• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bài Huấn Luyện đi Cạnh Với Dây Dẫn

lehuybao

Member
MÌNH XIN ĐƯỢC LẬP TOPIC HUẤN LUYỆN NÀY ĐỂ ACE CÓ THỂ HỌC HỎI LẪN NHAU.

Nhằm mục đích truyền đạt những bài huấn luyện cơ bản để giúp tất cả các ACE có thể phần nào đó kiểm soát và giáo dục hành vi chú chó cưng của mình đi vào nề nếp. Tôi hy vọng kinh nghiệm của tôi có thể bổ sung thêm nhiều kiến thức cần thiết cho những người yêu thích GSD. Tôi sẽ cố gắng trình bày một cách dễ hiểu và kèm theo hình ảnh chi tiết, để một người không biết gì về huấn luyện cũng có thể dễ dàng áp dụng. Chúc các bạn sẽ gặt hái được nhiều kết quả.

BÀI 1

HUẤN LUYỆN ĐI CẠNH BẰNG DÂY DẪN

Dụng cụ huấn luyện Dây xích cổ có dạng thòng lọng và 1đoạn dây dù dài 0.5 – 1m.
Khẩu lệnh CẠNH
Phương pháp
Điều đầu tiên bạn cần lưu ý là phải luôn dẫn con chó đi bên trái của bạn. Đeo xích cổ vào con chó và bắt đầu dẫn nó đi, Tay trái cầm dây cương, tay phải cầm thức ăn hoặc bất cứ đồ vật gì con chó yêu thích. Bạn bước đi tay trái giật dây cương về phía trước, tay phải cầm thức ăn, đồ vật nhử nhử trước mặt con chó để kích thích nó đi theo bạn, đồng thời phải hô lên CẠNH để nhắc nhở con chó đi theo chủ. Và mỗi khi bạn đổi hướng đi cũng phải hô lên CẠNH.
Nếu trong quá trình huấn luyện con chó cứ chạy vượt lên phía trước thì bạn phải giật dây cương về phía sau thật mạnh, liên tục cho đến khi nó không tìm cách chạy vượt lên nữa đồng thời hô lên KHÔNG với giọng thật nghiêm khắc để con chó hiểu là không được phép làm như thế.
Đối với trường hợp con chó không chịu đi bên trái mà cứ tìm cách chạy qua phía bên phải thì bạn hãy giật dây thật mạnh về bên trái đồng thời hô lên KHÔNG để nhắc con chó không được phép làm như thế.
Xin nhắc nhở các bạn việc huấn luyện không thể trong một vài buổi tập mà con chó có thể thực hiện ngay được. bởi vì việc huấn luyện là lập đi lập lại một động tác cụ thể nào đó, kèm theo Khẩu lệnh, trong khoảng thời gian lâu dài để tạo thành một phản xạ có điều kiện, khiến con vật nhận biết phải thực hiện động tác gì khi nghe chủ ra Khẩu lệnh đó
Và ngay khi con vật thực hiện đúng theo động tác chủ yêu cầu thì bạn phải thưởng thức ăn và khen ngợi con chó của bạn, nếu nó không chịu thực hiện hoặc thực hiện chưa đúng thì bạn phải bắt nó làm lại cho đến khi đúng thì mới khen ngợi và thưởng thức ăn cho nó. Đặc biệt quan trọng là không được phép nổi nóng mà đánh đập con vật khi nó chưa thực hiện đúng, bởi nếu bị đánh thường xuyên như thế con vật sẽ trở nên nhút nhát biểu hiện là nằm co rúm sát đất không dám làm gì hoặc nó sẽ đột ngột tấn công lại người huấn luyện mà điều đó thì nguy hiểm vô cùng vì bạn sẽ bị thương và không bao giờ con chó chịu nghe lời bạn nữa.
Chắc hẳn các bạn sẽ hỏi không đượt đánh chó thì làm sao cho nó nghe lời mình. Câu trả lời đơn giản vô cùng đó chính là sự quan tâm chăm sóc và yêu thương con chó hàng ngày của bạn sẽ khiến con chó luôn phục tùng và làm theo mọi yêu cầu của bạn.
Một ngày chỉ cần 2 buổi huấn luyện kéo dài khoảng 25 – 30phút/ buổi. Chúc các bạn huấn luyện chú chó của mình đạt kết quả tốt.

cảm ơn bạn rất nhiều em rott nhà mình cũng đang học bài đó ,nhưng nó lì lắm bạn ơi nhưng mình sẽ cố gắng và mình tin sẽ thành công

lehuybao

Member
đang Gửi Hình Minh Hoạ Chi Tiết Các động Tác Huấn Luyện Bài Này Nhưng Post Mãi Không Gửi Lên được, đành Hẹn Lần Khác Sẽ Gửi ảnh Lên Sau Vậy.

lehuybao

Member
cảm ơn bạn rất nhiều em rott nhà mình cũng đang học bài đó ,nhưng nó lì lắm bạn ơi nhưng mình sẽ cố gắng và mình tin sẽ thành công
Bạn cứ yên tâm áp dụng phần lý thuyết của mình, chỉ cần kiên nhẫn con chó của bạn sẽ đạt kết quả tốt. Vì phần lý thuyết này có thể áp dụng cho các giống chó GSD _ ROTT _ DOBERMAN _ LAB _ GOLDEN _ PHÚ QUỐC...
Mình sẽ cố gắng gửi hình ảnh minh hoạ chi tiết đối với GSD _ ROTT.

lehuybao

Member
Đây là hình ảnh chi tiết bài HL đi cạnh với dây dẫn của Bảo và GSD KILLER

khi chưa được HL

Động tác giật dây cương ngăn không cho con vật chạy vượt lên

Dùng đồ vật dẫn dụ con chó đi theo cạnh chủ

Sau khi được HL chú GSD này đi cạnh chủ một cách thong thả, không còn kéo dây lôi chủ xềnh xệch.

net_139

Member
chào bạn

CẦN THƠ có một người tâm huyết như bạn HUY BẢO đây mình tin rằng một ngày không xa phong trào nuôi thú cưng nhất là GSD CẤN THƠ cũng như đồng bắng sông cửu long nói chung ngày một lớn mạnh xin chúc mừng =D>. rất hân hạnh được biết bạn cũng như các anh em CẦN THƠ chúc tất cả các bạn được nhiều sức khoẻ

TÂM CAO LÃNH ĐỒNG THÁP người mê GSD :wel:

bài học này thạt là có ý nghĩa đấy bạn ơi mình cũng đang tập cho em nó đi cạnh mình cảm ơn bạn đã cho a e một bài tập hay

mewmeo

Member
Cún nhà mình cũng vậy đi là không chịu đi thẳng cứ thấy cái gì là táp vào ngửi ngửi khó chịu lắm, cám ơn về bài huớng dẫn của bạn nhiều nhé

terranist

Member
Đã có ai làm theo cách của bác lehuybao thành công chưa? post video cho mọi người học hỏi với nào ^^

Về huấn luyện chó đi cạnh chân có 2 phương pháp rất khác nhau. Các bác có thể dễ dàng nhận ra và phân biệt 1 chú chó được huấn luyện bởi chuyên gia Dog Show với 1 chú chó được huấn luyện từ các trung tâm K9. Có ai biết tại sao không? ^^

* Mình nói thêm về các chú cảnh khuyển K9. K9 thường được dùng để gọi các chú chó nghiệp vụ dùng trong cảnh sát, quân đội hoặc tìm kiếm cứu nạn. Dù ở bất cứ quốc gia nào khi nhắc tới K9 mọi người đều hiểu là đang nói tới những chú Cảnh khuyển này. Tại sao lại gọi là K9? K9 trong tiếng Anh phát âm là "Kây - nai" = Canine = Dog ^^ Một cách chơi chữ giống như U2= you too

trangphuong

Active Member
Đã có ai làm theo cách của bác lehuybao thành công chưa? post video cho mọi người học hỏi với nào ^^

Về huấn luyện chó đi cạnh chân có 2 phương pháp rất khác nhau. Các bác có thể dễ dàng nhận ra và phân biệt 1 chú chó được huấn luyện bởi chuyên gia Dog Show với 1 chú chó được huấn luyện từ các trung tâm K9. Có ai biết tại sao không? ^^

* Mình nói thêm về các chú cảnh khuyển K9. K9 thường được dùng để gọi các chú chó nghiệp vụ dùng trong cảnh sát, quân đội hoặc tìm kiếm cứu nạn. Dù ở bất cứ quốc gia nào khi nhắc tới K9 mọi người đều hiểu là đang nói tới những chú Cảnh khuyển này. Tại sao lại gọi là K9? K9 trong tiếng Anh phát âm là "Kây - nai" = Canine = Dog ^^ Một cách chơi chữ giống như U2= you too
Mình cũng nghe nói về chó nghiệp vụ K9 nhưng vẫn mơ hồ lắm...:D...tại thấy mờ mờ thôi..ka..ka..
Chắc cái này thì đúng...
http://www.vidoemo.com/yvideo.php?i=QWlKVHJjcWuRpWDVyRlE&k-9-riot-rottweiler-

http://www.youtube.com/watch?v=Jb0cxrawMXc

http://www.metacafe.com/watch/3661745/ultimate_k9_hd_protection_dog_video/

kieumailc

Active Member
đàn Tôma nhà em có một em lai (Nga,Tàu gì đó) em thử tập mấy buổi đạt 6/10.nếu các bác không chê chó " lai" mai em chụp vài kiểu ảnh để các bác cho ý kiến ? viđieo thì em chưa biết cách pots xin các bác giúp đỡ................em cảm ơn.

minhcuong

Active Member
Bài viết của bạn LeHuyBao là ok rồi. Nhìn chung đã có dây xích, chủ đi đâu, chó phải theo. Lôi thôi dật. Có thêm choke chain thít vào cổ chó, Rot hay Bull cùng phải theo thôi.

Tôi phân vân các bác nào luyện kỹ năng đi , heel off-leash. Bỏ dây cương, chó đi sát cạnh chủ. Mặt liên tục hướng lên. Lý thuyết thì đã có nhiều, video trên Internet cũng có. Nhưng chưa thấy ở Việt nam ai làm luyện cún của mình kỹ năng này.

Neapolitan

Active Member
Bài viết của bạn LeHuyBao là ok rồi. Nhìn chung đã có dây xích, chủ đi đâu, chó phải theo. Lôi thôi dật. Có thêm choke chain thít vào cổ chó, Rot hay Bull cùng phải theo thôi.

Tôi phân vân các bác nào luyện kỹ năng đi , heel off-leash. Bỏ dây cương, chó đi sát cạnh chủ. Mặt liên tục hướng lên. Lý thuyết thì đã có nhiều, video trên Internet cũng có. Nhưng chưa thấy ở Việt nam ai làm luyện cún của mình kỹ năng này.
Ý ông nói mặt liên tục hướng lên theo kiểu xin ăn đó hả ?

minhcuong

Active Member
Ý ông nói mặt liên tục hướng lên theo kiểu xin ăn đó hả ?
có lẽ cũng không cần phải như vậy nhưng cần đi sát chân chủ, chủ rẻ hướng nào, cún theo hướng đó, chủ quay 180 độ, cún quay theo.

Lý thuyết là: con nào ball drive, thì HLV kẹp quả tennis vào nách, dụ nó đi một đoạn rồi thưởng. Dần dần kéo dài thời gian đi cạnh, xoay các hướng....

hoặc kẹp thức ăn vào tay, dùng mùi thơm để hấp dẫn. Vâng lý thuyết ai cũng biết nếu muốn biết. Nhưng thực tế chưa thấy anh em VP nào thử cả.

Neapolitan

Active Member
có lẽ cũng không cần phải như vậy nhưng cần đi sát chân chủ, chủ rẻ hướng nào, cún theo hướng đó, chủ quay 180 độ, cún quay theo.

Lý thuyết là: con nào ball drive, thì HLV kẹp quả tennis vào nách, dụ nó đi một đoạn rồi thưởng. Dần dần kéo dài thời gian đi cạnh, xoay các hướng....

hoặc kẹp thức ăn vào tay, dùng mùi thơm để hấp dẫn. Vâng lý thuyết ai cũng biết nếu muốn biết. Nhưng thực tế chưa thấy anh em VP nào thử cả.
Nếu ông ra 1 topic mới bàn về vấn đề này sẽ hay hơn .

Em nghĩ giật xích không phải phương pháp hay, ngay với 3 con Golden nhà em mà áp dụng phương pháp này em cũng bó tay với tụi nó luôn :( hồi mới mua cún em cũng đọc bài hướng dẫn này và luyện chó, cổ có choke chain, lôi là em giật, liên tục nhắc "cạnh chân" và kéo cún đi sát vào chân em thì mới nới lỏng xích, ròng rã 1 tháng trời cuối cùng em đầu hàng ^:)^ chó cứ thế lôi mặc cho vòng xiết vào cổ đến mức thở "khò khè" và khó thở tới mức "khạc khạc" mà vẫn cứ lôi như thường... híc, bác nào huấn luyện những con chó hiếu động thì mới biết nó chẳng từ gì đâu. Với những con chó chậm chạp từ tốn, không thích chạy nhảy, khám phá may ra có tác dụng thôi.

(bác nào có muốn thử em cho mượn chó :D )

Với chó nhỏ, vừa thì giật xích, chơi kéo co với nó còn được, với chó to thì em chứng kiến mấy lần rồi, bác Lâm Mamonero hồi cho em Saint Bernard đi học cũng thế, HLV giật xích là em nó giật ngược lại đứt cả choke chain luôn, HLV đuổi theo mệt nghỉ :)) Hay như em Rott tên Lucky 6 tháng tuổi trong công viên đó anh, ngày nào nó chẳng lôi chủ mệt nghỉ, đâu có sức mà giật xích lại nó được.

Chó cảnh khuyển được huấn luyện như thế nào thì em không biết, nhưng em thấy có 2 phương pháp khác nhau thể hiện rõ trong cách đi cạnh chân của chó:
- Cách 1: Chó đi cạnh chân chủ mắt luôn nhìn thẳng, bước đi thẳng, khoảng cách giữa chó và chủ khoảng 10-20cm. Chó luôn cảnh giác xung quanh không gì qua mắt được nó. Chủ bước đi thong thả 2 tay thả lỏng.
- Cách 2: Chó đi sát quấn vào chân chủ, mặt luôn hướng về phía chủ, chó không để ý gì tới xung quanh ngoài sự chú ý dồn hết sức vào chủ. Thường thấy trong Dog Show, chủ khi đi tay trái luôn giữ cạnh hông giống như cầm giữ xích hay thức ăn gì đó.

Và em chắc chắn với cách thứ 2 thì khi huấn luyện không bao giờ có chuyện giật xích mà chỉ dùng thức ăn để dẫn dụ chó thôi, cứ nhìn cái cách chó nhìn chủ thèm muốn có thể đoán ra được.
Và đây là một trong số những video hướng dẫn: http://www.youtube.com/watch?v=ZLQupr_UqAY
( phút thứ 2: I don't wanna keep saying her name over and over, I dont wanna keep saying "heel" over and over, and I definitely don’t want to pull her bodily. I want her to work for me because she wants to work for me" - Tạm dịch: Tôi không muốn gọi tên nó liên tục, không muốn ra lệnh "heel" liên tục, và tôi dứt khoát không muốn lôi kéo nó. Điều tôi muốn đạt được là, nếu nó hợp tác với tôi thì bởi vì đó là do nó muốn chứ không phải vì nó bị ép buộc" )

Em thích cái quan điểm huấn luyện này, không ép buộc, dù là sức ép nhỏ nhất cũng không. Chỉ hướng dẫn và dẫn dụ con chó, làm sao để con chó nghe lời mình vì nó muốn được làm hài lòng chủ chứ không phải vì nó bị chủ ép buộc.

Em cũng vừa tìm mỏi mắt mà chưa thấy một video huấn luyện chó đi cạnh chân trên Youtube nào mà nói rằng nếu chó lôi kéo thì phải giật ngược xích lại cả.

Neapolitan

Active Member
Mấu chốt của việc huấn luyện chó đi bên cạnh mình không phải ở choke chain hay bất cất phương pháp nào, cach tốt nhất để dạy chó đi bên cạnh mình 1 cách tự nguyện đó là dạy nó từ nhỏ, lúc vài tuần tuổi . Chó con lúc nào cũng quấn chân mình và đi theo mình thậm chí không cần dây .

Trong 6 tháng đầu tui không cần dạy nó ngồi hay nằm gì hết, mấy cái này có thể dạy bất cứ lúc nào, tui chỉ dắt cho con đi dạo hay để nó lẻo đẻo chạy theo mình .

Tui cũng chúa ghét cái kiểu dạy chó đi theo mình bằng đồ ăn, có cảm giác nó đi theo mình chỉ vì xin ăn là thôi .

Đối với chó lớn muốn dạy nó đi theo mình thì trước tiên phải dạy nó khi kêu thì nó đến bên cạnh mình 1 cach thuần thục và tự nguyện, sau đó dạy nó đứng yên bên cạnh mình trước rồi mới dạy nó đi bên cạnh .

Trong 6 tháng đầu tui không cần dạy nó ngồi hay nằm gì hết, mấy cái này có thể dạy bất cứ lúc nào, tui chỉ dắt cho con đi dạo hay để nó lẻo đẻo chạy theo mình .
Mấy cún nhà em cũng vậy, lúc nào cũng quấn chân em từ nhỏ, giờ đi bất cứ đâu cũng không cần xích, kể cả khi có 1 cái gì đó lôi kéo nó thì nó cũng chỉ chạy ra 1 quãng, quay lại thấy xa với em là nó chạy lại liền, đó là khi em đứng im. Còn khi em đang đi thì chẳng có gì lôi kéo nó được, nó cứ thế quanh quẩn gần em, chỉ có điều nó không đi "cạnh chân" - heel walk mà thôi, mà có khi nó vụt lên trước, có lúc lui lại sau, vòng bên này, lượn bên kia, chạy vòng quanh chủ...

Nếu em để kệ nó như thế cũng được, chẳng sao, con chó càng thoải mái và tự do ( như bây giờ). Nhưng nếu em muốn đưa nó đi thi Obedience chẳng hạn, chắc chắn sẽ phải dạy nó đi sát cạnh chân mình như thế này http://www.youtube.com/watch?v=has6o3_LTHs không đưa vào khuôn khổ thì không thể làm được, chắc chắn một lúc nào đó nó sẽ phân tâm. Dù sao thì em chưa có ý định cho chó nhà em đi thi nên cũng chẳng cần phải huấn luyện như thế.

Tui cũng chúa ghét cái kiểu dạy chó đi theo mình bằng đồ ăn, có cảm giác nó đi theo mình chỉ vì xin ăn là thôi .
Những cái Nằm, Ngồi, Bò, .v.v.. Ban đầu huấn luyện bằng thức ăn để chó tập trung tiếp thu nhanh, tới khi nó hiểu cần phải làm gì thì giảm dần lượng thức ăn thay bằng vuốt ve khen thưởng, thuần thục rồi thì chẳng cần thức ăn nữa mà chỉ cần tạo cho chó cảm thấy vui vẻ thoải mái như đang chơi đùa thì chó vẫn cứ tuân lệnh. Em thấy đâu có gì là sai, đấy là quan điểm của bác, nhưng vẫn còn rất rất nhiều người huấn luyện bằng thức ăn.

Đối với chó lớn muốn dạy nó đi theo mình thì trước tiên phải dạy nó khi kêu thì nó đến bên cạnh mình 1 cach thuần thục và tự nguyện, sau đó dạy nó đứng yên bên cạnh mình trước rồi mới dạy nó đi bên cạnh .
Chó lớn hay nhỏ gì thì em không biết, chó nhà em em dạy từ con sơ sinh cho tới chó trưởng thành. Toàn là những con vô cùng hoạt động và ham chơi, nếu không có gì dẫn dụ chúng nó thì chắc chắn không thể bắt chúng nó đi MỘT CÁCH TRẬT TỰ VÀ TỪ TỐN bên cạnh mình được :))

Em Bin nhà anh với Ki nhà bác Thắng em thấy có triển vọng đấy :D mọi khi em không thể ra lệnh cho Bin được, với Ki thì chỉ gọi nó lại, gọi nó chạy theo được thôi. Thế mà hôm rồi em cầm túi ruốc đi bị chúng nó phát hiện, bảo ngồi là ngồi, bảo nằm là nằm...kiểu này anh cầm thức ăn chắc chúng nó sẽ răm rắp đâu vào đó ngay :D

Neapolitan

Active Member
Mấy cún nhà em cũng vậy, lúc nào cũng quấn chân em từ nhỏ, giờ đi bất cứ đâu cũng không cần xích, kể cả khi có 1 cái gì đó lôi kéo nó thì nó cũng chỉ chạy ra 1 quãng, quay lại thấy xa với em là nó chạy lại liền, đó là khi em đứng im. Còn khi em đang đi thì chẳng có gì lôi kéo nó được, nó cứ thế quanh quẩn gần em, chỉ có điều nó không đi "cạnh chân" - heel walk mà thôi, mà có khi nó vụt lên trước, có lúc lui lại sau, vòng bên này, lượn bên kia, chạy vòng quanh chủ...

Nếu em để kệ nó như thế cũng được, chẳng sao, con chó càng thoải mái và tự do ( như bây giờ). Nhưng nếu em muốn đưa nó đi thi Obedience chẳng hạn, chắc chắn sẽ phải dạy nó đi sát cạnh chân mình như thế này http://www.youtube.com/watch?v=has6o3_LTHs không đưa vào khuôn khổ thì không thể làm được, chắc chắn một lúc nào đó nó sẽ phân tâm. Dù sao thì em chưa có ý định cho chó nhà em đi thi nên cũng chẳng cần phải huấn luyện như thế.

Những cái Nằm, Ngồi, Bò, .v.v.. Ban đầu huấn luyện bằng thức ăn để chó tập trung tiếp thu nhanh, tới khi nó hiểu cần phải làm gì thì giảm dần lượng thức ăn thay bằng vuốt ve khen thưởng, thuần thục rồi thì chẳng cần thức ăn nữa mà chỉ cần tạo cho chó cảm thấy vui vẻ thoải mái như đang chơi đùa thì chó vẫn cứ tuân lệnh. Em thấy đâu có gì là sai, đấy là quan điểm của bác, nhưng vẫn còn rất rất nhiều người huấn luyện bằng thức ăn.

Chó lớn hay nhỏ gì thì em không biết, chó nhà em em dạy từ con sơ sinh cho tới chó trưởng thành. Toàn là những con vô cùng hoạt động và ham chơi, nếu không có gì dẫn dụ chúng nó thì chắc chắn không thể bắt chúng nó đi MỘT CÁCH TRẬT TỰ VÀ TỪ TỐN bên cạnh mình được :))
Tui nói ghét chứ đâu có nói vậy là sai đâu ? 2 chữ viết khác nhau mà :)):)):)) Và tui cũng thấy ghét kieu dắt chó như trong cái link bạn đưa luôn .:))

Khi chó tư nguyện đi bên cạnh mình rồi thì huấn luyện nó đi sát bên cạnh mình không khó .