• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Breeders chó chợ

Tuy phong

Member
Dear Tuy Phong: Theo anh được biết tất cả các nước thanh viên của FCI chỉ có một loại giấy export pedigree dành cho tất cả giống chó một khi xuất đi ra khỏi nước. Quy trình nó sẽ như vầy, Khi em mua 1 con chó với một trại nào đó Ở Thái chẳng hạn. Một breeder nghiêm túc sẽ hỏi thông tin của em (ho, tên, địa chỉ,....) để họ sẽ làm giấy tờ cho em, giấy tờ này bao gồm: giấy kiểm dịch, sổ sức khoẻ,...để xuất chó đi, đồng thời một giấy nữa là export pedigree (trong đó tên chủ mới là em và địa chỉ tại VN), đem giấy export pedigree đăng ký với hiệp hội VKA, họ sẽ kiểm tra với nước xuất đi (việc kiểm tra này k.khó giữa các hiệp hội với nhau, sự kiểm tra này sẽ loại đi các giấy tờ k. thật), giấy tờ hoàn chỉnh hết sẽ được lưu vào sổ phả hệ, sau này bầy con được sinh ra sẽ có pedigree. Anh còn nhớ anh nhập con bulldog đầu tiên lúc đó đâu có biết sẽ có giấy gì, cũng chỉ biết kêu làm pedigree thôi nhưng người bán rất nghiêm túc khi đưa giấy tờ cho Anh, và hướng dẫn tỉ mỉ như sau: " anh cầm giấy export pedigree về đăng ký với hiệp hội nước mình để họ lưu giữ, khi có sinh sản bầy con sẽ có giấy tờ" Nhưng khi nghe tôi nói VN chưa có hiệp hội, thì anh ấy nhìn vào giấy tờ và thở dài". thoắt cái mà đã 6 năm rồi.

Thân,
Những gì anh nói rất thực tế.
Thực sự là em cũng chưa rõ là VKA có hỗ trợ gì về thủ tục cấp lại pedigree. Mong là sau này sẽ có anh hỗ trợ. Nhưng khi đàm phán, em nói với đối tác chắc như bắp rằng VKA hoàn toàn có thể làm việc này giúp em. :D:D:D
Để ràng buộc, em có yêu cầu đối tác implant microchip và số microchip phải được thể hiện trong EP. Họ hoàn toàn đồng ý về vấn đề này. (Lưu ý là những con chó này đã có sẵn pedigree rồi nhưng không phải là EP, em cũng không rõ là VKA có máy nào đọc được microchip này không nữa !). Khi làm EP mình phải cho họ biết đầy đủ họ tên, địa chỉ để ghi trên EP.

Tuy nhiên, còn 2 điều cần lưu ý như sau :
1- Mình phải ký tên trên tờ Register được cấp kèm theo pedigree.
2- Chó xuất khẩu ra khỏi Thailand (và nhiều nước khác) thì phải được chích ngừa dại trước ngày xuất không ít hơn 21 ngày và không nhiều hơn 1 năm (hay 6 tháng gì đó). Nên theo em, thì ít nhất lúc đó chó đã được gần 4 tháng.

>:D<>:D<>:D<

Neapolitan

Active Member
Chuyện này cũng bình thường thôi bác có gì bí mật. Hơn nữa, chọn chó là phải ngoài 8 tuần tuổi. Nếu là bay đường dài, thì nên là 12-18 tuần tuổi. Đến lúc đó, phải cho cún ra sân. Để chủ dắt cún chạy theo đường thẳng, chạy tới chạy lui, người mua dõi theo xem xương hông, xương vai có vấn đề gì không? Rồi kiểm tra thần kinh, phản ứng nữa.

Gửi bác một trại ở Malaysia em nghĩ khá được. http://www.tigerlandk9.com/Tigerland_Kennels.htm

Nhiều trại ở châu Âu, cún đẻ, họ chụp hình cả khu mật thất, chọn ảnh nào hấp dẫn để cho lên web. Vậy theo bác có bí mật gì ghê gớm thì bác thì bật mí cho các anh em ở VN khỏi tò mò, khỏi phải đòi vào xem khu mật thất :). Xem xong lại ồ lên một tiếng "tưởng cái gì....".

Nguyên nhân hợp lý nhất họ không cho khách lạ vào khu chó đẻ đó là muốn cách ly dịch bệnh, để mẹ và con yên tĩnh nghỉ ngơi không bị quấy rầy thôi bác Neo.
Lý do cách ly bệnh dịch là lý do hàng đầu, còn tại sao không cho khách vô coi bên trong thì tui đã nói 1 trong thread khác rồi, và tui cũng có nói là không phải breeder nào cũng không cho vô coi bên trong .

Nhưng trại càng lớn và càng nổi tiếng thì họ sẽ càng kỵ cho khách tham quan bên trong . Cây cao thì gió lớn, càng nổi tiếng thì càng có nhiều kẻ thù và nhiều người muốn mình chết .

Lấy 1 ví dụ, trong trại ông nuôi vài chục con chó, thế nào cũng phải có chó già hay bị bệnh, 1 số con đang trong thời gian điều trị, ông cho khách vô coi thoải mái, gặp thằng xấu nó chụp mấy con chó bệnh rồi tung lên net xuyên tạc, lúc đó ông có giải thích cũng hết sức phiền phức . Đó chỉ là 1 ví dụ, còn cả tỷ lý do khác nữa .

nếu ông tin rằng các trại chó không có bí mật gì phải dấu thì đó là quyền của ông . Những trại chó nghiệp vụ thường khác rất nhiều với những trại chó nhân giống, nếu ông đi tham quan được những trại chó nhân giống nổi tiếng ở châu Á hay thế giới, tới bất cứ trại nào ông đòi đi tham quan khắp nơi không thiếu 1 chổ nào trong trại của họ mà họ vẫn cho ông đi thì lúc đó lên đây muốn cái gì tui cũng chìu ông hết .

minhcuong

Active Member
...tới bất cứ trại nào ông đòi đi tham quan khắp nơi không thiếu 1 chổ nào trong trại của họ mà họ vẫn cho ông đi thì lúc đó lên đây muốn cái gì tui cũng chìu ông hết .
Dạ không, em không có ý định quá tò mò như vậy. Em biết đến mức độ nào là đủ để tăng xác suất mua được cún tốt. Còn về đến VN tốt hay dở lại là một quãng đường dài.

Em không có ý định cá độ với bác Neo đâu ;)

Khi nào em có dịp qua Canada, em xin phép đến thăm trại của bác nhé. Tặng bác video cún nhà em. Cún này em đã đến hẳn trại chọn lựa mất 2 ngày.

Neapolitan

Active Member
Về cuộc chiến giữa "Breeder giống thuần chủng" và "Breeder chó chợ" thì chắc phải lâu nữa mới có kết quả. Những giống chó ít được biết đến và ít được quan tâm hơn thì không biết thế nào, chỉ nói riêng giống GSD, trên khắp cả nước có thiếu gì Breeder, thiếu gì chó nhập có nguồn gốc. Thế mà tại sao GSD Tàu của ông Thành Mai Hương vẫn cứ bán đều, bán chạy mà chắc chắn còn chạy hơn cả chó của Breeder chính thống. 4 tháng trước em ngồi đó còn thấy 2 đồng chí thành viên "gạo cội" của diễn đàn, chắc chắn là biết và rất hiểu về "thuần chủng" lẫn "chó chợ" vẫn đến mua chó của ông Thành, mà mua để bán :)) Có rất nhiều người lên diễn đàn tỏ vẻ, nói này nói nọ, nhưng sau lưng họ thế nào có trời mới biết ( thỉnh thoảng em cũng biết =)) )
Cuộc chiến giữa breeders và chó chợ không phải nói bằng cái miệng, không phải gào thét lên chó của tui có giấy tờ mới là thuần chủng, mới tốt .... thì người ta sẽ mua chó của breeders .

Thương trường có quy luật của nó, breeder muốn người ta mua chó của mình thì phải chứng minh cho người mau thấy ưu điểm của mình, chất lương cao nhưng giá cả hợp lý cho người mua làm pet .

Người nuôi chó ở VN còn khá xa lạ với chó của breeder, vì vậy cần rất nhiều nổ lực và thời gian để quang bá và giáo dục . Điều này cần sự đoàn kết của các breeders trong giai đoạn này rất quan trọng, nếu breeder để mất uy tín với người mua thì sau này rất khó lấy lại lòng tin của họ .

Nhớ năm xưa hảng xe Huyndai thâm nhập thị trường Mỹ, xe của họ không ai dám mua nhiều vì cái tên quá xa lạ, những hảng lớn khác bảo hành 5 năm thì họ bảo hành 7 năm, xe của họ bán với giá cực rẻ, sau 1 thời gian ngắn, từ 1 hảng xe vô danh tiểu tốt đã trở thành 1 đại gia xe hơi trên thế giới nhờ chất lương tốt mà giá lại rẻ .

và cứ nhìn xe Honda chạy ở VN thì biết, tại sao xe của TQ giá rẻ mà người ta vẫn không mua ?

Neapolitan

Active Member
Dạ không, em không có ý định quá tò mò như vậy. Em biết đến mức độ nào là đủ để tăng xác suất mua được cún tốt. Còn về đến VN tốt hay dở lại là một quãng đường dài.

Em không có ý định cá độ với bác Neo đâu ;)

Khi nào em có dịp qua Canada, em xin phép đến thăm trại của bác nhé. Tặng bác video cún nhà em. Cún này em đã đến hẳn trại chọn lựa mất 2 ngày.
Anh em VN cho dù ở bên này hay VN qua tui cũng welcome bất cứ lúc nào, trại của tui chỉ nuôi có vài con, không phải là cây cao nên không sợ gió lớn, muốn đi coi chổ nào cũng được hết .

Nhưng riêng mấy thằng Canadian và mấy thằng Mỹ thì sorry, đứng ở ngoài giùm tao, coi bên ngoài thôi, miễn vô bên trong .

BIG DOG

Member
Kinh nghiệm thực tế của mình chia xẻ thôi, có gì căng đâu :D.

Breeder Úc không tiếp mình vì lúc đó mình chả có profile gì cả. Hơn nữa chi phí xuất puppy từ Úc về quá đắt. Do đó, họ hiểu là mình hỏi vu vơ thôi. Như bạn AudyAus gì đó nói, chi phí để nhập con Merle Collie về VN khoảng 62 triệu đồng. Nhẩm nhẩm ra gần vậy
Bác minhcuong public lại thông tin này được không. Thông tin này rất quan trọng với người muốn nhập chó.

Thương trường có quy luật của nó, breeder muốn người ta mua chó của mình thì phải chứng minh cho người mau thấy ưu điểm của mình, chất lương cao nhưng giá cả hợp lý cho người mua làm pet .
Hi, em thích câu này của anh. Nhưng nếu áp dụng nó vào việc Breed chó thì sẽ đi ngược lại tôn chỉ của anh đấy. Nếu coi việc mua bán chó cũng như các hàng hoá thông thường khác, có thể áp dụng các quy luật của thương trường. Thì thương trường có 1 quy luật là mèo lớn bắt chuột lớn, mèo nhỏ bắt chuột nhỏ hay miếng bánh không của riêng ai :D

Trong việc nhận thức các giá trị khác của con chó và việc nuôi, dạy chó thì có thể không đề cập tới khoảng cách giữa VN và TG, cho dù VN có đi sau TG thì cũng không phải là lí do để chưa cần tiến lên vội. Nhưng nếu đã nói là thương trường, nếu đã nói tới mua bán, thì cái đầu tiên phải là thoả mãn nhu cầu của khách hàng. Hình ảnh con chó trong văn hoá của người VN ra sao? Thói quen tiêu dùng của người VN? Nhu cầu của khách hàng VN như thế nào? Nhận thức và khả năng của khách hàng VN đã đủ để "sử dụng" món hàng hoá đặc biệt này chưa? .... ti tỉ cái tác động tới "thị trường" này, cũng là lí do để chó thuần chủng chưa đánh bại được "chó chợ"

Định nói thêm ví dụ minh hoạ cho cái nhận định của em... nhưng hôm nay mệt mỏi, buồn ngủ quá. Chắc để mai vậy :hypnotized: Nhưng có 1 điều ở VN là coca-cola hay pepsi cũng không thể độc tôn, vẫn có THP, Tribeco, Wonderfarm... ai nói rằng coca-cola VN hay pepsico mạnh hơn được THP? Tây Y dù có phát triển và luôn được khoa học chứng minh, thế giới công nhận nhưng bên cạnh đó vẫn có Đông Y, số người tiếp cận được với Tây Y chưa chắc đã trội hơn nhiều lần so với những người phải dùng Đông Y ( thật lẫn dỏm). Hay thử làm cái poll so sánh xem ngay trong diễn đàn này số lượng người thích chọn chó bằng "phương pháp quan sát phản xạ" so với những người thích chọn chó bằng "kinh nghiệm dân gian", lượng nào đông hơn?
Một ví dụ nữa, khi em dắt chó đi dạo, 100 người hỏi thì may ra có 1 người biết đây là giống chó gì, 99 người còn lại em không biết trả lời họ ra làm sao. Đọc tên nó bằng tiếng Anh thì chưa chắc họ hiểu, có hiểu tiếng Anh họ cũng không hình dung ra được Golden Retriever nghĩa là sao. Nói bằng tên tiếng Việt là "chó tha mồi" cũng chưa chắc họ đã hiểu. Nói nó là "chó vàng" người ta tưởng mình giễu cợt. Bảo nó là chó săn cũng chẳng phải, bảo nó là chó hỗ trợ người khuyết tật thì chó nhà em có biết làm cái việc đấy đâu. Hay là nói nơi xuất xứ của nó? nói là chó của Anh đấy, thế là nói dối, giống nó từ Anh nhưng con chó này mua từ TQ mà. Bảo nó là chó TQ thì cũng sai toét toè loe. Thế làm sao? Em chỉ có nước cười "chó Tây" rồi biến cho nhanh trước khi họ hỏi tiếp "biết chó Tây rồi nhưng là chó gì" ... Cái tỉ lệ 100 ăn 1 kia chỉ là ví dụ thôi, thực tế chắc chắn ít hơn nhiều.

Làm breeder có khác gì một nhà sản xuất, làm ra sản phẩm mà không tiêu thụ được thì ôm nhau chết đói, bán được mà bản thân mình không khuyếch trương thì dù có tốt đẹp uy tín đến mấy anh cũng chỉ làm vua xó núi thôi, rồi cũng bị đối thủ đè bẹp.
Nếu anh nói tôi chỉ nuôi 10 con nhưng chó của tôi rất tốt, và tôi nuôi 10 con để chó của tôi chất lượng tốt nhất. Anh nuôi 10 con, 1 năm anh phục vụ được 50 khách hàng, tiếng tăm anh có, lượng khách hàng tiềm năng tăng vọt, nhưng khả năng thoả mãn nhu cầu khách hàng của anh lại bị giới hạn. Khách hàng có chờ đợi anh không? hay họ tìm đến nơi khác? Em thực sự không hiểu được tại sao Breeder phương Tây lại tự giới hạn mình như thế, hay là tại em hiểu sai? Hay chẳng qua cái công việc này thực tế nó chỉ ở tầm mức đó thôi? ( cái này thì em không tin) ... thôi, mệt quá bắt đầu luyên thuyên rồi... Các bác ngủ ngon nhé... em khò đây :sleepy:

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Thấy các anh trao đổi về E.P , tiện đây tôi có điều muốn hỏi, xin nhờ anh nào biết nói cho tôi được rõ: ví dụ tôi có 1 chó cái nhập có E.P, cho phối với chó đực của người khác cũng nhập và có E.P đầy đủ, con của cặp này ( F1 ) có được đăng ký giấy tờ gì không ?? đăng ký với cơ quan nào ?? và khi VN ra nhập FCI giấy tờ của nó có được chuyển qua giấy của FCI VN không ???
Xin nhờ các anh cho biết, xin cảm ơn !
To Quang: Nếu cha mẹ có giấy tờ EP đầy đủ, hãy gởi đến hiệp hội VKA đăng ký, họ sẽ kiểm tra hoàn tất và sẽ lưu vào sổ phả hệ, khi bầy con được sinh ra sẽ có pedigree. Trước mắt là Pedigree của VN, sau khi VN được gia nhập vào FCI sẽ được chuyển đổi thành FCI VN với một ĐK LÀ CHÚNG TA PHẢI LÀM NGHIÊM CHỈNH, ĐÚNG ĐẮN K. SAI PHẠM NHỮNG QUY ĐỊNH CỦA FCI.
Do đó, trong thời gian chờ sự xét duyệt VN làm thành viên của FCI vào tháng 2 này, VKA đang hoàn tất các văn bản, mọi thứ dưới sự hướng dẩn của FCI và trực tiếp là Asia (AKU).
Sẳn đây anh cũng trả lời Quang những gì anh biết về VKA, Từ khi làm đơn xin thành lập hiệp hội đến khi thành lập hiệp hội cũng mất gần 4-5 năm, và chính thức ra đời chỉ được gần 7 tháng, việc làm đầu tiên cũng như quyết định tất cả là xin gia nhập FCI, tổ chức dogshow làm việc với Ban lãnh đạo AKU về việc gia nhập FCI và mọi việc đã được diễn tiến rất thuận lợi, trong thời gian chờ sự xét duyệt chúng ta phải hoàn tất mọi việc để đi theo đúng những quy đinh của FCI, và sẽ công bố trong thời gian sớm nhất có thể. Mọi cái cần phải hiểu rõ để k. đi chệch hướng.

Những gì anh nói rất thực tế.
Thực sự là em cũng chưa rõ là VKA có hỗ trợ gì về thủ tục cấp lại pedigree. Mong là sau này sẽ có anh hỗ trợ. Nhưng khi đàm phán, em nói với đối tác chắc như bắp rằng VKA hoàn toàn có thể làm việc này giúp em. :D:D:D
Để ràng buộc, em có yêu cầu đối tác implant microchip và số microchip phải được thể hiện trong EP. Họ hoàn toàn đồng ý về vấn đề này. (Lưu ý là những con chó này đã có sẵn pedigree rồi nhưng không phải là EP, em cũng không rõ là VKA có máy nào đọc được microchip này không nữa !). Khi làm EP mình phải cho họ biết đầy đủ họ tên, địa chỉ để ghi trên EP.

Tuy nhiên, còn 2 điều cần lưu ý như sau :
1- Mình phải ký tên trên tờ Register được cấp kèm theo pedigree.
2- Chó xuất khẩu ra khỏi Thailand (và nhiều nước khác) thì phải được chích ngừa dại trước ngày xuất không ít hơn 21 ngày và không nhiều hơn 1 năm (hay 6 tháng gì đó). Nên theo em, thì ít nhất lúc đó chó đã được gần 4 tháng.

>:D<>:D<>:D<
VKA có nhiệm vụ quản lý và phát triển con giống tại VN, nên chắc chắn là sẽ làm những công việc đó cho em. Về máy đọc anh nghĩ chỉ là chuyện nhỏ thôi. Mọi cái em làm với đối tác như vậy là rất tốt. Chúc em thành công.

Theo quy định vận chuyển chó của hàng không thì chó phải 4 tháng mới được đi. Nhưng cũng có trường hợp lách quy định đấy, 2 hay 3 tháng cũng đem đi tuốt.(tùy theo sự chặt chẽ của mỗi nước) :)

minhcuong

Active Member
... Em thực sự không hiểu được tại sao Breeder phương Tây lại tự giới hạn mình như thế, hay là tại em hiểu sai?...
Mình nghĩ là ngược lại. Sales man có một quy luật 20-80 (luật Pareto), chuyên tâm phục vụ 20% số khách hàng để thu 80% lợi nhuận. Breeder phương Tây về nghệ thuật breeding cún lẫn marketing họ đều xuất sắc cả. Chừng nào, mình (khách hàng mua từ VN) chưa chứng tỏ tiềm năng ở trong danh sách 20% thì cách breeder phương Tây ứng xử với mình vẫn theo cách khá dè dặt, chả mất gì lại tạo được cái kiêu.

Còn nếu là khách hàng đến từ Hoa Kỳ, Nhật Bản, Hàn Quốc, bạn sẽ được đón tiếp theo một cách khá dễ chịu.

Hôm nào TieuMaoNgoc cứ thử tạo một cái email có tên giống người Nhật Bản: Sachiko_Nakata@gmail.com rồi hỏi mấy breeder, giới thiệu đến từ Nhật Bản, rồi xem phản ứng họ thế nào :)

Đối với những trại nổi tiếng, như lời bác Neo, cún chưa ra đời đã có người đặt. Việc marketing cún với họ không còn quan trọng bằng giữ được uy tín chất lượng cún, cún ở nhà chủ mới được chăm sóc thế nào. Do đó nhiều khi tiền sẵn sàng trả cao, nhưng nhân thân không rõ ràng ==> khách vẫn ở trong waiting list.

Cái này ở trên em đã có ví dụ rồi mà, cái vụ 20%-80% thì em đồng ý. Nhưng trên thực tế có đạt được 20% không? Một Breeder là một người giỏi chuyên môn, lại thêm khả năng quản lý thì không cần tự mình mó tay vào nhiều. Chăm chó gian nan thật đấy, đòi hỏi nhiều kiến thức, kinh nghiệm thật đấy, nhưng nếu đem so sánh với các công việc khác thì cũng chưa chắc đã là khó khăn vất vả hơn? Em chưa thực sự biết quy mô của các breeder chính thống ở các nước Mỹ, Úc, Canada, Anh ... như thế nào, chưa biết Pareto có tối ưu chưa. Bởi vậy ở đây em chỉ đặt câu hỏi nghi vấn thôi. Chắc anh Neo sẽ có câu trả lời chính xác nhất.

Như cái ví dụ em nói ở trên, 1 breeder có 10 chó giống, mỗi năm sản xuất 50 chó con phục vụ thêm được 50 khách hàng mới. nếu danh sách chờ là 250 người thì số được phục vụ là 20%, nhưng nếu danh sách chờ là 1000 thì sao? chỉ có 5%. Các yếu tố như năng lực sản xuất, dung lượng thị trường là cái em quan tâm, muốn biết ở bên Tây người ta làm thế nào?

minhcuong

Active Member
Kể cả khi nhập chó từ Đức, vẫn có những vụ thế này . Các bác đọc thông tin từ đường link này nhé
K-9 Importers to Avoid

Upon purchasing this dog I became suspicious that the a stamp for the dogs hip was not present on the dog's pedigree
Khi mua chú chó này, tôi đã nghi ngờ vì temp kiểm tra xương hông không có trong giấy tờ của chú chó....

Shakhi Viet

Active Member
Tây Y dù có phát triển và luôn được khoa học chứng minh, thế giới công nhận nhưng bên cạnh đó vẫn có Đông Y, số người tiếp cận được với Tây Y chưa chắc đã trội hơn nhiều lần so với những người phải dùng Đông Y ( thật lẫn dỏm). Hay thử làm cái poll so sánh xem ngay trong diễn đàn này số lượng người thích chọn chó bằng "phương pháp quan sát phản xạ" so với những người thích chọn chó bằng "kinh nghiệm dân gian", lượng nào đông hơn?
Một ví dụ nữa, khi em dắt chó đi dạo, 100 người hỏi thì may ra có 1 người biết đây là giống chó gì, 99 người còn lại em không biết trả lời họ ra làm sao. Đọc tên nó bằng tiếng Anh thì chưa chắc họ hiểu, có hiểu tiếng Anh họ cũng không hình dung ra được Golden Retriever nghĩa là sao. Nói bằng tên tiếng Việt là "chó tha mồi" cũng chưa chắc họ đã hiểu. Nói nó là "chó vàng" người ta tưởng mình giễu cợt. Bảo nó là chó săn cũng chẳng phải, bảo nó là chó hỗ trợ người khuyết tật thì chó nhà em có biết làm cái việc đấy đâu. Hay là nói nơi xuất xứ của nó? nói là chó của Anh đấy, thế là nói dối, giống nó từ Anh nhưng con chó này mua từ TQ mà. Bảo nó là chó TQ thì cũng sai toét toè loe. Thế làm sao? Em chỉ có nước cười "chó Tây" rồi biến cho nhanh trước khi họ hỏi tiếp "biết chó Tây rồi nhưng là chó gì" ... Cái tỉ lệ 100 ăn 1 kia chỉ là ví dụ thôi, thực tế chắc chắn ít hơn nhiều.
chỗ tôi làm việc, phòng hành chính cũng có một cựu sinh viên "Cảm Hội" như bạn tieumaongoc đây. Mà không chừng lại chính là 1 người cũng nên.
Thôi quay lại chuyện chọn chó. Bọn tây, cũng ối việc chẳng chính xác tý nào, cũng áp đặt, bắt phải công nhận. Ví dụ như bài trắc nghiệm để chọn chó đó, cơ sở khoa học, đảm bảo tính chính xác của phương pháp đó có thấy đưa ra đâu, chỉ giải thích sơ sài như các cụ của ta ngày xưa.
Các cụ ta tuy chỉ nói vắn tắt là " tứ túc mai hoa..." nhưng cũng hữu dụng đấy chứ, có khi cụ tổ hiểu được tại sao nhưng chỉ đưa ra như vậy để con cháu dùng là đủ, không cần hiểu tại sao, lâu ngày thất truyền mất cái đoạn lý thuyết cơ sở kia. Giống như mấy bác Information technology cứ có thuật toán là coding, debug ... chứ có hiểu tại sao lại phải tính toán như thế đâu, đông - tây cũng giống như vậy cả thôi mà.

ngoc_anh

Member
Hi, em thích câu này của anh. Nhưng nếu áp dụng nó vào việc Breed chó thì sẽ đi ngược lại tôn chỉ của anh đấy. Nếu coi việc mua bán chó cũng như các hàng hoá thông thường khác, có thể áp dụng các quy luật của thương trường. Thì thương trường có 1 quy luật là mèo lớn bắt chuột lớn, mèo nhỏ bắt chuột nhỏ hay miếng bánh không của riêng ai :D

Trong việc nhận thức các giá trị khác của con chó và việc nuôi, dạy chó thì có thể không đề cập tới khoảng cách giữa VN và TG, cho dù VN có đi sau TG thì cũng không phải là lí do để chưa cần tiến lên vội. Nhưng nếu đã nói là thương trường, nếu đã nói tới mua bán, thì cái đầu tiên phải là thoả mãn nhu cầu của khách hàng. Hình ảnh con chó trong văn hoá của người VN ra sao? Thói quen tiêu dùng của người VN? Nhu cầu của khách hàng VN như thế nào? Nhận thức và khả năng của khách hàng VN đã đủ để "sử dụng" món hàng hoá đặc biệt này chưa? .... ti tỉ cái tác động tới "thị trường" này, cũng là lí do để chó thuần chủng chưa đánh bại được "chó chợ"

Làm breeder có khác gì một nhà sản xuất, làm ra sản phẩm mà không tiêu thụ được thì ôm nhau chết đói, bán được mà bản thân mình không khuyếch trương thì dù có tốt đẹp uy tín đến mấy anh cũng chỉ làm vua xó núi thôi, rồi cũng bị đối thủ đè bẹp.
Chăm chó gian nan thật đấy, đòi hỏi nhiều kiến thức, kinh nghiệm thật đấy, nhưng nếu đem so sánh với các công việc khác thì cũng chưa chắc đã là khó khăn vất vả hơn? Em chưa thực sự biết quy mô của các breeder chính thống ở các nước Mỹ, Úc, Canada, Anh ... như thế nào, chưa biết Pareto có tối ưu chưa. Bởi vậy ở đây em chỉ đặt câu hỏi nghi vấn thôi. Chắc anh Neo sẽ có câu trả lời chính xác nhất.

Như cái ví dụ em nói ở trên, 1 breeder có 10 chó giống, mỗi năm sản xuất 50 chó con phục vụ thêm được 50 khách hàng mới. nếu danh sách chờ là 250 người thì số được phục vụ là 20%, nhưng nếu danh sách chờ là 1000 thì sao? chỉ có 5%. Các yếu tố như năng lực sản xuất, dung lượng thị trường là cái em quan tâm, muốn biết ở bên Tây người ta làm thế nào?
Mình xin phép được trích dẫn 2 bài này của bạn để viết cho dễ!
Mình đang bước chân vào giới buôn bán chó. Phải nói chính xác từ vày vì VN mình thì 100% những người nhân giống hiện nay đều để kinh doanh, bán chó. Nó chỉ khác là: sự tế nhị, sự chân thật, thời gian bảo hành,... Những cái này thì bác Neo đã nói trong các topic khác rồi, mình không nhắc lại nữa.
Còn tại sao ở VN mình việc nhân giống và những breeder của VN lại khác thế giới nói chung? Một điều rất đơn giản: hiện tại ở VN thì việc nhân giống, tự tay tạo ra con chó để đi thi chưa có cơ chế kích thích; bởi vì hệ thống show ở VN ra sao bạn cũng biết rồi. Nó chưa đủ để kích thích các nhà nhân giống đầu tư, học tập, mày mò (mà những cái này cón phụ thuộc rất nhiều yếu tố để thành công, bác Neo đã từng nói đến 4 yếu tố cơ bản)
Thú thực bản thân mình cũng rât muốn trở thành một breeder như bác Neo hoặc hơn nữa :D:D:D:D, muốn tự tay tạo ra con chó để đi thi, để khẳng định mình; không cần nuôi nhiều, chỉ khoảng 8 con là đủ :D:D:D:D nếu nữa là quá tải... nhưng hiện tại thì thời thế chưa thể kích thích những người nhân giống đích thực; lại phải quay về buôn chó! :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
Và theo hướng này thì chưa biết ai thắng ai? Quy luật: "mèo nhỏ bắt chuột nhỏ" đôi khi sẽ bị phá vỡ bởi "cái Tết của mèo con" vì thương trường cần người có tài, trí, mưu lược đủ để đánh giá thời cuộc: "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng" - một câu cửa miệng mà mình luôn ghi nhớ khi họ xây dựng nhân vật Tư Mã Ý trong chuyện Tam Quốc :D:D:D:D:D.

Neapolitan

Active Member
Nếu nói breeder tạo ra waiting list để marketing là không đúng, nếu breeder co cả chục con chó con tới tuổi xuất trại nhưng chưa có ai mua, vậy khách gọi tới mua họ lại nói để vô waiting list chờ tới sang năm hay sao ?

Nếu khách không đủ tiêu chuẩn thì họ sẽ nói thẳng là không bán, và nói ra lý do, chứ đâu có chuyện để người ta vô waiting list, cho người ta hy vọng và chờ đợi, sang năm người ta vẫn chờ mua chó của mình thì sao ? Đó là chưa nói 1 người có thể giả làm nhiều người khác nhau để hỏi mua chó, nếu phát hiện breeder bố láo thì còn gì là uy tín nữa ????

Có 1 điều cẩn thận với 1 số breeders họ không có chó lúc đó, nhưng họ láo khoét về những bầy chó sắp tới của họ, hay trong vòng vài tháng tới họ không có chó nhưng họ cứ nói bừa là họ sắp có 1 bầy tuyệt đẹp nào đó trong vài tháng nữa, rồi họ kêu bạn đặt tiền cọc, tới lúc đó họ lại nói chó không có bầu, và nên nhớ tiền cọc họ sẽ không bao giờ trả lại, họ sẽ giữ hoài cho tới khi bán chó cho bạn mới thôi, vì vậy phải đọc kỹ hợp đồng khi gữi tiền cọc . Hay là họ nhận tiền cọc của bạn rồi nhưng chó đẻ họ không giao cho bạn mà nói những người kia đã đặt cọc trước bạn (mặc dù chưa chắc là như vậy) . Lối nhận tiền cọc là cách bố láo nhất để giữ chân khách hàng không cho đi chổ khác mua, nhiều khi khách đợi chờ mệt mõi cuối cùng đành lấy 1 con mắc ói về nuôi, nếu không thì tiền cọc khôngbiết sẽ ngâm tới bao giờ .

Trả lời câu hỏi của TMN,

Có nhiều breeders nhỏ khi thấy có nhiều khách mua mà mình không đủ cung ứng chó thế là họ chuyển sang làm commercial breeders, và anh đã có nói 1 bài về commercial breeders rồi, tất cả những commercial breeders đều là những breeders "màu xám" . Tại vì làm gì có nhiều chó đẹp để nhân giống ? mà chó đẹp nhân giống ra chưa chắc cho chó con đẹp, vì vậy khi nhân giống số lương lớng họ sẽ nhân giống ẩu hơn, bán pha trộn những bầy trung bình với những bầy đẹp, coi như người mua hên xui đi.

Nhưng cũng có nhiều breeders tuy biết có nhiều khách hàng bỏ đi chổ khác mua nhưng họ vẫn chỉ giữ mức độ trong phạm vi khả năng của họ mà thôi . Mở 1 tiệm ăn phục vụ và nấu cho 50 người ăn khác với nấu cho 500 người ăn . Mở 1 commercial kennel đòi hỏi rất nhiều thứ từ vốn (xin 1 giấy phép mở commercial breeders rất khó, đòi hỏi mảnh đất đó đủ lớn và chuồng trại đủ tiêu chuẩn), lại kèm theo biết kinh doanh, và có nhiều thứ nhiều breeders nhỏ họ không muốn làm khi mở commercial kennel như bán chó lớn, chó vô địch, cho đi hay giết những con chó già, nhân giống những con không vừa ý (trong lòng họ) ....vv.... để duy trì chi phí và kiếm sống, xin nói rõ là những điều này tuyệt đối không có gì là sai hết, nhưng đã mở commercial kennel thì đó là 1 kinh doanh chính của gia đình, không khéo thì sẽ bị sạt nghiệp .

Vì vậy có nhiều người chuyển qua commercial breeders rất thành công, nhưng cũng có nhiều người thất bại thảm thương mặc dù trước kia khi là 1 breeder nhỏ họ rất nổi tiếng .

Còn về giá cả thì 1 số breeders họ giữ giá rất cao để khẳng định chó của họ thuộc hàng cao cấp (mặc dù nó chẳng cao cấp chút nào), chủ yếu là gạt người mới (và tự gạt chính mình), họ thà giết chó con chứ không bán rẻ, quan niệm của họ là thà bán 1 con bằng bán 3 con .

Thanhmk

Member
Mình đang bước chân vào giới buôn bán chó. Phải nói chính xác từ vày vì VN mình thì 100% những người nhân giống hiện nay đều để kinh doanh, bán chó. Nó chỉ khác là: sự tế nhị, sự chân thật, thời gian bảo hành,... Những cái này thì bác Neo đã nói trong các topic khác rồi, mình không nhắc lại nữa.
Còn tại sao ở VN mình việc nhân giống và những breeder của VN lại khác thế giới nói chung? Một điều rất đơn giản: hiện tại ở VN thì việc nhân giống, tự tay tạo ra con chó để đi thi chưa có cơ chế kích thích; bởi vì hệ thống show ở VN ra sao bạn cũng biết rồi. Nó chưa đủ để kích thích các nhà nhân giống đầu tư, học tập, mày mò (mà những cái này cón phụ thuộc rất nhiều yếu tố để thành công, bác Neo đã từng nói đến 4 yếu tố cơ bản)
Thú thực bản thân mình cũng rât muốn trở thành một breeder như bác Neo hoặc hơn nữa :D:D:D:D, muốn tự tay tạo ra con chó để đi thi, để khẳng định mình; không cần nuôi nhiều, chỉ khoảng 8 con là đủ :D:D:D:D nếu nữa là quá tải... nhưng hiện tại thì thời thế chưa thể kích thích những người nhân giống đích thực; lại phải quay về buôn chó! :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
Và theo hướng này thì chưa biết ai thắng ai? Quy luật: "mèo nhỏ bắt chuột nhỏ" đôi khi sẽ bị phá vỡ bởi "cái Tết của mèo con" vì thương trường cần người có tài, trí, mưu lược đủ để đánh giá thời cuộc: "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng" - một câu cửa miệng mà mình luôn ghi nhớ khi họ xây dựng nhân vật Tư Mã Ý trong chuyện Tam Quốc :D:D:D:D:D.
Cuối năm đọc vài lời của bạn, và bạn tự nhận là buôn chó, mình rất mong và tin bạn không làm chuyện này: Anh Neo nói đại loại đối với con chó nhập chỉ cần hỏi họ giấy XỊN ( Mình dùng từ XỊN vì viết tiếng tây khó ), nhưng nếu bạn có chó Đực XỊN rồi khi họ mang chó cái đến bạn cũng đừng dùng chó khác " Đóng thế " bạn nhé. Đồng thời khí có đực XỊN rồi, Bạn đừng cho nó phối như AK bắn liên thanh hại lắm ( Vì có 2 ông cầm cửa đực cũng có tiếng, khi đến phối của nhau đã từng mặc cả rõ nét, tôi ứng tiền trước cho bác nhưng bác phải đảm bảo chó đực phải được nghỉ 2 ngày bác nhé, anh em mình đều cầm cửa đực có tiếng tăm cả em nói thật với bác thế", thế là về nhà khó lòng mà chửa với đẻ nếu bạn không có cách cho đực khác " đóng thế". Còn nếu nuôi chó cái SS khi mang phối đực XỊN và mất tiền to rồi, về nhà bạn đừng cho đực khác " đóng thế" phối đúp cho chắc ăn để nó sinh ra đàn con rồi đóng số tai, lập gia phả XỊN bán chém cổ thiên hạ bạn nhé. Thôi thì bạn chân thành nói bạn mới vào nghề buôn chó nên mình cũng mạo muội có đôi lời mạo muội tâm sự, chứ nếu chỉ cần giấy tờ và chó XỊN như anh Neo nói mà đàn con nó sinh ra cũng XỊN thì bàn về việc chó ở VN chắc đơn giản hơn nhiều, chó chợ tầu chắc không tiến được. À mà nhắc tới chó chợ tâu gặp ai thì hầu hết họ đều khen đẹp, mình nhìn cũng thấy đẹp thật, mấy ông bạn kinh doanh chó với mình cũng thừa nhận thế, rồi làm vài cốc bia nói với nhau, chó tầu nó thế này mà nuôi nó không chết nhiều dân sợ không dám nuôi, nên số lựơng đưa về VN còn ít nếu không làm sao mình nuôi chó cái dàn con để ra biết bán cho ai.Vì vậy bạn từng bước nhân chó THẬT bán cho dân nuôi là cũng góp phần mình vào đánh bại chó chợ tầu rồi. Thôi vì cảm nhận bạn có tâm trong nghề chó mình dông dài quá, có gì không đúng bạn đừng chấp khi sáng 30 cuối năm, chúc bạn thành công và thanh thản trong nghề chó.

ngoc_anh

Member
Cuối năm đọc vài lời của bạn, và bạn tự nhận là buôn chó, mình rất mong và tin bạn không làm chuyện này: Anh Neo nói đại loại đối với con chó nhập chỉ cần hỏi họ giấy XỊN ( Mình dùng từ XỊN vì viết tiếng tây khó ), nhưng nếu bạn có chó Đực XỊN rồi khi họ mang chó cái đến bạn cũng đừng dùng chó khác " Đóng thế " bạn nhé. Đồng thời khí có đực XỊN rồi, Bạn đừng cho nó phối như AK bắn liên thanh hại lắm ( Vì có 2 ông cầm cửa đực cũng có tiếng, khi đến phối của nhau đã từng mặc cả rõ nét, tôi ứng tiền trước cho bác nhưng bác phải đảm bảo chó đực phải được nghỉ 2 ngày bác nhé, anh em mình đều cầm cửa đực có tiếng tăm cả em nói thật với bác thế", thế là về nhà khó lòng mà chửa với đẻ nếu bạn không có cách cho đực khác " đóng thế". Còn nếu nuôi chó cái SS khi mang phối đực XỊN và mất tiền to rồi, về nhà bạn đừng cho đực khác " đóng thế" phối đúp cho chắc ăn để nó sinh ra đàn con rồi đóng số tai, lập gia phả XỊN bán chém cổ thiên hạ bạn nhé. Thôi thì bạn chân thành nói bạn mới vào nghề buôn chó nên mình cũng mạo muội có đôi lời mạo muội tâm sự, chứ nếu chỉ cần giấy tờ và chó XỊN như anh Neo nói mà đàn con nó sinh ra cũng XỊN thì bàn về việc chó ở VN chắc đơn giản hơn nhiều, chó chợ tầu chắc không tiến được. À mà nhắc tới chó chợ tâu gặp ai thì hầu hết họ đều khen đẹp, mình nhìn cũng thấy đẹp thật, mấy ông bạn kinh doanh chó với mình cũng thừa nhận thế, rồi làm vài cốc bia nói với nhau, chó tầu nó thế này mà nuôi nó không chết nhiều dân sợ không dám nuôi, nên số lựơng đưa về VN còn ít nếu không làm sao mình nuôi chó cái dàn con để ra biết bán cho ai.Vì vậy bạn từng bước nhân chó THẬT bán cho dân nuôi là cũng góp phần mình vào đánh bại chó chợ tầu rồi. Thôi vì cảm nhận bạn có tâm trong nghề chó mình dông dài quá, có gì không đúng bạn đừng chấp khi sáng 30 cuối năm, chúc bạn thành công và thanh thản trong nghề chó.
Chào bạn!
Mình tô đậm 2 ý trong trích dẫn bài viết trên của mình để bạn hiểu mình nói gì. Mình nhận mình buôn bán chó chứ quyết không làm lái chó. cho dù có là breeder đàng hoàng, tử tế thì cũng có hoạt động buôn bán chó đấy thôi. Nhưng mình quan niệm việc buôn bán là chuyện đàng hoàng (còn cấp độ đến đâu thì tuỳ người), còn lái chó mới là những người lèo lái chuyện buôn bán chó theo hướng có lợi cho họ và mục đích chính là kiếm tiền.
Và bạn yên tâm một điều: mình nuôi chó để chơi, có buôn bán nếu chó của mình đẹp trong người mua nhưng phải khoẻ mạnh trong mắt mình :D:D:D:D; nhưng có không phải hướng chính của mình mà hướng chính của mình lại khác. Hiện tại mình cung cấp không đủ để bán ra thị trường cơ. :)):)):)):))

Neapolitan

Active Member
Kẻ thù lớn nhất của những người nuôi chó và những breeders chân chính là puppy mill, chó chợ, chó không rõ nguồn gốc (tui đọc không biết bao nhiêu bài ở VP những người mua chó chợ, chó không rõ nguồn gốc về vài hôm là chết, đến nỗi họ tuyên bố không dám nuôi chó nữa) . Ở VN theo tui biết thì không có puppy mill, và chó chợ thì nghèo nàn, vậy nguồn chó chợ và puppy mill đáng sợ nhất từ đâu thì chắc các bạn tự hiểu rồi chứ ? làm sao có thể nhân giống ra 1 con chó tốt với giá rẻ mạt được ? bài toán đơn giản mà con nít 3 tuổi cũng có thể tính ra .

Ở nước ngoài thì những breeders chân chính có thế giới riêng của họ, cái breeders chó không có giấy, BYB, puppy mill, chó chợ sẽ không bao giờ dám bén mảng tới . Ở những nước mà nghề nuôi chó phát triển thì những breeders chó không có giấy, puppy mill, BYB .... là những điều rất xấu hổ, họ tìm cách dấu diếm và che đậy, hay ít ra cũng không dám lớn tiếng và ngang nhiên dương dương tự đắc trên các diễn đàn, những diễn đàn có những breeders chân chính thì sẽ không bao giờ có chuyện quảng cáo của mấy chú chó chợ, chó không rõ nguồn gốc . Còn ở VN thì sao, có 1 diễn đàn hay 1 CLB nào như vậy hay không ? chắc sẽ có nhiều người nói với tui là VN còn mới quá, phải từ từ ... ok thì từ từ ... nhưng từ từ thì cũng phải có bước đi đầu tiên chứ ? Từ từ tới bao giờ ? hay chỉ là 1 sự đổ thừa mà thôi ?

Tui thấy tình hình ở VN hiện nay các breeders chân chính lực lượng còn quá mỏng, lại thiếu 1 đầu tàu vững chắc và dũng mảnh, còn thế lực của bọn bất lương thì quá mạnh và có hệ thống hẳn hoi, họ thậm chí còn khoát bên ngoài 1 hình dáng chân chính (nhưng kiến thức thì chứa không đầy cái lá mít, mở miệng ra là biết liền), nhưng bên trong chứa đầy mưu lợi cá nhân, không nghĩ tới cảm giác những người nuôi cho phải gánh chịu khi tốn tiền bạc chửa trị những con chó bệnh rồi đau lòng nhìn con chó mới mua về của mình ra đi, và xa hơn nữa bọn này không nghĩ tới cái dãi đất hình chữ S nhỏ bé mà họ gọi là quê hương . Khi đụng tới bọn này sẽ bị trả đủa hay bị tìm cách hạ gục bằng tất cả mọi thủ đoạn .

Tui đâu có bị khùng đâu mà nói chuyện khó nghe để bị nhiều người ghét, nhưng tui muốn thổi lửa vô lòng các breeders chân chính, cho thấy ranh giới của breeders chân chính và bọn bất lương nó quyết liệt như thế nào . Và cứ nhìn vô những người ghét tui thì rõ, bạn hỏi họ coi chó của họ từ đâu ra ? có giấy tờ hay không ? và nếu có giấy thì tờ giấy có hợp lệ hay không ? họ nhân giống có đúng cách hay không ?

Những người đã từng hỏi mua chó của tui đều bị từ chối và nói rõ nguyênnhân vì sao tui từ chối họ, tui cũng đâu co bị điên đâu mà chê tiền, nhưng tôi tôn trọng nguyên tắc của 1 breeder .

Những người nào đã từng hỏi tui bất cứ điều gì qua PM tui chưa bao giờ không giải đáp cặn kẽ mặc dù tui không hề biết họ là ai, và bạn có thấy 1 Neo qua PM khác với 1 Neo bên ngoài diễn đàn hay không ?

Hôm nay tui viết những dòng này để các bạn hiểu rằng nếu không đủ kiên quyết và dứt khoát thì VN sẽ không bao giờ theo kịp các nước chung quanh, các nước khác đã đi trước rồi, VN chỉ cần đi theo con đường của họ là thành công thôi . Đó là chưa kể tới địa thế VN nằm cạnh TQ, ổ puppy mill mà thế giới nghe tới ai cũng không muốn quan hệ với họ .

Có nhiều điều muốn nói, nhưng quy định diễn đàn không cho đưa giá mua bán chó lên... nên em cũng đành chịu, dựa trên sự khác biệt về giá cũng sẽ có nhiều cái để bàn....

@ bác Shakhi Việt: Không hiểu bác nói em "cựu sinh viên Cảm Hội" là có ý gì... nhưng chắc chắn người bác nói không phải là em. Từ khi đi làm đến giờ có bao giờ em được ngồi văn phòng máy lạnh mà hành ai đâu ^^ chỉ biết vật vạ lang thang ngoài đường thôi bác.

Shakhi Viet

Active Member
@ bác Shakhi Việt: Không hiểu bác nói em "cựu sinh viên Cảm Hội" là có ý gì... nhưng chắc chắn người bác nói không phải là em. Từ khi đi làm đến giờ có bao giờ em được ngồi văn phòng máy lạnh mà hành ai đâu ^^ chỉ biết vật vạ lang thang ngoài đường thôi bác.
À có gì đâu, vì trường cũ của bạn nằm ở phố Cảm Hội nên mình gọi thân mật ấy mà. Con cún của mình đang nuôi (xem avata của mình)cũng do anh bạn cựu SV Cảm Hội tặng đấy. Ngoài yêu chó ra đồng thời anh ta đang lo IT cho cơ quan mình nên mình đoán 2 người là 1, hoá ra không phải.

Sao bác biết hay vậy ^^ em nhớ có bao giờ nói em học trường nào ra đâu nhỉ, bác lại còn biết cả ngành học nữa tài thật :D

@ bác Neo: lợi nhuận thu được của "breeder chó chợ" không nhỏ. Nếu tham một chút ( một chút thôi) một con chó giống trên dưới chục triệu có thể đem lại cỡ 50-60 triệu /năm. ( Tính riêng cho việc phối giống và bán chó con, chưa nói tới việc làm "lái chó"). Ai đã làm rồi thì khó mà từ bỏ nếu như những breeder chính thống chưa cho họ thấy có gì đáng để họ chuyển đổi. Bây giờ đã có CLB Breeder của VP, không biết định hướng phát triển của CLB như thế nào, đã làm được gì, hay ít nhất, đề ra phương hướng gì để cạnh tranh được với "breeder chó chợ"? Không có hành động thiết thực mà chỉ bằng lời nói thì khó mà thuyết phục, không có chiến đấu thì đừng mong kẻ địch tự đầu hàng gia nhập hàng ngũ mình.