• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn nghĩ gì về chó Phú Quốc vện?

DONGNAMBO

Active Member
Tiết mục "lên tai"

Cánh cụp cánh xòe nè 2 anh tranle và DONGNAMBO. 4 tháng rồi đấy

Riêng mình thì không can thiệp bằng phương pháp nào cả, cứ để cho nó tự nhiên như em Mít của Huy thôi. Có như thế mới biết thực hư thế nào (chó không lên tai thì không phải mới gặp, nhưng lần này thì ngâm kíu cái bloodline).

DONGNAMBO

Active Member
Chuyện "cái tai đi trước, cái đuôi đi sau"

Nguyên văn bởi Neapolitan
Lỗi đuôi và lỗi tai là những lỗi có thể không chấp nhận trong BTC, ví dụ như chó tai cụp hay đuôi xoắn là không được CNG. Nếu các bạn dùng các phương pháp chỉnh sửa tai hay đuôi tức là che dấu lỗi của nó, có thể nói là ăn gian, những lỗi này có thể là lỗi di truyền cần loại bỏ khỏi chương trình nhân giống. Nhưng tôi thấy các bạn bàn luận công khai và có vẽ rất tự hào về những cách dấu đi các lỗi này.

Nếu con chó có các lỗi này có thể là do di truyền hay là dấu hiệu bị lai. CPQ là giống chó nhỏ, dễ nuôi, không thể nào có chuyện thiếu canxi mà chó không lên tai hay đuôi không đẹp. Đã là CPQ thì cái tai, cái đuôi phải như vậy, nếu khác đi thì phải xem xét lại, chứ không phải dán tai hay làm gì đó rồi coi nó là CPQ đẹp được.

Nếu bạn là breeder, chó chưa gì cứ sợ nó không lên tai hay đuôi không đẹp rồi cho uống thuốc lung tung sẽ rất hại cho con chó (chẳng có gì tốt bằng phát triển tự nhiên hết). SSau đó con chó lên tai hay đuôi đẹp bạn cũng chẳng thể biết là do nó phát triển tư nhiên hay nhờ thuốv men can thiệp. Rồi như vậy bạn làm sao theo giỏi sự di truyền của cái line của mình? Rồi khi bán chó con bạn sẽ nói chó của bạn di truyền đuôi và tai không tốt, phải hổ trợ thuốc men hay vật lý gì đó thì mới lên đuôi và tai, hay bạn nói nó có di truyền tốt những gì cần thiết 1 con CPQ nên có?

Những người mua chó, bạn phải biết 1 con chó cần uống thuốc hay dán tai hay làm gì đó với cái đuôi thì con chó đó giá trị sẽ không còn nữa, và nó sẽ ảnh hưởng di truyền đến các thế hệ sau.

Nếu không phải là chó lai thì có thể là tai nó quá to, gốc tai quá dầy, gân tai yếu (tương tự như vậy với đuôi)... đó cũng là những lỗi di truyền cần phải tránh.

Đối với những lỗi do không biết nuôi như nhốt quá nhiều (nhốt nhiều quá xương sống còn vẹo nói chi là cái đuôi), cho ăn không đúng cách, chó bị stress .. sẽ ảnh hưởng đến tai và đuôi, trong trường hợp này nên hướng dẫn cách phòng tránh hơn là chỉ nói tới cách khắc phục hậu quả.

Tôi thấy nhiều bạn quá lo lắng mấy chuyện này khi chó còn quá nhỏ.

Làm thế nào để có cái đuôi CPQ đẹp - Page 3 - Diễn đàn chó thuần chủng Việt Nam

Vâng, tôi cũng đang trải nghiệm...

DONGNAMBO

Active Member
Mừng xuân Giáp Ngọ

Mừng xuân Giáp Ngọ, DONGNAMBO kính chúc gia đình Vietpet, CLB NNNCPQ Sài Gòn, CLB NNNCPQ Hà Nội và tất cả anh chị em đam mê, yêu thích chó Phú Quốc năm mới nhiều sức khỏe, tài lộc như ý, gia đình hạnh phúc, có nhiều cún đẹp!

DONGNAMBO

Active Member
Mùng 6 tháng Giêng - Giáp Ngọ

Chủ đi chơi Tết thì cũng cho các Cưng đi chơi chứ!

DONGNAMBO

Active Member
Sao a cho 3 con đi được hay vậy a Phú?
Thân!
Mình chở 2 con, còn 01 con của Khánh. Chiều nay, 02 chú cháu sẽ ra đồng tiếp, cứ rảnh ngày nào thì ra đồng ngày ấy, thường thì hay gặp nhau trên FB rồi ký hợp đồng.

DONGNAMBO

Active Member
Con của Tiger

Hậu duệ của Tiger tròn 04 tháng:

Lần off tới đây của CLB CPQ SG sẽ cho em nó ra "show" chơi.

redsun

E mới được cho 1 em vện đực nhưng e nó lại có lông màu trắng ở ngực như thế kia thì liệu nó có fải PQ thật ko ạ. E chưa nuôi bao giờ nên ko biết gì ạ.

DONGNAMBO

Active Member
E mới được cho 1 em vện đực nhưng e nó lại có lông màu trắng ở ngực như thế kia thì liệu nó có fải PQ thật ko ạ. E chưa nuôi bao giờ nên ko biết gì ạ.
Chưa thấy hình bạn ơi! Hay bạn vào face chó Phú Quốc DONGNAMBO giao lưu đi.