• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yackomo.... Một ngày định mệnh....

[size=15pt]Đây là những bức hình cuối cùng của Yackomo vào 1 ngày chủ nhật 12-06-2011 Định mệnh... mình lưu lại làm kỷ niệm, tuy mỗi lần nhìn lại những bức hình này nước mắt lại dưng dưng và lòng quặn đau, nhưng mình vẫn muốn giữ lại để coi như 1 chút j để nhớ[/size]

[size=13pt]Dù rất đau lòng nhưng e vẫn cố viết lại toàn bộ quá trình mà Yack ra đi để a,e yêu chó nói chung yêu rott nói riêng, xem xét, bàn luận và rút kinh nghiệm cho bản thân....[/size]
6h sáng e dậy.. ra mở cửa và vuốt ve nó như thường lệ, lấy chiếc khăn ẩm lau mặt cho nó và diva... nó đùa nghịch khỏe mạnh như thường. riêng sáng đó e ko cho ăn, vì sợ đi chơi xa, chạy sẽ sóc bụng... 7h15 e cho nó và Diva ra khỏi nhà ... và ra cv Định công.. cách nhà e tầm 2km... e chỉ cho nó đi bộ là chính... ra đến nơi cho uống nước.. do đi bộ nên mỗi con uống gần 1l nước... sau đó e cho nó chơi ở bãi cỏ và chụp ảnh... nó có gặm và ăn vài lá cỏ. e cũng nghĩ là chuyện bt nên ko ngăn cấm cả 2 con kiên quyết. vì chó ăn cỏ cũng là lẽ bt... khoảng 30p sau nó chạy ra 1 góc đi vệ sinh, khi nó ỉa e thấy toàn nước như mình đi tè vậy, do lúc đó đang dắt diva nên chủ quan ko ra xem phân thế nào, nghĩ có thể đi phân lỏng ko vấn đề j, cho nó chụp ảnh nghỉ ngơi khoảng 1 tiếng bắt đầu dắt nó về ( đi bộ ) hôm đó trời mát mẻ, nắng vừa phải ko hề quá nóng... đi đc nửa đường thì thấy nó thở dốc và khò khè như mắc cái j trong cổ.. e nghĩ nó ăn cỏ bị mắc ở trong cổ nên cho dừng lại kiểm tra nhưng ko thấy j... còn vài trăm m nên cố cho nó về nhà.. về đến nhà thả ra.. nếu như thường lệ nó sẽ lao ngay vào chậu nước để uống.. và hất đổ chậu nước để nằm xuống nhưng lần này nó ko... nó lảo đảo và đi ra góc vườn và ngã vật ra... e chạy tới xốc nó lên thì nó lại nằm xuống. quát nó đứng dậy ko được... nên e lấy 1 gầu nước rội cho nó ( cái này như ma xui quỉ khiến , vì bt ko bao h e làm thế )... sau đó thấy nó mềm như bún. cứ nằm ngửa và thở. e liền gọi cho bác Sỹ Vệ.. và e sơ cứu nó bằng cách trườm đá lạnh sau gáy, cho uống 1 viên phanadol và nước đường Glucoza....20p sau bác mới đến được, đến nơi bác bảo nó có thể bị Đột quị, suy hô hấp, có thể phù phổi, nên tiêm thuốc trống phù nề..., trợ tim.. truyền đường và tiêm kháng sinh ( chiều e sẽ xem lại tên thuốc và viết lên ).... được 1 lúc thì e nó dãn lòng tử mắt. mặt lồi ra , người cứng và bắt đầu tím tái, lưỡi cứng và tím.. đo nhiệt độ sốt 41,2 độ, khi rút nhiệt kế ra có máu và ít dịch nhày dính vào . mắt thì lồi ra như ko thể nhắm mắt lại được và mờ đục.. e soi hình mình vào trong mắt thì thấy hình ảnh của mình trong mắt nó mờ dần... nó cứ nằm như vậy trong 30p....rồi nó gồng cứng người đòi đứng dậy nhưng ko thể đứng dậy... nó vẫn thở dốc... sau đó bác sỹ về nghỉ và gần 3h chiều e lại gọi bác sỹ đến truyền nốt chai đường và thuốc còn dở dang... sau đó nhìn e nó có vẻ tỉnh hơn, lòng tử mắt co lại, mắt trong ra và đã soi được hình e trong đó.. e nghĩ nó đỡ hơn.. bốn người bế nó ra sân thoáng mát và bắt đầu lấy dầu gió nóng bóp chân tay và xoa sau gáy cho nó.. được 2 tiếng sau thì e nó nôn ra gồm nước đường gluco , khoảng 10 lá cỏ và có máu lẫn trong đó... *** nó cũng ị ra chút máu... sau khi nôn xong thì nó có vẻ còn khỏe lên. nhưng 30 p sau e ra thử phản xạ của nó.. thì mắt ko còn nhanh nhạy và nó đi ngay sau đó 10p... đó là toàn bộ quá trình Yackomo ra đi....

KimCuong

Active Member
Buồn cùng em, lần anh cùng anh em gặp mặt Yackomo là lần đầu tiên nhưng không nghĩ đó là lần cuối Giáp ạ. Anh cũng đã gặp phải trường hợp như em bây giờ nên thấu hiểu được cảm xúc của em hiện giờ.

Chẳng biết nói gì hơn, chỉ biết nhắn em nhanh chóng vượt qua và đừng mất niềm tin vào Rott. Hôm nào đó anh em mình sẽ gặp nhau và có nhiều điều anh muốn nói với em.

Thân mến./.

o0ojusto0o

Member
chia buồn với anh Giáp.....hi vọng anh sẽ sớm vượt qua nỗi đau xót này...Chúc anh luôn mạnh khỏe để tiếp tục niềm đam mê .

zippor

Member
Chia buồn cùng anh, thật không tin nổi những gì mình nhìn và đọc được. Hi vọng anh sớm vượt qua nỗi buồn. Đây thực sự là điều không may mắn tới với những người yêu và thương chó như chúng ta :(

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chia buồn cùng chú e thôi! Hình ảnh này sẽ khép lại những tháng ngày hạnh phúc bên người chủ mới và cũ!!

chia buồn với bạn........................!
Cảm ơn bạn...
Buồn cùng em, lần anh cùng anh em gặp mặt Yackomo là lần đầu tiên nhưng không nghĩ đó là lần cuối Giáp ạ. Anh cũng đã gặp phải trường hợp như em bây giờ nên thấu hiểu được cảm xúc của em hiện giờ.

Chẳng biết nói gì hơn, chỉ biết nhắn em nhanh chóng vượt qua và đừng mất niềm tin vào Rott. Hôm nào đó anh em mình sẽ gặp nhau và có nhiều điều anh muốn nói với em.

Thân mến./.
Vâng, mất 1 người bạn, cảm giác thật buồn khôn tả, và mấy hôm nay e đều trăn trở ko ngủ được, vì chưa rõ nguyên do nó đi vì sao, nếu lỗi là do e thì đau đớn quá.. e ko mất niềm tin đâu anh, nỗi buồn nào rồi cũng qua. nuôi chó và đam mê với rott đã là 1 phần cuộc sống của e. chỉ có ko biết đến bao h e mới có 1 chú chó như vậy để nuôi. e sẽ cố gắng quay trở lại sớm.. e còn Diva.. hy vọng chăm sóc nó tốt. 2 hôm nay 2 con chó ở nhà gần như bỏ ăn và hú suốt anh ạ, nghe mà đau đớn vô cùng. chắc nó còn đau đớn và sốc vì hôm đó trước lúc đi yackomo hú và kêu rên đau đớn lắm.
chia buồn với anh Giáp.....hi vọng anh sẽ sớm vượt qua nỗi đau xót này...Chúc anh luôn mạnh khỏe để tiếp tục niềm đam mê .
Cảm ơn bạn nhiều...
Chia buồn cùng anh, thật không tin nổi những gì mình nhìn và đọc được. Hi vọng anh sớm vượt qua nỗi buồn. Đây thực sự là điều không may mắn tới với những người yêu và thương chó như chúng ta :(
Cảm ơn mọi người.....
Chia buồn cùng chú e thôi! Hình ảnh này sẽ khép lại những tháng ngày hạnh phúc bên người chủ mới và cũ!!
Tiếc quá , e gặp Ya 1 lần ở công viên Thống Nhất hôm trời mưa mà nhớ mãi.haizzzz
Cảm ơn và gửi lời xin lỗi chân thành tới những a,e yêu quí rott... mình đã từng mong nó đc ở với mình và chia sẻ nguồn gen tốt cho a,e chơi rott và đam mê rott vậy mà..... xin lỗi Yack.. vì 1 ngày định mệnh....

chanphuong

Member
Hôm qua có nghe tin và sáng nay có gọi điện chia buồn với Giáp. Thật khó nói lên cảm xúc khi nghe tin này vì dù sao anh em cũng mới gặp nhau và qua thăm Yakomo được có mấy hôm. Thực sự tiếc vì Rott miền Bắc cần nhiều sự góp sức không chỉ của các thành viên mà còn cả sự có mặt của những chú Rott yêu quý nữa. Một lần nữa xin chia buồn cùng Giáp, hy vọng niềm đam mê vẫn tiếp tục cháy bỏng.

doanhcauson

Vietpet sponsor
Xin chia buồn cùng bạn. Nghe tin Yackomo ra đi đột ngột mà mình cảm thấy thật sự tiếc nuối và buồn , mặc dù chưa đuợc gặp em nó ngòai đời nhưng mình thật sự mình rất ấn tượng với Yackomo và rất muốn đuợc sở hữu em nó. Tuy không phải là chủ nhân của Yackomo nhưng mình cũng cảm thấy mất mát một cái gì đó, một con giống rất tốt mà lại ra đi quá sớm khi tuổi đang chuẩn bị bước vào giai đọan chính mùi và sung sức nhất....Mình cũng không biết viết gì nhiều hơn , một lần nửa xin chia buồn cùng bạn và các anh em yêu quý Yackomo . Thân chào.

trung2t3c

Active Member
Xin chia buồn cùng bạn. Nghe tin Yackomo ra đi đột ngột mà mình cảm thấy thật sự tiếc nuối và buồn , mặc dù chưa đuợc gặp em nó ngòai đời nhưng mình thật sự mình rất ấn tượng với Yackomo và rất muốn đuợc sở hữu em nó. Tuy không phải là chủ nhân của Yackomo nhưng mình cũng cảm thấy mất mát một cái gì đó, một con giống rất tốt mà lại ra đi quá sớm khi tuổi đang chuẩn bị bước vào giai đọan chính mùi và sung sức nhất....Mình cũng không biết viết gì nhiều hơn , một lần nửa xin chia buồn cùng bạn và các anh em yêu quý Yackomo . Thân chào.
bác ghi như thế hết ý của e rồi :( ko biết ghi gì nữa............. chia buồn cùng bác Giáp

_DucPham_

Vietpet sponsor
Em rất bất ngờ khi đọc phải tin này, thục sự chia buồn cùng anh, đây là 1 tin buồn cho ACE Hà nội nói riêng và cả nước nói chung khi mất đi 1 con giống tốt như Yackomo.Em cũng từng trải qua cái cảm giác đó , 1 cảm giác thật là buồn khi phải nhìn chúng nó ra đi như thế.Thân

kucut3

Member
xin chia buồn cùng anh....mong anh đừng quá dằn vặt về sự việc đã qua....âu nó cũng là cái số......cầu mong cho yack sớm đc đầu thai.....

my_lucky

Active Member
Chia buồn cùng anh Giáp, không ngờ mới hôm trước anh em mình tụ họp đông đủ để thăm nó,thế mà...........!

Cảm ơn lời chi ân và động viên của tất cả mọi người... e cũng mong các bác nghiên cứu để đưa ra nhận định về cái chết của e nó vì sao???? để a,e còn rút kn cho bản thận. để những con rott yêu quí ko phải bỏ mạng vì những lý do đó nữa... E sẽ quay lại sớm thôi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thành thật chia buồn với Giáp, bạn đã cố gắng làm hết tất cả, BS Vệ giỏi, có nhiều kinh nghiệm chữa trị, hết sức cứu chữa nhưng số nó không được ở lại với anh em chúng ta.

Tuổi thọ của chó ngắn ngủi nên chủ chó thường phải chứng kiến chúng ra đi, buồn lắm!!