• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Breeders chó chợ

Hi Le,

I am now working in Ho Chi Minh city, Vietnam. Where do you live in Vietnam. I am flying back to Thailand tomorrow.
Yes, I have puppies available. You can come to visit our kennel in March.

Best Regards,
Pram
Hihi, 1 chủ trại Thái Lan mới gửi cho em sáng nay, không biết ông ý có cho thăm khu chăn nuôi không nhỉ? :D Hy vọng là được vào trong, tại lúc gửi mail cho ông ý em cũng nói ý là thăm quan và học hỏi trại ông ý mà :D

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chó "Tàu" chưa chắc đã là chó kém chất lượng :)
http://www.xygoldensky.com/cp.php?ac=about
Nhưng cũng chưa chắc đã là do người TQ breed...
Website của 1 breeder Golden Retriever tại Vũ Hán, mời mọi người tham khảo.

Anh Neo cho em hỏi, giả như em mua chó từ Kennel này, chó cha mẹ đều là những con có thành tích tốt tại Can hoặc USA, hầu như chó của trại này đều đăng ký AKC. Nhưng pups sinh ra tại TQ, mà TQ thì chưa phải thành viên chính thức của FCI... tờ giấy của nó, em cũng chẳng biết có giá trị gì không đây... :( có thể, là có thể thôi, nhờ đó giá thành sẽ rẻ, nhưng chó không giấy tờ hoặc giấy tờ không có giá trị thì có gì khác với chó "chợ"? ( mặc dù bố mẹ đều đẳng cấp)

Em có xem qua gia phả vài chú pup ở trại này, thông tin trong k9data.com, phần Registration ghi: Other KCTH H09110291 ... em đoán đây là mang qua Thái đăng ký, KCTH là Kennel Club of Thailand, nhưng tại sao lại có Other? ... Anh Neo có thể giải thích cho em chỗ này được không? ... thực ra thì k9data chỉ là trang thông tin được cung cấp bởi end user thôi, đây em tạm coi những thông tin này là chính xác

Dear TieumaoNgoc: Theo anh được biết những con chó một khi đã xuất ra khỏi nước Thái Lan thì k. thể đăng ký cho bầy con đẻ ra ở nước khác cho dù chó cái được phối trong nước Thái mang về nước sở tại đẻ. Vấn đề này, anh đã từng dự định làm cách nay vài năm (khi chưa có hiệp hội VN) khi một lần sang Thái xem show, Ở trại bạn Anh có một con Bulldog cái rất chất lượng (về gia phả và bản thân nó) đang chuẩn bị dự kiến giao phối với một con đực là CUSTER của winsanbulldog kennel, (tất nhiên là giá cả sẽ k. rẽ tý nào về giá chó và giá phối, Chíphi vận chuyển nữa). Anh có hỏi nếu đem về thì có làm giấy tờ pedigree cho bầy con k.? thì được trả lời là KHÔNG. Muốn làm giấy cho bầy con thì hãy để lại cho đẻ, sau đó bầy con 2 tháng sẽ xuất về VN. Nhưng nghĩ để tới chừng ấy thì chắc chết vì nội chi phi đẻ, chăm sóc chó mẹ và bầy con đến 2 tháng thì k. biết bao nhiêu mà xuể, và cũng chẵng biết việc gì xảy ra nên anh thôi. Do đó, khi đọc những thông tin của em về một con chó nằm ngoài Thái mà làm được giấy Thái anh rất lấy làm lạ, vì anh biết Thái là một nước mạnh về chó ơ Châu Á, họ tuân thủ mọi quy định của FCI, nên KCTH sẽ k. làm điều gì ảnh hưởng đến họ đâu.

Thân,

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Anh Neo nói về vấn đề Export Pedigree, mình hoàn toàn ủng hộ.
Vừa rồi có khảo sát bên Thái mới biết cơ sự thế này : Bên Thái họ không có phân biệt Limited Register dùng cho Pet quality hay Full Register dùng cho Show quality. Tất cả các chó nhập về (có export pedigree của nước khác) đều được đăng ký và được KC Thailand cấp lại pedigree.
Do vậy phải cực kỳ cẩn thận khi mua chó ở Thailand về VN nhân giống ! Cái này cũng tuỳ theo sự hiểu biết và cái TÂM của breeder nữa.
Các anh em nào rành hơn cho ý kiến nhé !

Dear Tuy Phong: Theo anh được biết tất cả các nước thanh viên của FCI chỉ có một loại giấy export pedigree dành cho tất cả giống chó một khi xuất đi ra khỏi nước. Quy trình nó sẽ như vầy, Khi em mua 1 con chó với một trại nào đó Ở Thái chẳng hạn. Một breeder nghiêm túc sẽ hỏi thông tin của em (ho, tên, địa chỉ,....) để họ sẽ làm giấy tờ cho em, giấy tờ này bao gồm: giấy kiểm dịch, sổ sức khoẻ,...để xuất chó đi, đồng thời một giấy nữa là export pedigree (trong đó tên chủ mới là em và địa chỉ tại VN), đem giấy export pedigree đăng ký với hiệp hội VKA, họ sẽ kiểm tra với nước xuất đi (việc kiểm tra này k.khó giữa các hiệp hội với nhau, sự kiểm tra này sẽ loại đi các giấy tờ k. thật), giấy tờ hoàn chỉnh hết sẽ được lưu vào sổ phả hệ, sau này bầy con được sinh ra sẽ có pedigree. Anh còn nhớ anh nhập con bulldog đầu tiên lúc đó đâu có biết sẽ có giấy gì, cũng chỉ biết kêu làm pedigree thôi nhưng người bán rất nghiêm túc khi đưa giấy tờ cho Anh, và hướng dẫn tỉ mỉ như sau: " anh cầm giấy export pedigree về đăng ký với hiệp hội nước mình để họ lưu giữ, khi có sinh sản bầy con sẽ có giấy tờ" Nhưng khi nghe tôi nói VN chưa có hiệp hội, thì anh ấy nhìn vào giấy tờ và thở dài". thoắt cái mà đã 6 năm rồi.

Thân,

Dear TieumaoNgoc: Theo anh được biết những con chó một khi đã xuất ra khỏi nước Thái Lan thì k. thể đăng ký cho bầy con đẻ ra ở nước khác cho dù chó cái được phối trong nước Thái mang về nước sở tại đẻ. Vấn đề này, anh đã từng dự định làm cách nay vài năm (khi chưa có hiệp hội VN) khi một lần sang Thái xem show, Ở trại bạn Anh có một con Bulldog cái rất chất lượng (về gia phả và bản thân nó) đang chuẩn bị dự kiến giao phối với một con đực là CUSTER của winsanbulldog kennel, (tất nhiên là giá cả sẽ k. rẽ tý nào về giá chó và giá phối, Chíphi vận chuyển nữa). Anh có hỏi nếu đem về thì có làm giấy tờ pedigree cho bầy con k.? thì được trả lời là KHÔNG. Muốn làm giấy cho bầy con thì hãy để lại cho đẻ, sau đó bầy con 2 tháng sẽ xuất về VN. Nhưng nghĩ để tới chừng ấy thì chắc chết vì nội chi phi đẻ, chăm sóc chó mẹ và bầy con đến 2 tháng thì k. biết bao nhiêu mà xuể, và cũng chẵng biết việc gì xảy ra nên anh thôi. Do đó, khi đọc những thông tin của em về một con chó nằm ngoài Thái mà làm được giấy Thái anh rất lấy làm lạ, vì anh biết Thái là một nước mạnh về chó ơ Châu Á, họ tuân thủ mọi quy định của FCI, nên KCTH sẽ k. làm điều gì ảnh hưởng đến họ đâu.

Thân,
Cảm ơn anh về những thông tin bổ ích :-bd
Cho em hỏi thêm, nếu như Breeder TQ nhập chó từ Mỹ ( có giấy AKC) rồi đem qua Thái Lan cho chó sinh sản để chó con có thể có giấy KCTH. Trường hợp này chó bố mẹ có phải đăng ký lại với KCTH hay không? ( điều kiện để chó con được cấp giấy KCTH?). Giả sử làm như vậy, sau đó chó con được đưa về TQ, như vậy chó con chắc chắn phải có E.P của KCTH phải không?

Em đưa ra những giả thiết này nhằm làm rõ các vấn đề, khi tiếp xúc với các breeder nước ngoài ( kể cả trong nước) cũng sẽ loại trừ được những khả năng bị lừa về mặt giấy tờ. Mong các anh có nhiều kinh nghiệm giải đáp.

Thân,

minhcuong

Active Member
Khó mà có trại nào ở nước ngoài đáp ứng bạn điều này. Họ có cả tỷ lý do để từ chối một cách lịch sự, cho dù bạn có mua ở họ vài con chó đi nữa. Anh Neo đã có đề cập đến vấn đề này rồi. ...
Tại sao không thể đến thăm trại? Một số trại breeding Malinois mời khách hàng mua chó đến tham quan trang trại vài ngày hoặc 1 tuần để vừa chọn chó và vừa theo học những lớp huấn luyện của chủ trại. Tất nhiên là phải trả tiền cho những khoá học này. Không rẻ chút nào.

Còn chuyện giấu nghề thì mình nghĩ rằng breeder nào trình độ non, chuồng trại chưa tốt, hoặc tính không cởi mở có thể giấu nghề, chứ breeder đạt đủ tầm, họ là nhà tư vấn cho các khách hàng. Khách hàng đến tham quan xong, hết muốn có ý định làm breeder cạnh tranh luôn. :)

Hì, em nghĩ hạn chế khách tham quan cũng có lí do của nó, nhỡ đâu không phải khách thiện chí mà là gián điệp vào cài virus thì sao nhỉ :D Dù sao cũng hy vọng nhiều Breeder không đa nghi như mình, để còn được tham quan học hỏi :D

minhcuong

Active Member
Hì, em nghĩ hạn chế khách tham quan cũng có lí do của nó, nhỡ đâu không phải khách thiện chí mà là gián điệp vào cài virus thì sao nhỉ :D Dù sao cũng hy vọng nhiều Breeder không đa nghi như mình, để còn được tham quan học hỏi :D
Breeder họ biết mời khách hàng tiềm năng đến thăm trại. Các mấy khách hàng hỏi vu vơ, khả năng mua bán không cao thì họ chắc lịch sự khất dịp khác cũng là hợp lý. Một nửa của breeder là người bán hàng mà. Khi cạnh tranh gia tăng, các breeder chịu khó mời khách hàng tiềm năng đến tham quan trang trại, tập huấn cùng chú chó họ định sales, mang cún đi thi đấu giải có uy tín, xuất bản đĩa DVD về huấn luyện, tặng chó cho cảnh sát, quân đội, cứu hộ .... khá nhiều phương thức sáng tạo mà đứng đắn chứ không dùng mấy chiêu thức võ mồm hay thấy ở VN.

Võ mồm cũng có nhiều đó chứ anh, nói chung là võ nào cũng có hết, đọc bài bác Neo em thấy có đủ hết mà :D Ngoài những Breeder chính phái thì cũng có nhiều kẻ tà phái, ngoại đạo ( BYB, Puppy mill) cũng có nhiều mà, làm sao phân biệt được hết ai chính ai tà? Cho nên em nghĩ Breeder nào cho phép khách hàng vào trại cũng là chủ quan ( trừ khi có biện pháp giám sát chặt chẽ), nhưng đó cũng là điều hay để những người lơ mơ như em có cơ hội học hỏi :-bd

minhcuong

Active Member
Võ mồm cũng có nhiều đó chứ anh, nói chung là võ nào cũng có hết, đọc bài bác Neo em thấy có đủ hết mà :D Ngoài những Breeder chính phái thì cũng có nhiều kẻ tà phái, ngoại đạo ( BYB, Puppy mill) cũng có nhiều mà, làm sao phân biệt được hết ai chính ai tà? Cho nên em nghĩ Breeder nào cho phép khách hàng vào trại cũng là chủ quan ( trừ khi có biện pháp giám sát chặt chẽ), nhưng đó cũng là điều hay để những người lơ mơ như em có cơ hội học hỏi :-bd
Khổ quá, đã bảo là mấy ông breeder trình độ nghèo nàn hoặc cố tình làm trại mình trở nên bí hiểm hoặc trại quá tệ hại mới phải giấu. Trong chuyến thăm quan các trại K9, Malinois-Dutch, mình chưa bị từ chối lần nào. Chủ trại nào cũng muốn khách nước ngoài đến thăm, chụp ảnh lưu niệm. Họ tạo cho mình cảm giác ân cần rất dễ chịu. Mình yêu cầu cho tập luyện với chó của họ khoảng 1 tiếng. Họ đồng ý ngay, cho mượn áo giáp, roi ra ngoài sân tập tha hồ mà quần nhau, có dog handler đứng cạnh để đảm bảo an toàn. Mình không mua, họ cũng ok.

Có trại cho vào tham quan cả thao trường dựng lên để đào tạo chống khủng bố, bắt cóc. Thao trường rất giản dị nhưng mô tả đúng môi trường thực tế: nhà, ngách, rào cao, cầu thang, hầm, xe ô tô, hào nước... chỉ có điều không được phép chụp ảnh.

Chủ trại nào không cởi mở, TieuMaoNgoc khỏi phải liên lạc mất thời gian.

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
QUOTE=tieumaongoc;258310]Cảm ơn anh về những thông tin bổ ích :-bd
Cho em hỏi thêm, nếu như Breeder TQ nhập chó từ Mỹ ( có giấy AKC) rồi đem qua Thái Lan cho chó sinh sản để chó con có thể có giấy KCTH. Trường hợp này chó bố mẹ có phải đăng ký lại với KCTH hay không? ( điều kiện để chó con được cấp giấy KCTH?). Giả sử làm như vậy, sau đó chó con được đưa về TQ, như vậy chó con chắc chắn phải có E.P của KCTH phải không?

Em đưa ra những giả thiết này nhằm làm rõ các vấn đề, khi tiếp xúc với các breeder nước ngoài ( kể cả trong nước) cũng sẽ loại trừ được những khả năng bị lừa về mặt giấy tờ. Mong các anh có nhiều kinh nghiệm giải đáp.

Thân,[/QUOTE]

Vấn đề em đặt ra có 2 trường hợp:
Trường hợp thứ 1: nếu giấy tờ E.P từ Mỹ của chó được xuất dưới tên và địa chỉ của chủ sở hữu mới tại Trung Quốc, sau đó đem chó qua Thailand cho sinh sản để chó con có giấy KCTH, chắc chắn sẽ k. được. bởi vì trong giấy tờ của chó k. phải người Thái đang sinh sống tại Thái. Nên trường hợp này k. được.

Trường hợp thứ 2: Breeder TQ là người Thái (có gia đình bên Thái) hoặc Breeder TQ có liên kết với người ở Thái, Nên trong giấy tờ từ Mỹ là tên của người Thái và địa chỉ tại Thái, nên việc đăng ký giấy tờ cho chó với KCTH hoàn toàn được, (việc này giống như người Thái mua chó chứ k. phải người TQ mua chó), nên việc chó giao phối sinh sản tại Thái thì tất nhiên bầy con sẽ có giấy tờ của KCTH. Sau đó họ chuyển về TQ thì nó sẽ có E.P của KCTH.
Cách làm này, cũng có một vài trại làm, họ có thân nhân sống ở nước khác (chưa gia nhập FCI) đã làm, Giống như mở rộng đầu ra của họ. Anh cũng đã từng nhận được lời đề nghị là hùn vốn lập trại tại Thái, chó đẻ ra sẽ nhập về VN, (vì nguồn giống bên đó chất lương và phong phú ,chó con sẽ có giấy tờ), nhưng anh k. thích làm vì rất phiêu lưu và tự tay mình nuôi gây giống thì mới thú vị.

Do đó, một khi nhập chó thì hãy nhớ làm E.P, vì không có nó sẽ rất khó khăn cho việc việc gây giống cũng như giá trị của chó sau này.

Thân,

Không hiểu em nói gì đụng chạm không mà anh lại phải tự ái như vậy, em chỉ nói suy nghĩ cá nhân em thôi mà. Đã bao giờ bước chân vào 1 trại chó nào đâu, trong nước cũng chưa chứ đừng nói nước ngoài. Thế cho nên em nói nếu họ cho vào được thì quả thực rất tốt để em có thể học hỏi, em thực sự đang rất háo hức khi nghĩ đến nó. Em không nghi ngờ những gì anh nói, nhưng có thể những trại anh đến thì người ta cho vào, nhưng cũng có nhiều bác nói rằng có nơi họ tuyệt đối giữ bí mật, bản thân anh cũng nói khi sang Úc Breeder họ còn không muốn tiếp mình nữa là, vậy thì lo lắng là quyền của em đúng không?
Có vậy thôi, làm sao mà anh phải nói căng thẳng làm gì mất vui :)

Thôi quay lại topic không lại lạc đề mất :beer

minhcuong

Active Member
Không hiểu em nói gì đụng chạm không mà anh lại phải tự ái như vậy, em chỉ nói suy nghĩ cá nhân em thôi mà. Đã bao giờ bước chân vào 1 trại chó nào đâu, trong nước cũng chưa chứ đừng nói nước ngoài. Thế cho nên em nói nếu họ cho vào được thì quả thực rất tốt để em có thể học hỏi, em thực sự đang rất háo hức khi nghĩ đến nó. Em không nghi ngờ những gì anh nói, nhưng có thể những trại anh đến thì người ta cho vào, nhưng cũng có nhiều bác nói rằng có nơi họ tuyệt đối giữ bí mật, bản thân anh cũng nói khi sang Úc Breeder họ còn không muốn tiếp mình nữa là, vậy thì lo lắng là quyền của em đúng không?
Có vậy thôi, làm sao mà anh phải nói căng thẳng làm gì mất vui :)

Thôi quay lại topic không lại lạc đề mất :beer
Kinh nghiệm thực tế của mình chia xẻ thôi, có gì căng đâu :D.

Breeder Úc không tiếp mình vì lúc đó mình chả có profile gì cả. Hơn nữa chi phí xuất puppy từ Úc về quá đắt. Do đó, họ hiểu là mình hỏi vu vơ thôi. Như bạn AudyAus gì đó nói, chi phí để nhập con Merle Collie về VN khoảng 62 triệu đồng. Nhẩm nhẩm ra gần vậy :((

Còn chuyện giữ tuyệt đối bí mật làm gì có. Cún của họ thả ở trang trại tự nhiên. Chứ có phương thức gì bí hiểm đâu để giấu. Sách vở, thông tin, băng hình, đĩa về breeding, huấn luyện của các breeder, HLV hàng đầu bán đầy trên mạng.

Chốt lại là từng quá lăn tăn với mấy ông breeders không cho mình đến thăm. Càng lăn xả, họ lại càng kiêu, rất không tốt khi đàm phán giá cả. Đúng không nhỉ :)

Còn chuyện giữ tuyệt đối bí mật làm gì có. Cún của họ thả ở trang trại tự nhiên. Chứ có phương thức gì bí hiểm đâu để giấu. Sách vở, thông tin, băng hình, đĩa về breeding, huấn luyện của các breeder, HLV hàng đầu bán đầy trên mạng.

Chốt lại là từng quá lăn tăn với mấy ông breeders không cho mình đến thăm. Càng lăn xả, họ lại càng kiêu, rất không tốt khi đàm phán giá cả. Đúng không nhỉ :)
Tại em thấy bác Neo với mấy bác nữa nói vậy, cũng lo lo :D
Nhưng mà chi phí gửi về sao đắt thế nhỉ :silly: người quen em đang ở New nói BC bên đó rẻ như bèo, 5-600 NZD là có 1 em đẹp rồi... nhưng phí gửi về đắt vậy thì chắc là nghỉ thôi. Bạn Audy cũng gửi tin nhắn cho em ngỏ ý có thể mua giùm, nhưng với chi phí như vậy thì em đành chịu :(

Vấn đề em đặt ra có 2 trường hợp:
Trường hợp thứ 1: nếu giấy tờ E.P từ Mỹ của chó được xuất dưới tên và địa chỉ của chủ sở hữu mới tại Trung Quốc, sau đó đem chó qua Thailand cho sinh sản để chó con có giấy KCTH, chắc chắn sẽ k. được. bởi vì trong giấy tờ của chó k. phải người Thái đang sinh sống tại Thái. Nên trường hợp này k. được.

Trường hợp thứ 2: Breeder TQ là người Thái (có gia đình bên Thái) hoặc Breeder TQ có liên kết với người ở Thái, Nên trong giấy tờ từ Mỹ là tên của người Thái và địa chỉ tại Thái, nên việc đăng ký giấy tờ cho chó với KCTH hoàn toàn được, (việc này giống như người Thái mua chó chứ k. phải người TQ mua chó), nên việc chó giao phối sinh sản tại Thái thì tất nhiên bầy con sẽ có giấy tờ của KCTH. Sau đó họ chuyển về TQ thì nó sẽ có E.P của KCTH.
Cách làm này, cũng có một vài trại làm, họ có thân nhân sống ở nước khác (chưa gia nhập FCI) đã làm, Giống như mở rộng đầu ra của họ. Anh cũng đã từng nhận được lời đề nghị là hùn vốn lập trại tại Thái, chó đẻ ra sẽ nhập về VN, (vì nguồn giống bên đó chất lương và phong phú ,chó con sẽ có giấy tờ), nhưng anh k. thích làm vì rất phiêu lưu và tự tay mình nuôi gây giống thì mới thú vị.

Do đó, một khi nhập chó thì hãy nhớ làm E.P, vì không có nó sẽ rất khó khăn cho việc việc gây giống cũng như giá trị của chó sau này.

Thân,
Vậy cho em hỏi khi Breeder xuất E.P cho mình, họ sẽ đòi xem hộ chiếu của mình hay cứ ghi vào theo lời khai của mình thôi? Khi làm thủ tục xuất nhập cảnh cho chó thì hải quan sẽ dựa trên tờ E.P hay còn giấy tờ gì khác nữa không? Khi xuất khỏi nước sở tại hay nhập cảnh vào VN mà tờ EP ghi chó thuộc sở hữu của một người ở nước khác ( không phải em) thì có sao không ạ?

Khi người chủ sở hữu chó ( không phải breeder) muốn tặng lại em con chó đó thì sửa đổi giấy tờ như thế nào?

Em có 1 người quen mang cả 2 quốc tịch New Zealand và Việt Nam, có thể mua chó bên đó giùm em và gửi về đây ( đỡ chi phí đi lại và phòng trường hợp các Breeder bên đó không thích người Châu Á). Em tính nhờ người đó mua gửi về rồi chuyển nhượng lại cho em theo kiểu cho tặng.

Mong các anh giải đáp giúp em :-bd

Neapolitan

Active Member
Khổ quá, đã bảo là mấy ông breeder trình độ nghèo nàn hoặc cố tình làm trại mình trở nên bí hiểm hoặc trại quá tệ hại mới phải giấu. Trong chuyến thăm quan các trại K9, Malinois-Dutch, mình chưa bị từ chối lần nào. Chủ trại nào cũng muốn khách nước ngoài đến thăm, chụp ảnh lưu niệm. Họ tạo cho mình cảm giác ân cần rất dễ chịu. Mình yêu cầu cho tập luyện với chó của họ khoảng 1 tiếng. Họ đồng ý ngay, cho mượn áo giáp, roi ra ngoài sân tập tha hồ mà quần nhau, có dog handler đứng cạnh để đảm bảo an toàn. Mình không mua, họ cũng ok.

Có trại cho vào tham quan cả thao trường dựng lên để đào tạo chống khủng bố, bắt cóc. Thao trường rất giản dị nhưng mô tả đúng môi trường thực tế: nhà, ngách, rào cao, cầu thang, hầm, xe ô tô, hào nước... chỉ có điều không được phép chụp ảnh.

Chủ trại nào không cởi mở, TieuMaoNgoc khỏi phải liên lạc mất thời gian.
Cá không ?????? cá cái gì tui cũng chơi hết .

Chỉ có mấy ông breeders ế khách mới chìu khách như vậy, chứ breeders giỏi thì waiting list phải chờ tới cả năm, cần gì phải coi khách có tiềm năng hay không để mà tiếp đã chu đáo ??? Đã gọi là khách hàng thì ai cũng sẽ đối xử như nhau mới là breeder tốt . Đối với tui thì càng biết nhiều thì tui sẽ tiếp họ càng ít, biết nhiều quá rồi thì hỏi lôi thôi chi nữa ? chó của tao vậy đó, mua thì mua không thì thôi . Chỉ tiếp và nói chuyện lâu với những người mới mà thôi . 1 breeder kinh nghiệm thì qua vài cái email và qua nhiều lân nói chuyện trên phone họ mới cho tới thăm trại, và khi họ cho tới thăm rồi thì họ sẽ tiếp đãi tử tế . Nhưng đâu có ai rảnh quá suốt ngày tiếp đải mấy tay tới hỏi vu vơ, dòm ngó trại của mình .

Đã là breeder thì phải cho người ta tới tham quan trại, nếu không ai mà mua, phải dắt đi tham quan nhiều nơi nếu có yêu cầu để chứng minh trại của mình sạch sẽ, đủ tiêu chuẩn . Có breeder cho vào bên trong, có người không, trừ khi quen thân .

Nhưng có vài khu "mật thất" họ sẽ không bao giờ cho mình vô coi, đặt biệt là khu chăm sóc chó mới đẻ . Chỉ có mấy thằng ngu mới cho người lạ vào coi khu chó mới đẻ của mình .

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Nhưng mà chi phí gửi về sao đắt thế nhỉ :silly: người quen em đang ở New nói BC bên đó rẻ như bèo, 5-600 NZD là có 1 em đẹp rồi... nhưng phí gửi về đắt vậy thì chắc là nghỉ thôi. Bạn Audy cũng gửi tin nhắn cho em ngỏ ý có thể mua giùm, nhưng với chi phí như vậy thì em đành chịu :(

Vậy cho em hỏi khi Breeder xuất E.P cho mình, họ sẽ đòi xem hộ chiếu của mình hay cứ ghi vào theo lời khai của mình thôi? Khi làm thủ tục xuất nhập cảnh cho chó thì hải quan sẽ dựa trên tờ E.P hay còn giấy tờ gì khác nữa không? Khi xuất khỏi nước sở tại hay nhập cảnh vào VN mà tờ EP ghi chó thuộc sở hữu của một người ở nước khác ( không phải em) thì có sao không ạ?

Khi người chủ sở hữu chó ( không phải breeder) muốn tặng lại em con chó đó thì sửa đổi giấy tờ như thế nào?

Em có 1 người quen mang cả 2 quốc tịch New Zealand và Việt Nam, có thể mua chó bên đó giùm em và gửi về đây ( đỡ chi phí đi lại và phòng trường hợp các Breeder bên đó không thích người Châu Á). Em tính nhờ người đó mua gửi về rồi chuyển nhượng lại cho em theo kiểu cho tặng.

Em nên lưu ý như vậy: Để xuất đi ra khỏi nước chỉ cần chó đáp ứng các giấy tờ đáp ứng tại nước nhập hay xuất. Vi dụ: tại Thái chỉ cần giấy kiểm dịch sân bay, sổ chích ngừa dại là có thể xuất đi, có nước (Châu Âu, Nhật,...) cần có kết quả xét nghiệm huyêt thanh.... mới xuất và nhập được. Còn giấy E.P thì không cần xuất trình hải quan đâu. Đo đó, những chó k. có E.P cũng có thể xuất nhập được. Giấy E.P rất quan trọng cho việc đăng ký để chó có giá trị. Khi cung cấp thông tin cũng chẳng cần em đưa hộ chiếu làm gì, chỉ cần cung cấp thông tin chính xác. Còn nếu em đích thân qua bắt chó về thì mới cần photo hộ chiếu để họ làm giấy tờ kiểm dịch tên của em mang đi. Còn nếu gởi cargo thì em cung cấp thông tin, số điện thoại của em cho họ, họ sẽ liên lạc hảng cargo, và hãng sẽ gọi cho em xác nhận lô hàng chó em nhận. Tới ngày thì ra lãnh thôi. Còn E.P thông thường cả tháng sau mới gởi về cho mình, chứ k. phải mua xong là có liền EP được (anh nói trường hợp ở Thái).

Nếu như người mang chó vào VN là người nước ngoài, họ cho em con chó ấy, thì thông thường mặt sau hay một tờ giấy kèm theo có sự chuyển nhượng chủ củ và chủ mới, cả 2 cùng ghi và ký tên. Các giấy tờ ấy phải được chủ củ đem về nước đăng ký với Hiệp hội nước đó để xuất pedigree sang tên em . Sau đó, gởi qua cho em, em cầm EP có tên em đến đăng ký với hiệp hội thì mới hợp lệ.

Còn điều cuối cùng em hỏi, nếu em nhờ người nào đó ở nước ngoài mua dùm, thì tốt nhất khi làm giấy tờ EP, người mua đăng ký luôn tên và địa chỉ của em là tốt nhất khỏi phải chuyển qua chuyển lại mất thời gian và mất phí chuyển đổi. Nếu người đó mua là người VN, trong giấy tờ EP cũng thông tin tại VN, thì khi đem về người đó đăng ký với VKA sau đó chuyển tên qua cho em, thì tất cả đều hợp lệ.

Thân,

ngoc_anh

Member
Thực ra vụ cho khách vào xem trại như bác Neo nói không chỉ đúng trong trường hợp nuôi chó mà còn nhiều lĩnh vực khác nữa. Trong lĩnh vực nuôi chó thì có nhiều nhạy cảm hơn. Chỉ riêng việc lọt được vào khu trong các trại không phải dễ và không phải ai cũng vào được. Nếu họ tiếp đãi tử tế, trèo kéo mình thì chứng tỏ trại họ có vấn đề hoặc họ quảng cáo để bán chó mà không quan tâm đến chất lượng.
Bản thân em đã đóng giả hoặc lỉnh :D:D:D:D vào phía trong, khu cấm địa của nhiều trại GSD của VN và cũng nắm bắt được nhiều vấn đề ở đây :D:D:D:D. Nói thật: nếu em tính việc xấu thì những trại đó đi tong với em hết rồi :)):)):)):)):)):)) vì bí mật đều ở đó cả.
Nên những trại có uy tín hoặc người chủ nào hiểu rõ những vấn đề nhạy cảm, muốn dấu kín những bí quyết nhân giống của mình thì chẳng bao giờ lại đi vạch áo mình ra cả. Bí quyết nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh thì có thể lộ, chia sẻ, còn những vấn đề nhân giống thì chắc chắn không lộ ra nếu không phải là người rất thân thiết hoặc khi trại đó đã giải nghệ.

Neapolitan

Active Member

Nhập chó mắc hay rẻ thì phải coi có biết mua đúng chổ và đúng giá hay không, còn tiền vận chuyển thì đã có cái giá cố định của các hảng hàng không rồi .

Nhưng chổ khác thì tui không biết, riêng tui thì khi khách tới trại tui mua, lúc làm giấy tờ và hợp đồng mua bán tui sẽ yêu cầu họ đưa bằng lái xe hay 1 loại giấy gì đó hợp pháp có hình và tên tuổi, địa chỉ đầy đủ để làm giấy và ghi vô hợp đồng, tại cái này liên quan tới pháp luật và kiện cáo sau này, cũng như cần thông tinh chính xác để làm microchip và giấy CKC . Còn khách ở xa thì dực vào tên tuổi, địa chỉ ghi trên chi phiếu của họ . Không bao giờ khách mua ở Mỹ, chi phiếu ghì tên và địc chỉ của họ ở Mỹ mà kêu tui làm tên người khác, địa chỉ nước khác vô giấy tờ mà tui chịu làm .

Trong trường hợp của em thì người mua phải đứng tên con chó, sau đó khi chuyển về VN cho em họ phải làm lại tất cả các thủ tục từ đầu .

Thấy các anh trao đổi về E.P , tiện đây tôi có điều muốn hỏi, xin nhờ anh nào biết nói cho tôi được rõ: ví dụ tôi có 1 chó cái nhập có E.P, cho phối với chó đực của người khác cũng nhập và có E.P đầy đủ, con của cặp này ( F1 ) có được đăng ký giấy tờ gì không ?? đăng ký với cơ quan nào ?? và khi VN ra nhập FCI giấy tờ của nó có được chuyển qua giấy của FCI VN không ???

Xin nhờ các anh cho biết, xin cảm ơn !

minhcuong

Active Member
...
Nhưng có vài khu "mật thất" họ sẽ không bao giờ cho mình vô coi, đặt biệt là khu chăm sóc chó mới đẻ . Chỉ có mấy thằng ngu mới cho người lạ vào coi khu chó mới đẻ của mình .
Chuyện này cũng bình thường thôi bác có gì bí mật. Hơn nữa, chọn chó là phải ngoài 8 tuần tuổi. Nếu là bay đường dài, thì nên là 12-18 tuần tuổi. Đến lúc đó, phải cho cún ra sân. Để chủ dắt cún chạy theo đường thẳng, chạy tới chạy lui, người mua dõi theo xem xương hông, xương vai có vấn đề gì không? Rồi kiểm tra thần kinh, phản ứng nữa.

Gửi bác một trại ở Malaysia em nghĩ khá được. http://www.tigerlandk9.com/Tigerland_Kennels.htm

Nhiều trại ở châu Âu, cún đẻ, họ chụp hình cả khu mật thất, chọn ảnh nào hấp dẫn để cho lên web. Vậy theo bác có bí mật gì ghê gớm thì bác thì bật mí cho các anh em ở VN khỏi tò mò, khỏi phải đòi vào xem khu mật thất :). Xem xong lại ồ lên một tiếng "tưởng cái gì....".

Nguyên nhân hợp lý nhất họ không cho khách lạ vào khu chó đẻ đó là muốn cách ly dịch bệnh, để mẹ và con yên tĩnh nghỉ ngơi không bị quấy rầy thôi bác Neo.

...chứ breeders giỏi thì waiting list phải chờ tới cả năm, cần gì phải coi khách có tiềm năng hay không để mà tiếp đã chu đáo ???
Như em nói một nửa của breeder là saleman. Cái mà chúng ta gọi là waiting list cũng rất bình thường. Con đẻ ra cũng phải nhắm nhà nào tử tế để cho về ở chứ, bán con cún đầu chỉ vì lợi nhuận. Chọn được khách hàng tốt thì chó của breeder mới được nuôi dưỡng tử tế, có cơ hội phát triển.
Đây là waiting list của good breeder.

Còn waiting list của saleman thì họ phải làm sao cái waiting list càng dài và có nhiều khách chịu mua với giá cao thì càng tốt. Chuyện đó theo em cũng rất hợp lý. Và saleman đôi khi dùng chiêu tạo sự khan hiếm giả tạo để waiting list dài cho đến lúc các cún về nhà mới.... :)

Neapolitan

Active Member
Thực ra vụ cho khách vào xem trại như bác Neo nói không chỉ đúng trong trường hợp nuôi chó mà còn nhiều lĩnh vực khác nữa. Trong lĩnh vực nuôi chó thì có nhiều nhạy cảm hơn. Chỉ riêng việc lọt được vào khu trong các trại không phải dễ và không phải ai cũng vào được. Nếu họ tiếp đãi tử tế, trèo kéo mình thì chứng tỏ trại họ có vấn đề hoặc họ quảng cáo để bán chó mà không quan tâm đến chất lượng.
Bản thân em đã đóng giả hoặc lỉnh :D:D:D:D vào phía trong, khu cấm địa của nhiều trại GSD của VN và cũng nắm bắt được nhiều vấn đề ở đây :D:D:D:D. Nói thật: nếu em tính việc xấu thì những trại đó đi tong với em hết rồi :)):)):)):)):)):)) vì bí mật đều ở đó cả.
Nên những trại có uy tín hoặc người chủ nào hiểu rõ những vấn đề nhạy cảm, muốn dấu kín những bí quyết nhân giống của mình thì chẳng bao giờ lại đi vạch áo mình ra cả. Bí quyết nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh thì có thể lộ, chia sẻ, còn những vấn đề nhân giống thì chắc chắn không lộ ra nếu không phải là người rất thân thiết hoặc khi trại đó đã giải nghệ.
Sách dạy nhân giống và huấn luyện chó bán đầy ra đó, nhưng mua về đọc rồi liệu có thể trở thành breeder giỏi hay không ? câu trả lời của tui sẽ là không, sách chỉ cho ta biết những kiến thức căn bản mà thôi .

Bí quyết vốn không phải giống như bí quyết võ công, chỉ cần lấy được những chiêu đó là có thể học được võ công . Bí quyết nhân giống thường là sự phối hợp các line với nhau như thế nào, điều này thường do các breeder tự mò ra, hay do học được từ những người đi trước, mà cũng chỉ họ được khái quát sơ thôi, vì qua 1 thế hệ là con chó thay đổi, cái line cũng thay đổi . Những điều này do kinh nghiệm, năng khiếu và may mắn mà có .

Về huấn luyện cũng vậy, cái chính vẫn là cảm nhận và tương thông tâm lý với con chó, những thứ này không có sách nào dạy được hết .