• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai thích nuôi cu gáy thì vào đây nhá !

dungvoi_hp

Member
có cái lồng lỏm anh em chiêm ngưỡng
Cho tôi hỏi bộ đế này bác đặt ở đâu vậy ạ, tôi cũng muốn hỏi chỗ làm đế lồng Gáy ở HP , ngoài ông Sơn Đình Đông ra còn ai không ạ?????????

buitiensy

chiếc cầu thổ và tất cả cửa lồng và khung lồng đều do tôi làm, còn lồng thì do một người bạn làm, có 2 cái do cụ Cáp làm. Hôm nay rảnh chụp mấy cái lồng ở nhà cho anh em xem

còn 1 cặp lồng tôi chiện ngư tiều canh mục nhưng cho mương chưa lấy về

buitiensy

Chào anh ,cho tôi hỏi cầu này anh tự làm hay anh mua ở đâu, tôi cũng ở HP , muốn giao lưu học hỏi nhau 1 tý.
chiếc cầu thổ này do tôi làm, giống như mấy cái cửa lồng kia. quan trọng là nguyên liệu tốt, mấy cái cửa lồng này đều là tự nhiên liền hết không gắn keo con voi đâu

Bác buitiensy có những cái lồng đẹp quá. Có bạn biết làm lồng đẹp như thế này thì bác đâu phải lo thiếu lồng nuôi nhỉ, chỉ lo thiếu gáy hay để nuôi cho đừng phí lồng thôi.

buitiensy

Không giấu gì bạn, mình có 1 tiểu đội chuyên bẫy chim gáy con nào hay thì họ mới đưa cho, mà là cho free . Mình cũng hay đọc một số bài viết về cu gáy, nhưng để có 1 con chim gáy như ý thì còn tùy thuộc vào kiến thức của người chơi, con cu gáy có giọng điệu mà âm không tốt thì cũng không đạt yêu cầu. Âm thanh của con chim gáy đối với người chơi tinh được ví như bạn nghe giàn âm thanh, loại đắt tiền và loại rẻ tiền có loại nghe chỉ thêm đau đầu, có loại nghe như rót vào tai.v.v . Có lần tôi đến nhà ông anh họ xin chim, ngồi 1 buổi chiều nghe 50 con mà chỉ chọn được 1 con, có thể trong số 50 con kia có nhiều con hay nhưng lại không vừa ý mình. Để tìm được một con cu gáy ưng ý đúng là mất rất nhiều công, đúng như các cụ nói " ở đời có bốn cái ngu ", thời nay không phải gác cu nhưng: mất sức, mất thời gian, mất tiền, lao tâm khổ tứ biết thế mà vẫn ham.
Nói về cu gáy thì chắc ngày này qua tháng khác mất, lúc nào rảnh mong được bàn về cu gáy cùng các bạn.

em vừa về nhà lấy tài liêu của bố em hôm nào rảnh em cop lên nó gồm các phần giói thiệu cu gấy các loại hiếm ,phận biệt trống mái ,giọng ,âm , 4 cái ngu :D(cái này bác kimcuong cop rồi ) ngoài ra còn có thức ăn ,bẫy cu ....
mà trong tài liệu người ta bảo thế này các bác .
Lồng cu nhỏ vì 2 lí do
thứ1 cu chỉ đậu 1 chỗ không hoạt động mạnh như các loại khác
thứ2 lông nhỏ dễ thuần cu mới bẫy về hơn ,cu nhanh gáy hơn

đây là 1 đoạn tài liệu trong này nhiều cái em thấy tin được 50% có gì các bác đóng góp (em xin đánh " " ở những điểm nghi vấn )
cu gáy sinh sống từ nam đến bẮc thức ăn thiên nhiên lúa ,đậu ,mè
họ cu gáy chia 2 loại cu cườm (cườm ở cổ chân thường đỏ ) ,cu ngói (o cườm có vệt đen ở cổ chân đen )
"đúng ra kể thêm loại nữa đó là cu xanh toàn thân màu xanh toàn sống trong rừng nên còn gọi là cu rừng ? "
loài chim này có gì đặc biệt mà nhiều người không kể tuổi tác ,giàu nghèo đều thích có người cháy nhà chỉ mang theo mỗi lông cu ôm chạy ra trước
Hình dáng giống bồ câu ,có cườm ở cổ nếu cườm bao toàn cổ gọi là giáp liên hoàn (cực hiếm ) Lông màu xám hồng ở phần đàu ,ức ,bụng ,phần gián cánh lông màu đen và trên cánh có những vệt đen nhỏ tạo thành những đốm vẫy quí trên cánh
""" """""""""""Những loại quí hiếm gặp
Nhất huỳnh kiên :cườm màu vangd phủ xuống tận vai nhưng không có ở trên lưng
Nhì liên giáp :hình dáng chim như bắp chuối ,hao đàu nhỏ giữa phình ra trông rắn chắc ,gọn chặt
Tam quá khóe : có cái chỉ màu đen chạy dưới khóe mắt ,dài quá khóe mắt 1 chút mới tốt
Tứ chân khô : chân vuông cạnh Vảy đóng hai hàng trơn .
Ngũ liên hoàn :tức giáp liên hoàn
Lục cườm dựng :cườm có lót chim có cườm dựng là chim có gù hầu gáy dai dẳng
tất cả loại trên đều quí hiếm có làm cu mồi cức tốt """"""""""""
NGoài ra tốt còn có
- đuôi vót tức là bắp đuôi lớn chóp đuôi nhỏ
- Chim có cánh gián tức có lông trắng trên 1 hoặc 2 cánh
- móng trắng 1 hay nhiều móng đều tốt
-mỏ đỏ hay dùng làm cu mồi
dầu nhỏ ,mỏ cong ,cổ bầu dục ,cổ cao . chân thấp , đuôi thon ,có canhs phủ mình hay chéo cánh ,long phủ đầu gối

buitiensy

tài liệu viết vậy không sai, nhưng không phải con nào có những dấu hiệu trên đều tốt cả, mình đã từng nuôi rất nhiều chim mộc nhưng không phải con nào có dấu hiệu trên đều hay cả. Đây cũng chính là 1 cái ngu của người mê cu gáy, vì 1 con gáy để đánh giá được cái hay của nó phải mất rất nhiều thời gian nuôi, nuôi mất mấy năm mới biết con chim không hay thật là bực mình, còn có những con ở ngoài trời gáy rất hay nhưng về nhà nuôi đến 5 năm cũng không hay được như lúc ở ngoài thiên nhiên. Đây là điểm khác của loài chim cu gáy với các loài khác.
Mình cũng giao lưu nhiều với anh em mê cu gáy già có trẻ có, nhưng chưa ai có đủ bộ sưu tập cu gáy về âm và giọng như mong muốn. Có nhiều người thấy khách lạ đến là chém gió là mình sở hữu toàn bảo bối: thổ đại, thổ bầu , thổ rền, còi vắt, còi đồng, thực chất " người hót hay hơn chim". những người này thực chất là dân buôn chứ người có kiến thức về cu gáy không dám nói 1 cách phô trương như vậy.

Xin nói bác thế này nhé : cu gáy quan trọng nhất là chất giọng các đặc điểm trên cũng chỉ góp phần cho tìm con gáy tốt tuy nhiên nhiều đắc điểm mô tả trên em thấy nó còn mù mờ vì chưa có ảnh minh hoạ (mặt khác tài liệu này XB năm 1996 lâu quá phải không bác )

buitiensy

đúng rồi con gáy quan trọng là âm như bạn nói là chất giọng, tôi nuôi chỉ thích nhất con nào gáy âm êm ái không nhức đầu, chứ nhiều con có giọng điệu nhưng âm pha kém và gáy nhức đầu thì vẫn phải bán đi

hoang an

Member
To bác Cao Đạt: Có 2 trường phái để chọn Gáy. Trường phái thứ nhất là nhìn tướng chim, cái này như bác đã đưa ra, cái này nếu bác tập trung và đã nuôi Gáy thì cũng không khó lắm nhưng cũng không thể tuyệt đối được. Trường phái thứ 2 đó là nghe Gáy rồi bẫy cái này cũng có cái hay nhưng ngược lại cũng có cái không hay. Hai trường phái này cũng còn nhiều tranh luận cá nhân tôi chọn cả 2 là hay nhất. Ví dụ như khi các bác ra chợ chim mua chim thì nên vận dụng cách thứ nhất, còn khi ta có thể đi theo các bác bẫy chim sau khi bẫy được thì ta xem qua theo cách 1 cộng với việc được thưởng thức màn thi đấu của nó nữa thì còn gì bằng. Tôi cũng đã từng đọc qua tài liệu mà bạn nói đến, theo cảm nghĩ của tôi người viết ra tài liệu đó hiểu biết rất rộng về Gáy nhưng tôi thấy rằng trong nhiều vấn đề bác ý viết có vẻ đối nghịch nhau kiến rất khó hiểu. Giá mà bác ý tham gia vào đây để được thỉnh giáo thì hay biết mấy!

To bác buitiensy: Mấy cái lồng của bác đẹp quá thật ngưỡng mộ. Tôi thấy bác nói về chuyện " người hót hay hơn chim" cái này cực chính xác đối với nhiều loại chim chứ không riêng gì Gáy.
Xem qua cũng thấy bác là người tầm chim rất ác nhưng tôi có một thắc mắc là bác luôn treo chim như thế này ạ?

Và bác nói đã nuôi nhiều con Gáy có những đặc điểm hay nhưng lên thì không ổn đó là loại nào vậy bác: loại móng trắng, dán cánh, chéo cánh, lông mũi, mỏ đỏ, mắt đỏ, bạch tạng.... loại nào không ổn hả bác. Tôi muốn hỏi bác để biết mà tránh, cũng có thể để theo giõi.

Còn chuyện bác nói là có con ở ngoài rất hay nhưng nuôi đến 5 năm cũng không hay như ngoài thiên nhiên cái này là do chim hay do người vậy bác?

buitiensy

To hoang_an
bình thường tôi treo lồng trong nhà như mọi người, nhưng thỉnh thoảng ốp lồng để chim rèn luyện đấu kiểu ốp lồng, con nào ốp lồng không đấu được lại phải thanh lý

buitiensy

To hoàng_an còn về vấn đề cánh trắng, bạc má tôi đã mua rất nhiều nhưng chưa thấy con nào hay, thường thì tôi mua sau đó nhờ anh em chiến hữu thuần dưỡng nếu hay mới đem về. con chim mắt đỏ là con chim già, đương nhiên tồn tại được đến độ già đỏ mắt thì là anh tài rồi nhưng sẽ nuôi mục lồng vẫn chưa nổi đấy

buitiensy

vấn đề nuôi 5 năm không hay là do cả lý do khách uan và chủ quan
-khách quan là do môi trường trong thành phố không thoáng kể cả biệt thự nhà vườn vì thiếu đi gió lùa. khách quan tiếp theo là trong thành phố chim thức khuya dậy sớm theo ánh đèn của gia chủ làm chim yếu đi
-chủ quan là do chủ nhân chăm sóc không tốt, hoặc không biết cách thuần dưỡng

hoang an

Member
Chào bác buitiensy

vấn đề nuôi 5 năm không hay là do cả lý do khách uan và chủ quan
-khách quan là do môi trường trong thành phố không thoáng kể cả biệt thự nhà vườn vì thiếu đi gió lùa. khách quan tiếp theo là trong thành phố chim thức khuya dậy sớm theo ánh đèn của gia chủ làm chim yếu đi
-chủ quan là do chủ nhân chăm sóc không tốt, hoặc không biết cách thuần dưỡng
Cảm ơn bác đã đưa ra lời chỉ dẫn. Em cũng đã từng có một con móng trắng nhưng nuôi chưa kịp căng thì bị trộm xách mất cũng chưa biết nó hay thế nào! Cá nhân em chỉ nuôi chim mộc lên thôi ( chỉ có vài con bạn cho lúc chim đã căng) Em thấy cái thú thuần hóa chim mộc cũng hay. Em cũng chưa bao giờ nuôi con nào đến 5 năm mà chưa căng.
Nếu em là bác em sẽ cho chim sinh hoạt đúng giờ một chút tránh sinh hoạt theo người. Theo em nghĩ chim gì cũng vậy nếu muốn bền chim không nên cho gáy hoặc hót lung tung không đúng giờ giấc hoặc vu vơ vừa ồn ào mà cũng làm con chim nó mệt.
To hoang_an
bình thường tôi treo lồng trong nhà như mọi người, nhưng thỉnh thoảng ốp lồng để chim rèn luyện đấu kiểu ốp lồng, con nào ốp lồng không đấu được lại phải thanh lý
Cái này thể hiện cái lãng phí của bác đây! Nếu là em em sẽ không làm vậy sợ bỏ phí con hay. Lý do là nhiều khi chim chưa được căng không phải do nó mà do bệnh tật, thời tiết do nó thay lông do sức khỏe của nó lúc đó chưa đáp ứng được mà mình cho đấu dẫn đến mình sẽ loại bỏ mất con hay. Cái này chắc do em cũng không có thể tiếp cận với nhiều Gáy hay như bác nên mới nói vậy! Còn với bác có thể bỏ nhầm còn hơn bỏ sót thì sao nhỉ?

Tiếc là nhà em xa nhà bác nếu gần chắc em cũng xin được thỉnh giáo bác nếu không cũng xin được tiếp cận nguồn Gáy bẫy của bác. Vài lời có gì sai mong bác bỏ qua.

ngoc_anh

Member
Chọn chim già từ chim bẫy như thế nào???

Bác nào cho em hỏi cách chọn chim già, chim non trong cả bầy chim được bẫy về (bẫy lưới) như thế nào? Chỗ em đang vụ gặt, khoảng nửa tháng nữa họ bẫy lưới chim cu, cu gáy rất nhiều mà em chưa biết cách chọn chim. Em thì vẫn khoái món thuần hóa chim từ chim bẫy hơn vì nó đòi hỏi người nuôi phải không ngừng đổi mới, tìm ra cách thuần hóa hay nhất.

To ngoc_anh: phiền bạn xem lại mấy trang trước nha, có chút kinh nghiệm chọn gáy của 1 số AE đã được đăng lên rồi đó bạn !