• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các thành viên có nhu cầu nuôi H"mong xin đăng ký tại đây

Status
Không mở trả lời sau này.

mike1803

Member
Nhằm mục đích bảo tồn và phát triển giống chó H'mông đuôi cộc ở Miền Bắc nói chung và Hà Nội nói riêng, em xin lập topic này để thành viên nào có cùng mục đích trên và đang muốn đc chăm sóc 1 em H'mông mà chưa có cún thì có thể vào đây ghi danh đăng ký . Em và các thành viên khác có điều kiện hơn trong việc thu thập các cá thể H'mông sẽ cố gắng chuyển các em H'mông về xuôi để công việc bảo tồn và phát triển đc thuận tiện hơn ah :D:D:D.

Thứ 7 này em sẽ chuyển 2 em H'mông đuôi cộc cái về Hn như đã thông báo ở topic
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=36113
Hiện nay bác : Phước nick : phuoc_nguyen_hn
số dt : 0904119649
đã đăng ký trước 1 em . Còn 1 em nữa vẫn đang chờ chủ mới , bác nào nào muốn nhận nuôi em còn lại xin hãy đăng ký tại topic này nhé.
các bác xin ghi rõ tên , số đt liên lạc và địa chỉ (nếu đc)

TaiVenh

Active Member
Báo cáo chú Mike là em thứ 2 cũng đã có chủ nhé.

Chủ nhân là bác Rong biển, tệ xá bên Long Biên quận. Hiện đã có 1 đực cộc đen, vác thêm em cái cộc đen về ghép đôi quá chuẩn.

Số ĐT thì em có, nhưng xin không post ở đây vì là thông tin cá nhân.

Tks chú Mike nhiều nhiều.

TaiVenh

Active Member
Bác TV,

Chó có chuẩn không bác, định nuôi thêm nhưng phải về qui hoạch lại cái con phú quốc!
Theo em bác nên tập trung chơi dòng vện đi. Có con đực chuẩn rồi, giờ kiếm thêm 1 con cái vện về nuôi cho có cặp.

Hay bác đưa con cộc vện đây em nuôi cho. Đổi cho bác một đôi đen để thay đổi không khí? :nerd::cool::day dreaming:

Còn vụ qui hoạch con PQ thì em đã trao đổi với bác từ đầu rồi. Quyết nhanh đi cho gọn bác ạ.

KimCuong

Active Member
Lại sắp có 1 cơn sóng ngầm tại Vietpet về dòng Mông cộc tại Vietpet đây. Cảm ơn chú Mai Cồ về nhiệt huyết với dòng chó thuần Việt nhé, thế là anh em mình có chung chí hướng phát triển dòng chó Mông cộc dưới đồng bằng rồi đó.

Mai Cồ cùng anh em trên Hà Giang lo đảm nhận tại chiến tuyến Hà Giang, KC cùng anh em trên Sapa và Lao Cai sẽ nhận nhiệm vụ tại đầu tuyến Lao Cai.

Anh em Lai Châu, Điện Biên, Sơn La cho xin ý kiến nhé! Anh em đang chờ tin đó...............................

Topic này sẽ nhận những đăng ký của những anh chị em có chung nhiệt huyết phát triển dòng chó Mông cộc. Cho dù từ lúc đăng ký đến lúc nhận được chó Mông cộc sẽ có khoảng thời gian ngắt quãng, nhưng tin rằng với sự cố gắng của anh em số lượng Mông cộc trong năm sau sẽ phát triển mạnh mẽ dưới đồng bằng.

mike1803

Member
Tình hình là em cũng chỉ "tuổi nhỏ làm việc nhỏ" thôi ạh.Em sẽ cố gắng tuyển chọn các cá thể tốt để gửi về dưới xuôi còn các cá thể hơi xa "tiêu chuẩn http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=34030 " thì có lẽ em sẽ kiên quyết loại từ trên này để các bác ở HN đỡ phải đau đầu giải quyết các thế hệ ngoài ý muốn ạ .

mike ơi còn em nào không cho mình đăng ký 1em với,mình rất thích giống hmông cộc mà không có điều kiện lên hà giang,bạn giúp mình tìm 1em đực nhé,cảm ơn nhiều!

Ông kiếm con cái vện chuẩn đi. Đồng ý thôi việc đưa con cộc vện cho ông nuôi. Nhưng bù lại ông kiếm cho tôi con mèo hay chuột. Con vện bây giờ là sát thủ chuột cống, bắt cả chim, mèo lẫn chuột,

Theo em bác nên tập trung chơi dòng vện đi. Có con đực chuẩn rồi, giờ kiếm thêm 1 con cái vện về nuôi cho có cặp.

Hay bác đưa con cộc vện đây em nuôi cho. Đổi cho bác một đôi đen để thay đổi không khí? :nerd::cool::day dreaming:

Còn vụ qui hoạch con PQ thì em đã trao đổi với bác từ đầu rồi. Quyết nhanh đi cho gọn bác ạ.

mike1803

Member
mike ơi còn em nào không cho mình đăng ký 1em với,mình rất thích giống hmông cộc mà không có điều kiện lên hà giang,bạn giúp mình tìm 1em đực nhé,cảm ơn nhiều!
Hiện giờ theo thông báo của bác TV thì cả 2 em h"mông đã đc nhận nuôi rồi. Nếu mình tiếp tục may mắn thì có thể phiên chợ vào chủ nhật tới mình sẽ lại tìm đc H'mông đuôi cộc . Theo mấy ng quen của mình ở đây thì chó đuôi cộc ở Hà Giang cũng khá nhiều tuy nhiên mình chưa có nhiều thời gian để đi tìm hiểu cụ thể. Hiện giờ chỉ trông chờ vào các phiên chợ có ng dân tộc tham gia thôi.

cattuong37

Mình ở Nghệ An, đang rất muốn có một em Hmong cộc để nuôi. Bạn có chuyển vào cho mình được không? Mình ở TP Vinh, bạn chuyển bằng xe oto là okei!!!
Nếu được pm giá và liên lạc qua số dt: 0987893737 . Mình cảm ơn trước!!!

Vladavia

Member
Các bác có nhu cầu nuôi thì phải qua màn thẩm định kiến thức, lòng đam mê và khả năng tài chính do tiến sỹ TV làm giám khảo nhé. Mà nói trước giá cả ko rẻ đâu, nên cân nhắc trước khi đặt vấn đề.
Cứ cái kiểu xin dễ quá rồi thích thì nuôi, chán thì vứt thì đánh cả xe tải chó về xuôi cũng chả đủ.

vanglai213

Active Member
ồ vậy là có 2 em thôi à các bác.Nhân tiện đây em cũng nêu ra 1 ý các bác tiện thấy được giúp luôn nhé mở rộng phong trào nuôi HM và thành nhiều thành lập hội những người yêu,và bảo tồn HMC.
Thứ 1 Em muốn các bác mở 1 toppic đăng kí nuôi và làm thành viên nuôi luôn.
Thứ 2 là ở hà nội giờ kiếm HM cũng đang rất khó vì vậy các bác hãy tìm và kiếm cho các thành viên được không?
Làm theo cách như này đảm bảo số lượng chó HMC chất lượng trên Hà nội ta.có 1 nguồn gen ổn định không phải đầu tư nhiều vốn để mở trại mà đưa lẻ cho các thành viên để chăm sóc như vậy HMC sẽ đảm bảo nuôi dưỡng tốt. Giao lưu dễ dàng..Các bác thử làm thêm trên này xem và kiếm nguồn cung cấp chó.Ai muốn nuôi sẽ bỏ 1 số vốn nhỏ để nhờ bắt cún về Hà nội 1 cách thuận tiện.
Mong các đọc và ủng hộ và góp ý thêm nữa

Vladavia

Member
Bác Vãng Lai bắt đầu hiểu ra vấn đề và không còn đi trên mây nữa rồi đấy :D

vanglai213

Active Member
tai em chỉ biết thế thôi chứ nhà em mà nhà nước không lấy đất sắp tới em cho các bác mượn đất 2 năm để làm trại luôn.Em đang dự định vậy nói với ông già rồi thế mà ông cho câu sắp tới bị mất đền bù a cay quá.Chứ em cũng nói lúc hôm trước đó như anh hùng CPQ anh ấy cũng đưa dân làm nhỏ lẻ để dễ tiện chăm sóc mà ,tại bác Vladvia không đọc kĩ đó thôi.Hôm đó buồn quá lên em chả post thêm phát nào nữa híc

mrchuoi

Các bác có nhu cầu nuôi thì phải qua màn thẩm định kiến thức, lòng đam mê và khả năng tài chính do tiến sỹ TV làm giám khảo nhé. Mà nói trước giá cả ko rẻ đâu, nên cân nhắc trước khi đặt vấn đề.
Cứ cái kiểu xin dễ quá rồi thích thì nuôi, chán thì vứt thì đánh cả xe tải chó về xuôi cũng chả đủ.
Bác quá lời rồi! Đành rằng nuôi là phải có trách nhiệm nhưng cũng ko đến nỗi phải "thẩm định" đâu bác ạ. Người ta có xin đâu? Chuyện bán hay ko là do chủ thớt đúng ko? Bác ngày xưa mới bắt đầu chơi chó thì cũng đã biết cái gì. Lúc đấy đi mua chó ng ta cũng bảo thẩm định kiến thức của bác thì bác có akay ko ạ?

Vài lời góp ý nếu có gì mạo phạm xin các bác chỉ bảo!

Vladavia

Member
A kay quái gì, tôi xác định đủ tâm, đủ tầm rồi tôi mới nuôi, nuôi con chó bị người ta chê hình dáng là ko chuẩn rồi nhưng chả có vấn đề gì, vì nó như là bạn chứ chẳng phải dựa trên cái bóng "chó dân tộc...". Nhiều người cứ ở trên này đọc đọc tưởng là chó con nào con nấy 100% xuất quỷ nhập thần đến nơi rồi. Kiếm về được con lai tạp, ko đủ tiêu chí như bản thân tưởng tượng thì lại ruồng rẫy hắt hủi, thậm chí bán cho hàng thịt chó. Mà kể cả là có cái tâm, có trách nhiệm nhưng ko biết cách nuôi làm con chó nó chết. Thế thì thà để nó trên ấy còn hơn. Tôi sợ nhất cái kiểu "dự án" rồi thì "phổ cập" tràn lan kiểu này, tốt thì ko sao, ko hay ko khôn tí thì chỉ khổ con chó.

jumanji

Member
Bác Mike chịu khó đi quá lên chợ phiên Quyết Tiến hoặc Quản Bạ, vùng đó nhiều Hmông cộc đẹp lắm :D.

Vladavia

Member
Mà viết để trao đổi thân tình thôi chứ chẳng phải tranh luận gì. Ăn chơi có chọn lọc mà :D Mình để ý thấy rất nhiều nick vào hỏi chó, xin chó, mua chó nhưng lại chẳng đào sâu tìm hiểu cụ thể. Đành rằng ko phải ai cũng có điều kiện lên miền núi, nhưng cái thói đời đã đam mê thì nó phải có quá trình. Còn chỉ trong một ngày đẹp giời sướng lên hỏi han các kiểu, qua ngày sau tuần tới lại xịt ngóm, cái đấy nó chỉ là cao hứng. Cao hứng thì nên để dập cho tắt chứ để âm ỉ làm gì, tránh hậu họa về sau cho con chó.
Hay như cũng có nhiều người, đầu tiên về khoe chó con em mới bắt ở đây ở kia, tá lả tình đời luôn. Nhưng một vài bác cũng thẳng thắn trao đổi, nhận xét, thế là cũng từ đó mất tích ko còn thấy bóng dáng con chó ấy được nhắc tới bao giờ nữa...
Mình chỉ mong những ai đang "hứng" thì hãy nghĩ kỹ hơn nữa đi, xem liệu có đủ tình cảm, trách nhiệm với chó ko. Như thế sẽ tốt hơn.

LongNDG

Member
Chú Vla phán cứ gọi là chuẩn không cần chỉnh. Nhưng anh hỏi thật, như anh thì có được liệt kê vào danh sách đăng ký Mông cộc không Vla :D Anh lùng sục mãi mà chẳng kiếm được chú nào. Đợt lên Sapa, lấy cả xe của bác Liên, đơn thương độc mã phi vào Tả Phìn, thế mà chẳng kiếm được ku nào về nhập tịch Hà thành.

P/S: Bác Mike ơi, làm ơn PM mình cái contact của bác để mình tham khảo ý kiến bác chút được không?

KimCuong

Active Member
...Người ta có xin đâu? Chuyện bán hay ko là do chủ thớt đúng ko?
Thực sự bác Chuối nói câu này đã chạm vào lòng tự ái của KC rồi. Xin nói với bác đây không phải là chuyện mua bán hay giá cả gì cả. Câu nói người ta có xin đâu nghe chừng thương mại quá, cũng phải xin nói thẳng nếu các bác có suy nghĩ này thì e rằng..............không thể................

Và cũng xin nói thật, từ trước tới giờ KC đã từng đem về Hà Nội hơn 10 con chó Mông cộc để tặng (chính xác là để tặng) cho anh em nuôi bảo tồn dòng chó thuần Việt rất quý này cũng vì anh em ta có lòng đam mê chung, có cùng sở thích vậy thôi. Với bài viết này KC khẳng định, nếu có anh em nào đã từng nhận chó của KC mang về lên tiếng KC đã cầm 1 đồng của anh em thì KC xin tự rút lui không làm Mod của Vietpet nữa.

Và cũng xin nói thật luôn, công sức đi tìm và chi phí để có 1 em Mông cộc chuẩn không phải là đơn giản và phải nói là tốn tiền, KC muốn nói để các anh em hiểu rõ sự việc.

Thế nên người đi tìm và tuyển chó Mông cộc đã tâm huyết, đã vất vả thì khi mang về chỉ mong chờ giao em nó được cho người cùng đam mê, có kinh nghiệm để nuôi nấng và dạy dỗ em nó thật tốt.

Nhân đây cũng xin lỗi các anh em về tin nhắn nhờ KC tuyển giúp cho 1 em Mông cộc để nuôi, chính vì yêu cầu phải tìm hiểu kiến thức của anh em nên KC chưa thể làm được. Chính vì vậy, các cá thể Mông cộc đã mang về Hà Nội đều được KC trao cho những anh em có kinh nghiệm và đam mê về dòng chó này. Như vậy mình mới an tâm được mọi người ạ.

Có vẻ đã hơi nhiều lời, nếu có gì phạm huý thì mong anh em thông cảm. Chỉ muốn nói thật lòng mình..........

Status
Không mở trả lời sau này.