• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún Hmong cộc đầu tiên sinh tại HN

Em với bác HTY vừa đi thị sát tình hình về, tiện mua cho Beo ít thuốc Nam (ý dĩ + thông thảo) để lợi sữa. Beo mới sinh lần đầu nên với lũ nhóc lớn vùn vụt có vẻ như hơi thiếu sữa một chút. Hy vọng là với thang thuốc này thì sữa sẽ lại đầy ăm ắp.

Mời các bác xem ít ảnh bọn em vừa chụp hôm nay nhé (tính ra lũ cún được 15 ngày - mắt bắt đầu nứt, chắc mai sẽ mở hết)

Đầu tiên là cô nàng công chúa bạch tuyết, đuôi cộc (đã thuộc chủ quyền của bác Dobermanhn)

Cô nàng bạch tuyết này sẽ chỉ được nuôi ở dạng pet. Không sử dụng cho mục đích nhân giống.

Mặc dù là cái nhưng cô này có cá tính khá mạnh Chụp đủ 3 tư thế để bác Lâm "soi" :-bd
Thanks Bác TV rất nhiều!
Chú cún trông đẹp quá, con bé nhà em trông ảnh cứ đòi mang về nuôi ngay:(:)(:)(( Giải thích mãi cháu mới nghe:)):)):)) Con bé nhờ em gửi lời cảm ơn nhiều nhiều đến các Bác:-bd

TaiVenh

Active Member
Em bổ xung thêm mấy cái ảnh chụp chung cả đội

"5 anh em trên 1 chiếc xe tăng" :D

Tranh nhau làm tổ trưởng

Ăn no tắm mát rủ nhau đi nằm :love struck:

Theo tin mới nhận được thì lũ cún đã mở mắt hôm qua rồi ạ. Giờ thì đầu gấu lắm, bò khắp nơi, kêu ủm tỏi.

solely

Member
xinh quá , sao em không ở HN nhỉ , em đang cần 1 em chó cái trắng đây này , chó VN là quá good rồi , thích em đen đen nữa ^^

KimCuong

Active Member

Cậu cả màu trắng, đuôi đã thắt cộc (lý do như trên). Đầu thủ to. Tính tình khá gấu​

Đã thuộc sở hữu của MOD KC. Chỉ định nuôi as pet. Không dùng cho mục đích nhân giống.
Thay mặt gia đình người cô ruột, xin cảm ơn anh TaiVenh nhiều nhiều. Và em cũng rất cảm ơn bác Vểnh đã giúp em thực hiện được lời hứa sẽ tặng người nhà 1 chú chó vùng cao.

Hôm nào đó, em sẽ bám theo anh Vểnh sang thăm cả bọn và thằng nhóc này nhé! :-bd

mike1803

Member
Bầy chó con đẹp quá anh TV ạh. Chúc mừng các bác đã có khởi đầu thuận lợi trong việc bảo tồn giống Mông cộc này. khi nào bác đi thăm bầy chó con thì cho em đi với nhé.

Shakhi Viet

Active Member
Tuy được chiều chuộng as pet, nhưng không được xxx thì cũng đau khổ nhỉ
Đúng là Đời là bể khổ...

TaiVenh

Active Member
Chiều nay em vừa sang cân các nhóc, tình hình là Ở độ tuổi 17 ngày, cân nặng của các cháu như sau:

Đương kim vô địch: Út vện - 1,17 kg :-bd

Á hậu: cô cộc trắng của Dobermanhn - 1,15 kg

Tranh giải đồng hạng 3 là cún vện đen và cô nàng vện cộc trắng của MOD KC - 1,05 kg

Và cuối cùng, đoạt giải khuyến khích là cậu đen cộc - 1,02 kg

Rất mong được các bác có kinh nghiệm chỉ giáo về trọng lượng của lũ nhóc. Bác HTY cho em xin cái so sánh với lũ Rot con nhé. Không phải là gì gì đâu, chả qua là em muốn biết thêm thông số để ước lượng thôi ạ. Tks các bác trước.

Ấy chết, nếu so sánh như vậy thì hơi khập khiễng, Rott con mới sinh có cân nặng trung bình từ 4 đến 6 lạng / 1 em. Khi được 4 tuần tuổi trung bình từ 2,5 kg đến 3 kg thậm chí có em đạt 3,5 kg Đ/C ơi.

Với cân nặng mà Đ/C cung cấp so với dòng bản này như vậy là đạt yêu cầu về chế độ chăm nuôi rồi, hy vọng sau khi được 4 tuần tuổi chỉ số cân nặng của dòng bản địa này đạt được từ 1,5 kg đến 2,0 kg.

liemhitle

Member
như vậy là các cháu nó đã có hộ khẩu HN hết rồi ạ :( híc nhìn mà thèm quá bác TV ơi

solely

Member
cho em hỏi là tại sao anh lại để là chỉ nuôi như pet mà không đc dùng làm mục đích nhân giống vậy anh ???

TaiVenh

Active Member
Vì có chút lý do khách quan nên vụ nghỉ 30/4 này em không đi đâu cả, ở lại HN.

Như vậy đúng ngày 1/5, khi lũ nhóc tròn 21 ngày là em sẽ tiến hành tẩy giun lượt 1 cho chúng.

Và ngày 3/5 sẽ là lần tẩy nhắc (lần 2). Cũng trong ngày này thì cả bố mẹ Cọp Beo cũng sẽ được tẩy giun một thể.

Thuốc sử dụng: Exotral (Pháp). Liều lượng 1 viên cho 5 kg trọng lượng.

Mà chú ơi cháu có 1 điều thắc mắc là cún con thì đẹp thế kia sao lại không sử dụng cho mục đích nhân giống ạ ? Hà Nội H'Mông cộc cũng đâu có nhiều hay là chú muốn sở hữu độc quyền ạ ? :dancing:
:D

TaiVenh

Active Member
Mà chú ơi cháu có 1 điều thắc mắc là cún con thì đẹp thế kia sao lại không sử dụng cho mục đích nhân giống ạ ? Hà Nội H'Mông cộc cũng đâu có nhiều hay là chú muốn sở hữu độc quyền ạ ? :dancing:
:D
Xin phép trích một đoạn của Bản tiêu chuẩn giống Hmong cộc để làm câu trả lời cho câu hỏi của bạn nhé :-bd:

Màu sắc thông thường là một màu, ở những cá thể hoàn hảo đa phần có màu đen, vện hoặc hung nâu không lẫn đốm màu khác hoặc chỉ có đốm trắng nhỏ trên ngực và trên các ngón chân. Đôi khi có thể gặp màu lông sô cô la đi đôi với mũi nâu. Không phù hợp lắm, nhưng vẫn được chấp thuận là các mầu hung đỏ và màu vàng cát với các cường độ khác nhau, và các màu đã liệt kê ở trên nền các khoang trắng lớn. Tất cả các màu khác đều không được chấp nhận.

Các nhận xét đối với Chuẩn

Tuyệt đối không được nhân giống các cá thể có các đặc điểm sau: có 1 hoặc 2 tinh hoàn ẩn; thiếu răng di truyền; có cấu tạo và màu sắc bộ lông không đúng theo tiêu chuẩn; có các dấu hiệu rõ rệt của sự lai tạp; có cấu tạo và tỷ lệ đầu không đặc trưng; có tai to; có đuôi dài (nếu xảy ra trường hợp chó con sinh ra có đuôi dài hơn so với chuẩn cần thông báo về hiệp hội hoặc tổ chức chịu trách nhiệm đăng ký KCX). ....

Còn chuyện sở hữu độc quyền thì không có đâu :p

mầu khoang có được chấp nhận là mầu thuần chủng của chó việt nam không hả bạn tai vểnh
theo mình được biết thì ở vn chó có 4 mầu cơ bản:đen,vàng,khoang,vện
theo câu thực ngữ:nhất mực,nhì vàng,tam khoang, tứ vện

Em bổ xung thêm mấy cái ảnh chụp chung cả đội

"5 anh em trên 1 chiếc xe tăng" :

Theo tin mới nhận được thì lũ cún đã mở mắt hôm qua rồi ạ. Giờ thì đầu gấu lắm, bò khắp nơi, kêu ủm tỏi.​

Thật là tuyệt vời. Đàn cún trộm vía đẹp và đáng yêu quá đi thôi.​

TaiVenh

Active Member
Bác TV ơi, thế em không được con nào à, bác phân phát thế này thì thiệt cho em quá. Hi
Sorry bác HTY, cậu ấm vện của bác đây ạ. Cậu này cũng là đuôi thắt, vì vậy em cũng xin bác lời cam kết không cho nhân giống nhé :D

rongbien

Member
chú này không độc quyền đâu cháu à .mà chú ý độc nhóm thôi hiiiiiiiiiiii hiiiiiiiiiiiiiiii chúc mừng bác có đàn chó đẹp chia sẻ cho người nhà .hiiiiiiiiiiii hiiiiiiiiiiiii :praying::worried:

liensapa

Member
Em thấy bài viết trên của TV rất sâu sắc và cụ thể đàn cún được chăm nuôi trong điều kiện tốt nhất có thể.
Để có thêm thông tin về giống chó này em gửi một số hình ảnh đàn chó H'mông mới sinh em chụp tại Tả Phìn - Sa Pa để AE tham khảo.
Đàn này có 2 em đen cộc , hai em đen dài,1em sám côc.mẹ đen dài đuôi, Bố...em chịu vì chó bà con nuôi tự nhiên.

Em H'mông cộc đen gần chuẩn

Em H'mông cộc sám hy vọng lớn lên thay lông xẽ có mầu vàng nhạt

Em xẽ gửi thêm Để AE tham khảo