• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yackomo.... Một ngày định mệnh....

[size=15pt]Đây là những bức hình cuối cùng của Yackomo vào 1 ngày chủ nhật 12-06-2011 Định mệnh... mình lưu lại làm kỷ niệm, tuy mỗi lần nhìn lại những bức hình này nước mắt lại dưng dưng và lòng quặn đau, nhưng mình vẫn muốn giữ lại để coi như 1 chút j để nhớ[/size]

[size=13pt]Dù rất đau lòng nhưng e vẫn cố viết lại toàn bộ quá trình mà Yack ra đi để a,e yêu chó nói chung yêu rott nói riêng, xem xét, bàn luận và rút kinh nghiệm cho bản thân....[/size]
6h sáng e dậy.. ra mở cửa và vuốt ve nó như thường lệ, lấy chiếc khăn ẩm lau mặt cho nó và diva... nó đùa nghịch khỏe mạnh như thường. riêng sáng đó e ko cho ăn, vì sợ đi chơi xa, chạy sẽ sóc bụng... 7h15 e cho nó và Diva ra khỏi nhà ... và ra cv Định công.. cách nhà e tầm 2km... e chỉ cho nó đi bộ là chính... ra đến nơi cho uống nước.. do đi bộ nên mỗi con uống gần 1l nước... sau đó e cho nó chơi ở bãi cỏ và chụp ảnh... nó có gặm và ăn vài lá cỏ. e cũng nghĩ là chuyện bt nên ko ngăn cấm cả 2 con kiên quyết. vì chó ăn cỏ cũng là lẽ bt... khoảng 30p sau nó chạy ra 1 góc đi vệ sinh, khi nó ỉa e thấy toàn nước như mình đi tè vậy, do lúc đó đang dắt diva nên chủ quan ko ra xem phân thế nào, nghĩ có thể đi phân lỏng ko vấn đề j, cho nó chụp ảnh nghỉ ngơi khoảng 1 tiếng bắt đầu dắt nó về ( đi bộ ) hôm đó trời mát mẻ, nắng vừa phải ko hề quá nóng... đi đc nửa đường thì thấy nó thở dốc và khò khè như mắc cái j trong cổ.. e nghĩ nó ăn cỏ bị mắc ở trong cổ nên cho dừng lại kiểm tra nhưng ko thấy j... còn vài trăm m nên cố cho nó về nhà.. về đến nhà thả ra.. nếu như thường lệ nó sẽ lao ngay vào chậu nước để uống.. và hất đổ chậu nước để nằm xuống nhưng lần này nó ko... nó lảo đảo và đi ra góc vườn và ngã vật ra... e chạy tới xốc nó lên thì nó lại nằm xuống. quát nó đứng dậy ko được... nên e lấy 1 gầu nước rội cho nó ( cái này như ma xui quỉ khiến , vì bt ko bao h e làm thế )... sau đó thấy nó mềm như bún. cứ nằm ngửa và thở. e liền gọi cho bác Sỹ Vệ.. và e sơ cứu nó bằng cách trườm đá lạnh sau gáy, cho uống 1 viên phanadol và nước đường Glucoza....20p sau bác mới đến được, đến nơi bác bảo nó có thể bị Đột quị, suy hô hấp, có thể phù phổi, nên tiêm thuốc trống phù nề..., trợ tim.. truyền đường và tiêm kháng sinh ( chiều e sẽ xem lại tên thuốc và viết lên ).... được 1 lúc thì e nó dãn lòng tử mắt. mặt lồi ra , người cứng và bắt đầu tím tái, lưỡi cứng và tím.. đo nhiệt độ sốt 41,2 độ, khi rút nhiệt kế ra có máu và ít dịch nhày dính vào . mắt thì lồi ra như ko thể nhắm mắt lại được và mờ đục.. e soi hình mình vào trong mắt thì thấy hình ảnh của mình trong mắt nó mờ dần... nó cứ nằm như vậy trong 30p....rồi nó gồng cứng người đòi đứng dậy nhưng ko thể đứng dậy... nó vẫn thở dốc... sau đó bác sỹ về nghỉ và gần 3h chiều e lại gọi bác sỹ đến truyền nốt chai đường và thuốc còn dở dang... sau đó nhìn e nó có vẻ tỉnh hơn, lòng tử mắt co lại, mắt trong ra và đã soi được hình e trong đó.. e nghĩ nó đỡ hơn.. bốn người bế nó ra sân thoáng mát và bắt đầu lấy dầu gió nóng bóp chân tay và xoa sau gáy cho nó.. được 2 tiếng sau thì e nó nôn ra gồm nước đường gluco , khoảng 10 lá cỏ và có máu lẫn trong đó... *** nó cũng ị ra chút máu... sau khi nôn xong thì nó có vẻ còn khỏe lên. nhưng 30 p sau e ra thử phản xạ của nó.. thì mắt ko còn nhanh nhạy và nó đi ngay sau đó 10p... đó là toàn bộ quá trình Yackomo ra đi....
anh ơi trước tiên em xin chia buồn với anh. và cho em góp ý về nguyên nhân vụ án mạng này nhé. em đọc từ đầu đến cuối và em đoán rằng có lẽ vì khi anh cho cún đi đoạn đường xa khi đến nơi anh đã cho cún uống lượng nước quá nhiều lên rất rễ bị co thắt đường ruột anh ak. đã thế khi ống nước cún lại ăn ngọn lá cỏ mà cỏ ở CV thường là loại cỏ cứng và sắc lên khi bị co thắt mạnh lại có ngọn cỏ trong ruột nữa là rất nguy hiểm. trước em từng đi lính mỗi khi hành quân và báo động là cấm kị nghiêm khắc là không được uống nước khi mới nghỉ. đây là suy luận của em anh ak. có gì sai mong các bác bỏ quá cho em nhá...

thuydunghp

Member
Xin chia buồn với anh .Mình cũng rất ngưỡng mộ yackomo và cũng hy vọng sẽ có dịp cho em gái nhà mình giao lưu với yackomo , nhưng đến hôm nay mới đọc đựoc tin này , buồn quá nhưng hy vọng anh giap cố gắng vượt qua .Một nần nữa xin chia buồn cùng anh