• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai thích nuôi cu gáy thì vào đây nhá !

Đi lang thang trên diễn đàn thấy cũng khá đông anh em thích chơi cu gáy nên tạo chủ đề này để tham khảo ý kiến của mọi người. Ai biết gì về cái thú chơi dân dã này thì cứ chém thoải mái nha !

hoang an

Member
Chào bạn!

Mình cũng rất thích nuôi chim đặc biệt là cu gáy, nhưng không hiểu bạn bảo vào đây để làm gì khi mả chẳng có gì trong này cả?

Nếu bạn có cu gáy hãy đưa vài ảnh của nó lên đi để anh em chiêm ngưỡng và cùng bàn luận (bạn dùng từ chém thoải mái mình chẳng hiểu là gì cả). Mình tin là ở diễn đàn này cũng có rất nhiều người nuôi cu gáy đấy.

Trước hết cảm ơn bạn đã góp ý cho mình về bài viết. Có lẽ mình viết không rõ ràng nên bạn mới nói như vậy.
Mình mới nuôi 1 chú chim gáy, đã gáy rồi nhưng chưa dạn người lắm. Lang thang trên diễn đàn thấy có khá nhiều người nuôi cu gáy nên mình tạo chủ đề này mong nhận được sự chỉ giáo của các tiền bối về cách chọn và nuôi chim gáy. Rất mong các bác ra tay dạy dỗ.

hoang an

Member
Chào bạn!

Viết trả lời bạn không hiểu tại sao không gửi được chán quá! Bạn hãy chụp vài kiểu ảnh về chim Gáy của bạn rồi gửi lên thì hay quá, Gáy của bạn đã gù chưa? Nếu bạn quay đựơc cả clip của nó lúc nó gáy và gù đưa lên thì tốt. Chim của bạn chưa dạn người cũng không quan trọng để tập cho nó dần quen người cũng không khó lắm nhưng phải từ từ không nó đâm hỏng hết đầu.

Con gáy này là chim bổi ông anh họ bắt cho ( chọn trong lồng chim thịt ), mình đem về nhà được khoảng 7 ngày thì gáy, còn gù thì chưa. Ảnh thì hẹn ông anh ít hôm nữa gửi lên cho ông anh xem thử, dạo này hơi bận nên chưa chụp được hình em nó. Nói thật thích thì nuôi cho vui chứ có biết ất giáp gì đâu.

trantantai

Active Member
Bạn ơi chim gáy mà mua ở đám chim đàn thì cũng có con gáy gù nhanh lắm, như ba mình mua mấy con về thì em nào cũng gáy gù sau 1 tháng, nhưng nuôi chim này đểnghe gáy chơi thôi không đi bẫy được. Mình mua 1 em mồi từ dưới quê mang lên mà chưa có dịp đi bẫy, những con chim mồi được phải là chim độc chứ chim đàn thì chỉ làm cu ghiền thôi. Gần nhà mình có anh chàng thường đi đánh cu đi rất xa, hôm bữa có hẹn đi thì rủ mình đi chung nghe nói về tới Bù Đăng lận. Mình đang nuôi 5 con bữa nào mình chụp post lên cho mọi người xem.

hoang an

Member
Bạn ơi chim gáy mà mua ở đám chim đàn thì cũng có con gáy gù nhanh lắm, như ba mình mua mấy con về thì em nào cũng gáy gù sau 1 tháng, nhưng nuôi chim này đểnghe gáy chơi thôi không đi bẫy được. Mình mua 1 em mồi từ dưới quê mang lên mà chưa có dịp đi bẫy, những con chim mồi được phải là chim độc chứ chim đàn thì chỉ làm cu ghiền thôi. Gần nhà mình có anh chàng thường đi đánh cu đi rất xa, hôm bữa có hẹn đi thì rủ mình đi chung nghe nói về tới Bù Đăng lận. Mình đang nuôi 5 con bữa nào mình chụp post lên cho mọi người xem.
Theo mình chim mồi không cần phải độc gì lắm chỉ cần mau mỏ bảo là gáy, bảo là gù giọng gù không cần quá uy lực, nhưng phải đều và có tính kích thích gạ gẫm (cái này chim non nuôi lên rất dễ đạt được). Nếu chim mồi quá mạnh thì sẽ kiến con chim cần bẫy chạy mất! Từ đó suy ra bạn mua chim ở chỗ chim thịt cũng có khi được con hay đấy( cái này đối với chim bẫy lồng chứ không phải bẫy lưới)!

Chơi chim gáy không thể nó trước được dù có bỏ tiền ra mua những con đắt tiền về chơi nhưng được 1 thời gian lại không ưng ý nhưng có khi vu vơ lại được con cực hay.

Cảm ơn bạn nha ! Vậy bạn thấy con chim đàn nào vừa bị bắt bỏ vô lồng mà vài hôm sau nó đã gù chưa. Mình thấy rồi đó. Đang cưa để mua lại mà chưa được nè. Chim đàn chưa hẳn là dở đâu bạn.

Theo mình chim mồi không cần phải độc gì lắm chỉ cần mau mỏ bảo là gáy, bảo là gù giọng gù không cần quá uy lực, nhưng phải đều và có tính kích thích gạ gẫm (cái này chim non nuôi lên rất dễ đạt được). Nếu chim mồi quá mạnh thì sẽ kiến con chim cần bẫy chạy mất! Từ đó suy ra bạn mua chim ở chỗ chim thịt cũng có khi được con hay đấy( cái này đối với chim bẫy lồng chứ không phải bẫy lưới)!

Chơi chim gáy không thể nó trước được dù có bỏ tiền ra mua những con đắt tiền về chơi nhưng được 1 thời gian lại không ưng ý nhưng có khi vu vơ lại được con cực hay.
Ông anh này chắc kinh nghiệm đầy mình đây. Hjc chán quá ông ơi, mấy hôm nay không được nghe nó gáy vì bận đi học. 2 3 hôm thì vào rửa vỉ lồng và cho nó ăn thôi.

Àh quên nữa chim non nuôi lên khó làm chim mồi lắm đó hoang_an ơi ! Vì nó không có dữ như con chim rừng, khi con chim rừng gáy căng quá thì nó im re luôn. :) chim non nuôi lên tui thấy đa phần người ta treo nó trước nhà như sáo, cưỡng... ấy, hễ có khách là nó gù chào.

nhà mình cung nuôi vài em nhưng mình thấy rất lâu các em âý mới chịu gù...
mình thường nuôi chim bổi nên nhát lắm ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình nha...
TRÂN THÀNH CÁM ƠN...

nhà mình cung nuôi vài em nhưng mình thấy rất lâu các em âý mới chịu gù...
mình thường nuôi chim bổi nên nhát lắm ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình nha...
TRÂN THÀNH CÁM ƠN...
Cái này thì phải thỉnh giáo hoang_an thôi. Vì có lần lão nói với mình như thế này nè: "Chim của bạn chưa dạn người cũng không quan trọng để tập cho nó dần quen người cũng không khó lắm nhưng phải từ từ không nó đâm hỏng hết đầu."

hoang an

Member
Àh quên nữa chim non nuôi lên khó làm chim mồi lắm đó hoang_an ơi ! Vì nó không có dữ như con chim rừng, khi con chim rừng gáy căng quá thì nó im re luôn. :) chim non nuôi lên tui thấy đa phần người ta treo nó trước nhà như sáo, cưỡng... ấy, hễ có khách là nó gù chào.
Đã nuôi chim để nghe hót hay gù thì tất nhiên nên nuôi chim đuổi càng già chim càng tốt. Người ta chỉ nuôi chim non lên khi mình nuôi chim để nói như Vẹt, Sáo, Quạ, Yểng....Hoặc nuôi chim để săn mồi.

Nói về chuyện bẫy gáy rất dài dòng, nếu là một người bẫy Gáy chuyên nghiệp thì trong nhà ít nhất phải có khoảng trên năm con Gáy mồi. Bẫy Gáy là một nghệ thuật cũng như ghép gà chọi vậy, gép gà cần phải đúng trạng thì dễ nhưng hợp lối để thắng lại là chuyện khác! Bẫy Gáy cũng vậy người bẫy cần phải hiểu biết rất nhiều về Gáy, khi nghe nó gáy, gù trên cây hay ngoài đồng thì cần con mồi nào để bẫy dùng con nào để con Gáy cần bẫy không sợ mà dám đến do đó người bẫy Gáy không chỉ dùng 1 con gáy mồi để bẫy tất cả các con Gáy!

Còn chuyện nuôi chim non thì theo mình người bẫy gáy cũng thường dùng chim non làm mồi vì hai lý do:
- Vì những người bẫy Gáy nuôi rất nhiều chim nên con Gáy non của họ nuôi lên cũng học được khá nhiều điều từ những con Gáy già xung quanh nó.
- Chim non nuôi nhanh lên hơn, nuôi Gáy già để làm mồi rất mất thời gian và nó cũng rất cần con nọ con kia để bẫy!

Hoang_an kinh nghiệm đầy mình nhỉ. À quên ông chưa chỉ tui cách thuần chim bổi đó nghe ! :)

dajiang6868

E vừa mới tập sự có vài dòng mong các bác chỉ giáo!
1. Các bác cho cách phân biệt gáy đực cái các giai đoạn trưởng thành.
2. Nuôi từ nhỏ thì khoảng thời gian bao lâu gáy có thể đẻ.
3. Em thấy mọi người nuôi 1 con một lồng, nhưng trông hơi cô đơn, các bác lí giải chút về nuôi 1 chú 1 lồng và 2 chú 1 lồng.
Cảm ơn các bác nhiều!

3. Em thấy mọi người nuôi 1 con một lồng, nhưng trông hơi cô đơn, các bác lí giải chút về nuôi 1 chú 1 lồng và 2 chú 1 lồng.
Cảm ơn các bác nhiều!
1.Chim gáy rất khó phân biệt trống hay mái. Người chơi có nhiều kinh nghiệm đôi khi vẫn nhầm.
2.Cái này thì không biết chắc lắm. Nhưng nếu nuôi chim gáy mái từ bé thì khi nào thấy trong lồng có 2 quả trứng là nó đẻ rồi đó :D
3.Chim gáy trưởng thành thường đánh nhau để tranh giành thức ăn, lãnh thổ, chim mái. Bộ muốn chúng nó choảng nhau te tua hay sao mà nuôi 2 con 1 lồng.
Đó là tất cả những gì mình biết, hiểu biết có giới hạn nên có gì sai thì mong mọi người bỏ quá cho.

hoang an

Member
Cảm ơn các bác nhiều!
Đồng chí này hỏi câu này thật hay nhưng mà hình như là đố chứ không phải hỏi, người nào nuôi Gáy mà trả lời được các câu hỏi này chính xác 100% thì có lẽ đã là đại cao thủ rồi.

Tôi xin được trả lời câu hỏi 1: như chú kennedy nói là khá chuẩn nhưng nếu là tôi chọn Gáy đực mộc( còn nếu bác chọn trong một đôi chim non lên khi trưởng thành thì chắc quá dễ) chưa nghe gù thì tôi chọn con nào đầu to nhất trong đám chim đó, ngực nở, mầu sáng nhất trong đám, cườm dài nhất phủ xuống vai càng tốt. Thân hình con Gáy như hình cái bánh mì phía đầu và phía đuôi hóp lại, còn gì nữa mong các cao thủ chỉ giáo. Việc chọn Gáy đực là rất khó, theo tôi cứ nghe nó gù rồi bắt là tốt nhất.

Câu thứ 2: Tôi đã từng nuôi khá nhiều chim Gáy nhưng chưa bao giờ nuôi Gáy đẻ ấp nở cả, Tôi đã từng đôi lần mua nhầm Gáy cái rồi vào một ngày đẹp trời em nó đẻ ra lồng.

Câu thứ 3: Câu này của bác rất hay, tôi xin tạm thời không trả lời câu này và xin hỏi thêm các bác để các cao thủ có thể bình luận thêm cho anh em nuôi Gáy có thêm kinh nghiệm.

xin hỏi các bác tại sao người ta nuôi Gáy lại nuôi vào cái lồng chật chội thế này tại sao không nuôi lồng rộng cho nó thoải mái

Và khi nuôi Gáy trong lồng chật thế này thì cần phải chú ý điều gì và tại sao?

Xin lỗi bác KimCuong và bác LyGiang vì đã lấy ảnh của các bác làm hình minh họa

KimCuong

Active Member
xin hỏi các bác tại sao người ta nuôi Gáy lại nuôi vào cái lồng chật chội thế này tại sao không nuôi lồng rộng cho nó thoải mái
Nếu nuôi ở lồng rộng thì kết quả là con Cu Gáy sẽ ít gáy, hơn nữa tiếng gáy khi đó sẽ không còn những âm trầm (âm thổ).

Đặc điểm của chim Cu Gáy là giống chim bị dồn nén, bị ức chế thì mới cất tiếng gáy. Chính vì vậy mà Cu Gáy thường được nuôi trong 1 chiếc lồng chật chội.

Bác hoang an có nhất trí với câu trả lời này của KC không? :thingking: