• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ Câu NHẬTAN (Hà Nội)

TamCuChi

Member
Up thêm mấy chiến binh con nhà nòi mới nhập cư nhà mình

Sao em thấy có mấy em không đeo kiềng vậy a Hải,với lại 1 đôi thì chỉ 1 em đeo hà,em nghe mấy anh nói chim thái mà không đeo kièng thì chim không có giá trị hả anh.

thanhhaivs

Member
Sao em thấy có mấy em không đeo kiềng vậy a Hải,với lại 1 đôi thì chỉ 1 em đeo hà,em nghe mấy anh nói chim thái mà không đeo kièng thì chim không có giá trị hả anh.
Uh, giá trị được hiểu theo nhiều nghĩa lắm, khi chim đem đua mà không có kiềng coi như bị loại từ vòng gửi xe :D , thêm nữa là không có kiềng thì coi như gia phả con chim không rõ ràng nên cũng mất giá trị. Mấy con này mình bắt là chim lớn ra chủ yếu lấy chim con chơi, chứ bọn này mà đem thả thì bay về SG luôn quá ( không biết về tới không :eek:) cho nên giá trị của chúng nó ở gốc gác con chim và ở hình dáng, sải cánh, mắt mũi... cho nên có kiềng hay không cũng không quan trọng lắm, tuy nhiên có kiềng vẫn okie hơn
Thêm nữa một khi mà VN xây dựng đựoc những trại chim đua quy mô, có đeo kiềng và ghi chép lưu trữ gia phả, họ hàng và ốc gác xuất xứ con chim thì lúc đó kiềng mới thực sự trở nên quan trọng và thể hiện hết chức năng và tầm quan trọng của cái kiềng.
Hiện tại chỉ mang tính nhỏ lẻ, ở SG hiện là phong trào mạnh nhất, Hà Nội cũng chỉ có mấy anh em chứ chưa lên con số hàng chục thì vụ nà cũng chỉ là giải trí thư giãn chứ chưa mang tính chuyên nghiệp.
Dù sao thì chắc chắn là cái kiềng vẫn rất quan trọng.:):rolleyes:

ngocQuan

Member
chim đẹp đó Hải ơi.Chú đang chơi kiểng giờ lại chuyển sang đua Hoàng tráng thế.Vụ này anh em chơi BC Hà nội cũng theo đua về số lượng đông đông để thả vậy.

thanhhaivs

Member
chim đẹp đó Hải ơi.Chú đang chơi kiểng giờ lại chuyển sang đua Hoàng tráng thế.Vụ này anh em chơi BC Hà nội cũng theo đua về số lượng đông đông để thả vậy.
e đâu dám anh, đua là em theo anh em ở HN để góp vui thôi, cho ngày càng có phong trào.Chứ hô khẩu hiệu mà không làm gì thì chắc lâu lắm mới gây phong trào lên được . vụ chim đua a quân cầm cờ chạy trước đi để anh em chạy theo :rolleyes:

ngocQuan

Member
Hải ơi anh thấp bé mà lại nặng cân,chắc cầm cờ không ổn đâu?béo chạy chậm mà chú.từ từ khoai già rồi sẽ nhừ hết ah

thanhhaivs

Member
Hải ơi anh thấp bé mà lại nặng cân,chắc cầm cờ không ổn đâu?béo chạy chậm mà chú.từ từ khoai già rồi sẽ nhừ hết ah
hi, ai cũng khiêm tốn, giwò ở HN chỉ có anh với bác dũng văn miếu là nhiều chim đua nhất, vụ này bác không cầm cờ thì đề nghị bác dũng lên đi. Ai cầm cũng được, miễn sao có ngừoi chạy trước cho anh em chạy sau chứ.Ko ai chạy trức thì cũng ko ai chạy theo cả.

Ngoài Hà Nội có ít những loài bồ câu kiểng như thế này. Bồ câu của Bác rất xinh. Cảm ơn bác. :)

thanhhaivs

Member
Ngoài Hà Nội có ít những loài bồ câu kiểng như thế này. Bồ câu của Bác rất xinh. Cảm ơn bác. :)
Cảm ơn bạn, mình cũng mới chơi lại mấy loại ở HN cho có phong trào với các bác khác.hi vọng ở HN sẽ gây dựng được phong trào ngày càng phát triển như trong SG.
Chúc bạn vui với những thú cưng bạn đang có

nglong

Member
Chim nào chủ nấy đó Bác
:)
Nếu quan tâm bạn nên dành thời gian off với anh em sẽ thấy nhiều thứ xinh hơn nhiều

ngocQuan

Member
Chim nào chủ nấy đó Bác
Anh ơi em phản đối,Chim có chiến binh dù có gặp cô nàng hay anh chàng nào đẹp zai xinh gái rồi vẫn quay về căn cứ.Còn ngài có lúc quá mải mê ham chơi rồi quên cả lối về đó anh:D:D:p

thanhhaivs

Member
Chim nào chủ nấy đó Bác
Anh ơi em phản đối,Chim có chiến binh dù có gặp cô nàng hay anh chàng nào đẹp zai xinh gái rồi vẫn quay về căn cứ.Còn ngài có lúc quá mải mê ham chơi rồi quên cả lối về đó anh:D:D:p
phải phải, em mà là chiến binh thì ở nhà cho khỏe, bay chi vừa mệt sức vừa lạc đường...:p

Chim nào chủ nấy đó Bác
Nếu quan tâm bạn nên dành thời gian off với anh em sẽ thấy nhiều thứ xinh hơn nhiều
Off ở đâu ạ? Khi nào có dịp cháu có thể nghé qua nhà bác coi chim bồ câu không? Ngày xưa hàng xóm nhà cháu nuôi rất nhiều bồ câu (khoảng trên 50 con gì đó), bay loạn xạ. Giờ họ không nuôi nữa nên để lại rất nhiều chuồong bồ câu bằng gỗ cũ. Cháu cũng muốn nuôi lại nhưng bố mẹ cháu hoặc em mèo chuột cứ rình thịt. :((. Cháu đành ngắm trên mạng thôi. Nhớ tiếng chim gù quá đi.

nglong

Member
Off ở đâu ạ? Khi nào có dịp cháu có thể nghé qua nhà bác coi chim bồ câu không? Ngày xưa hàng xóm nhà cháu nuôi rất nhiều bồ câu (khoảng trên 50 con gì đó), bay loạn xạ. Giờ họ không nuôi nữa nên để lại rất nhiều chuồong bồ câu bằng gỗ cũ. Cháu cũng muốn nuôi lại nhưng bố mẹ cháu hoặc em mèo chuột cứ rình thịt. :((. Cháu đành ngắm trên mạng thôi. Nhớ tiếng chim gù quá đi.
Anh em sáng thứ 7 vẫn ngồi với nhau ở ven hồ Tây, rảnh bạn chạy ra cho vui

thanhhaivs

Member
Nick bạn này là nick con gái, nhưng cách nói chuyện hình như là con trai nhính hiệu.>:D<

thanhhaivs

Member
ghen tị với đàn bồ câu nhà bác quá :p :p :p .........
Bạn cứ sưu tầm dần dần là đầy đủ mà,chơi những loại mình thích rồi dần sẽ có cả.Chúc bạn thành công
Nếu ở Hà Nội thì rảnh giao lưu offline với anh em cho vui

Nick bạn này là nick con gái, nhưng cách nói chuyện hình như là con trai nhính hiệu.>:D<
Phải kiểm tra thì mới biết đâu là con trai hay con gái chứ. Cháu đố nhà bác nhìn con mèo hay con chó hoặc con chim mà đoán chính xác được là đực hay cái, trống hay mái đấy.
Hình của nhà cháu đây, mời bác đoán ạ: :))
>:)

Chết chết, sao hiện ra ảnh này chứ, cháu gửi 1 đằng hiện ảnh 1 nẻo.
Cháu đây cơ ạ:

thanhhaivs

Member
Phải kiểm tra thì mới biết đâu là con trai hay con gái chứ. Cháu đố nhà bác nhìn con mèo hay con chó hoặc con chim mà đoán chính xác được là đực hay cái, trống hay mái đấy.
Hình của nhà cháu đây, mời bác đoán ạ: :))
>:)
Cái này phải hỏi bác chủ thớt xem nhìn cái gì để biết trống hay mái >:) ~:>