hiện giờ em nó tuy đã khoẻ lại nhưng anh vẫn nên cách ly để theo dõi thêm anh nhé. Mong là em nó sẽ ko sao :praying:

Lordrich

Member
Em thấy nhiều bác nhập chó lớn từ Thái, Châu Âu, rồi đưa chó vào Nam ra Bắc mà chó vẫn khỏe ( chó lớn) lên đưa ra ý kiến đó.
Ý của em là không cứng nhắc là cứ phải là chó con, nếu thấy chú H'mong cái loại lớn nào mà phẩm chất tốt, khỏe mạnh, đẹp thì vẫn nên hỏi mua chứ không nên bỏ qua luôn. Tất nhiên là nên lựa chọn kỹ thấy tốt mới mua.
Dù sao thì 2 sự lựa chọn vẫn tốt hơn, cũng không cứ là phải đúng nguyên tắc là chỉ nhập chó con về HN để chuyển vùng. Chó con yếu mà. Đôi khi nhìn chó trưởng thành thì nhìn tỷ lệ giống bảng tiêu chuẩn còn dễ hơn là nhình chó con đôi khi tù mù.

Status
Không mở trả lời sau này.