• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bài Huấn Luyện đi Cạnh Với Dây Dẫn

Nói thật là em cũng ghét cái kiểu đó, trông con chó nó cứ...hèn thế nào ý :)) Chó đi cạnh mình trông phải đường hoàng, thẳng thắn như hai người bạn đi cạnh nhau, hoặc là chó chạy nhảy ríu rít xung quanh mình như trẻ con đi bên bố mẹ, như thế mới thích :D

nguyenmaiphuquy

Active Member
Nói thật là em cũng ghét cái kiểu đó, trông con chó nó cứ...hèn thế nào ý :)) Chó đi cạnh mình trông phải đường hoàng, thẳng thắn như hai người bạn đi cạnh nhau, hoặc là chó chạy nhảy ríu rít xung quanh mình như trẻ con đi bên bố mẹ, như thế mới thích :D
Bài viết nào của bạn câu văn cũng chau chuốt văn vẻ,như kiểu từng trải và kinh nghiệm lắm lắm nhưng chưa thấy mấy cún của bạn làm được gì,hay bạn chưa rảnh để post video lên,trong TOPIC Đánh chó trước bạn có nói động tác ngồi nằm chỉ cần tí thức ăn và 5-10 phút rất đơn giản, nhưng khi có người yêu cầu bạn post clip để làm chứng thì bạn ko có video,cụ thể là bạn thừa nhận việc thất bại sau 1 tháng huấn luyện bài đi cạnh chân chủ.Chỉ có đoạn clip 3 con goden chạy nhảy chơi đùa loạn xạ trong khu đất ẩm ướt,bộ lông lấm lem nước và đất.Mình biết chắc chắn bạn sẽ phản ứng và viết phản hồi lại,nhưng mong bạn đưa ra ý kiến thực tế,xác thực đừng có lí thuyết mơ hồ.Mình chỉ muốn góp ý để bạn ngày càng hoàn thiện thôi.Không có ý đâm chọc gì đâu.

=)) Bạn có vấn đề gì với tôi vậy? Bài viết nào của tôi không thực tế, không xác thực? dẫn chứng và chứng minh đi.

Chó của tôi làm được gì? Nó làm được những gì mà một người chủ như tôi mong muốn, thế là đủ. Tôi không có nhu cầu lên diễn đàn post vài ba cái video dạy chó này nọ làm ra vẻ Pro lắm, thực ra chỉ là những điều mà BẤT CỨ AI CŨNG LÀM ĐƯỢC, trong cái topic kia tôi cũng đã nói rồi.

Còn post lên để hướng dẫn, dạy bảo người khác? Xin thưa tôi không đủ trình độ để dạy bảo hướng dẫn ai cả.

Từ những bài đầu tiên tới giờ, Tôi chỉ tham gia tranh luận trên diễn đàn bởi vì tính chất của tranh luận là mọi người được quyền nói lên ý kiến của mình, được quyền đồng ý và phản bác. Kết quả cuối cùng đúng sai thế nào là từ tranh luận mà ra, là từ đóng góp ý kiến của tất cả mọi người chứ không phải là Một người post bài dạy bảo người khác phải làm thế nọ, thế kia. Tôi ghét nhất là những kiểu bài dạy dỗ đấy, đã là cái gì mà dạy người khác? Thế nên gặp những bài như vậy là tôi vào biến nó thành tranh luận ngay.

Tôi cũng khuyên bạn thật lòng, muốn học huấn luyện chó hãy lên Google, hãy sử dụng Youtube, hãy tham khảo sách huấn luyện của những chuyên gia hàng đầu TG. VN mình chưa có ai từng huấn luyện chó tham gia vào một Show nào uy tín của TG đâu. Cố mà để cho đầu óc mở đi, sẽ thấy Thế Giới này rộng lớn lắm.

Bạn cũng nuôi 1 con Lab phải không? Bạn nói sai rồi, tôi không bảo huấn luyện chó Nằm và Ngồi chỉ trong 5-10 phút, mà tôi nói chỉ trong 3-5 phút thôi là chó đủ hiểu Nằm và Ngồi là như thế nào =)) Ai nuôi Golden, Lab mà chẳng biết điều này? việc gì tôi phải chứng minh nữa =))

nguyenmaiphuquy

Active Member
Vừa mở máy lên,vào diễn đàn đã nhận được 1 tin nhắn của TIEUMAONGOC nội dung dài lê thê (chắc hơn 1 trang),tuy nhiên câu chữ thì không văn vẻ lịch sự như ở đây,nhưng mình không bất ngờ,biết trước là sẽ như vậy mà.Thuốc đắng dã tật.

trangphuong

Active Member
Bạn

Vừa mở máy lên,vào diễn đàn đã nhận được 1 tin nhắn của TIEUMAONGOC nội dung dài lê thê (chắc hơn 1 trang),tuy nhiên câu chữ thì không văn vẻ lịch sự như ở đây,nhưng mình không bất ngờ,biết trước là sẽ như vậy mà.Thuốc đắng dã tật.
Thôi đi bạn ơi mình vào 4rum là vui vẻ thôi, kệ thiên hạ đại loạn, tại mình có muốn thiên hạ an bình cũng khó, cái quan trọng là.
Tôn trọng người ta, <thành viên> là tôn trọng chính mình...
Thân chào NMPQ không biết bạn ngộ ra...hiểu biết ai cũng biết...hiểu biết Google...ka..ka..vui quá...

kieumailc

Active Member
:-bd vietpet kết nối đam mê.................................................................................

bean0509

Member
Vui vẻ đi các bác ơi, vào diễn đàn để giao lưu, học hỏi lẫn nhau. Tôi vào VP đọc được thread nào hay thì tôi tham gia, trả lời, đóng góp. Còn không hợp thì tặc lưỡi bỏ qua coi như là tham khảo. Bực dọc làm gì trên diễn đàn, cuộc sống ngoài đời chưa đủ mệt hỏi hay sao? :nonono:

Nội dung tin nhắn và bài post không khác gì nhau.. :)) bác Hung.tinhyeu đã thấy bác sửa bài của em là có kẻ đã xuyên tạc ngay được chưa :))
Sao lại có kẻ ... đến thế chứ ^:)^ trông cái chữ ký đến hay ...vậy mà

@bác Hung.tinhyeu: em không hiểu bài của em có vấn đề gì ngoài chuyện cá nhân mà bác sửa và xoá bài như vậy. Đồng ý là chuyện cá nhân lạc đề thì phải xoá nhưng em cũng đã nói lời xin phép Mod cho em lạc đề lần này, vậy mà bác sửa bài của em cái rụp, rất nhanh chóng.
Nhưng cái bài hoàn toàn mang tính chất cá nhân của nguyenmaiphuquy bác lại để nó tồn tại. Hy vọng bài này của em sẽ không bị bác xoá đi nhanh chóng như thế nữa

andyaus155

Active Member
Mình có bé Rough Collie còn 1 ngày nữa mới được 3 tháng tuổi, nhưng mình đã dạy chó đi ra ngoài công viên chơi cùng chủ có dây xích cách đây 2 tuần rôi. Chó của mình ngay ngày đầu tiên đã quen với việc luôn đi sát chủ (ngang hàng hoặc chậm hơn chủ nửa bước chân. Nguyên tắc vàng khi dắt chó đi là không được để chó chạy trước chủ, như vậy chó sẽ nghĩ nó mới là người lãnh đạo, người phải theo), ngày thứ 2 là mỗi khi mình đứng lại nói chuyện với người khác hoặc trước khi đi ngang qua đường thì mình nói Ngồi, nó ngồi im đợi đến khi mình nói Đi nó mới đi. Chiều nay mình đưa nó đi chơi tiếp sẽ nhờ người khác quay phim cho các bạn coi, hoặc các bạn có thể coi link này mình mới quay mấy hôm trước khi đang dạy nhóc em 5 tuổi dắt con chó của mình, nó không thân với chó nên chó hơi phản kháng lại: http://www.youtube.com/watch?v=GLROpOS3rt4

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
MÌNH XIN ĐƯỢC LẬP TOPIC HUẤN LUYỆN NÀY ĐỂ ACE CÓ THỂ HỌC HỎI LẪN NHAU.

Nhằm mục đích truyền đạt những bài huấn luyện cơ bản để giúp tất cả các ACE có thể phần nào đó kiểm soát và giáo dục hành vi chú chó cưng của mình đi vào nề nếp. Tôi hy vọng kinh nghiệm của tôi có thể bổ sung thêm nhiều kiến thức cần thiết cho những người yêu thích GSD. Tôi sẽ cố gắng trình bày một cách dễ hiểu và kèm theo hình ảnh chi tiết, để một người không biết gì về huấn luyện cũng có thể dễ dàng áp dụng. Chúc các bạn sẽ gặt hái được nhiều kết quả.

BÀI 1

HUẤN LUYỆN ĐI CẠNH BẰNG DÂY DẪN

Dụng cụ huấn luyện Dây xích cổ có dạng thòng lọng và 1đoạn dây dù dài 0.5 – 1m.
Khẩu lệnh CẠNH
Phương pháp
Điều đầu tiên bạn cần lưu ý là phải luôn dẫn con chó đi bên trái của bạn. Đeo xích cổ vào con chó và bắt đầu dẫn nó đi, Tay trái cầm dây cương, tay phải cầm thức ăn hoặc bất cứ đồ vật gì con chó yêu thích. Bạn bước đi tay trái giật dây cương về phía trước, tay phải cầm thức ăn, đồ vật nhử nhử trước mặt con chó để kích thích nó đi theo bạn, đồng thời phải hô lên CẠNH để nhắc nhở con chó đi theo chủ. Và mỗi khi bạn đổi hướng đi cũng phải hô lên CẠNH.
Nếu trong quá trình huấn luyện con chó cứ chạy vượt lên phía trước thì bạn phải giật dây cương về phía sau thật mạnh, liên tục cho đến khi nó không tìm cách chạy vượt lên nữa đồng thời hô lên KHÔNG với giọng thật nghiêm khắc để con chó hiểu là không được phép làm như thế.
Đối với trường hợp con chó không chịu đi bên trái mà cứ tìm cách chạy qua phía bên phải thì bạn hãy giật dây thật mạnh về bên trái đồng thời hô lên KHÔNG để nhắc con chó không được phép làm như thế.
Xin nhắc nhở các bạn việc huấn luyện không thể trong một vài buổi tập mà con chó có thể thực hiện ngay được. bởi vì việc huấn luyện là lập đi lập lại một động tác cụ thể nào đó, kèm theo Khẩu lệnh, trong khoảng thời gian lâu dài để tạo thành một phản xạ có điều kiện, khiến con vật nhận biết phải thực hiện động tác gì khi nghe chủ ra Khẩu lệnh đó
Và ngay khi con vật thực hiện đúng theo động tác chủ yêu cầu thì bạn phải thưởng thức ăn và khen ngợi con chó của bạn, nếu nó không chịu thực hiện hoặc thực hiện chưa đúng thì bạn phải bắt nó làm lại cho đến khi đúng thì mới khen ngợi và thưởng thức ăn cho nó. Đặc biệt quan trọng là không được phép nổi nóng mà đánh đập con vật khi nó chưa thực hiện đúng, bởi nếu bị đánh thường xuyên như thế con vật sẽ trở nên nhút nhát biểu hiện là nằm co rúm sát đất không dám làm gì hoặc nó sẽ đột ngột tấn công lại người huấn luyện mà điều đó thì nguy hiểm vô cùng vì bạn sẽ bị thương và không bao giờ con chó chịu nghe lời bạn nữa.
Chắc hẳn các bạn sẽ hỏi không đượt đánh chó thì làm sao cho nó nghe lời mình. Câu trả lời đơn giản vô cùng đó chính là sự quan tâm chăm sóc và yêu thương con chó hàng ngày của bạn sẽ khiến con chó luôn phục tùng và làm theo mọi yêu cầu của bạn.
Một ngày chỉ cần 2 buổi huấn luyện kéo dài khoảng 25 – 30phút/ buổi. Chúc các bạn huấn luyện chú chó của mình đạt kết quả tốt.
Bạn viết rất hay và chi tiết.

Tôi xin hỏi thêm cách để khen thưởng con chó có nhất thiết phải là thức ăn??? hay ta có thể khen nó 1 câu Giỏi hoặc xoa đầu, gãi vào ức nó có được không bạn???

Thân!

lehuybao

Member
Bạn viết rất hay và chi tiết.

Tôi xin hỏi thêm cách để khen thưởng con chó có nhất thiết phải là thức ăn??? hay ta có thể khen nó 1 câu Giỏi hoặc xoa đầu, gãi vào ức nó có được không bạn???

Thân!
không nhất thiết phải là thức ăn, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì thức ăn đạt hiệu quả cao hơn dùng phương pháp khác. chỉ khi nào con chó được huấn luyện nhuần nhuyễn, đạt trên 90% yêu cầu tức là đã có kỹ năng phản xạ có điều kiện với mệnh lệnh của chủ thì bạn dần giảm việc thưởng thức ăn và sau đó chỉ cần vuốt ve, khen ngợi khi nó thực hiện tốt là đủ rồi. dùng thức ăn chỉ là giai đoạn đầu để kích thích con vật hăng say trong việc tập luyện, không lười biếng mà thôi.
thân chào và chúc bạn áp dụng thành công nhé.

mình vừa xem chương trình tv champion kenh vtc9 về huấn luyện chó hư ở nhật trong đó họ dùng thức ăn không nhiều lắm mà chủ yếu là khen ngợi .Có con cho chơi với trẻ em lại là 1 hình thức khen thưởng .Trong đó có 3 người 1theo cây gậy củ cà rốt chó làm sai dật mạnh dây làm đúng khen thưởng .1 người gọi là thiên phạt tức là chỉ cho nó thấy mọi việc có giới hạn nếu sai bị phạt .Người cuối cùng 2 lần vô địch ông ấy đc gọi là bàn tay vàng ví chỉ có vuốt ve chó (để nó có cảm giác tin tưởng ) vuốt xuôi , ngược lông rồi dạy cho nó các kĩ năng nếu hư hoặc chán ông ấy lại vuốt (vào đầu , mặt , lưng .2 chân trc ) con nào o chịu ông ấy ghìm nó xuống rồi vuốt .Theo ông ấy như vây tạo đc lòng tin vào chó làm cho nó tiếp thu tốt hơn .Mình chỉ nói lại những gì mình thấy thôi :D

lehuybao

Member
mình vừa xem chương trình tv champion kenh vtc9 về huấn luyện chó hư ở nhật trong đó họ dùng thức ăn không nhiều lắm mà chủ yếu là khen ngợi .Có con cho chơi với trẻ em lại là 1 hình thức khen thưởng .Trong đó có 3 người 1theo cây gậy củ cà rốt chó làm sai dật mạnh dây làm đúng khen thưởng .1 người gọi là thiên phạt tức là chỉ cho nó thấy mọi việc có giới hạn nếu sai bị phạt .Người cuối cùng 2 lần vô địch ông ấy đc gọi là bàn tay vàng ví chỉ có vuốt ve chó (để nó có cảm giác tin tưởng ) vuốt xuôi , ngược lông rồi dạy cho nó các kĩ năng nếu hư hoặc chán ông ấy lại vuốt (vào đầu , mặt , lưng .2 chân trc ) con nào o chịu ông ấy ghìm nó xuống rồi vuốt .Theo ông ấy như vây tạo đc lòng tin vào chó làm cho nó tiếp thu tốt hơn .Mình chỉ nói lại những gì mình thấy thôi :D
cảm ơn ý kiến của bạn nhưng đó là dạy sửa thói hư, tật xấu tức là chỉ cần không hài lòng thì người chủ giật dây la không để chó biết không được làm thế, chỉ khi làm theo mà chủ không la rầy sẽ được thưởng bằng sự khen ngợi, vuốt ve. (tức là nội dung HL đơn giản thì áp dụng cách đó mới được)
còn ở đây là HL chó thực hiện những động tác khó, thực hiện nhiều hành động hơn nên không thể chỉ bắt đầu bằng khen ngợi mà con chó chịu đi cạnh, ngồi nằm, gắp vật...vì trước hết bạn phải dạy cho nó biết ngồi là phải làm sao, nằm là phải làm sao...mà bạn chỉ khen ngợi thì con chó sẽ rất lười và mau chán nản nằm lăn ra hoặc chống cự lại không hăng say học tập đâu...do đó bạn phải dùng thức ăn để dẫn dụ nó thì nó mới học hăng say.
vài hôm nữa mình sẽ đưa đoạn video mình HL chú chó của mình cho mọi người tham khảo, mình đang tìm cách nén file lại để đưa lên youtube nhưng chưa làm được.

cảm ơn ý kiến của bạn nhưng đó là dạy sửa thói hư, tật xấu tức là chỉ cần không hài lòng thì người chủ giật dây la không để chó biết không được làm thế, chỉ khi làm theo mà chủ không la rầy sẽ được thưởng bằng sự khen ngợi, vuốt ve. (tức là nội dung HL đơn giản thì áp dụng cách đó mới được)
còn ở đây là HL chó thực hiện những động tác khó, thực hiện nhiều hành động hơn nên không thể chỉ bắt đầu bằng khen ngợi mà con chó chịu đi cạnh, ngồi nằm, gắp vật...vì trước hết bạn phải dạy cho nó biết ngồi là phải làm sao, nằm là phải làm sao...mà bạn chỉ khen ngợi thì con chó sẽ rất lười và mau chán nản nằm lăn ra hoặc chống cự lại không hăng say học tập đâu...do đó bạn phải dùng thức ăn để dẫn dụ nó thì nó mới học hăng say.
vài hôm nữa mình sẽ đưa đoạn video mình HL chú chó của mình cho mọi người tham khảo, mình đang tìm cách nén file lại để đưa lên youtube nhưng chưa làm được.
Mình nói thêm để các bạn biết ban giám khảo chọn ra các con chó hư (phải quá hiếu động hoặc quá lười thích cắn đồ ,chạy nhẩy lung tung....nhưng không đc quá dữ và toàn dưới 2 t ) trong số khán giả đến xem .SAu đó thi 3 vòng lúc đầu có 4 người . mỗi vòng chọn ra các con chó khác nhau tức là đã thi vòng 1 thì o thi vòng 2 .vòng 1 chó nằm yên trên ghế trc băng chuyền có 5 vật dẫn dụ qua dc 1 loại dc 1 điểm dừng ở đâu loại ở đấy luôn gồm 1 con chó bông ,1 tô sữa (có bơm mini để phụt sữa lên cao tăng độ hấp dẫn ) ,1 cái ti vi có chó đang sủa ,1 đĩa thịt và 1 miếng thị đang đặt trên lò nướng (tăng mùi) ,chủ con chó đang ăn thịt .Vòng2 HLV cùng chó nằm trong 1h con nào dạy trc coi như xếp cuối .Vòng 3 còn 3 người thi khó hơn trong 7 ngày dạy con chó hư để thi 3 nội dung nhảy cao , bơi thi , canh nhà (chó nằm yên trong phòng có camera đầu tiên là bấm chuông ,đẩy thức ăn vào ,có 1 con chó ro bot hoạt động ,cuối cùng làm thảm chổ chó nằm xoay chó đứng lên là bị loại dừng ở đâu tính điểm ở đấy ) các HLV đều mất 1 ngay để làm quen dạy cách đi dạo ,loại trừ tính hiếu đông hoặc quá lười .Có mỗi con VĐ canh nhà đủ hết các yêu cầu

lehuybao

Member
đoạn video này dung lượng gần 600Mb nên mình phải nén file lại và cắt làm 3 phần mới tải lên youtube được. đây chỉ là phần đầu thôi, còn 2 phần nữa nhưng bị lỗi về phần âm thanh nên mình đang nhờ AE ở Cần thơ xử lý file lại rồi mới úp lên youtube 2 phần còn lại để các bạn có thể nghe được những hướng dẫn trong video này. 2phần còn lại bao gồm hướng dẫn HL không cần sử dụng dây dẫn, để chó hoạt động tự do trong suốt buổi tập mà chó vẫn hăng hái đi cạnh chủ. Tuy nhiên chú chó KILLER này được mình HL kiểu văn nghệ tổng thời gian chỉ khoảng 3tháng, từ khi nó 4tháng tuổi đến bây giờ, nên mức độ yêu cầu chỉ đạt được 50% mà thôi. Còn đoạn video về HL bài ngồi AE cần thơ chưa xử lý file nén xong. nên có lẽ 1 - 2 ngày nữa mình mới up lên youtube để các bạn tham khảo được

ohcuey

Member
đoạn video này dung lượng gần 600Mb nên mình phải nén file lại và cắt làm 3 phần mới tải lên youtube được. đây chỉ là phần đầu thôi, còn 2 phần nữa nhưng bị lỗi về phần âm thanh nên mình đang nhờ AE ở Cần thơ xử lý file lại rồi mới úp lên youtube 2 phần còn lại để các bạn có thể nghe được những hướng dẫn trong video này. 2phần còn lại bao gồm hướng dẫn HL không cần sử dụng dây dẫn, để chó hoạt động tự do trong suốt buổi tập mà chó vẫn hăng hái đi cạnh chủ. Tuy nhiên chú chó KILLER này được mình HL kiểu văn nghệ tổng thời gian chỉ khoảng 3tháng, từ khi nó 4tháng tuổi đến bây giờ, nên mức độ yêu cầu chỉ đạt được 50% mà thôi. Còn đoạn video về HL bài ngồi AE cần thơ chưa xử lý file nén xong. nên có lẽ 1 - 2 ngày nữa mình mới up lên youtube để các bạn tham khảo được
Tình hình là hình như đoạn video trên cũng bị lỗi âm thanh luôn rồi. Mình chả nghe được gì cả.

ohcuey

Member
À mà quên, mình có 1 câu hỏi đã khá lâu, vì sao phải dắt chó về bên trái mình? Mình thường dắt chó về bên phải. Với tình hình câu chó hiện nay, khi dắt chó về bên phải thì bọn câu chó sẽ khó quăng thòng lọng hơn. Thứ 2 nữa, vì chúng ta thường đi về bên phải nên chủ sẽ đi bên ngoài, chó đi sát trong lề, hạn chế bị xe quẹt, và cũng ngăn cách chó với những người đi đường khác (nhiều người sợ chó lắm). Tóm lại là khi dắt về bên phải ta dễ dàng "lấy chên che chó" khi có điều bất trắc hơn.