• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai thích nuôi cu gáy thì vào đây nhá !

buitiensy

To ngoc_anh cách chọn chim già thì không khó nếu có cả bầy chim bẫy lưới mới về
_thứ nhất là đôi chân, con chim đực già chân tím và khô, nhìn chân có cạnh vuông, chim non có màu chân nhạt hơn
_thứ hai là mắt con chim già mắt nó quắc lòng vàng nhiều hơn
_thứ ba là cườm nhiều hơn và màu lông sẫm hơn, dày lông nếu bắt chim ra cầm thì người nó chắc nịch
To hoàng_an nếu bạn đi mua gáy bẫy của đúng người đi bẫy chứ k phải người buôn thì bạn lên lưu ý: chỗ nào người đi bẫy bắt được chim hay thì lần sau ở chỗ đó lại có chim hay vì chim cu gáy sống theo "thung" có nghĩa là lãnh thổ chứ không di cư

buitiensy

To Kenedy0513 giá cả của lồng rất tế nhị không lên nói ở đây, mình làm ra cũng chưa bán bao giờ nhưng quý ai đó thì cho, tặng là bình thường. Mình đã từng cho đi những cái lồng đẹp hơn mấy cái ở trên. Lồng thì làm ra được nhưng cửa lồng thuộc về tự nhiên cái đẹp mà cho đi là không có lại được nữa. Trên mạng chưa thấy ai bàn luận về cửa đẹp và cóng cổ nhỉ

ngoc_anh

Member
To ngoc_anh: phiền bạn xem lại mấy trang trước nha, có chút kinh nghiệm chọn gáy của 1 số AE đã được đăng lên rồi đó bạn !
Em cũng đã đọc rồi và đọc thường xuyên. Thấy mọi người nêu ra nên chọn cu già nuôi nhưng em chưa biết cách phân biệt cu già như thế nào.

đợt này em hơi bận nên chưa thể cop hết tài liệu lên được .Trong phần còn lại là cách nuôi cu bẫy ,thuần cu ,thức ăn ,phân biệt trống mái ,cách bẫy chim ,thức ăn ,bệnh tật .
Cũng xin góp ý kiến về dàn lồng ở trên : thức ra cu mới người ta treo chúng ở các góc khác nhau dể chúng không nhìn thấy nhau mà gáy (nhà trật dùng tấm che ) và khuyến cáo chung cũng như vậy tuy nhiên với kinh nghiệm nuôi cu nhiều năm cùng với bác ,bố ,chú cũng chơi em xin nói thế này che lồng chỉ dùng cho bọn mới nhập về thôi chứ bọn nuôi lâu chúng đua nhau mà gáy (điếc tai luôn ) để kích gáy bố em còn dùng chiêu này (có vẻ rất hiệu nghiệm ) ghi âm cu gáy phát cạnh lồng đảm bảo kíck gấy rất nhanh .

hoang an

Member
Bác nào cho em hỏi cách chọn chim già, chim non trong cả bầy chim được bẫy về (bẫy lưới) như thế nào? Chỗ em đang vụ gặt, khoảng nửa tháng nữa họ bẫy lưới chim cu, cu gáy rất nhiều mà em chưa biết cách chọn chim. Em thì vẫn khoái món thuần hóa chim từ chim bẫy hơn vì nó đòi hỏi người nuôi phải không ngừng đổi mới, tìm ra cách thuần hóa hay nhất.
Chào bác! Tôi thấy bác đi từ nơi rất nhiều chim Gáy và đến nơi cũng rất nhiều chim Gáy và một điều tôi thấy chữ ký của bác rất hay.

- Có nhiều người nói là bẫy Gáy bằng lưới thường không được con hay, tôi thấy cái này đúng ở từng thời điểm thôi. Vì chỉ khi nó sinh sản mới tách ra còn bình thường tôi vẫn thấy nó đi từng đàn do đó bẫy lưới tất nhiên phải có con hay. Bẫy lưới chỉ không được nhân văn lắm và không đúng với thú vui tao nhã vì nhiều khi con Gáy chưa kịp đấu đá gì đã sập bẫy.

- Cách chọn một con Gáy mộc có rất nhiều cách: đầu nhỏ, mỏ cong, cổ dài, thân trường, chân to, đuôi vót. Hoặc đầu xanh phao xám hoặc vàng cườm thì thổ bỏng nổ thì kim......Những cái này do các cụ ngày xưa chơi chim đúc kết lại rất chuẩn( những đặc điểm đặc biệt của con chim tôi đã nói ở bài trươc).

- Còn cá nhân tôi chọn chim: Trước tiên khi nhìn vào con chim ta ta thấy dáng của nó khi đứng trên cầu phải dựng người lên chứ không phải song song với cầu, đuôi phải cụp xuống( cái này liên quan đến đực cái) nhìn tổng thể con chim ta thấy có phải như hình bắp chuối hay như hình cái bánh mỳ thân chim càng dài càng tốt, lúc này các bác cũng có thể nhìn thấy con nào chéo cánh hay không, nếu không tìm được con chéo cánh thì cũng phải chọn con hai cánh ôm chặt lấy thân, hai cánh phải dài quá phao câu, nói chung càng dài càng tốt( cái này cũng liên quan đến đực cái). Cái này là khi nhìn lướt qua con chim khi nó đứng trong lồng cả chục con cũng không khó nhỉ. Tạm thời thế vậy đây là khi nhìn lướt qua con chim còn chi tiết tôi sẽ viết tiếp sợ viết dài đến lúc gửi lại không được.

To Kenedy0513 giá cả của lồng rất tế nhị không lên nói ở đây, mình làm ra cũng chưa bán bao giờ nhưng quý ai đó thì cho, tặng là bình thường. Mình đã từng cho đi những cái lồng đẹp hơn mấy cái ở trên. Lồng thì làm ra được nhưng cửa lồng thuộc về tự nhiên cái đẹp mà cho đi là không có lại được nữa. Trên mạng chưa thấy ai bàn luận về cửa đẹp và cóng cổ nhỉ
Cảm ơn bác đã nhắc nhở em vô ý quá. Cà mau không có những cái lồng như vậy (chỉ có lồng tròn = tre, sắt, inox).
Nói về lồng gáy thì em thích lồng tre hơn (nhìn hợp nhãn hơn các lồng = sắt hoặc inox), cóng thì tìm những cái gáo dừa để đựng thức ăn, nước thì dùng cóng thủy tinh để tiện theo dõi.

hoang an

Member
Sau khi đã chọn được con Gáy có dáng đứng trên cầu thẳng lưng hơi gù, cánh ốp chặt vào thân dài quá phao câu..... ta bắt đầu đi vào chọn chi tiết.

-Trướt tiên ta chọn mắt chim: trong số vài con đã chọn trước ta so sánh xem mắt con nào có viền vàng ở mắt nhiều nhất thì chọn( chỉ chọn mắt chim thường có viền vàng hoặc vàng sậm trong là lòng đen) cái này chắc là dễ các bác nhỉ?( ở 3 con chim của bác hodongduong thì con thứ 3 là tốt nhất)

-Chỉ mắt của chim nên chọn con chỉ nhỏ trông sắc nét dài đến mắt hoặc dài quá mắt càng tốt nhưng sợ hiếm. Có thể chọn con có chỉ mắt càng đến mắt càng to ra.

-Tiếp theo là chân chim nên chọn con có chân to nhất, chân hơi vuông, có mầu đỏ sậm hoặc đỏ tía, cái này chắc cũng không khó!

- Mỏ chim nên chọn con mỏ ngắn thẳng thì mau mỏ( đây là ý kiến cá nhân em) có nhiều người thích mỏ dài cong....

- Đầu chim nên chọn đầu hơi vuông ở trên đỉnh đầu, nhìn như dốc về phía sau( cái này cũng là ý kiến của riêng em) nhiều người chọn đầu nhỏ, có thể các bác cứ chọn con nọ con kia nuôi xem thế nào để so sánh.

-Cổ chim nên chọn con có cổ dài

- Cườm chim nên chọn con có cườm vuông, chọn con càng nhiều cườm càng tốt( cái này liên quan đến chim già đây ạ) và áp dụng nhiều cườm trắng thì dọng kim nhiều cườm vàng thì thổ( đây cũng là ý kiến của cá nhân em, nhiều người thích cườm nát)

- Lông chim nên chọn màu xám hoặc hơi nâu sáng chứ không nên chọn con có mầu quá đỏ.

- Đuôi chim nên chọn con to phần gốc càng cuối càng nhỏ lại đuôi càng dài càng tốt.

- Khi đã chọn được con Gáy rồi các bác thử nhổ 1 cái lông đuôi và 1 cái lông cánh xem nếu chân lông có mầu hơi ngà ngà đen là con đực còn hơi ngà trắng là con cái. ( cái này em cũng đã thử nghiệm thấy cũng có vẻ chính xác các bác có thể thêm cái này vào phần chọn chim đực cái)

- Những cái này các bác có thể so sánh trong những con chim trong lồng để chọn lấy con theo những chỉ tiêu đề ra, tất cả những gì em viết ra cũng là những gì em học được và có chút kinh nghiệm bản thân. Kỹ năng viết lách của em không được tốt lắm rất mong được sự chỉ giáo của các các cao thủ và các tiền bối để cá nhân em có thể nâng cao được kinh nghiệm!

Dạo này bận quá không vào diễn đàn, hjc sao topic của mình rơi xuống thấp thế không biết T_T
Các bác có ai tận tai nghe và tận mắt thấy 1 con gáy bổ 3 chưa ạh (tức là gáy cúc cu cu, cu cu cu ấy ạh). Nếu có thì cho anh em biết cảm xúc của mình nha !

Nhà em cũng nuôi mấy chú chim cu gáy, em thấy có mấy bác muốn cho chim gáy chỉ cần đứng gần lồng giơ tay chỉ hiệu là nó gáy um lên. Thế mà con chim nhà em em cục cu cù rồi dùng tay chỉ hiệu như lúc nó gù mà nó cứ đứng yên tròn xoe đôi mắt nhìn em . Có bác nào biết cách dạy chim cu gáy theo ý của mình thì chỉ cho em với nhé

Bác phải cầm thêm can dầu với chai tương ớt thì nó mới bắt được tín hiệu chứ dùng tay không thì nó không hiểu là phải :))

Bác phải cầm thêm can dầu với chai tương ớt thì nó mới bắt được tín hiệu chứ dùng tay không thì nó không hiểu là phải :))

:)) bác nói thế là không đúng rồi. Cu gáy thì phải cho ăn gạo rang và đậu xanh là ngon nhất ( món cu gáy nấu cháo đậu xanh ấy mà ).

D0ngS4m

chuyện đó thì cũng thường thôi.bình thường chim vẫy tay là gáy gù âm lên có 2 dạng.1-Chim non nuôi từ bé,nuôi quen dạn người,loại này thường không làm chim mồi được.2-loại chim bổi nuôi thuần,chim này đã mồi thành thục("chim thuần").tuy nhiên hay dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố.không phải chú chim nào như thế cũng hay đâu.

D0ngS4m

Nhà em cũng nuôi mấy chú chim cu gáy, em thấy có mấy bác muốn cho chim gáy chỉ cần đứng gần lồng giơ tay chỉ hiệu là nó gáy um lên. Thế mà con chim nhà em em cục cu cù rồi dùng tay chỉ hiệu như lúc nó gù mà nó cứ đứng yên tròn xoe đôi mắt nhìn em . Có bác nào biết cách dạy chim cu gáy theo ý của mình thì chỉ cho em với nhé
chuyện đó thì cũng thường thôi.bình thường chim vẫy tay là gáy gù âm lên có 2 dạng.1-Chim non nuôi từ bé,nuôi quen dạn người,loại này thường không làm chim mồi được.2-loại chim bổi nuôi thuần,chim này đã mồi thành thục("chim thuần").tuy nhiên hay dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố.không phải chú chim nào như thế cũng hay đâu.

D0ngS4m

Dạo này bận quá không vào diễn đàn, hjc sao topic của mình rơi xuống thấp thế không biết T_T
Các bác có ai tận tai nghe và tận mắt thấy 1 con gáy bổ 3 chưa ạh (tức là gáy cúc cu cu, cu cu cu ấy ạh). Nếu có thì cho anh em biết cảm xúc của mình nha !
gáy bộ 3 tính ra cũng không hiếm lắm đâu.mình đang nuôi 2 con 3-4 và 1 con 3 đặc đó.đặc biệt có bớt trắng bên má nữa đó.

iuuuui

Member
show anh em mấy con cu bạch tạng và cái lồng cu đẹp.
con cu bạch tạng được cho giá 50tr

lồng gáy làm kỹ, giá 3,5tr

cái móc treo lồng

hoang an

Member
show anh em mấy con cu bạch tạng và cái lồng cu đẹp.
con cu bạch tạng được cho giá 50tr

lồng gáy làm kỹ, giá 3,5tr

cái móc treo lồng
Con Gáy đó có phải bạch tạng đâu nhi? Lưng nó đâu có trắng hả bác? Em sợ con này nhuộm. Mà Gáy bạch tạng đi nữa chắc cũng không đến giá đấy đâu ạ. Con Gáy cần đòn lối mà!
Cái lồng đó có phải là lồng Thắng Bắc Ninh không hả bác? Nếu đúng mà bác mua 3,5 triệu em sợ hơi đắt!

KimCuong

Active Member
Nhân dịp đợt vào Dogshow tại Sài Gòn, em mới sưu tầm được 2 em gáy Tây Ninh do Rỗ Hoa Thư Sinh Khiêm Tờ Nờ tìm giúp. Hôm nào sẽ có hình ảnh báo cáo với các bác.