• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đánh chó

Neapolitan

Active Member
Em thấy Topic nào do anh Neapolitan viết cũng thu hút rất nhiều ACE vào tham gia góp ý cũng như bàn luận.Tất nhiên sẽ có nhiều luồng ý kiến khác nhau.Và việc người này theo chủ nghĩa này người kia theo chủ nghĩa kia là chuyện bình thường.Người nào cũng bảo phương pháp của mình là đúng nên việc bất đồng ý kiến (nếu không muốn nói là tranh cãi) hoá ra lại hay.Vì vậy sẽ có thêm nhiều chọn lựa cho mọi người tham khảo.Nói chung phương pháp nào cũng được miễn sao đi đến điểm chung là sở hữu được 1 con chó ngoan ,nghe lời.Em nhấn mạnh lần nữa rằng em phản đối việc ngược đãi hay đánh đập vật nuôi.Nhưng đôi khi cũng cần phải kỉ luật 1 chút để con chó nghe lời.
Không có 1 cuốn sách nào nói về phương pháp dạy chó bằng cách đánh nó cả, không có 1 HLV thành công nào nhờ cách dạy đánh chó, và cũng không có 1 con chó tài giỏi nào nhờ cách dạy đánh chó mà thành tài hết, vì vậy sẽ không có "chủ nghĩa" đánh chó trong quá trình huấn luyện chó chính thống .

Như vậy không có nghĩa là đánh chó không dạy được nó, nhưng rất giới hạn ở những động tác căn bản mà thôi, nếu con chó không tự nguyện thi hành lệnh thì khó lòng tiến xa lên những động tác khó khăn .

Cái tui muốn bàn ở đây là tâm lý con chó bị ảnh hưởng khi bị đánh, điều này có thật 100% (và tui vẫn không thấy bạn trả lời những câu hỏi của tui, khi mà có phương pháp dạy không cần đánh sao bạn nhất định phải đánh khi dạy nó ?)

Mỗi con chó khi bị đánh sẽ bị ảnh hưởng tâm lý nhiều, ít khác nhau . Có con chỉ bị nhẹ thôi, nhưng có con sẽ bị chứng hoảng sợ, có thể dẫn tới cắn vì sợ hãi, tại sao không tránh khi chúng ta có thể tránh được ?

Như tui đã nói, có nhiều giống chó đánh nó không ảnh hưởng tâm lý nhiều, nhưng có nhiều loại rất nhát, đánh nó rất dễ dẫn tới hoảng loạn tâm lý, như Chihuahua chẳng hạn . Và có nhiều loại rất hung, tánh tình của nó sẽ thay đổi sau khi bị đánh . Và có nhiều con dù chỉ bị đánh 1 lần thôi cũng làm nó trở nên nhút nhát, có khi dẫn tới tính khí bất thường .

Tui có coi Video clip của bạn, tui thấy chó bạn lúc nào cũng cụp tai xuống, và nó thi hành lệnh 1 cách sợ sệt, tui không bao giờ muốn con chó của tui như vậy hết . Và nếu bạn đem con chó như vậy đi show sẽ rất khó lòng thắng . Tui muốn con chó của tui như trong clip này nè :

http://www.youtube.com/watch?v=ZTG_9yFcmJg&feature=PlayList&p=96EE24E7B4C2E12A&index=36

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một topic mà Neapolitan khởi xướng rất thú vị. Có lẽ cần xem lại phương pháp huấn luyện chó hiện nay ở Việt nam dựa trên trấn áp, trừng phạt là chủ yếu, đã lỗi thời ?

Cám ơn Bạn Neapolitan đã cho biếtvề phương pháp dạy chó không cần vũ lực trừng phạt . Tình thương yêu và tấm lòng bạn hữu với cún là cẩm nang dạy chó văn minh nhất.

minhcuong

Active Member
Các bác thử xem, phương pháp dạy chó amateur của em như thế này được không:

http://www.youtube.com/watch?v=Hjpa301LDdk

http://www.youtube.com/watch?v=Uyx83GsbAcg

Video tư liệu còn nhiều, các bác xem thêm ở đây rồi bình luận để em rút kinh nghiệm http://www.youtube.com/cuongminh

Dây dắt lâu lắm em không dùng nữa. Vòng cổ điện tử em đang đặt mua. Sẽ báo cáo các bác về tác dụng lợi và hại khi dùng vòng cổ điện tử khi huấn luyện.

Em vừa luyện được Lab nhà em phi được lên nóc xe taxi 4 chỗ.. Chó mà bị đánh (đuôi thì cụp vào trong, 2 chân sau run run, 2 chân trước lóng ngóng) chắc chả con nào còn hồn vía để nhảy như vậy,

Neapolitan

Active Member
Bạn ơi có thể chỉ giúp mình cách dạy chó tránh bã được ko? Mình sợ nhất chuyện này mà ko biết dạy làm sao. Cảm ơn!
Tui chưa từng dạy chó tránh bả nên không rành, bạn thử hỏi các HLV có kinh nghiệm chuyện này tốt hơn .

Minhcuong, bạn dạy như vậy rất tuyệt vời, và tui thấy con chó của bạn rất thông minh . Mấy con của tui nổi tiếng lì lợm, khó dạy nên không bao giờ dám mơ tụi nó cò thể làm những chuyện như vậy .

nguyenmaiphuquy

Active Member
Em quên trả lời câu hỏi của anh Neapolitan .Nếu thực sự có phương pháp huấn luyện chó mà không nhất thiết phải đánh chó thì đương nhiên em chọn phương pháp đó rồi.Vì bất đắc dĩ cầm cây roi đánh con vật mình yêu thương chăm sóc thì đâu có vui sướng gì (chưa muốn nói là đau tay thêm :)).Em thắc mắc không biết anh xem cảnh nào trong đoạn video của em post lên mà khẳng định con Lab của em thực hiện lệnh 1 cách sợ sệt,thực tế thì ở ngoài em thấy nó rất vui vẻ,giống như đang chơi vậy thôi,và rất hưng phấn khi thực hiện các bài tập.(Bởi nó biết nếu làm tốt thì sẽ được thưởng thức ăn hoặc thả cho chạy nhảy).Chứ như anh nói tai nó cụp xuống vì sợ thì chắc em phải tìm ông bác sĩ nào có tay nghề để cắt tai cho nó dựng lên.Vì giống Lab theo em biết thì bẩm sinh tai cụp từ nhỏ :)).

..Nếu thực sự có phương pháp huấn luyện chó mà không nhất thiết phải đánh chó thì đương nhiên em chọn phương pháp đó rồi.Vì bất đắc dĩ cầm cây roi đánh con vật mình yêu thương chăm sóc thì đâu có vui sướng gì (chưa muốn nói là đau tay thêm :))...
Như vậy là bạn vẫn cho rằng phải đánh mới dạy được chó? Mới dạy chó đứng ngồi nằm bò mà đã phải đánh rồi thì cực nhỉ? cực cho bạn lẫn chó của bạn :rolling eyes:

Topic này đang bàn về việc huấn luyện chó, chủ yếu là hoà đồng và hoà nhập xã hội, dạy chó kỷ luật căn bản khi chung sống với con người. Cụ thể như giữ thái độ đúng mực với con người, vật nuôi khác; đi wc đúng nơi, đúng chỗ; không cắn phá đồ đạc, chạy nhảy lung tung trong nhà; không ăn vụng, ăn bậy .v.v.. dạy những điều đó mới khó, mới phải xem xét đến thưởng phạt, chủ yếu là phạt, như thế nào.
Bạn đưa video huấn luyện chó các động tác căn bản, thì mình xin góp ý với bạn. Đối với giống chó thông minh như Lab, trong diễn đàn này hầu như ai cũng có thể huấn luyện chúng thành thục các động tác Cơ bản như trong video của bạn, chỉ trong vòng 2-3 ngày mà chẳng cần phải đánh hay quát một chút nào hết...nhà chú mình có em Golden 5 tháng tuổi, bạn mình đến chơi dạy nó ngồi, bắt tay, nằm bằng có..3 cái bánh quy trong..5 phút. Nửa tháng sau quay lại nó vẫn nhớ. Dạy mấy động tác cơ bản thì đâu có gì mà phải đánh nhỉ? nó làm sai chẳng qua chưa hiểu, chỉ cho nó hiểu là nó làm được ngay, mà dạy phải như chơi chó mới có hứng thú, cứ cưỡng ép ( như kiểu cầm dây giật cổ cho nó đứng lên) thì ảnh hưởng tinh thần nó lắm

nguyenmaiphuquy

Active Member
Hình nhưa trong TOPIC này em bị bắn hội đồng ghê quá.Em nói đùa thôi hihi.Diễn đàn này để ACE thoả mãn đam mê mà.Đâu phải để tranh cãi và bắt bẻ nhau từng ngôn từ đâu.Em không bao giờ đánh chó chỉ vì nó không thực hiện được lệnh hoặc thực hiện sai.Mà chỉ áp dụng kỉ luật khi con chó cố tình bướng bỉnh không chịu làm.Mấy Pro xem qua video có thấy cảnh nào em dùng vũ lực hay uy hiếp tinh thần con chó không.Nếu có xin chỉ ra giúp em để em rút kinh nghiệm.
To tieumaongoc : Vì động tác chào của Lab chưa thành thục và do cân nặng,lại thực hiện ngoài cát biển không bằng phẳng nên em phải dùng dây kéo đỡ cho em nó tí.Vậy mà bác bắn em là giật cổ nó:)).Giờ thì thành thục rồi.Bữa nào rảnh em post động tác chào khi tháo dây ra cho bác xem.À bác nói có con goden thực hiện được các động tác cơ bản chỉ cần dạy 5 phút và vài cái bánh qui.Em nghe cũng tò mò.Bác có thể post lên cho ACE cùng xem và nhận xét không ??? :))

Phiền nhỉ, post video lên khoe hàng những điều mà...BẤT-CỨ-AI-CŨNG-LÀM-ĐƯỢC để làm gì? đừng nói 5 phút, đối với golden nhỏ, khả năng tiếp thu cực tốt, dạy đúng cách thì với 1 lệnh cơ bản chỉ cần 4-5 lần là nó làm được ...mình mà post video thì bạn lại bảo là mình dạy chó từ trước đó rồi. Hay có bạn nào có golden con, chưa từng dạy bao giờ, thử áp dụng xem có đúng như mình nói không. cho mình hỏi bạn là chuyên gia huấn luyện chó hay nhà nghiên cứu khuyển học? Mình nghĩ có lẽ là cả 2, bởi vì ý kiến mọi người đưa ra-là những kinh nghiệm không phải cá nhân, mà đã được nhiều nhà nghiên cứu lẫn nhiều quốc gia công nhận, áp dụng. Vậy mà vẫn bị bạn đưa ý kiến cá nhân với kinh nghiệm dạy 01 chú Lab vài động tác cơ bản ra mà phản đối.

Thanhmk

Member
Topic này quả thật rất hay, nếu nắm đựơc phương pháp dậy chó mà không phải đánh chắc nhiều HLV và bạn yêu chó sẽ thực hiện ngay. Tuy nhiên để huấn luyện 1 chú cún thành công không phải đơn giản như vậy. Huấn luyện phải đánh chó là bất đắc dĩ, vì chưa có cách nào khác, vì kiến thức và trình độ của mình còn khiếm khuyết kết hợp dụng cụ huấn luyện còn thô sơ...Những bạn đã luấn luyện chó thành công mà không phải đánh ̣̣̣̣̣̣̣̣̣̣kể cả đánh bằng tờ báo khi nhỏ, thúc đầu gối trị tật chồm....... hẫy cho anh em biết phương pháp của các bạn nhé, ví dụ khi dậy nó "yên" nhưng nó không thực hiện được cứ chồm lên sủa... Kinh nghiệm của mình thấy dậy chó cơ bản nhất vẫn là tính kỷ luật, mình không muốn nhưng đúng là vẫn phải ra đòn trong trường hợp cần thiết, kết hợp với uy lực của khẩu lệnh để trị những chú chó quá bản năng và bướng bỉnh, có những lúc suy nghĩ mình day dứi về điều này lắm, không muốn dậy nữa, hoặc chỉ dậy những bài giản đơn theo khả năng tiếp thu của từng chú. Giáo trình, sách vở thì nhiều nhưng bí quyết là ở đâu mình tìm không ra, không thể nói bí quyết là thương yêu chó và kiên trì được. Nhân đây mình cũng có đôi điều muốn trao đổi và học hỏi anh em VP:
1. Trong các bạn thật sự ở VN đã huấn luyện chó thành công mà chưa từng đánh chó dù nhẹ nhất chưa.
2. Chó có tật vồ gà thì cách trị thế nào, nhất là cách nào hiệu quả mà không phải đánh. Đây là vấn đề mình rất đau đầu, vì rất nhiều gia đình phải giết chó vì nó sổng ra là vồ gà, vịt, gia cầm. Tại sao mình đưa vấn đề này ra để học hỏi vì trên đất nước ta rất nhiều chó chứ không phải chỉ có 1 số chó cảnh, chó thuần, nuôi nhốt, chó nào cũng cần được huấn luyện, nhiều bạn ở nông thôn chỉ nuôi chó ta, chó lai nhưng rất yêu thương chó và học hỏi kinh nghiệm huấn luyện
Có điều mình thấy như bạn Tieumaongoc: trong 5 phút + 3 bánh quy dậy được các động tác cơ bản. và chú cún vẫn nhớ sau một thời gian, thì huấn luyện chó đơn giản quá, dù Golden là cún dậy động tác cơ bản rất dễ. Với mình huấn luyện được 1 chú cún là biết bao mồ hôi, tâm trí.....

nguyenmaiphuquy

Active Member
Bạn tieomaongoc đừng biến TOPIC hay này nơi tranh cãi của riêng bạn và tôi.Dù đúng dù sai tôi vẫn tin là phương pháp của tôi "có thưởng có phạt" hợp lí là đúng.Và xin rút lui không tranh cãi về đề tài này nữa.Chứ cứ thế này mãi tôi e TOPIC sẽ dài 100 trang mất.hihi.Bạn và tôi có cơ hội tranh cãi với nhau tại TOPIC này có lẽ cũng do cơ duyên,ngẫu nhiên như ngày hôm nay,1 ngày đặc biệt : Thứ 6 ngày 07 tháng 08 năm 09.Nếu ai thức khuya được thì đợi đúng lúc 12giờ 34 phút 56 giây ngày 7 tháng 8 năm 09 thì quá hay,quá ngẫu nhiên.Chúc tất cả ACE vui,rất vui được làm quen với bạn,tieumaongoc.

minhcuong

Active Member
Thêm ít kinh nghiệm của mình khi nuôi và huấn luyện chó.

1- Đầu tiên là tìm kiếm trên Internet, Google, rồi Bing các thể loại thông tin về đặc điểm, huấn luyện chó.

2- Xem YouTube hướng dẫn.

3- Vào VietPet xem bài viết của những người đi trước.

4- Đi xem những khác xem cung cách họ nuôi dạy cún thế nào.

5- Nếu chưa thoả mãn, thì nhờ mua sách nước ngoài về đọc. Trên Amazon có rất nhiều sách về chó hay và không quá đắt. Mua sách second hand còn rẻ nữa. Hiện giờ mình có khoảng hơn chục cuốn sách chó, dạy chó. Thông tin trong sách viết khoa học, logic dễ hiểu, ít có chuyện thông tin cảm tính một chiều kiểu chó GSD lưng càng gù càng đẹp.

6- Thực hành, thực hành và thực hành. Lúc thực hành thì mình cũng chả còn nhớ những thông tin đã sưu tầm. Chủ yếu chọn thời điểm chó đi vệ sinh xong, khởi động một chút, nó phấn khởi răng nhe ra cười là lúc đó phải dậy trò mới.

7- Dạy mà thành công, thì lôi máy ảnh ra quay. Rồi post lên YouTube.com. Để khoe chó cũng đúng, nhưng chắc chỉ 5% thôi, chủ yếu lưu lại những thước phim kỷ niệm, vì mọi người biết đấy chó già đi rất nhanh chóng. Lúc rảnh rỗi xem lại video mình quay thấy cũng thú vị.

Do đó các bạn đừng ngại khi quay video lại cảnh huấn luyện chú chó của mình. Cho dù động tác có đơn giản nhưng ai học đại học đều chả phải bò lê ra tập viết từng con chữ. Có những đoạn video như vậy, bạn sẽ thấy nhu cầu phải dạy thêm cho cún của bạn, điều chỉnh hành vi động tác cho nó. Những người khác chập chững nuôi cún có điều kiện học tập kinh nghiệm từ bạn.

Mất thời gian tranh cãi mà không giới thiệu những công việc, thành quả của bạn. Làm sao mà mọi người góp ý cho bạn được. Tổng chi phí đầu tư máy ảnh số quay được video 640x480 pixels + một tripod khoảng 4 triệu đồng. Thậm chí quay từ điện thoại di động.

Có điều mình thấy như bạn Tieumaongoc: trong 5 phút + 3 bánh quy dậy được các động tác cơ bản. và chú cún vẫn nhớ sau một thời gian, thì huấn luyện chó đơn giản quá, dù Golden là cún dậy động tác cơ bản rất dễ. Với mình huấn luyện được 1 chú cún là biết bao mồ hôi, tâm trí.....
Điều mình nói là thật bạn ạ :) Mình vốn ko phải người thích phóng đại, khoác lác, lại càng ko phải là người nói mà ko dựa trên mắt thấy tay sờ... bạn cứ hỏi những người có kinh nghiệm dạy cún xem mình nói có đúng ko nhé, khả năng tiếp thu của Golden thực sự làm mình rất kinh ngạc khi mới tiếp xúc, nhất là bọn puppy. Ngay cách đây 30 phút, mình vừa mới từ nhà một người quen về, là người trước đây từng mua cún của mình, và thử nghiệm ngay với chú cún đó, với 2 viên Vitamin hình cá mua ở cửa hàng bác Lâm mỡ, và chính xác 02 lần dạy lệnh NẰM, tới lần thứ 03 mình hô NẰM, nó đã biết tự NẰM rồi. 10 phút sau làm lại, cún vẫn nhớ và 30 phút sau nó vẫn làm đúng. Tất cả có 4 viên vitamin mình cầm từ nhà đi, bẻ làm đôi tổng cộng cún có 08 lần thực hành. Mình tin là ngày mai quay lại cún vẫn thực hiện chính xác lệnh này :). Bạn nào nhà có puppy muốn thử thì cứ gọi cho mình nhé, mình có vitamin hình cá mà bọn cún sẽ thích lắm đấy :D

Bạn nguyenmaiphuquy : Đương nhiên dạy chó phải là "có thưởng có phạt" rồi, nhưng ko phải lúc nào cũng phạt. Ví dụ như dạy cún các động tác cơ bản (Đứng, ngồi nằm), hay kể cả những việc phức tạp như tha mồi, đánh hơi tìm dấu. Cũng đều là những việc đòi hỏi chó tập trung cao, mà chó càng thích thú thì hiệu quả càng lớn, nên cũng chẳng cần phải phạt...Khi hướng dẫn chó làm những việc đó, nếu nó không muốn làm, thì không nên ép, đợi khi nó thích hẵng tập. Khi nó làm sai, thì lỗi là do mình chưa chỉ cho nó hiểu, bởi vậy cũng ko nên phạt nó... Bạn xem video bác Minhcuong dạy Bin lấy đồ vật cho chủ theo khẩu lệnh, nếu khi dạy, nó làm sai, chủ bảo cầm lon mà nó lại lấy nhím, rồi bị phạt, bị đánh, thì chắc chắn sau này nó nghe thấy từ "lon", hay "nhím" là cúp đuôi bỏ chạy ngay :D, video anh minhcuong quay đó là sau có vài ngày dạy Bin trick mới, vậy mà nó làm rất chính xác, tuy nhiên đôi lúc lơ đãng, nhưng bạn thấy đó, anh Minhcuong đâu có quát mắng hay phạt nó đâu? Những lúc như vậy, đơn giản là lờ nó đi, vậy thôi.

Đối với mình, nếu muốn chó làm việc gì theo ý mình, thì chỉ nên THƯỞNG, đừng phạt. Nếu nó không muốn làm, thì có nhiều nguyên nhân, tìm cách khắc phục chứ đừng phạt. Nếu nó làm sai, là do mình dạy chưa đúng cách --> tìm hiểu cách đúng, dạy lại.
Nếu muốn chó KHÔNG làm việc gì đó, thì chỉ có PHẠT, ko nên thưởng. Ví dụ: ko muốn chó nhảy chồm lên người --> Phạt. Nhưng sau khi nó bị phạt và ko nhảy chồm lên nữa, thì cũng ko được KHEN hay THƯỞNG gì cả, mà phải để nó bình tĩnh và nhớ lại hành động

bạn tiểu mao ngọc nói đúng rồi Golden và Labrador Retriever thì khả năng tiếp thu, và dậy cho bọn này là dễ nhất trong các loại chó
mình có cảm giác 2 loài này rất thích nghe lời chủ,thích phục tùng mệnh lệnh.

Neapolitan

Active Member
Em quên trả lời câu hỏi của anh Neapolitan .Nếu thực sự có phương pháp huấn luyện chó mà không nhất thiết phải đánh chó thì đương nhiên em chọn phương pháp đó rồi.Vì bất đắc dĩ cầm cây roi đánh con vật mình yêu thương chăm sóc thì đâu có vui sướng gì (chưa muốn nói là đau tay thêm :)).Em thắc mắc không biết anh xem cảnh nào trong đoạn video của em post lên mà khẳng định con Lab của em thực hiện lệnh 1 cách sợ sệt,thực tế thì ở ngoài em thấy nó rất vui vẻ,giống như đang chơi vậy thôi,và rất hưng phấn khi thực hiện các bài tập.(Bởi nó biết nếu làm tốt thì sẽ được thưởng thức ăn hoặc thả cho chạy nhảy).Chứ như anh nói tai nó cụp xuống vì sợ thì chắc em phải tìm ông bác sĩ nào có tay nghề để cắt tai cho nó dựng lên.Vì giống Lab theo em biết thì bẩm sinh tai cụp từ nhỏ :)).
Hehehe .. chơi tui phải không ? chẳng lẽ tui không biết con lap tai cụp xuống . Cái tui nói là nó cụp xuống kiểu không happy kìa, tui nhìn sắc mặt và ánh mắt nó tui đoán vậy . Nhìn cái clip tui đưa cho bạn sẽ thấy khác thôi .

Góp ý 1 chút về cách dạy của bạn, khi ra lệnh cho nó không cần phải lớn tiếng hay gằng giọng đâu, khi nào nó không nghe hãy dùng tới .

Thật ra đánh chó để dạy nó, đối với tui không có gì là ghê gớm hết, nếu đánh mà có thể dạy tốt hơn thì tui cũng đánh để dạy nó, tui cũng đã từng đánh chó để dạy, nhưng tui phát hiện ra đó không phải là phương pháp tốt nhất . Nếu 1 ngày nào đó bạn nuôi 1 con chó, sau khi đánh nó tính tình nó thay đổi hoàn toàn thì bạn sẽ hiểu tui nói gì .

Neapolitan

Active Member
Topic này quả thật rất hay, nếu nắm đựơc phương pháp dậy chó mà không phải đánh chắc nhiều HLV và bạn yêu chó sẽ thực hiện ngay. Tuy nhiên để huấn luyện 1 chú cún thành công không phải đơn giản như vậy. Huấn luyện phải đánh chó là bất đắc dĩ, vì chưa có cách nào khác, vì kiến thức và trình độ của mình còn khiếm khuyết kết hợp dụng cụ huấn luyện còn thô sơ...Những bạn đã luấn luyện chó thành công mà không phải đánh ̣̣̣̣̣̣̣̣̣̣kể cả đánh bằng tờ báo khi nhỏ, thúc đầu gối trị tật chồm....... hẫy cho anh em biết phương pháp của các bạn nhé, ví dụ khi dậy nó "yên" nhưng nó không thực hiện được cứ chồm lên sủa... Kinh nghiệm của mình thấy dậy chó cơ bản nhất vẫn là tính kỷ luật, mình không muốn nhưng đúng là vẫn phải ra đòn trong trường hợp cần thiết, kết hợp với uy lực của khẩu lệnh để trị những chú chó quá bản năng và bướng bỉnh, có những lúc suy nghĩ mình day dứi về điều này lắm, không muốn dậy nữa, hoặc chỉ dậy những bài giản đơn theo khả năng tiếp thu của từng chú. Giáo trình, sách vở thì nhiều nhưng bí quyết là ở đâu mình tìm không ra, không thể nói bí quyết là thương yêu chó và kiên trì được. Nhân đây mình cũng có đôi điều muốn trao đổi và học hỏi anh em VP:
1. Trong các bạn thật sự ở VN đã huấn luyện chó thành công mà chưa từng đánh chó dù nhẹ nhất chưa.
2. Chó có tật vồ gà thì cách trị thế nào, nhất là cách nào hiệu quả mà không phải đánh. Đây là vấn đề mình rất đau đầu, vì rất nhiều gia đình phải giết chó vì nó sổng ra là vồ gà, vịt, gia cầm. Tại sao mình đưa vấn đề này ra để học hỏi vì trên đất nước ta rất nhiều chó chứ không phải chỉ có 1 số chó cảnh, chó thuần, nuôi nhốt, chó nào cũng cần được huấn luyện, nhiều bạn ở nông thôn chỉ nuôi chó ta, chó lai nhưng rất yêu thương chó và học hỏi kinh nghiệm huấn luyện
Hihihi .... topic này càng lúc càng hấp dẫn, khi chó chồm lên mình đưa đầu gối lên trước khi nó chồm, nó sẽ vướng đầu gối của mình mà không chồm trúng mình, nó sẽ mất thăng bằng khi chồm không đúng mục tiêu và sẽ chán trò chơi này, chứ không phải lên gối nó kiểu .... quyền Thái .... hihihi ...

Dạy chó không cần dụng cụ gì nhiều đâu, 1 sợi dây và 1 cái vòng cổ bằng da hay bằng nhựa cũng được, choke chain chỉ thật sự cần cho những con quá lì, và chó lớn mà thôi .

Dạy chó thì phải dạy từ dễ tới khó, muốn nó ngồi yên chờ mình thì phải dạy nó ngồi bên cạnh mình trước (có dây), lúc đầu ngồi 1 chút, từ từ ngồi lâu hơn . Phải tập nó nghe khẩu lệnh No (sai ?), khi nó ngồi mà có ý muốn đứng lên thì mình kéo dây và nói NO trước khi nó đứng lên, vài lần nó sẽ nghe theo thôi, gặp những con dễ dạy thì dạy sướng lắm, còn những con cứng đầu thì phải kiên nhẫn, đừng bao giờ nổi nóng, mỗi ngày bỏ 10 phút ra chới với nó (học cũng như chơi thôi) . Khi nó biết nghe thì áp dụng bài học bất cứ lúc nào, lâu lâu đi ngang nó kêu nó ngồi rồi xoa đầu nó 1 cái . Khi chó quen những động tác trên thì dạy nó chờ, ra khẩu lệnh kêu nó ngồi đó chờ, lúc đầu bước ra 1 bước, đứng chờ vài giây rồi quay lại khen nó, nếu nó có ý định đứng lên thì quay lại ra lệnh cho nó ngồi xuống liền . Từ từ tăng khoảng cách xa hơn, kêu nó chờ lâu hơn . Khi nó thành thục rồi thì bắt đầu bỏ dây, cũng làm từ từ như vậy, bỏ dây mà nó đang ngồi bất ngờ phóng đi thì bắt nó lại, kêu nó ngồi đúng vị trí cũ, và bắt đầu làm lại, vài lần như vậy nó sẽ hiểu là có chạy cũng .... không thoát, tốt nhất là ngồi yên đó, sẽ được thưởng .

Chó vồ gà vịt, chồm tới cắn chó nhỏ hơn thì phải dạy từ nhỏ, cho nó làm quen và chơi chung với gà vịt hay chó nhỏ từ lúc nhỏ, thấy nó có hành động muốn rượt gà thì stop nó liền . Nhưng nên nhớ đừng nuôi những con có tính săn mồi cao rồi bắt nó không vồ gà, điều này rất khó dạy, đòi hỏi bạn phải có nhiều kinh nghiệm và kiên nhẫn . Vì vậy lựa chó con và tìm hiểu loại chó trước khi nuôi rất quan trọng .

nguyenmaiphuquy

Active Member
Nói gì thì nói,đối với những con chó to và dữ dằn thì đôi khi việc thiết quân luật là cần thiết.Vì nếu không cầm cương được nó,buộc nó phục tùng chủ 1 cách tuyệt đối thì có ngày nó nuốt chửng mình luôn đó.Từ bài viết đầu tiên em đã nhấn mạnh rằng em phản đối việc đánh đập hành hạ chó,nhưng cũng có lúc phải có hình phạt vì con chó quá bướng bỉnh,chứ nói hoàn toàn không đánh thì cũng khó,hình phạt ở đây có thể là cú giựt dây cổ cho nó đau,hoặc 1 phát roi nhưng cú đánh phải dừng ở mức độ đủ để con chó biết đó là hình phạt nếu hư,chứ không phải mỗi lần ra đòn tung chiêu là mạnh đến nỗi gây sát thương hoặc gây tâm lí cho chó.Em nghĩ tranh cãi đến đây thì các pro cũng cạn ý cạn lời rồi,còn chọn lựa phương pháp nào thì tuỳ vào mỗi người.Miễn sao khiến được con chó hiểu và thực hiện được điều chủ muốn.Chúc toàn thể ACE vui.

Thanhmk

Member
Qua trao đổi trên Topic tôi thấy có 1 điểm mà tôi suy nghĩ rất nhiều: Đúng đánh chó tình cảm của nó và mình không bao giờ còn được như xưa, dậy chó phải đánh nó là hạ sách, nhưng điều kiện dụng cụ hỗ trợ thiếu thốn ở VN việc HLC gặp không ít khó khăn. Tôi có nghe nói có 1 trường HLC ở HN (GL) họ HLC nhưng không đánh chó, tôi gặp 1 anh bạn mua ở đây 3 chú: 2 GSD và 1 Root, anh giớí thiệu với tôi chú Root được huấn luyện rất kỹ, bài bản, bảo vệ lãnh thổ tốt, chỉ nghe lời 1 chủ, biết bảo vệ chủ... Anh biểu diễn cho tôi xem các động tác ngồi, nằm khi nghe khẩu lệnh mặt nó tỉnh bơ, phải câu thứ 2, 3 nó mới thực hiện, tôi bảo anh cho tôi thử, nhìn tôi tướng nông dân quá anh ngại, tôi hô khẩu lệnh đầu tiên con chó hơi giật mình và ngồi xuống, câu 2 nó nằm ngay có vẻ sợ, tôi quát câu thứ 3 anh giật mình mặt tái đi còn con chó nằm bẹp gí và run. sau đó tôi đến trường và hỏi mua chó, có 1 cô gái dẫn tôi đi xem, giới thiệu với tôi 1 chú root được HL bài bản, tôi quát 1 tiếng chú này sợ cũng nằm bẹp luôn. Tôi kể 2 chuyện này không phải nói về tôi, mà muốn nói lên 1 vấn đề 2 chú cún này huấn luyện không thành công. Qua trao đổi trên diễn đàn, và về nghĩ lại, tôi thấy có thể các bạn chỉ nói về HLC những động tác cơ bản như ngồi, nằm chào, yên, bò..... chứ chưa huấn luyện nâng cao, và đây là huấn luyện chỉ chó nhà. Còn chúng tôi khi ngồi với nhau có đùa rằng nếu chưa bị chó cắn coi như chưa HLC, thật ra khi gặp những chú cún 2-3 năm tuổi như SB, GD, Root, quen vô kỷ luật, sống bản năng thì huấn luyện nó không phải chuyện đùa, lơ đãng có thể phải trả giá bằng cả tính mạng. Con chó nhút nhát huấn luyện nó dữ cũng rất khó, nếu chỉ nhẹ nhàng yêu thương bảo ban nó mà nó dữ nên được, không sợ hiểm nguy, đau, trung thành bảo vệ chủ... thật ra đến giờ phút này tôi chưa có cách nào. Tôi biêt phải làm nó tức, nó đau để HLC thành công là điều không nên và tôi vẫn hy vọng một ngày nào đó tôi làm được, các bạn ai đã huấn luyện chó có kinh nghiệm và thành công hãy san sẻ cùng anh em chúng tôi, hoặc cho chúng tôi biết các dụng cụ hỗ trợ loại mới, tiên tiến ( nhưng giá thành phù hợp với VN ). Bản năng loài chó, qua nhiều năm tiếp súc, tôi thấy nó nhận biết, và đánh giá kẻ đối diện nó rất nhanh. 2 chú root tôi kể trên nếu huấn luyện thành công chắc chắn nó sẽ bảo vệ chủ, tấn công tôi cho tới khi tôi, hoặc nó phải nằm xuống.
Đôi điều trao đổi mong được anh em góp ý.
À còn bạn Tieumaongoc mình xin lỗi khi đọc mình lại hiểu chỉ đúng có 5 phút mà huấn luyện được nhiều động tác như thế rồi thôi ngay, nửa tháng sau nó vẫn nhớ, thực hiện được tất cả (Vì cho tới giờ dù đã HL cả G và L nhưng quả thất chưa bao giờ gặp được cún như mình hiểu sai) bạn thông cảm nhé.

minhcuong

Active Member
... Anh biểu diễn cho tôi xem các động tác ngồi, nằm khi nghe khẩu lệnh mặt nó tỉnh bơ, phải câu thứ 2, 3 nó mới thực hiện, tôi bảo anh cho tôi thử, nhìn tôi tướng nông dân quá anh ngại, tôi hô khẩu lệnh đầu tiên con chó hơi giật mình và ngồi xuống, câu 2 nó nằm ngay có vẻ sợ, tôi quát câu thứ 3 anh giật mình mặt tái đi còn con chó nằm bẹp gí và run. sau đó tôi đến trường và hỏi mua chó, có 1 cô gái dẫn tôi đi xem, giới thiệu với tôi 1 chú root được HL bài bản, tôi quát 1 tiếng chú này sợ cũng nằm bẹp luôn.
Thế này chắc bạn ThanhMK phải gầm lên mất :D. Dạy chó nhẹ nhàng chủ tớ phối hợp là tốt nhất. Đối khi ở môi trường tiếng ồn cao, chó ở xa, cần chụm 2 tay lại để khẩu lệnh đến được tai chó. Cần yên tĩnh hay dùng một vòng cổ điện tử.

Ví dụ một người lính mang một chú chó nghiệp vụ đi chiến trường, đang ẩn nấp, anh ta cần ra lệnh cho chú chó đi vòng qua chướng ngại vật để tấn công tay súng bắn tỉa. Anh ta gầm lên một tiếng. Bòm.... tay sùng bắn tỉa cười mỉm và lặng lẽ hướng họng súng đến chú chó làm mục tiêu tiếp theo.

Huấn luyện ở mức thành thục, HLV không cần ra oai quát tháo. Người ta hay bảo "những ông chồng vũ phu là ông chồng bất lực". Tôi phân vân không biết có đúng không nữa. :)

Thanhmk

Member
Thế này chắc bạn ThanhMK phải gầm lên mất :D. Dạy chó nhẹ nhàng chủ tớ phối hợp là tốt nhất. Đối khi ở môi trường tiếng ồn cao, chó ở xa, cần chụm 2 tay lại để khẩu lệnh đến được tai chó. Cần yên tĩnh hay dùng một vòng cổ điện tử.

Ví dụ một người lính mang một chú chó nghiệp vụ đi chiến trường, đang ẩn nấp, anh ta cần ra lệnh cho chú chó đi vòng qua chướng ngại vật để tấn công tay súng bắn tỉa. Anh ta gầm lên một tiếng. Bòm.... tay sùng bắn tỉa cười mỉm và lặng lẽ hướng họng súng đến chú chó làm mục tiêu tiếp theo.

Huấn luyện ở mức thành thục, HLV không cần ra oai quát tháo. Người ta hay bảo "những ông chồng vũ phu là ông chồng bất lực". Tôi phân vân không biết có đúng không nữa. :)
Thật ra anh đọc chưa kỹ, không phải tôi nói tôi huấn luyện chú root đó mà tôi nói khi tôi ra lệnh, tuy là chú chó đã được huấn luyện qua trường lớp nhưng lại phục tùng và run sợ trước tôi là kẻ xa lạ, như vậy chú cún đó huấn luyện chưa thành công. để huấn luyện 1 chú chó thành thục tới biết bảo vệ chủ và tấn công kẻ thù không run sợ là 1 quá trình, và các chú cún tôi huấn luyện không chỉ bị tôi quát, còn bị đòn đau của quân xanh. khi huấn luyện những chú chó lạ, nhiều tật xấu, vô kỷ luật, bản năng, hoặc nhút nhát chúng tôi rất vất vả ( Ở đây thật sự bài trước tôi có ý nói nếu chỉ huấn luyện chó nuôi từ nhỏ, chó nhà, chỉ huấn luyện các động tác cơ bản chủ yếu mang tính biểu diễn thì lại là vấn đề khác, như thế đúng thật chẳng bao giờ phải ra đòn ). Tôi thừ nhận tôi bất lực, và vũ phu khi phải áp dụng giáo trình có đánh chó, nhưng thật ra tôi không có cách nào khác, tôi tham gia diễn đàn để học hỏi, tuy nhiên đến giờ tôi vẫn mong đực giúp đỡ: Đó là
1. Chó đã có tật bắt gà rồi thì có cách gì làm nó không bắt nữa không ( Ngoài cách cho gần gà rồi đợi nó vồ thì sử lý, vì hiệu quả không cao, Hoặc huấn luyện cho thành công rồi trị tật này sau)
2. Chó hiền huấn luyện cho nó dữ, ghét người lạ mà không phải đánh nó (dù nhẹ), huấn luyện như thế nào để nó dũng cảm không sợ đòn, mà không phải đánh nó.
Mong các bạn nếu đã có kinh nghiệm chia sẻ cụ thể giúp tôi ( Không nói chung chung, lý thuyết nhưng không cụ thể đọc xong cũng không áp dụng được, vì có nhựng bạn thực tế chư có kinh nghiệm cụ thể về vấn đề này mà chỉ theo cảm tính)

1. Chó đã có tật bắt gà rồi thì có cách gì làm nó không bắt nữa không ( Ngoài cách cho gần gà rồi đợi nó vồ thì sử lý, vì hiệu quả không cao, Hoặc huấn luyện cho thành công rồi trị tật này sau)
2. Chó hiền huấn luyện cho nó dữ, ghét người lạ mà không phải đánh nó (dù nhẹ), huấn luyện như thế nào để nó dũng cảm không sợ đòn, mà không phải đánh nó.
Bác là HLV phải không ạ? Như vậy về kinh nghiệm tiếp xúc, huấn luyện chó chắc bác hơn hẳn em rồi :)
Đúng như bác nói là ở VN mình điều kiện ko có, khó trang bị những dụng cụ hỗ trợ tiên tiến để huấn luyện chó. Xong, em nghĩ rằng khó nhưng không phải ko thể, nếu đã là nghề của bác thì nên trang bị vì phải dùng nhiều chứ không phải 1,2 lần với 1,2 con chó rồi thôi. Với câu hỏi số 1, nếu có vòng cổ trích điện thì huấn luyện đơn giản rồi, chó cứ có ý định rình bắt gà thì bấm, bấm, điện giật, giật...thế là xong :D...
Với việc huấn luyện chó hiền thành chó dữ, cũng có 1 cách mà mình từng áp dụng, nhưng hiệu quả cũng chẳng cao, mất nhiều thời gian mà điều kiện huấn luyện tại các trại HL dịch vụ ko cho phép. Nhưng cũng xin chia sẻ đôi chút. Chó có tính bầy đàn rất cao, bản thân chúng ngoài tự nhiên là loài sống bầy đàn. Trong 1 đàn chó có 1 con dữ thì hiếm khi nào lại có con nhút nhát nếu con người ko tự tiện tác động. Cách đây 1 năm mình có mua 1 Golden trưởng thành, nó vốn rất nhút nhát, ko sủa người lạ và khi ra đường thấy chó lạ manh động nó cũng tỏ ra sợ sệt. Đầu tiên mình HL cho nó sủa.
- Khu mình ở hầu như nhà nào cũng có chó, tối đến có người lạ đi lại là chó sủa thành dây chuyền từ đầu khu đến cuối khu, mình đưa chó ra trước sân, chơi đùa với nó, và khi chó trong khu bắt đầu sủa thì mình cũng bất chợt gây tiếng động lạ ( ném lon, hoặc đập cửa) rồi bắt chước ...sủa như chó. Con chó sau 2,3 lần bị giật mình như vậy, và cũng hoà vào với chó trong khu và với chính chủ của nó, cũng bắt đầu sủa hóng theo. Khi chó mình đã quen với việc sủa hóng như vậy mà không cần mình kích thích nữa. Mình bắt đầu dạy tiếp bài thứ hai, đó là không cần chó khác sủa, mà chỉ cần bất cứ tác động khó chịu, hoặc khả nghi nào cũng khiến nó sủa.
- Trong giai đoạn đầu, chó đã quen với việc mình "suỵt.." và gây tiếng động bất chợt để kích thích, nên sang giai đoạn thứ hai tương đối dễ, nhưng lần này mình không trực tiếp kích thích chó nữa, mà chỉ đóng vai trò "dẫn đường" cho nó. Vào ban ngày, chó trong khu mình thường lại rất im, nhưng người qua lại lại nhiều. Mỗi khi có ai đi ngang trước cửa mình, thì mình lại chỉ cho chó nhìn ra cửa rồi mình..sủa trước làm ví dụ, chó mình lập tức sủa theo, khi chó đã sủa thì mình lại chạy ra sát cửa nhìn ra ngoài, chó thế nào cũng bắt chước. Cùng với đó là việc đôi khi có những người đi ngang qua giật mình, hoảng sợ, càng kích thích chó hơn...Đến bây giờ mình thường xuyên bị tổ dân phố phàn nàn vì chó sủa quá nhiều, mà tiếng sủa của nó đâu có dễ chịu. Biết làm sao để nó phân biệt đối tượng nào thì nên sủa, đối tượng nào không bây giờ??? Thôi thì kệ vậy, thời gian này mình cũng quá bận ko rảnh để uốn nắn nó nữa...đôi khi xa nhà cả tháng trời...
- Bài tập thứ hai là tập cho chó nhà mình không sợ chó lạ. Khi mình dắt chó đi dạo, rất nhiều chó ta thả rông thường hay tiến đến gây sự với chó mình. Những lúc đó mình luôn quát to, dậm chân để đuổi những chú chó lạ kia, có đôi lần phải mạnh chân...sút những chú chó quá hiếu chiến. Khi chú chó kia sợ và lùi lại thì mình dắt chó mình đuổi theo, vừa đuổi vừa "suỵt", dậm chân, càng khiến chú chó lạ cong đuôi chạy mạnh hơn. Vài lần như vậy, chó nhà mình cũng yên tâm hơn khi đi cùng mình, và thậm chí có khi nó thấy chú chó nào lưỡng lự, tỏ vẻ thăm dò từ xa mà không tiến tới gây sự ngay, thì y rằng chó của mình...hung hăng gây sự trước. Tuy nhiên, giai đoạn đầu này đôi khi 1 vài chú Chihuahua lắm mồm vẫn khiến chó của mình lảng tránh ^:)^ . Nhưng sau 1 thời gian dài, chó mình không còn sợ chó lạ nữa, nó đã quen với việc tiếp xúc chó lạ rồi, thậm chí còn thích thú với cái trò...bắt nạt. Sau này nó đẻ 1 lứa con, mình có giữ lại 1 nhóc, mỗi khi đưa 2 mẹ con nó đi dạo, thì với bản năng của chó mẹ, con chó mẹ càng dữ hơn mỗi khi thấy có chó khác lảng vảng gần con nó... Và mình không ngờ rằng cái bản tính đó lây sang cho con chó con. Khi chó con được 3 tháng, mình đưa ra hồ Thành Công, có gặp 1 chú Berger Bỉ khá to, vậy mà chó con cũng ko sợ và dám gầm gừ sủa khi chú Berger kia tiến tới chào hỏi...cũng may chú chó đó hiền lành nên không chấp, ko có lẽ 1 ngoạm của nó thì chó mình đi đời... Hôm qua mình đưa con chó con ( 7 tháng tuôi đi dạo trong công viên, thả xích nó ra, và kết quả là nó đuổi đánh 2 chú chó ta chạy trối chết ngay khi vừa nhìn thấy, mình cũng quá chủ quan nghĩ rằng Golden vốn hiền lành. Không ngờ nó lại dữ với chó khác như vậy. Ở nhà chú chó con cũng học theo chó mẹ, không cần mình phải dạy sủa nữa mà thậm chí nó sủa còn ác hơn mẹ nó...Chủ nhật tới bác nào muốn xem Golden máu chiến thì ra công viên Thống Nhất nhé. mình cũng không thích nó thế, nhưng thôi vậy, dù sao cũng vẫn hơn là nhút nhát. Bên cạnh đó mình cũng luôn canh chừng không cho nó cắn nhau với bất cứ chó nào, cho dù nó có đánh thắng đi nữa mà nó bị xây xước 1 chút thôi mình cũng sót lắm. Thỉnh thoảng 2 mẹ con nó đùa với nhau, chơi đùa thôi nhưng cũng quá đà, chảy máu là chuyện thường...

Đôi chút kinh nghiệm bản thân, mong mọi người góp ý.