• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vì lợi ích của những người ăn thịt chó

Status
Không mở trả lời sau này.

amifidele

Member
các phong trào kêu gọi ngưng ăn thịt chó ở Hàn Quốc

Ngay cả ở Hàn Quốc, một đất nước mà ai cũng biết là rất khoái ăn thịt chó, thì một bộ phận người dân cũng đã bắt đầu kêu gọi việc chấm dứt ăn thịt chó:

amifidele

Member
Và cả ở Trung Quốc

Không riêng Hàn Quốc, đã đến lúc ngay cả Trung Quốc cũng bắt đầu nói không với thịt chó:

amifidele

Member
Nhớ Beo "trợ lý" lắm lắm! Nhớ hồi nào Beo động viên an ủi các bệnh nhân của bác sĩ thật tài tình! Không có người tiêu thụ thịt chó thì chắc bọn cẩu tặc cũng phải tìm nghề khác!

Miệng thì leo lẻo kêu yêu chó
Nhg mồm thì đang giằng xé cái đùi thui
Hợp lý chăng??
cái này tui ko đồng ý cho lắm,vì tui cũng là 1 người rất yêu chó,đang nuôi chó...nhưng tui cũng thích ăn thịt chó nữa,có sao đâu.tôi ko bao giờ đánh chó của mình và cũng sẽ ko bao giờ làm hại đến bất kì 1 con chó nào khác...những tui vẫn thích ăn thịt chó,có sao đâu.ai thích ăn thịt chó thì cứ ăn,ai ko thích ăn thì đi ăn thứ khác,sao mà phải tranh luận nhiều
Thế những người nuôi gà thì ko lên ăn thịt gà hay sao,nuôi cá thì ko lên ăn cá,nuôi chim thì ko lên ăn chim,trồng cây cảnh thì ko được ăn rau...=))
(thử cắn 1 miếng mà xem,rồi bạn sẽ biết ngay mà...:-bd ) gửi những người chưa ăn thịt chó=))

Songbac

.....................
ai thích ăn thịt chó thì cứ ăn,ai ko thích ăn thì đi ăn thứ khác,sao mà phải tranh luận nhiều
Ủng hộ tư tưởng "BA PHẢI" của PhamHuyDuc :)) haha...... Thực ra suy nghĩ THOÁNG, làm cho bản thân và những người xung quanh được THOẢI MÁI và không phải mệt mỏi vì tranh luận.

ACE trên mạng ảo chơi được với nhau ngoài đời thực phục thuộc vào tính nết và cách sống chứ đâu phải ĂN hay KHÔNG ĂN.
Hợp thì chơi, không hợp thì không chơi, chứ việc gì cứ phải tranh luận nhỉ :)

đúng rồi đó anh,nhưng đây ko phải là tư tưởng "ba phải" như anh nói đâu đấy nhé,phê bình anh lần 1

cái này tui ko đồng ý cho lắm,vì tui cũng là 1 người rất yêu chó,đang nuôi chó...nhưng tui cũng thích ăn thịt chó nữa,có sao đâu.tôi ko bao giờ đánh chó của mình và cũng sẽ ko bao giờ làm hại đến bất kì 1 con chó nào khác...những tui vẫn thích ăn thịt chó,có sao đâu.ai thích ăn thịt chó thì cứ ăn,ai ko thích ăn thì đi ăn thứ khác,sao mà phải tranh luận nhiều
Thế những người nuôi gà thì ko lên ăn thịt gà hay sao,nuôi cá thì ko lên ăn cá,nuôi chim thì ko lên ăn chim,trồng cây cảnh thì ko được ăn rau...=))
(thử cắn 1 miếng mà xem,rồi bạn sẽ biết ngay mà...:-bd ) gửi những người chưa ăn thịt chó=))
thế sao bạn không tự hỏi tạo sao người ta lại lên án chuyện ăn thịt chó - mèo ,mà các ăn các con vật khác lại không sao? có lý do của nó hết đấy bạn..với tôi khi coi con chó và mèo như là những thú nuôi đã dược thuần dưỡng để làm bạn với mình ( thương yêu và đối xử với nó gần gủi như con người ),thì 1 miếng cũng không bao giờ cắn chứ đừng nói đến nuốt vào miệng.

amifidele

Member
Diễn đàn tuy ảo nhưng thành viên không ảo. Tranh luận giúp hiểu nhau và nếu được, cùng hướng đến những điều tốt đẹp.

Cái riêng của mỗi thành viên:
- anh thì nuôi chó to, anh thì nuôi chó nhỏ;
- anh thì nuôi chó ta, anh thì nuôi chó tây;
- anh thì cho chó lên giường, anh thì xích chó ngoài hè;

Cái chung của mọi thành viên:
- xem chó là pet, không có chuyện chó loại này là pet, chó loại kia là non-pet.

Chấp nhận sự khác biệt nhưng không phải sự khác biệt nào cũng chấp nhận.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bạn PhươngSG thân mến ơi,

Cái gì cũng phải từ từ, mưa dầm thấm lâu thôi bạn ạ. Mình cũng thấy việc tranh luận về ăn hay không ăn này thật là phức tạp quá.. Nhiều khi cáu lên vì nhiều ý kiến phản bác chúng ta, mình cứ nghĩ ra những kiểu viết sao cho thật cay cú, cuối cùng thành ra rất dở... Nói chung, chưa thể nóng vội được.

Ở Hàn Quốc, quốc gia đó văn minh, trình độ học vấn cũng như sự phát triển kinh tế của họ quá xa so với chúng ta. Hình thức phản đối ăn thịt chó của họ bằng cách cho người chui vào chuồng chó, tự trói tay chân... để thấy được sự đáng thương như thế nào- may ra còn được sự ủng hộ của đa phần người. Nhưng ở Việt Nam, trình độ dân số còn thấp, nếu chúng ta làm như người Hàn Quốc, cũng chẳng khác gì chúng ta làm trò hề cho thiên hạ bạn ạ. Nếu có lay động được thì cũng chỉ có một số người, còn lại thì chắc họ chỉ nghĩ ta điên thôi.

Vì thế, việc người yêu chó và phản đối ăn thịt chó chúng ta làm được, đó là bản thân chúng ta cần "mưa dầm thấm lâu" để nói cùng với những người thân của chúng ta, họ hàng, bạn bè, bố mẹ, con cái... về việc không ăn thịt chó, hay tác hại của thịt chó về cả tinh thần lẫn thể chất. Mình tin rằng không có gì bằng sự thuyết phục của những người thân. Đến lúc có một người thân thuyết phục bằng những lý lẽ tình cảm, thì chắc là cả Pham Huy Duc cũng như Sòng Bạc đều nghỉ ăn thịt chó thôi, bạn ạ.

l0ve_d0g

Member
Các bác tranh luận mà chả hiểu gì về nội dung cần tranh luận cả là thế nào nhỉ?:p Với nội dung trên cái cần đấu tranh là với mấy ông hàng thịt chó để nâng cao VSATTP chứ không phải là người ăn với người không. Cái vụ này cung giống như vụ bánh phở vậy, sao không ai tranh luân ăn phở hay không ăn?
Với kiểu làm ăn này, chắc muốn ăn thịt chó chỉ có cách nuôi rồi thịt là an toàn nhất:D Hay là bà con post lên một danh sách đen các quán có nguy cơ cao và một danh sách đỏ các quán có chất lượng cao?
Thịt chó và phở là 2 cái hoàn toàn khác nhau.Đây không phải là forum về VSATTP mà nói đến cái chuyện bánh phở :|.Nếu bác nói ra được cái câu "Nuôi rồi thịt là an toàn nhất" thì mọi người cũng đánh giá bạn là người như thế nào rồi.Mọi người đều đã nói rõ ra chó không phải là gia súc.Chúng ta phải phân biệt được GIA SÚC,GIA CẦM và VẬT NUÔI.Nhiều người vào topic này mà vẫn không hiểu được cái điều này à????

Thịt chó và phở là 2 cái hoàn toàn khác nhau.Đây không phải là forum về VSATTP mà nói đến cái chuyện bánh phở :|.Nếu bác nói ra được cái câu "Nuôi rồi thịt là an toàn nhất" thì mọi người cũng đánh giá bạn là người như thế nào rồi.Mọi người đều đã nói rõ ra chó không phải là gia súc.Chúng ta phải phân biệt được GIA SÚC,GIA CẦM và VẬT NUÔI.Nhiều người vào topic này mà vẫn không hiểu được cái điều này à????
Đây có lẽ là câu hay nhất trong tháng , xứng đáng cho bạn điểm 10 , =D>=D>=D>=D>=D>=D>

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác Bảo Sinh- Nhà thơ Huyền Thi đã "nhái" thơ Cụ Nguyễn Bính để mô tả nghĩa tình của cún với chủ:

Hôm qua anh đi Tỉnh về,
Hương nồng men rượu bay đi ít nhiều.
Vợ con chẳng nói một điều,
Chỉ con chó Mực vấy liều cái đuôi !

Xin được mọi người bình để thay chuyện bàn về thịt chó !

amifidele

Member
Con chó là một con vật có nghĩa, đó là điều miễn bàn rồi bác sĩ ơi:).

Cả tuần nay chúng ta (một số thành viên của vietpet) bàn về lợi ích về mặt sức khoẻ của việc ngưng sử dụng thịt chó và từ việc này chúng ta đã bàn rộng ra các lợi ích về mặt tinh thần.

Mục đích là có thể làm một bộ phận người dân nghĩ lại, hạn chế và đi đến từ bỏ thói quen ăn thịt chó. Đó có thể là thành viên của vietpet và cũng có thể không phải là thành viên của vietpet (khách cũng có đọc topic này). 3, 2 hoặc chỉ 1 người nghĩ lại thì cũng đáng bỏ công ra viết lách. Nhưng theo mình nghĩ, có lẽ không chỉ có 1 người.

Xin cảm ơn tất cả đã chân tình đóng góp cho diễn đàn.

l0ve_d0g

Member
Thế hoá ra bác đọc mà không hiểu gì à bác AQ.Bác Amifidele lập topic này để nói về những cái nguy cơ tiềm ẩn của người ăn thịt chó và những cái điều mà không nên ăn thịt chó.Bác đọc hết cả 10 trang đi rồi hãy phát biểu nhé.Ở đây không ai ngăn cấm không cho ăn thịt chó mà chỉ là không hưởng ứng với việc ăn thịt chó.Những từ như "Nhảy Xổ","Gào Thét" hình như đây là lần đầu được xuất hiện trong cái topic này thì phải :-?.Và xin nói lại 1 lần nữa là chúng tôi không tự đề cao rằng chúng tôi văn minh hơn những người ăn thịt chó.Hãy uốn lưỡi 7 lần trước khi nói bác nhé ;).
Lần này em vào đây là lại phải đọc "Hội Ăn Thịt Chó VIETPET" thật sự cảm thấy đau lòng.Không tin được vào mắt mình nữa.Không hiểu sao bác lại có được cái suy nghĩ như vậy nữa :(.

Songbac

.....................
Cũng định không muốn cuốn vào cái vòng NÊN hay KHÔNG NÊN của Topic này rồi nhưng thấy có những điều không phải lắm.

+ Quả thực đọc >10trang của Topic, có duy nhất mỗi bài của bác AQ1001 là trả lời chính xác với nội dung của chủ Topic đưa ra nhất (Có thể không đúng ý của chủ nhân Topic hoặc một lý do nào đó), trong khi đó các bài còn lại toàn tranh luận về việc ĂN hay KHÔNG ĂN.
Bài của bác AQ1001 bị xóa do Lạc đề, không hiểu bác BUBBA xử lý đã đúng chưa? Giả vờ đúng rồi thì bác AQ1001 muốn port tiếp nên bớt chút thời gian PM hỏi chủ Topic muốn gì ở Topic này để tiếp tục niềm hứng khởi.
+ Anh em khác không ăn thịt chó cũng đừng buồn vì những người ĂN toàn ăn VẬT NUÔI thôi, thành viên VP không ăn THÚ CƯNG đâu các bạn ạ.
+ Nếu về các vùng quê Việt Nam các bạn sẽ thấy 1 điều. Nói riêng về chó, con nào khôn, lấy được cảm tình của gia chủ thì sẽ được nuôi tới già hoặc tới khi mất. Số còn lại không thuộc phạm vi này.
+ Anh em ĂN nghe chừng có vẻ không muốn tiếp tục tranh luận :) các bạn có thể PM ý kiến riêng hoặc hẹn địa điểm để tranh luận tiếp nhé :D

amifidele

Member
Đặc biệt cảm ơn những câu đóng góp của l0ve_d0g

Và xin được đặc biệt gửi đến l0ve_d0g những lời cảm ơn chân thành nhất. Có những điều mình muốn nói mà không thể diễn đạt được. l0ve_d0g đã nói lên được những điều đó.

l0ve_d0g

Member
Bác Songbac hiểu nhầm rồi.Bọn em có tranh luận về việc ăn hay không ăn đâu.Bác nhìn lại đi.Dù nhiều lúc có hơi lạc đề nhưng mà vẫn nói về những lý do mà không nên ăn thịt chó (Trừ những thành viên thích ăn thịt chó).Dù lý do đó có là sức khoẻ hay về mặt tình cảm.
Về vấn đề bác nói ở các vùng quê việt nam ấy.Em nghĩ là trong số các con chó thì sẽ có những con nó không khôn,không cảm tình giống như người ấy.Phải có người này người nọ.Tuy nhiên em nghĩ số chó bị làm thịt thì trong đó có rất nhiều con khôn đấy.Theo em nghĩ thì phải đến tới 70% trong số chó bị làm thịt đều là những con khôn và thực sự là người bạn của con người đấy bác ạ.Tất nhiên hầu hết mọi người đều đã ăn thịt chó.Như em cũng nói hẳn là hồi bé em rất thích ăn thịt chó.Thích lắm vì lúc đó em không biết con chó nó khôn như thế nào,không biết bọn nó là bạn của con người và cũng không biết con người lại ác như vậy.Không thể phủ nhận thịt chó ngon,nhiều đam và là món nhậu tuyệt.Nhưng trong "Trái tim" ( tức là cái lương tâm của mình) + "Sức khoẻ"(Những cái nguy cơ khi ăn thịt chó) và "sở thích thoả mãn cái mồm" thì các bác đặt cái nào lên

@ bác amifidele : Em chỉ nói lên những gì em cảm thấy là đúng và em biết thôi.Cám ơn anh vì lời khen :D

amifidele

Member
Cùng bác Songbac:

Mục đích của topic, mình đã nhắc lại nhiều lần, trước là nêu lên việc ăn thịt chó là không có lợi cho sức khoẻ (như báo chí đã nêu, mình chỉ xin trích đăng lại), sau nữa là nhân việc này mình kêu gọi, nếu được, là đừng ăn thịt chó, vừa an toàn cho sức khoẻ lại vừa thể hiện tính nhân đạo với một con vật mà ta có thể nuôi để làm bạn. Chắc chắn là mình không mến các bác ăn thịt chó đến nỗi phải lo lắng cho sức khoẻ của bác ấy rồi :)

Status
Không mở trả lời sau này.