• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đánh chó

Neapolitan

Active Member
Qua trao đổi trên Topic tôi thấy có 1 điểm mà tôi suy nghĩ rất nhiều: Đúng đánh chó tình cảm của nó và mình không bao giờ còn được như xưa, dậy chó phải đánh nó là hạ sách, nhưng điều kiện dụng cụ hỗ trợ thiếu thốn ở VN việc HLC gặp không ít khó khăn. Tôi có nghe nói có 1 trường HLC ở HN (GL) họ HLC nhưng không đánh chó, tôi gặp 1 anh bạn mua ở đây 3 chú: 2 GSD và 1 Root, anh giớí thiệu với tôi chú Root được huấn luyện rất kỹ, bài bản, bảo vệ lãnh thổ tốt, chỉ nghe lời 1 chủ, biết bảo vệ chủ... Anh biểu diễn cho tôi xem các động tác ngồi, nằm khi nghe khẩu lệnh mặt nó tỉnh bơ, phải câu thứ 2, 3 nó mới thực hiện, tôi bảo anh cho tôi thử, nhìn tôi tướng nông dân quá anh ngại, tôi hô khẩu lệnh đầu tiên con chó hơi giật mình và ngồi xuống, câu 2 nó nằm ngay có vẻ sợ, tôi quát câu thứ 3 anh giật mình mặt tái đi còn con chó nằm bẹp gí và run. sau đó tôi đến trường và hỏi mua chó, có 1 cô gái dẫn tôi đi xem, giới thiệu với tôi 1 chú root được HL bài bản, tôi quát 1 tiếng chú này sợ cũng nằm bẹp luôn. Tôi kể 2 chuyện này không phải nói về tôi, mà muốn nói lên 1 vấn đề 2 chú cún này huấn luyện không thành công. Qua trao đổi trên diễn đàn, và về nghĩ lại, tôi thấy có thể các bạn chỉ nói về HLC những động tác cơ bản như ngồi, nằm chào, yên, bò..... chứ chưa huấn luyện nâng cao, và đây là huấn luyện chỉ chó nhà. Còn chúng tôi khi ngồi với nhau có đùa rằng nếu chưa bị chó cắn coi như chưa HLC, thật ra khi gặp những chú cún 2-3 năm tuổi như SB, GD, Root, quen vô kỷ luật, sống bản năng thì huấn luyện nó không phải chuyện đùa, lơ đãng có thể phải trả giá bằng cả tính mạng. Con chó nhút nhát huấn luyện nó dữ cũng rất khó, nếu chỉ nhẹ nhàng yêu thương bảo ban nó mà nó dữ nên được, không sợ hiểm nguy, đau, trung thành bảo vệ chủ... thật ra đến giờ phút này tôi chưa có cách nào. Tôi biêt phải làm nó tức, nó đau để HLC thành công là điều không nên và tôi vẫn hy vọng một ngày nào đó tôi làm được, các bạn ai đã huấn luyện chó có kinh nghiệm và thành công hãy san sẻ cùng anh em chúng tôi, hoặc cho chúng tôi biết các dụng cụ hỗ trợ loại mới, tiên tiến ( nhưng giá thành phù hợp với VN ). Bản năng loài chó, qua nhiều năm tiếp súc, tôi thấy nó nhận biết, và đánh giá kẻ đối diện nó rất nhanh. 2 chú root tôi kể trên nếu huấn luyện thành công chắc chắn nó sẽ bảo vệ chủ, tấn công tôi cho tới khi tôi, hoặc nó phải nằm xuống.
Đôi điều trao đổi mong được anh em góp ý.
À còn bạn Tieumaongoc mình xin lỗi khi đọc mình lại hiểu chỉ đúng có 5 phút mà huấn luyện được nhiều động tác như thế rồi thôi ngay, nửa tháng sau nó vẫn nhớ, thực hiện được tất cả (Vì cho tới giờ dù đã HL cả G và L nhưng quả thất chưa bao giờ gặp được cún như mình hiểu sai) bạn thông cảm nhé.
Vấn đề bạn phải phân biệt rõ, nếu không topic này sẽ không đâu ra đâu hết, vì nói 1 đàng sẽ hiểu 1 nẻo . Đánh chó để dạy nó, tức là đánh để bắt nó làm 1 chuyện gì đó hoàn toàn khác với đánh để kích thích bản năng cắn người của nó . Tui không muốn bàn luận về vấn đề dạy chó nghiệp vụ hay bảo vệ trên diễn đàn, như tui đã nói, khi đánh thức bản năng cắn người của 1 con chó thì nó sẽ thành 1 thứ vũ khí, chỉ có những HLV nhiều kinh nghiệm về chuyện này nên làm thôi, và người chủ của nó phải hiểu được mức quan trọng và nguy hiểm của con chó, cũng như phải biết khống chế nó . Đối với tui khi dạy 1 con chó cắn người không phải là chuyện đùa, và khi dạy chó bảo vệ thì phải đánh để kich thích nó, nhưng con chó phải qua kiểm tra thần kinh, còn dạy bừa bãi hay ép những con chó nhát dữ lên đối với tui là điều không nên làm và nguy hiểm vô cùng . Tui có thể khẳng địng rằng ở bên này khi bạn đem 1 con chó nhát tới HLV chuyên nghiệp kêu họ dạy nó bảo vệ họ sẽ không bao giờ dạy .

Tại sao mua 1 con chó nhát rồi về dạy nó dữ lên ???? Tại sao khi nhà mình nuôi gà lại đi rướt về 1 con chó đã lớn và thích vồ gà ??? Không hiểu nỗi ?

Cái trường gì đó bạn nói dạy chó không đúng cách rồi, không thể đem nó làm ví dụ cho phương pháp dạy mà không đánh . Khi dạy chó cắn người thì có đánh cũng không phải người chủ đánh nó . Tui chưa bao giờ dạy chó của tui protection, bởi vì không cần thiết, tui cũng không bao giờ đánh nó, nhưng tụi nó không bao giờ nhát, nếu người lạ mà nạt lớn tiếng trước mặt nó là 1 điều nguy hiểm vô cùng, nó có thể táp bạn .

Nếu bạn là HLV, vậy tui cũng xin được học hỏi, khi 1 con chó lớn đang gầm gừ và kên bạn, sẳn sàng lao tới vật bạn xuống, liệu bạn có dám đánh nó không ? phương pháp đánh chó có thể áp dụng để trị mấy con chó này không ?

Tui thấy bạn hay nói về dụng cụ dạy chó thiếu thốn, tui thiệt không hiểu bạn đang nói dụng cụ gì ???

Đồng ý quan điểm của bác Neapolitan. Đối với chó nhát, hoặc những con bản tính hiền lành, thân thiện... thì tại sao lại phải làm cho nó trở nên dữ dằn, sẵn sàng cắn người? Thay vào đó người chủ có thể nuôi 1 chú chó thân thiện làm bạn với trẻ nhỏ, và nuôi 1 chú chó dữ dằn trông nhà, bảo vệ. Chọn chó nghiệp vụ làm chó bảo vệ, tại sao không chọn 1 chú chó phù hợp ngay từ đầu, mà lại chọn 1 chú nhút nhát để rồi phải kích thích nó trở nên dữ dằn?

Trừ 1 vài trường hợp, như chó nhà mình trong ví dụ ở bài trước, quá nhút nhát, sợ hãi với môi trường xung quanh ( chắc chắn do quá trình nuôi dạy của chủ cũ) mới phải huấn luyện nó bớt nhút nhát hơn...nhưng bản thân mình kinh nghiệm non nớt, đã dẫn đến hậu quả là chó con của nó trở thành 1 con Golden hiếu chiến, trái ngược hoàn toàn với tính cách loài này, đó là điều mình không mong muốn.

Thời gian vừa rồi, mình phải đi công tác xa nhà lâu ngày và gửi chó ở công ty, người ra người vào đều rất thích chú chó này, nhưng hầu hết mọi người đều nhận xét về nó "Con chó này thấy ai cũng mừng, thế là chó ngu"...Mình cũng cười trừ vậy thôi, mất thời gian giải thích cho từng người rằng Golden là giống chó thân thiện thì...đợt tới mình mua 1 em Dobermann mang lên Công ty, chắc phải để cho nó cắn vài người có khi lại được khen chó khôn... Đó là quan niệm chung của những người chưa có hiểu biết về các giống chó và đặc tính chung từng giống. Với những người không có mối quan tâm tới chó nọ chó kia thì không nói làm gì, đáng buồn là nhiều người có tiền, thích chơi chó, thấy con này đẹp, con kia to, con nọ trông dữ đấy...và thế là cứ mua về không cần biết đặc tính của giống ra sao, không cần tìm hiểu giống chó đó như thế nào, và bản thân con chó đó có tính cách gì... Để rồi sau đó mang đến các trung tâm HL để thay đổi bản tính của nó. Đáng buồn, và buồn cười hơn nữa là nhiều trung tâm vẫn sẵn sàng nhận lời, tìm trong diễn đàn có không ít người mong muốn biến Lab thành con chó biết trông & giữ nhà, hay những nhận xét rằng chó Husky là bọn vô dụng chỉ biết hú làm phiền hàng xóm chứ trông nhà..."ngu như cầy".

Bác Thanhmk có đưa ví dụ về chuyện huấn luyện những chú chó SB, GD, Rott 2,3 tuổi, dữ dằn, quen sống bản năng, trong huấn luyện mà lơ đãng có thể nguy hiểm đến tính mạng... Xin hỏi bác rằng, khi bác huấn luyện những chú chó đó, bác áp dụng phương pháp mềm dẻo uốn nắn dần...hay phương pháp cứng rắn kỷ luật thép? Mình thì chưa có cơ hội HL những chú chó như vậy, nhưng tiếp xúc thì cũng khá nhiều...không dại gì kích thích những chú chó đó trở nên nghi ngờ mình ( bằng lời nói, hành động, thái độ)...chỉ cần mềm mỏng thì chúng đều trở nên dễ gần hết. Mình tin rằng sau đó, khi chúng nó có niềm tin với mình rồi, huấn luyện sẽ dễ hơn rất nhiều, so với việc vừa huấn luyện vừa phải dè chừng chúng.

Nhân đây cho phép mình được hỏi các HLV nhiều kinh nghiệm HL chó bảo vệ. Trong bài tập tấn công, quân xanh quân đỏ... Mình đã từng chứng kiến rất nhiều buổi huấn luyện như thế, có 1 vấn đề, khi quân xanh vứt bỏ bao tay, thì chú chó cũng chỉ nhằm vào cái bao tay mà cắn, bỏ lơ người luôn...Không hiểu HL như thế đã đạt chưa nhỉ? Thậm chí trong Festival Vietpet vừa rồi, cũng có vài màn biểu diễn chó bảo vệ, khi chú chó tấn công ác quá, người đóng vai quân xanh chỉ cần...vứt bỏ bao tay, là có thể yên tâm đi ra chỗ khác, các chú chó đều chỉ nhằm vào 1 mục tiêu duy nhất là cái bao tay. Hay các chú chó đó đều biết đây chỉ là buổi tập luyện nên ko tiếp tục tấn công người đóng vai quân xanh nữa???

ngoc_anh

Member
Tui có 1 thắc mắc là coi hình các sự kiện dog show, lễ ra mắt gì đó ở VN đều có màn biểu diễn chó nghiệp vụ (cắn người), và những con đàn chó nghiệp vụ phô trương thanh thế, để làm gì vậy ???
Nếu các bạn coi các băng video nước ngoài về các cuộc dog show sẽ không bao giờ thấy cảnh đó, còn các cuộc thi Schutzhund thì diễn ra rất kín đáo, những cảnh đó không thích hợp cho tất cả mọi người coi, nhất là con nít . Chó nghiệp vụ khi cắn người là nhiệm vụ phải làm, và chỉ làm trong trường hợp bắt buộc không còn lựa chọn nào khác, chứ không phải là trò để biểu diễn cho công chúng coi . Và tui thấy trong hình toàn là cầm dây khi con chó cắn không, đâu có dám buông dây ra đâu, chó thuần thục thì không cần dây, kêu cá8n là cắn, kên nhả là nhả , vậy có gì hay đâu mà biểu diễn nhỉ ????
Mong các bạn ở VN giải đáp thắc mắc này giùm tui .
Chào bác!!!
Để em giải thích để bác hiểu. Người VN mình ở trong nước nói chung khi thấy những con chó to, "được huấn luyện" theo lệnh chủ lao ra tấn công "tội phạm" như khi biểu diễn là khoái rồi. Mục đích của các cuộc biểu diễn đó nhằm chỉ cho mọi người thấy những con chó đó tấn công thế nào, tác dụng khi nuôi chúng. Và đó là đòn tâm lí để khuyến khích nhiều người cùng nuôi dưỡng chúng. Bác chịu khó tìm các bài viết có tính chất "tâm sự" trên diễn đàn thì cũng sẽ thấy nhiều người nuôi chó chịu ảnh hưởng của tư tưởng này. Em cũng không là ngoại lệ đâu. Đó là cách để thúc đẩy phong trào thôi bác ạ.
Còn bác lo ngại không tốt cho con nít thì em nghĩ cái đó không phù hợp với trẻ em VN. Vì nó thực sự không mang màu sắc bạo lực nhiều bằng các thứ trò chơi mà thỉnh thoảng người lớn cho phép chúng chơi, hay khuyến khích chúng. Đôi khi nó lại có tác dụng tốt vì khi đó trẻ con đâm ra lại thích nuôi chó, từ đó lại biết chăm sóc con vật, phát sinh tình cảm, biết lo lắng cho người khác chứ không sống ích kỉ.
Còn vụ thả dây khi cắn :D:D:D:D:D:D em ghi "được huấn luyện" vì người huấn luyện chưa hiểu rõ bài huấn luyện đó hoặc huấn luyện con chó chưa đến nơi đến chốn :)):)):)):)). Em mới một lần duy nhất xem thao diễn kiểu này khi tham gia đại hội của CLB GSD Hà Nội thì chó nghiệp vụ đều được ........... thả dây hết cả. Con dữ dằn thì mới rọ mõm và phục vụ cho bài huấn luyện bảo vệ chủ, trông giữ đồ vật thôi.
Còn kiểu huấn luyện con chó lao vào tấn công cái bao tay thì ... :D:D:D đó gần như chỉ là một trò chơi cho con chó chứ không phải nhiệm vụ của con chó (là phải cắn người). Anh biết đấy: khi cắn xong vào bao tay thì bao giờ huấn luyện viên cũng cho con chó tha cái bao tay ấy đi chơi một lúc như chiến lợi phẩm, trò chơi của nó (cái này ngày xưa trong loạt bài huấn luyện bên Séc của anh Hùng Hà Nội cũng đã nói rất rõ). Nên khi thả dây ra thì nó cũng chỉ quan tâm đến cái bao tay đó thôi chứ nó đâu quan tâm đến cái khác (ví dụ như cắn người). Em cũng đã thử và kiểm tra với con chó nhà em rồi nhưng em chỉ dùng sợi dây dù để chơi thôi: nó thấy tay em cầm cái dây dù là lao vào cắn tay............ cầm cái dây dù :D:D nhưng chỉ nhằm vào sợi dây thôi; thả tay để cái dây mang đi là hết. Và nếu có đưa cái dây dù đó cho ai cầm thì cũng bị như thế hết, chứ nó không nhằm cắn người.
Vì thế nhiều huấn luyện viên không hiểu, hay là huấn luyện viên nghiệp dư vẫn sợ bị chó cắn nên không dám thả dây ra :D:D:D:)):)):))

minhcuong

Active Member
Tui có 1 thắc mắc là coi hình các sự kiện dog show, lễ ra mắt gì đó ở VN đều có màn biểu diễn chó nghiệp vụ (cắn người), và những con đàn chó nghiệp vụ phô trương thanh thế, để làm gì vậy ???

Nếu các bạn coi các băng video nước ngoài về các cuộc dog show sẽ không bao giờ thấy cảnh đó, còn các cuộc thi Schutzhund thì diễn ra rất kín đáo, những cảnh đó không thích hợp cho tất cả mọi người coi, nhất là con nít . Chó nghiệp vụ khi cắn người là nhiệm vụ phải làm, và chỉ làm trong trường hợp bắt buộc không còn lựa chọn nào khác, chứ không phải là trò để biểu diễn cho công chúng coi . Và tui thấy trong hình toàn là cầm dây khi con chó cắn không, đâu có dám buông dây ra đâu, chó thuần thục thì không cần dây, kêu cá8n là cắn, kên nhả là nhả , vậy có gì hay đâu mà biểu diễn nhỉ ????

Việt nam là vậy anh ạ. Trại chó nghiệp vụ cũng phải kiếm sống. Giống như bán thuốc cao thì phải mãi võ, đánh đấm xong thì bán thuốc. Chứ bây giờ luyện tập âm thầm thì ai biết đến mình, chó có xuất sắc, nhưng sẽ bán cho ai... Show dog cũng là nơi để triển lãm chó đẹp, giao lưu, thi thố rồi vinh danh.

Việc biểu diễn chó nghiệp vụ ở công cộng em nghĩ ở nước ngoài không nhất thiết phải kín đáo đâu anh. Có thể ở vùng anh sống thì kín đáo chứ anh tìm trên YouTube, họ quay phim, chụp ảnh xôm tụ lắm. Âu cũng để quảng bá cho trại huấn luyện của mình, để nâng cao đời sống huấn luyện viên. Đến chùa Thiếu Lâm ở Trung Quốc còn đem cả đoàn nhà sư sang Mỹ biểu diễn võ thuật kiếm tiền. Rất nhiều người Trung Quốc yêu võ thuật thanh cao, ẩn dật kêu ca này nọ. Nhưng mỗi người một quan điểm, thế kỷ 21, còn mấy ai thanh cao, khổ hạnh, không dục sắc để khổ công luyện Kungfu 20 năm.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Đúng như vậy Neapolitan à. Nhiều người đã cảm nhận rằng: ở Việt nam người ta đang huấn luyện chó xiếc chẳng ra xiếc mà nghiệp vụ cũng không hẳn nghiệp vụ, biểu diễn show cũng không đúng nốt!

Nhưng cái lỗi ở đây chính là do chúng ta- những chủ nuôi chó chưa hiểu và còn chấp nhận" Đó là huấn luyện!!!!"

Hy vọng nhờ có Web Vietpet , chúng ta có thể thay đổi nhiều điều chăng ?

Neapolitan

Active Member

...
Còn kiểu huấn luyện con chó lao vào tấn công cái bao tay thì ... :D:D:D đó gần như chỉ là một trò chơi cho con chó chứ không phải nhiệm vụ của con chó (là phải cắn người). Anh biết đấy: khi cắn xong vào bao tay thì bao giờ huấn luyện viên cũng cho con chó tha cái bao tay ấy đi chơi một lúc như chiến lợi phẩm, trò chơi của nó (cái này ngày xưa trong loạt bài huấn luyện bên Séc của anh Hùng Hà Nội cũng đã nói rất rõ). Nên khi thả dây ra thì nó cũng chỉ quan tâm đến cái bao tay đó thôi chứ nó đâu quan tâm đến cái khác (ví dụ như cắn người). Em cũng đã thử và kiểm tra với con chó nhà em rồi nhưng em chỉ dùng sợi dây dù để chơi thôi: nó thấy tay em cầm cái dây dù là lao vào cắn tay............ cầm cái dây dù :D:D nhưng chỉ nhằm vào sợi dây thôi; thả tay để cái dây mang đi là hết. Và nếu có đưa cái dây dù đó cho ai cầm thì cũng bị như thế hết, chứ nó không nhằm cắn người.
Vì thế nhiều huấn luyện viên không hiểu, hay là huấn luyện viên nghiệp dư vẫn sợ bị chó cắn nên không dám thả dây ra :D:D:D:)):)):))
Nếu đúng như bác nói...thì em có thể rút ra 1 kinh nghiệm là: có mang chó đến trung tâm HL, hoặc mua chó từ TT HL mà thấy HLV show chó kiểu này, thì đừng vội nghĩ là con chó đó biết bảo vệ chủ, biết trông đồ thật. Mà đó chỉ là trò chơi tấn công...cái bao tay thôi phải không ạ :D
Con chó được HL trông đồ, bảo vệ chủ thật sự, phải là con chó mà dù "đối tượng" có...vứt cái bao tay đi thì vẫn lao theo tấn công đối tượng đến cùng... Không thì cũng chỉ là 1 trò chơi thôi... CHỈ LÀ 1 TRÒ CHƠI THÔI...cứ thả dây tháo rọ mõm thoải mái, chỉ cần vứt bao tay đi là xong...
Ơ, vậy thì bọn trộm muốn trộm "con chó nghiệp vụ được huấn luyện" đó, chỉ cần mang cái bao tay đi mà nhử, và thế là chó cứ tự động theo cái bao tay mà...về tận nhà tên trộm bác nhỉ :worried:

chungnhoc

Member
Rõ chán nhĩ...từ đánh chó bây giờ chuyển qua huấn luyện :)) :))...để trả lới cho bác Neo thì khi show chó người ta hay biểu diễn chó tấn công và nhiều thứ khác ....đơn giản họ chỉ muốn show cho dân thấy là họ có khả năng tập cho con chó những gì vd:chào ngồi...bò...v.v.v...cũng từ những show đó mà người nuôi chó ai thích chó mình làm đc vậy thì cứ gửi cho đi học.Còn vụ thả dây chắc tại bác chưa coi kỹ chứ em thấy cũng bd thả dây cho chó cắn rồi hô ngưng đấy thôi...còn cái chuệyn mà trò chơi như TMN nói thì ko biết có chính xác ko nhưng em nghĩ đã tập cho con chó chơi đc trò đó thì chắc có lẽ ko khó lắm khi ko có bao tay mà nó vẫn lao vô cắn...các bác nhĩ.Bác nào có can đảm thì cứ đeo bao tay xong cho con chó nó lấy xong vẫn đứng đấy lấy miếng vãi dài dài mà vụt nó thử coi nó có cắn cái bao tay nữa ko....trước khi thử nhớ xích lại các bác nhá.Đa số dân gửi chó đi học hoặc do làm biếng hay .....chứ nếu là 1 người am hiểu thật sự thì họ chhẳng bao h gửi nó đi nhất là nội trú ( ăn uống trả ra gì)họ sẽ tự dạy là 9
Trở lại việc đánh chó thì theo em nghĩ chẳng ai muốn đánh con chó mình nuôi...bác có phương pháp khi con chó sai ko đánh nó mà chia sẽ ae áp dụng thấy đc thì tốt quá còn gì...Còn riêng em cứ theo cách dân gian vừa nhanh vừa hiệu quả cứ thấy nó sai là cuộn tờ báo làm 1 phát vào đầu (vừa ko đau con chó sẽ chú ý hơn) vừa nhanh gọn mau hiểu...Cái đó cũng có gì gọi là quá đáng đâu có gây đau hay gì gì phần lớn hù doạ là chính

anhthe98

Member
Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm đánh lúc nào, đánh như thế nào, đánh bằng gì hay không ? tui đã từng dạy chó bằng cách đánh nó, nhưng chó tỏ ra quá sợ sệt và không còn đủ tự tin, thoải mái khi thi hành mệnh lệnh 1 cách tự nguyện, bạn có thể chỉ cách nào để không bị như vậy hay không ?

Nếu nhìn từ khía cạnh con người thì đanh hay giật giây siết cổ đều giống nhau, nhưng từ khía cạnh con chó thì hoàn toàn khác . Tui đã nói rồi nên không muốn lập lại, bạn cứ đi kiếm mấy clips video dạy bằng cách không đánh coi con chó nó nó cụp tai, cụp đuôi, bước đi rón rén khi thi hành mệnh lệnh hay không thì sẽ hiểu khác nhau chổ nào .
Bác hỏi kinh nghiệm đánh chó của em như thế nào thì khó cho em quá, mỗi ng­ười nuôi chó vì mục đích khác nhau ( HLC chó nghiệp vụ, làm xiếc với mọi người … hay nuôi làm PET trong nhà ), tính cách từng con, từng giống cũng khác nhau nên phương pháp đánh cũng phải khác nhau không thể áp dụng cách đánh 1 con vào toàn bộ các con chó khác được.

Bác luyện công phu dạy chó rồi cũng biết, với ai chuyên luyện nội công cách đánh chó rất khác với người chuyên luyện đòn thế nên không thể mang cách đánh của mình cho là đúng ra áp dụng cho tất cả mọi người được. Ai luyện công đánh chó theo kiểu " Cách không điểm chỉ " còn ngươi luyện đòn thế thì ..:wall:.. nhìn bề ngoài có thể hình thức khác nhau nhưng bản chất thì vẫn là 1 chỉ tội con chó là không biết gì mà thôi.

P/s : Kinh nghiệm đánh chó trên diễn đàn có nhiều chuyên gia huấn luyện có thể tư vấn cho bác được chỉ sợ bác không chấp nhận được thôi vì em thấy bác cứ khăng khăng thế mà.:(

minhcuong

Active Member
Em góp vui một chút này:
Thông tin em tổng hợp từ trang terrificpet.com

GSD chịu thương chịu khó chịu nhẫn nhịn (tolerance) rất cao. GSD hơi bướng một chút (không phải ngu đâu nhé). Khi dạy có bị đánh mắng một chút, GSD vẫn chịu được, và học hành vẫn tốt.

Còn Malinois thì hơi chảnh, nhảy cảm (sensitive). HLV mà mắng, đánh Malinois nhiều, quá tay nó không nghe, thậm chí còn trở thành đối địch. Nước này chủ và chó chỉ có cách chia tay để an toàn cho 2 bên.

Bác nào khéo léo nhẹ nhàng, biết động viên Malinois (positive reinforce) thì nó lại rất phục tùng.

Như vậy trong HLV chó, em tạm nói là có 2 phần: positive reinforcement là khuyến khích động viên những cách hành xử, hành động chủ mong muốn chó làm như đi sát cạnh chủ, thấy chủ về chào, bảo ngồi thì ngồi, nằm thì nằm, không sủa bậy, gọi lại thì lại... Cách này thì dùng lời động viên, tặng đồ ăn thưởng, cho đồ chơi để chơi (bóng, xương để gặm), hoặc cho đi tắm mát, hoặc mát xa vào ức hoặc đầu.

Phần 2 là negative reinforcement là không khuyến khích thậm chí phạt với những hành xử, hành động chủ không mong muốn như đang đi cùng chủ thấy chó khác xồ ra cắn, vào phòng ngủ của chủ, sủa bậy ban đêm, nhảy lên bàn ăn, ăn bẩn.... Một số cách từ mực độ nhẹ đến nặng: lườm mắt, chỉ tay vào mặt, quát nhẹ, quát to, dậm chân xuống đất, dùng tờ báo đập bốp bốp, dùng tờ báo đập vào người, giật nhẹ choke chain, giật mạnh choke chain, hoặc bíp vòng cổ điện tử từ mức sốc nhẹ đến nặng khoảng 8 mức.

Lời khuyên trước khi thực hiện negative reinforcement: nếu có thể chuyển sang positive reinforcement thì tốt nhất. Dĩ hoà vi quý. Còn không thử xem chó có vấn đề gì bức xúc không? Thiếu đực, thiếu cái, thiếu chất dinh dưỡng, bị nhốt tù hãm quá lâu ngày, bị ốm (giun, sán: làm việc uể oải, điếc nghe lệnh kém), ... . Nếu đã biết nguyên nhân thì xử lý nguyên nhân này.

Còn không thì dùng negative inforcement từ nhẹ đến nặng đến khi nào đủ hiệu quả thì dừng ở đó. Cùng một lỗi, thì nên thống nhất hình phạt kèm theo lời nhắc nhở "Sai" hoặc "Không". Sau này chỉ cần hô là theo phản xạ Pavlop, chó cũng sẽ điều chỉnh hành vi. Với con chó luôn tập trung nhìn chủ kiểu như Border Collie, GSD, Malinois (tụi này là herding, khả năng tập trung rất tốt), khi đã thành thục chỉ cần nhăn mặt, lắc đầu, là nó đã biết chủ không hài lòng.

Nếu chỉ đứng ở thái cực hoàn toàn không đánh chó thì hơi cực đoan quá. Hoặc chưa gì đã ra oai hò hét, đánh đập thì không ổn.

Ngay đến vị sư trong Tây Du ký còn phải có vòng Kim Cô để trị Tôn Ngộ Không lúc cần thiết. Chó càng khôn, càng có cá tính như GSD, Rot, Malinois, Doberman thì chủ, HVL càng phải có nhiều chiêu thức cây gậy, củ carot linh hoạt.

Em mới nuôi một cún. Con này ngoan từ trong gien di truyền nên kinh nghiệm huấn luyện chó khủng như Rot, GSD, Malinois, Doberman, Ngao Tạng chưa có, chỉ dám chia xẻ ít kinh nghiệm bản thân cộng thông tin thu thập từ tài liệu sách vở.

ngoc_anh

Member
Nếu đúng như bác nói...thì em có thể rút ra 1 kinh nghiệm là: có mang chó đến trung tâm HL, hoặc mua chó từ TT HL mà thấy HLV show chó kiểu này, thì đừng vội nghĩ là con chó đó biết bảo vệ chủ, biết trông đồ thật. Mà đó chỉ là trò chơi tấn công...cái bao tay thôi phải không ạ :D
Con chó được HL trông đồ, bảo vệ chủ thật sự, phải là con chó mà dù "đối tượng" có...vứt cái bao tay đi thì vẫn lao theo tấn công đối tượng đến cùng... Không thì cũng chỉ là 1 trò chơi thôi... CHỈ LÀ 1 TRÒ CHƠI THÔI...cứ thả dây tháo rọ mõm thoải mái, chỉ cần vứt bao tay đi là xong...
Ơ, vậy thì bọn trộm muốn trộm "con chó nghiệp vụ được huấn luyện" đó, chỉ cần mang cái bao tay đi mà nhử, và thế là chó cứ tự động theo cái bao tay mà...về tận nhà tên trộm bác nhỉ :worried:
Cái này cũng tuỳ bạn ạ! Vì không phải chỗ nào cũng thế. Thỉnh thoảng trên tivi cũng có chiếu cảnh một người mặc áo bông dày trên mình rồi chạy để cho con chó lao theo cắn. Đó chính là huấn luyện chó tấn công người: con chó sẽ cắn bất kể chỗ nào nó muốn. Và khi thành thói quen rồi thì nó ra ngoài phải rọ mõm lại.
Còn huấn luyện chó như trong dog show (cắn bao tay) thì họ huấn luyện nó từ nhỏ, đến lúc >6 tháng sẽ cho nó cắn một cái gối có dây rồi chơi trò kéo co với con chó (bạn tìm lại các bài viết gần đây của anh Trung AC có chụp vài bức ảnh bên Đức). Lớn hơn nữa mới là cắn bao tay.

Neapolitan

Active Member
Có 1 điều tui phải nói rõ với 1 số bạn cảm thấy khó chịu với đề tài đánh chó này, bài này cũng nhứ rất nhiều bài viết khác, tui nói đến cái nhìn chung của mọi người nuôi chó trên thế giới, không phải nói riêng ở VN, vì vậy các bạn hãy đọc kỹ trước khi trả lời hay có những lời công kích cá nhân tui . Ở nước ngoài người ta cũng đánh chó, và hành động này luôn bị lên án . Tui hỏi các bạn có thấy 1 cuốn sách hay 1 đoạn phim nào hướng dẫn dạy chó bằng cách đánh nó hay không ? có phải đánh chó là phương pháp duy nhất và tôt nhất để dạy chó hay không ? Đó là ý của tui trong chủ đề này, các bạn hãy tự hỏi mình và tự trả lời trước khi quyết định công kích tui . Không có 1 diễn đàn trên thế giới nào ủng hộ việc đánh chó hết, bạn không tin thì cứ đi thử thì sẽ rõ .

Còn việc biểu diễn chó nghiệp vụ, tui đã nói nhiều lần rằng nó 1 thứ vũ khí, nếu không có công tác giáo dục cẩn thận thì nguy hiểm vô cùng, không phải ai cũng thích hợp sở hữu 1 con chó nghiệp vụ, vì vậy biểu diễn nơi công cộng tui thấy không nên . Khuyến khích nhiều người nuôi chó vì lý do nó biết cắn người theo lệnh, trong khi kiến thức chưa đầy đủ thì có nên hay không ?

Ở nước ngoài những cuộc thi chó nghiệp vụ đều có 1 nơi riêng biệt, những người tới coi hay dắt con tới coi đều biết trước được tầm quan trọng của nó, các bạn chỉ giùm tui đoạn video cuộc thi chó nghiệp vụ nào có con nít bu quanh để coi vậy ? Và tất cả đều là những cuộc thi, không hề có chuyện biểu diễn .

Những cuộc thi cofirmation show có ý nghĩa hoàn toàn khác, đó là nơi phô diễn những con chó đẹp và thân thiện, còn những cuộc thi chó nghiệp vụ phải ở 1 nới khác nhau, ý nghĩa hoàn toàn khác nhau . Lần đầu tui thấy cảnh biểu diễn chó nghiệp vụ ở dog show tui thiệt giựt mình, sau này khi gia nhập FCI, mời trọng tài thế giới tới chấm các cuộc thi của VN, các bạn nghĩ coi họ sẽ nghĩ gì ?

Tui chỉ nói lên cái nhìn của 1 người sống ở nước ngoài, ở trong nghề lâu năm tui hiểu rõ giới nuôi chó trên thế giới nghĩ gì, nếu các bạn cứ ôm khư khư kiểu suy nghĩ xưa nay của mình thì đó là chuyện của các bạn, tui chỉ muốn đem chút kiến thức và kinh nghiệm ít ỏi của mình chia sẻ với các bạn, hy vọng 1 ngày thật gần khi giới breeder trên thế giới nghe nói tới breeders VN họ sẽ kính nể, nhưng tui đã tận sức và nói hết lời rồi .

Phi Anh

Member
Chào bác Neapolitan!
Những kinh nghiệm và thông tin chia xẻ của bác quả là rất quý báu và đáng trân trọng. Bác cũng đừng bận tâm quá vì có một số anh em có quan điểm hơi trái ngược với bác và có cách diễn tả ko được dẽ nghe lắm. Thôi thì 9 bỏ làm 10, tất cả ace cũng chỉ mong muốn tìm được một tiếng nói chung, và với mong muốn GSD VN có một tương lai tốt đẹp hơn, sáng lạn hơn.
Chúc bác khoẻ và công tác tốt, có nhiều kinh nghiệm bổ ích cho ace trên diễn đàn
E có đôi lời, có gì mong các bro thông cảm...

minhcuong

Active Member
Một vài ví dụ tham khảo:

Cuộc thi French Ring 2008 Championnat de France 2008 au Touquet

the best of Le Touquet 2008

Chú Mali vô địch France 2008

Người xem đứng ở sau hàng rào bảo vệ xem. Thông tin về French Ring. French Ring không phải là show chó đẹp. Nó có điều lệ, các phần thi rất rõ ràng. Trên thế giới có rất nhiều kiểu thi chó khác nhau. Chuyện show chó ở VN chưa chuyên nghiệp có thể lập thành một topic mới "Làm thế nào để show dog Việt nam chuyên nghiệp hơn?" để mọi người cùng đóng góp xây dựng. Cái nào khắc phục, cải tiến ngắn hạn, trung hạn và dài hạn... Lưu ý phải nói rõ là loại hình dog show nào không lại tranh cãi mất phương hướng.

Vì đây là topic "Đánh Chó". Với huấn luyện tấn công nên chuyển sang một bài mới "Huấn luyện cắn nhả hợp pháp, và hiệu quả". Anh Neapolitan tạo thread đi để mọi người cùng bàn luận.

Thanks anh,

ngoc_anh

Member
Bác Neo đừng có buồn lòng vậy. Đó là những thực trạng ở Vn mình hiện nay. Những gì chưa đúng thì cần phải thay đổi. Và muốn thay đổi được thì phải có những người "ngoài" như bác nói khách quan hơn. Bác là người ngoài cuộc, nhưng cũng là trong cuộc; vì bác không tham gia các hoạt động về breed ở trong nước nên nói sẽ khách quan và không phải nhằm vào ai cả. Còn bác cũng là 1 breeder nên cũng hiểu những vấn đề liên quan đến nó. Những vấn đề bác nói trong mục sinh sản và nhân giống về breed rất xác thực, nó phản ánh đúng tình hình trong nước hiện nay. Người nào có tâm sẽ hướng dẫn tận tình để chủ nhân mới của con chó chăm sóc con chó của người ta thật tốt, vì người nhân giống đó yêu con chó của mình hơn tiền, và tiền không phải là tất cả.
Còn để cải thiện nhận thức của mọi người cũng không đơn giản phải không bác? Em nghe câu chuyện vui này nhưng khi ngẫm thì thấy đau: "một người VN = 1 người Nhật, nhưng 3 người VN thì không = 3 người Nhật".

Neapolitan

Active Member
Cám ơn Ngọc Anh và Phi Anh, tui chỉ chia sẻ kinh nghiệm cá nhân, nhưng nhiều người nói hoài vẫn không chịu hiểu, kinh nghiệm thì không thấy chia chia sẻ, cứ lằng nhằng hoài nên tui mệt với họ quá, họ thích đánh chó của họ thì cứ đánh, có 1 ngày chó nhỏ thì nó hoảng loạn khi thấy người, chó lớn thì nó cắn người vì sợ hãi, lúc đó họ nhận ra thì chắc đã quá muộn .

Tui đâu có giận hờn gì, chỉ muốn nói lời cuối là ai thấy đánh chó là hay, là đúng thì cứ việc đánh đi .

anhthe98

Member
Có giáo trình HLC trong đó có phần HL bằng phương pháp cưỡng bức đã post trên diễn đàn rồi nhưng chắc tại các bác chưa chú ý đó thôi. Đánh chó là cả 1 nghệ thuật chứ không thể nghe nói đánh mới dạy chó được rồi về nhà cứ thế là đánh chó, hỏng mất con chó rồi bảo tại phương pháp huấn luyện này sai rồi huhu.

Xin trích 1 đoạn đầu của phần này , bác nào quan tâm tìm hiểu thêm:

CÁC KÍCH THÍCH CƠ HỌC

Huấn luyện sử dụng tác động cơ học lên lớp da của chó khi tập luyện bằng rất nhiều cách:
- Dùng roi, gậy (đánh bằng cách lực khác nhau)
- Dùng tay ấn vào những phần nhất định của cơ thể (vùng thắt lưng, vai…) hoặc vuốt ve lên da chó ở vùng cổ và lưng
- Dùng vòng xích cổ ( Loại đặc biệt )
- Dùng dây cương (giật mạnh vòng xích cổ)

liyuxin

Member
Theo em nghĩ, thật khó để dạy được một con chó thật sự hiểu và nghe lời chủ một cách tuyệt đối, cần nhiều thời gian và công sức. Thời gian đầu dạy chó, em cũng rất bối rối, nhiều khi không biết nên làm thế nào.
Đánh chó thì không thể, em từng chứng kiến một con chó nhà bà hàng chè, nó đi lang thang rồi tự vào nhà bà ấy ở, cực kì nhút nhát, sợ trẻ con vì trẻ con nghịch ngợm, luôn trốn dưới gầm bàn khi có người lạ. bà chủ bảo chắc là ở nhà cũ bị đánh nhiều quá nên bỏ đi. Mà thực chất nó là con chó rất khôn, thấy em mất công dụ dỗ một lúc thì tự động đưa chân lên bắt, nhưng thấy em đùa hơi bạo một chút là đi vào nhà, đủ thấy nó nhạy cảm với những hành động mạnh mẽ như thế nào.
Còn nếu mình quá nuông chiều chúng, đương nhiên sẽ dẫn tới bệnh quyền lực, chó vượt mặt chủ, gọi không nghe, bảo không về...
Mấy con chó nhà em, hồi bé em dạy rất đầy đủ, chào hỏi, bắt tay, nhưng khi nó lớn thì không bao giờ tự nhiên bắt tay cả, gạ gẫm doạ nạt cũng không bắt tay, nhưng khi một đứa trốn ra ngoài chơi với con chó hàng xóm, mãi mới về, bị em mắng mỏ một lúc, thì khi ấy, bảo bắt tay cả chục lần cũng sẵn sàng giơ tay lên bắt.
Các bác cứ bàn luận về sự tuân lệnh, phục tùng, nghe hiểu lệnh, nhưng theo em nghĩ, đầu tiên phải hiểu con chó của mình thuộc vào giống chó có đặc trưng tính cách thế nào, bản thân nó có đặc điểm ra sao, nó thích và không thích gì, và khi dạy nó phải biết cách làm cho nó hiểu ý của mình. Ví dụ như các giống chó tây thì độ thân thiện và phục tùng chủ thường rất cao, và nó chỉ cần biết là mệnh lệnh đó yêu cầu nó phải có hành động gì phù hợp, và khi nó thật sự muốn làm vui lòng chủ, phục tùng chủ thì nó sẽ thực hiện, nhưng chó ta thì lại khác, nó thích những gì có lợi cho hiện trạng của nó, như con chó nhà em, nó ngồi xa xa mà em ngồi gần quạt, bảo nó "vào đây ngồi cho mát đi con" là nó vào ngồi ngay, nhưng ngược lại nó ngồi gần quạt mà gạ nó ra chỗ khác mà không có cái gì hay ho là nó còn õng ẹo một lúc mới ra...
Quá trình dạy chó là cả một thời gian dài tìm hiểu và phát hiện ra những gì thích hợp với mỗi cá thể chó, vì vậy, chuyện kinh nghiệm của người này không phù hợp với con chó của người khác là chuyện tất yếu, mong các bác cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để ai cũng có chó ngoan đúng ý mình.
P/s: chuyện chó đuổi gà, các cụ có kinh nghiệm làm cho chó không cắn gà là lấy lông gà đốt thành tro rồi cho chó ngửi, chó hắt hơi là được, từ sau nhìn thấy gà sẽ ko đuổi nữa, hehe, bác nào có cả gà cả chó thì thử xem sao...

Neapolitan

Active Member
Vì vậy tìm hiểu giống chó và bản thân con chó về tính tình, trước khi đem chó về nhà là điều quan trọng nhất . Mỗi loại chó có 1 đặc tính khác nhau, mỗi con chó có tính tình khác nhau, không phải thấy dễ thương rồi đem về nhà, sau đó thất vọng vì nó không như ý mình, rồi đánh đập nó, ép nó làm những chuyện không đúng với tính tình và độ thông minh của nó .