• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bình phước - Đại gia đình Fox hươu nhà mình *****************

sennai

Member
cám ơn "ipethn" và supermeo nhé :x. Sáng nào cũng mang hai em đi sưởi nắng, giờ em đực nhỏ chỉ bằng 2/3 em cái thôi, em cái nhìn như gấu trúc vậy :D, mở mắt hết rồi, để bữa nào hai em biết đi, mình sẽ up hình.
Mình thấy các bác gọi điện đến hỏi, thấy có vẻ quan tâm và thích thú với màu socola, nhưng mình thì thích fox màu vàng đỏ hơn (chó lớn lên nhìn sáng con chó, nhưng chó con nhìn màu không bắt mắt cho lắm...), hai con của Tuankhanh là phối giữa em đực Nai nhà mình màu nâu đỏ, với em cái Sen màu vàng sậm, ra con màu vàng đỏ sáng đẹp. Còn hai bé này thì phối giữa em Nai với em cái màu socola, ra con màu socola, nói chung mỗi người thích màu chó khác nhau, mỗi màu có nét đẹp riêng, màu vàng đỏ thì vô bóng râm, chó lên màu rất đẹp, màu socola thì ra ánh nắng rất đẹp. Không biết các bác nuôi thích màu gì????

ipethn

Member
Mong thu xếp đc việc vào thăm mấy em trong SG thì tốt quá :D

bébô

Member
Nghe đồn con dâu tui đang bị viêm giác mạc, hy vọng bé sẽ nhanh khỏi bệnh, chắc hơn một tháng nữa là đến kỳ phối giống roài. :-*
Bé phải tái khám nữa, ngày nào cũng phải chích thuốc cho em nó, tội nghiệp, người có 1 kg mà chích nhiều thuốc quá, hic, mong cho em nó mau khỏi,[-O<

sennai

Member
Hôm nay hai bé đã được 18 ngày rồi, up hình sáng nay mới chụp cho các bác chiêm ngưỡng :D

ipethn

Member
Up cún đẹp.. cho xin 2 cái ảnh thế giới nghiêng của 2 bé nữa đi sennai ơiiiiii>:D<>:D<>:D<

bébô

Member
nhìn cái điệu ngồi trong tách thấy ghét à, cái mặt yêu ghê :-*:-*:-*

blue_betta

chào anh,nhìn đàn chó cũa anh đẹp quá...em hiện đang nuôi 1 em Cái đen vàng cũng 9 tháng tuổi rồi,tính kiếm thêm 1 em màu vàng đỏ nữa cho vui nhà vui cửa,không biết anh đang có em cái nào ko ạ..rất vui đc giao lưu với ACE cùng sở thích MinPin :)

sennai

Member
chào em Blue_betta, hiện giờ anh không có em cái con nào hết, khoảng hai tháng nữa nếu có a sẽ liên lạc nhé,số đt của anh ở trên đó.

chào ipethn "Mong thu xếp đc việc vào thăm mấy em trong SG thì tốt quá ", bây giờ thỉnh thoảng có vé máy bay giá rẻ đó, bác canh mà mua một vé khứ hồi, vô đây thăm mấy bé fox hươu trong này. Rất hoan nghênh được đón tiếp bác .

Supermeo

Member
cho e hỏi ngoài lề tý a Sennai ơi , chế độ dinh dưỡng để nhanh dựng tai là như nào ạ :-S
mà mỗi ngày cho phơi nắng bao lâu là ổn hả anh ?????

sennai

Member
cho e hỏi ngoài lề tý a Sennai ơi , chế độ dinh dưỡng để nhanh dựng tai là như nào ạ :-S
mà mỗi ngày cho phơi nắng bao lâu là ổn hả anh ?????
chào em! chế độ dinh dưỡng để cho cún dựng tai phải nuôi từ nhỏ em ạ,
Trường hợp 1: là chó anh mua của người ta về từ 2-4 tháng tuổi mà chưa dựng tai (cái này do chế độ dinh dưỡng và nhiều yếu tố khác khiến con chó chậm dựng tai), anh cho ăn cơm + đầu gà xay + rau, cứ khoảng 3 ngày thì cho ăn viên caxi dành cho chó (1viên/10kg thể trọng, em cứ chia ra ¼ viên cho nó ăn là vừa), kết hợp phơi nắng, khi phơi nắng em chú ý đến cún, nếu thấy cún thè lưỡi thở gấp là nó nóng quá, thông thường khoảng 10-15p thôi. Một số cún do chế độ dinh dưỡng từ nhỏ, yếu tố môi trường khi mình nuôi chó dựng tai nhưng tai nó không căng, khi bị bệnh là tai nó hơi cụp.
Trường hợp 2: là chó con nhà anh, anh thì khi chó con khoảng 4 tuần tuổi, buổi sáng anh cho ăn phomai, một miếng phomai cho 2 con ăn, kết hợp phơi nắng, Và cho ăn cơm + đầu gà xay + rau, chó con anh không cho nó ăn cháo, thì khoảng 1 tháng rưỡi tính từ ngày đẻ là tai bắt đầu dựng rồi, chó con khoảng 2 tháng là tai dựng căng.
Và chú ý, chó con nếu nó trong giai đoạn dựng tai, mà em tách mẹ sớm, hoặc chó con bị bệnh thì tai nó sẽ lâu dựng lắm.

Supermeo

Member
chào em! chế độ dinh dưỡng để cho cún dựng tai phải nuôi từ nhỏ em ạ,
Trường hợp 1: là chó anh mua của người ta về từ 2-4 tháng tuổi mà chưa dựng tai (cái này do chế độ dinh dưỡng và nhiều yếu tố khác khiến con chó chậm dựng tai), anh cho ăn cơm + đầu gà xay + rau, cứ khoảng 3 ngày thì cho ăn viên caxi dành cho chó (1viên/10kg thể trọng, em cứ chia ra ¼ viên cho nó ăn là vừa), kết hợp phơi nắng, khi phơi nắng em chú ý đến cún, nếu thấy cún thè lưỡi thở gấp là nó nóng quá, thông thường khoảng 10-15p thôi. Một số cún do chế độ dinh dưỡng từ nhỏ, yếu tố môi trường khi mình nuôi chó dựng tai nhưng tai nó không căng, khi bị bệnh là tai nó hơi cụp.
Trường hợp 2: là chó con nhà anh, anh thì khi chó con khoảng 4 tuần tuổi, buổi sáng anh cho ăn phomai, một miếng phomai cho 2 con ăn, kết hợp phơi nắng, Và cho ăn cơm + đầu gà xay + rau, chó con anh không cho nó ăn cháo, thì khoảng 1 tháng rưỡi tính từ ngày đẻ là tai bắt đầu dựng rồi, chó con khoảng 2 tháng là tai dựng căng.
Và chú ý, chó con nếu nó trong giai đoạn dựng tai, mà em tách mẹ sớm, hoặc chó con bị bệnh thì tai nó sẽ lâu dựng lắm.
vấn đề cổ , đầu gà mình chế biến như nào để cún ăn hả anh
e tính ninh nhừ và cho thêm rau , có cần chế độ ăn để ép kg ko anh?

sennai

Member
Như nhà anh nuôi nhiều, thì anh mua đầu gà về xay nhỏ, chia thành từng bịch cho mỗi ngày rồi cất trong ngăn đá, mỗi ngày lấy một bịch ra rã đông, nấu lên, nêm tí hạt nêm rồi thêm rau , thay đổi từng loại rau(cà rốt, khoai tây, cà chua, rau muống, cải xanh,... xắt nhỏ ra). Chứ em mua về mà ninh như thế thì hơi mất công. Anh nấu cho tụi nó khoảng 5-10p là xong thui. Supermeo nên chú ý, nếu con chó của mình nó có khung xương to, mà em có ép, thì nó cũng không nhỏ đi là bao nhiêu, nên khi nuôi, phải để ý con chó, nếu nó khung xương to, thì cứ cho nó ăn thoải mái, thì nhìn con chó rất khỏe và có cơ bắp, kiểu muscle vậy đó. Còn chó mà khung xương nhỏ, thì em cho nó ăn vừa, mập quá thì thấy thịt không thôi, nhìn mình hạc xương mai mới đẹp. Nên tùy con chó mà có chế độ cho ăn hợp lý, để em nhìn thấy con chó đó đẹp hay không.
Ah cho mình hỏi các bác nào có cho chó ăn cá chưa nhỉ??? không biết có bị sao không, khoảng 2 tuần nay mình đổi khẩu phần, mua cá lòng tong nhỏ xíu , mình nấu lên rùi cho tụi nó ăn, thấy tụi nó có vẻ thích ăn cá lắm, mà mình nghe nói cá nhỏ này nấu lên xương nó nhừ, như thế bổ sung caxi nhiều hơn, ko biết cho ăn cá có sao không????

sennai

Member
đẹp thật đó
đại gia đình này ok đó
mình cũng thích
Cám ơn bạn nhiều, nói chung nuôi chó fox rồi thì bạn sẽ thích nuôi dòng chó này lắm, thích hợp nơi thành thị diện tích nhà nhỏ, nhanh nhẹn, linh hoạt lắm, dễ vệ sinh, không rụng lông, dễ ăn.;)

bebe6383

Member
Mình cũng hay cho tụi nhóc nhà mình ăn cơm với cá đó Hiền. Tụi nó khoái cá kho và cá rán nhất là cá diêu hồng còn cá mà Hiền nói mình chưa thử qua nhưng chắc là tốt .Tại cổ gà ăn mãi nhìu khi tụi nó chán .Bữa nào rảnh ghé nhà mình chơi nha con Kitty (con của NiNa đó) nó lớn mà bắng nhắng lắm Hiền ơi .Y chang tính cách con Suri nên cả ngày hai đứa đó nô nghịch với nhau .Mình mong có dịp thăm lại con Jolie mà chưa rảnh được hic...

sennai

Member
Thật xin lỗi và cảm ơn bác vì đã sử dụng hình ảnh bản quyền của bác vào link sau:
http://forum.vietpet.com/99170-fan-f...-lai-lyla.html

Thật là khâm phục.
http://forum.vietpet.com/99170-fan-fox-huou-em-lai-lyla.html
Hiiii, có gì đâu bác, sử dụng bản quyền với ý tốt là dzui rồi, chứ mục đích xấu là la làng liền, he... Chó nhà bạn mình thích 4 cái chân và cái mặt đó, nhỏ nhắn và khô đét.

sennai

Member
Chào bebe6383!
Nếu tuần sau rảnh, mình sẽ mang em Sen qua phối với em Beck, định đem cho phối với con Harry đó, vì ông anh nuôi, nên phối miễn phí, nhưng nghe bác Ngọc nói là phối với con Beck tình nghĩa nên free, mừng quá, cho em ấy abcz với em Beck, sợ con Harry phối nó lại ra con to đùng như Harry thì khổ, em chỉ thích người nhỏ nhỏ thui. :D

bebe6383

Member
Dạo này mình cho thằng Beck nó măm nhìu nên mập ú .Nhìn lại mấy ảnh hồi trước mà thèm quá hic...
[/QUOTE]