• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vì lợi ích của những người ăn thịt chó

Status
Không mở trả lời sau này.

amifidele

Member
Mình không muốn topic này lại giống như topic "Đi tù vì ăn thịt mèo" vì rốt cuộc lại là bất đồng quan điểm và không đi đến đâu. Nêu lên vấn đề là để giải quyết vấn đề, tuy có gặp nhiều khó khăn. Đây là một vấn đề không chỉ riêng diễn đàn vietpet nêu lên vì có liên quan đến những người yêu chó mèo mà rất nhiều diễn đàn khác cũng đã từng nêu lên và đi vào bế tắc vì ...mạnh ai nấy nói. Nhưng ở đây chúng ta ngoài cái riêng còn có cái chung, đó là việc gọi con chó con mèo là pet. Mà pet là thương, mà thương thì bênh vực, chở che. Diễn đàn của chúng ta phải làm được một cái gì đó, tuy còn chưa ra ngô ra khoai gì đi chăng nữa, có ích cho bọn pet, cho những người nuôi pet, và nếu được tốt hơn nữa là cho cộng đồng. Mình mong bạn 1stlady nghĩ lại. Thân ái.

Gà-Bò-Lợn-Vịt là những con vật nuôi đễ sinh sản để ăn... còn chó mèo là vật nuôi trong nhà không phải là để ăn... Nếu nói là em chỉ bênh vực chó và mèo thì không đúng... vì em đã thành người ăn chay rồi... sau khi xem mấy cái clip của KFC đánh đập gà thì cũng thấy ghê lắm... nhưng mà người ta cứ ăn thì mình làm thế nào được?... Có nhiều vùng quê đi ăn cỗ toàn là thịt chó :(

pit bull

Member
To 1stLady : Hic, y như rằng. Khổ thân, bị treo nick ngay rồi.
Mỗi người 1 quan điểm ở ngoài đời những đã vào diễn đàn thì nên tôn trọng luật lệ chung. Cứ nhìn gương mình và 1stLady nhé. Vi phạm luật là bị xử theo luật.
Nào, chúng ta hãy nói không với những hành vi thô bạo với cún cưng . Không Ăn Thịt Chó, Mèo, động vật hoang dã ! :D

l0ve_d0g

Member
Có ai trả lời hộ tại sao ăn các con vật khác thì ok - còn chó mèo thì cấm? và xin đừng lấy văn hóa phương Tây để áp đặt vào Việtnam.

Còn đã là vệ sinh an tòan thực phẩm thì xin lỗi, gà và heo quí vị cạp hàng ngày có dịch còn lớn gấp vạn lần - có thời gian là quốc nạn đấy sao ko trích dẫn hộ cái.

May mà mấy anh hội nuôi chim hoa cá cảnh chẳng bao giờ thấy nhịn ăn cá gà vịt và rau xanh- hihi.

Không hiểu bro này nghĩ gì nữa :|.Về bò,gà,lợn thì bọn nó được sinh sản nhiều với chức năng chính là để làm thịt.Còn chó,em chưa thấy chỗ nào chuyên nuôi chó với chức năng chính làm thịt như nuôi lợn thịt,bò thịt,gà thịt.Còn về chó nó được coi như 1 người bạn của con người.Nếu có chính thức những trại chó nuôi để lấy thịt thì việc ăn thịt chó là lẽ đương nhiên nhưng cái điều này là không thể vì khi 1 trại chó nuôi để lấy thịt như vậy được xây ra thì không hiểu nó tồn tại được bao lâu là sẽ bị mọi người đến phá?Vậy bác thấy nhà ai nuôi bò,nuôi dê,gà thịt,... làm cảnh chưa?(Gà thì vẫn có gà kiểng còn trâu bò kiểng thì em ....).Như nhabaovn và chị pump nói đấy.Thú Cưng và Gia Cầm,Gia Súc hoàn toàn khác nhau.Sao giống nhau được?Phương Tây và VN nhau rất nhiều nhưng phương tây văn minh hơn vn chúng ta vì vậy chúng ta phải học được cái cách văn minh của phương tây nhưng vẫn phải giữ những cái truyền thống dân tộc chứ không ai áp đặt phương tây vào Việt Nam đâu bác ạ.

"ĐIên cuồng,mù quáng" ư?Có ai chết vì không ăn thịt chó mèo chưa?????

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Cảm ơn Love Dog, sao em nhỏ tuổi vậy mà tình cảm của em rộng lớn thế...

Và những bài viết với lập luận tương đối chặt chẽ, nhưng lại đầy tình cảm của em nữa..

Càng ngày chị càng quý mến em hơn, nhóc ạ.

l0ve_d0g

Member
Em chỉ nói lên những gì em hiểu biết và em cảm thấy là đúng thôi chị ạ :D.Và em cũng tin những gì em nói là đúng(Dù còn nhiều cái còn sai :p).Về tình cảm thì con người nào cũng có tình cảm yêu thương thú vật thôi nhưng tùy điều kiện mà tình cảm đó phát triển hay thui chột.Em thấy mình rất may mắn là được tiếp xúc với nhiều động vật,được nhiều người dạy về tình yêu thương nên em cảm thấy mình không bao giờ thiếu tình yêu thương đối với thú vật và mọi người.Vì động vật,mọi người yêu quý em nên em cũng yêu quý động vật và mọi người thôi mà chị :p.

Yêu Là Xem Mình Cho Được Những Gì Chứ Không Phải Mình Nhận Được Những Gì ^^

amifidele

Member
Trẻ con Việt Nam không đứa nào là không ghét cái cô Cám ác ôn đã xơi mất con cá bống, pet của Tấm phải không các bạn?

yeucuncon

Member
Đây là một câu chuyện mình được nghe kể
Bạn mình và mẹ về quê ăn cỗ, gia đình ở quê có mua 1 con chó của người cùng làng về làm thịt.Họ cho con chó vào bao tải và đập chết nó. Tưởng nó đã chết rồi, họ mở bao tải ra, con chó thừa cơ chạy vụt ra ngoài. Con chó đã già rồi nên rất khôn, ai cũng nghĩ nó chạy ra đồng vì ra đấy thì không ai có thể bắt được nó. Nhưng cuối cùng nó vẫn chạy về nhà cầu cứu chủ. Người chủ nhẫn tâm không muốn thất tín với hàng xóm nên lại gọi người đến bắt nó về.........
Chứng kiến cảnh đấy từ đầu đến cuối, bà mẹ bạn mình đã không ăn một miếng thịt chó nào, nhịn đói lên HN, còn bạn mình sau khi biết chuyện đã nôn cả ra vì thấy kinh tởm, đã lỡ ăn thịt 1 chú chó trung thành.

Chó khác gia súc gia cầm là ở chỗ đó, nó có tình cảm với con người. Một người mất bò gà chỉ cảm thấy mất một thứ có giá trị vật chất. Còn mình mà mất Cún có lẽ cảm thấy như mất 1 đứa con đã gắn bó với mình biết bao kỷ niệm,chỉ nghĩ đến thôi đã thấy thắt ruột lại rồi

Vì vậy mình quyết tâm không ăn thịt chó, lỡ ăn phải một con vật thương yêu của ai đó, cảm thấy tội lỗi lắm

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Tôi thì không nghĩ nhiều về chuyện ăn thịt chó mèo hay động vật đâu nhưng quả là mỗi người có 1 ý nghĩ mà thôi. Có những người họ thực sự rất yêu trâu, bò, lợn, gà mà, tuy sinh ra không phải để làm cảnh như chó mèo, nhưng như ở Châu Âu vậy, việc nuôi lợn cảnh trong nhà như chó mèo là hoàn toàn bình thường và phổ biến, và biết đâu khoảng 20 năm sau chẳng hạn, một điều gì đó lại khiến trâu bò lợn gà trở thành vật cảnh như chó mèo thì sao?! Điều đó không có gì là không được cả, có thể thế hệ sau họ lại có cái nhìn khác về gia súc gia cầm. Và chính những người yêu chúng cũng sẽ nói rằng chúng cũng có tình yêu, sự trung thành và trí thông minh. Họ cũng yêu chúng điên cuồng như chúng tôi yêu chó mèo vậy, nhưng về giá trị lợi ích, có lẽ không bao giờ Con Người ngừng sử dụng gia súc gia cầm làm thực phẩm cả, bởi đó là 1 lẽ đương nhiên rồi, từ thời nguyên thủy đã luôn vậy rồi, ai mà chuyển đổi được mà bảo ta phải lên tiếng bảo vệ chúng bây giờ, nếu làm thế có lẽ chính Con người lại cần được bảo vệ mất thôi (trừ khi chúng … tuyệt chủng:worried:).

Chuyện ăn thịt chó gây nhiều bệnh thì đúng rồi, nhưng chính ăn thịt gà vịt lợn hiện nay cũng gây rất nhiều bệnh phải không nào?! Nhưng vì sao ở đây mọi người lên tiếng về việc này??? Đơn giản vì chúng tôi là Thành Viên VIETPET, pet tức là vật cưng, vật nuôi trong nhà, vậy chúng tôi lên tiếng vì chúng không có gì sai trái cả, không ai được phép bảo chúng tôi là “điên cuồng, mù quáng” hết, bởi vì chúng tôi là những người yêu Pet, chúng tôi được phép lên tiếng, được phép phản đối những người đi ngược lại chủ nghĩa của chúng tôi, giống như trên thế giới luôn có Hiệp hội bảo vệ động vật vậy.
Tốt nhất là hãy nên giữ ý kiến thiểu số cho mình, vì người đi ngược lại những chủ trương của hội cũng chỉ là vì bạn quá Hiếu thắng thôi. Tôi không hoàn toàn phản đối bạn, mà còn phần nào ủng hộ bạn, nhưng không cần thiết phải đưa ra ý kiến quá nặng nề như thế, làm tổn thương đến những người mà bạn cho là “điên cuồng, mù quáng” như chúng tôi đây.

Nếu còn so đo chuyện ăn hay không ăn gì đó, sao không ai đứng ra mở 1 topic để thành viên toàn VP lựa chọn “Ăn” hay “Không ăn”? Sẽ ok tất cả thôi. Hãy tôn trọng lẫn nhau và đừng gây tổn thương đến người khác – đó mới là 1 VPer đích thực!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Nếu có gì sai thì xin đóng góp ý kiến vì bài viết trên là một tình cảm hoàn toàn trân thành và đáng trân trọng của tôi dành cho Pet của hôi mình.

amifidele

Member
Chúng ta cứ thẳng thắn trao đổi với nhau cho hết ý, không cần phải phân thắng bại, miễn sao vẫn tôn trọng nhau và đưa ra được một kết luận nào đó. Tôi chỉ mong qua diễn đàn vietpet này tôi có thể làm một điều gì đó góp phần hạn chế việc sử dụng thịt chó mèo như đồ nhậu (vì chúng ta chưa phải thiếu lương thực đến nỗi phải ăn thịt chó mèo để no bụng), một việc mà nhiều người nuôi chó mèo cảm thấy đau lòng, một việc mà có thể làm cho trẻ con nếu trông thấy sẽ quen dần với việc thiếu lòng nhân ái với động vật, một việc mà làm cho đời sống thiếu đi sự lãng mạn đôi khi rất cần cho tâm hồn.

l0ve_d0g

Member
Thực ra nếu khi các loại động vật như gà,bò,trâu,lợn bị tuyệt chủng hết thì việc ăn thịt chó và thịt mèo lúc đó thì chắc cũng không ai đủ sức mà kêu cứu đâu.Vì hôm em đọc 1 cuốn tiểu thuyết có 3 người bị đắm tàu 2 người lớn đã giết chết và ăn thịt cậu bé thuỷ thủ vì đói quá.1 khi tới bước đường cùng thì không nói làm gì nhưng với tình hình hiện nay chúng ta khá dư dả.Kể cả như vào cái thời bao cấp cũng không phải tới mức giết lẫn nhau để ăn thịt như vậy :|.Rất ủng hộ anh amifidele.1 đứa trẻ con mà luôn phải sống trong những tiếng chó kêu cứu khi bị giết,luôn phải nhìn những cái đầu chó tội nghiệp nhe răng ra thui đen lên,phải nhìn những cái cảnh người lớn gặm từng miếng thịt,miếng xương của người bạn của con người.Chúng sẽ tự hỏi rằng "Tại sao Lão Hạc khóc khi phải bán 1 con chó mà bố mẹ mình lại ăn nhiều thịt chó như vậy mà không có thương cảm gì?".Những điều mà cô giáo,thầy giáo chúng dạy là phải biết yêu thương tất cả các loại động vật mà hầu như tất cả các loại động vật(Kể cả quý hiếm) đều bị lên đĩa :|.Kể từ con kiến,tới con công,con voi,...Đủ các loại.Họ ăn chỉ để thoả mãn thú vui nhậu nhẹt của họ mà không hề để ý tới bao nhiêu vấn đề khác.Topic này chủ để lập ra nói về những cái hại về sức khoẻ mà thịt chó gây ra nhưng em thấy hình như chúng ta đi lạc đề nhiều quá.Mong mọi người quay lại chủ đề của topic

amifidele

Member
Thật ra khi nêu lên vấn đề các nguy cơ tiềm ẩn có thể gây hại cho sức khoẻ khi sử dụng thịt chó mình chỉ mong những người ăn thịt chó nghĩ lại và từ bỏ món này trước hết là vì sức khoẻ của chính họ và như vậy cũng làm giảm bớt việc tiêu thụ thịt chó. Xin cảm ơn tất cả các bạn đã quan tâm góp ý cho chủ đề.

vanquyen_4ever

Thịt chó rất bổ và nhiều đạm các bạn ạ. Nó góp phần làm phong phú ẩm thực Việt Nam và thế giới. Chẳng phải ngẫu nhiên mà có câu: Sống trên đời ăn miếng dồi chó :p. Các bạn yêu quý con vật nuôi của mình, tôi biết - nhưng những người khác thì lại không hề giống vậy. Bạn có ăn thịt lợn, gà, cá không ? Nếu có thì bạn có chắc là trên đời không có những người yêu quý những giống vật ấy không? Họ cũng hoàn toàn có thể nói các bạn là những người độc ác. Vậy sẽ phải tính sao đây ?
Không chỉ người Việt , mà cả người TQ và HQ đều ăn thịt chó. Các bạn đã nghe về sự nổi giận của người HQ khi nữ minh tinh BB kêu gọi tẩy chay món ăn truyền thống của họ trong kỳ WC năm 98 chưa ? Họ đã giận tới mức phát biểu : nếu cô ta đặt chân tới HQ, họ sẽ chỉ cho cô ta ăn thịt chó:D .Tất nhiên đó cũng chỉ là 1 câu chuyện có tính khôi hài- nhưng có nhiều ý nghĩa dành cho những ai muốn áp đặt sở thích của mình cho người khác.
1 diễn đàn sôi nổi phải có được 1 điều kiện : tôn trọng sự khác biệt. Nếu mọi ý kiến đều giống như nhau thì sẽ chẳng còn gì đáng để chúng ta thảo luận. Hãy phân biệt rõ những ý kiến đóng góp và những kẻ phá phách trước khi treo nick. Hãy làm cho những người khác tôn trọng và nể phục bằng chính lý luận của mình - not thói quen. :D
Bạn nào ở đây đã từng ăn thịt chó - khai thật ra đi.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Đã từng ăn và đã từng nhận ra không nên ăn thì có gì phải bàn nữa đâu, giống như kiểu Đánh kẻ chạy đi không ai đánh kẻ chạy lại cả. Tớ thấy không thể so chuyện chó mèo với lợn gà trâu bò được, bởi 1 ý kiến cực-kỳ-đơn-giản là: Gần như 100% các gia đình chẳng ai lại đi tự giết em chú chó nhà để đem đi ăn uống, hoặc đi mua chó sống về chế biến cả, không hiểu vì sao nữa nhưng dường như đó là chuyện đương nhiên rồi. Còn trâu bò lợn gà, sinh ra là thực phẩm phục vụ con người, vẫn được giết và bày bán thịt tươi ở chợ, chúng ta chỉ cần mua về để chế biến thật sạch và hợp vệ sinh là có thể tránh được bệnh dịch. Nhưng thịt chó thì sao, tại sao chủ topic lại bàn về vấn đề "Thịt chó gây bệnh" chứ không phải là "Thịt trâu bò gây bệnh"? Bởi vì hầu như tất cả thịt chó ta đều ăn ở quán, do chủ quán chế biến, không phải do gia đình ta làm thì ai mà biết được Nguồn gốc + Vệ sinh của chúng chứ, làm sao mà chả bị đả kích về chuyện mắc bệnh.
Với tớ ăn thịt chó mèo là nên phản đối, không chỉ bởi vì tớ yêu chó mèo mà còn bởi vì đúng như mục đích của chủ topic này đưa ra đó chính là "Vì lợi ích của người ăn thịt chó". Thịt chó nhiều đạm ư? Vâng đúng thế nhưng bệnh Gout mà có rất nhiều người mắc hiện nay lại liên quan đến việc ăn thực phẩm chứa quá nhiều đạm đấy, không ăn cũng không sao, ăn thì có nguy cơ mắc nhiều bệnh. Vậy tại sao chúng ta phải ăn thịt chó cơ chứ, có phải bị nghiện đâu...! Vì sao chúng ta không từ bỏ 1 thức ăn gây ảnh hưởng sức khỏe của mình đến thế, giống như việc bác sĩ kê đơn và ta phải kiêng ăn gì đó vậy đấy. Tất cả chỉ vì chính Sức khỏe của chúng ta mà thôi! Hoan hô chủ Topic - Amifidele!

@love_dog: Em mới 93 mà lý luận thật sắc sảo, đầy tình cảm chân thành với vật nuôi nhưng lại vô cùng trong sáng, lấy được cả các tác phẩm văn học ra biện luận nữa chứ. Khâm phục và yêu quý em hơn đấy! Chắc chắn em rất tự hào về tình yêu động vật và về chính bản thân mình.

amifidele

Member
Tình thật mình cũng muốn các bạn nhậu món thịt chó nói lên ý kiến của họ để biết vì sao họ gắn bó với nó đến thế, từ đó mà mình liệu để ra sức thuyết phục họ dần dần từ bỏ nó:

Ăn thịt chó: Tốt (nhiều đạm, ngon miệng)
Không ăn thịt chó: Tốt hơn nữa (tránh được các bệnh tiềm ẩn, bớt sát hại - một cách gián tiếp - 1 loại thú mà ta có thể nuôi để trông nhà, để làm bạn...)

pit bull

Member
Love_dog : lý luận rất sắc sảo nhưng chỉ là lý luận trẻ con. Cũng giống như một cái dây buộc rất chặt nhưng không thể so với cái khoá được.
Ý mình nói là nói phải đi đôi với làm chứ ngồi đây mà tranh luận thịt chó tốt xấu thì giải quyết vấn đề gì ? Ngoài kia người ta vẫn ăn ầm ầm đấy thôi. Viết thư kêu gọi xoá xổ tất cả các quán cầy tơ đi ? Con kiến kiện củ khoai !
Nói về quan điểm triết học thì cái gì cũng có mặt đối lập của nó, nó sinh ra mâu thuẫn và giải quyết mâu thuẫn đó thì mới phát triển - đó là quy luật ! .Vậy bạn có định hướng gì để kêu gọi Nói Không Với Thịt Chó ?
Như vậy mình cũng nói được : Hãy Nói Không Với Thịt Chó, Mèo v.v...
Bạn gì nói : chẳng có ai chết vì không ăn thịt chó, vậy mình nói tiếp : Chẳng có nhà sư nào chết vì ăn chay cả ! Bạn nghĩ sao ?
Chốt lại là Nói Phải đi đôi với làm ! Còn mình : Nói Không Với Thịt Chó, Mèo :D tất nhiên chẳng ai cấm ngoài đời mình phải làm như vậy :D
Vài lời mạo muội, có gì không phải mong MOD đừng treo nick em nhé, đây chỉ là tranh luận trong 1 chủ đề mà thôi. Có gì sai xin xoá bài viết của em, đừng treo nick tủi thân em lắm !

amifidele

Member
Chắc chắn việc treo nick không phải là mục đích của những người điều hành diễn đàn, đó là việc chẳng đặng đừng!
Đúng, lời nói phải đi đôi với việc làm. Bỏ thời gian ra viết lách để làm gì nếu không đạt được một kết quả thiết thực gì! Cho dù chỉ là một lần suy nghĩ lại của những người nhậu thịt chó.

Để cảm ơn tất cả các bạn đã tích cực đóng góp ý kiến, mình xin tặng 1 bài thơ mà một số trong các bạn chắc đã biết (các bạn cho là mình lạc đề, cũng xin chịu):

Sao không về Vàng ơi

Tao đi học về nhà
Là mày chạy xồ ra
Đầu tiên mày rối rít
Cái đuôi mừng ngoáy tít
Rồi mày lắc cái đầu
Khịt khịt mũi, rung râu
Rồi mày nhún chân sau
Chân trước chồm, mày bắt
Bắt tay tao rất chặt
Thế là mày tất bật
Đưa vội tao vào nhà
Dù tao đi đâu xa
Cũng nhớ mày lắm đấy

Hôm nay tao bỗng thấy
Cái cổng rộng thế này!
Vì không thấy bóng mày
Nằm chờ tao trước cửa
Không nghe tiếng mày sủa
Như những buổi trưa nào
Không thấy mày đón tao
Cái đuôi vàng ngoáy tít
Cái mũi đen khịt khịt
Mày không bắt tay tao
Tay tao buồn làm sao!

Sao không về hả chó ?
Nghe bom thằng Mĩ nổ
Mày bỏ chạy đi đâu ?
Tao chờ mày đã lâu
Cơm phần mày để cửa
Sao không về hả chó?
Tao nhớ mày lắm đó
Vàng ơi là Vàng ơi!

1967
Tập Góc sân và khoảng trời.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Love_dog : lý luận rất sắc sảo nhưng chỉ là lý luận trẻ con. Cũng giống như một cái dây buộc rất chặt nhưng không thể so với cái khoá được.
Ý mình nói là nói phải đi đôi với làm chứ ngồi đây mà tranh luận thịt chó tốt xấu thì giải quyết vấn đề gì ? Ngoài kia người ta vẫn ăn ầm ầm đấy thôi. Viết thư kêu gọi xoá xổ tất cả các quán cầy tơ đi ? Con kiến kiện củ khoai !
Nói về quan điểm triết học thì cái gì cũng có mặt đối lập của nó, nó sinh ra mâu thuẫn và giải quyết mâu thuẫn đó thì mới phát triển - đó là quy luật ! .Vậy bạn có định hướng gì để kêu gọi Nói Không Với Thịt Chó ?
Như vậy mình cũng nói được : Hãy Nói Không Với Thịt Chó, Mèo v.v...
Bạn gì nói : chẳng có ai chết vì không ăn thịt chó, vậy mình nói tiếp : Chẳng có nhà sư nào chết vì ăn chay cả ! Bạn nghĩ sao ?
Chốt lại là Nói Phải đi đôi với làm ! Còn mình : Nói Không Với Thịt Chó, Mèo :D tất nhiên chẳng ai cấm ngoài đời mình phải làm như vậy :D
Vài lời mạo muội, có gì không phải mong MOD đừng treo nick em nhé, đây chỉ là tranh luận trong 1 chủ đề mà thôi. Có gì sai xin xoá bài viết của em, đừng treo nick tủi thân em lắm !
Trẻ con mà lý luận được vậy thì quả là đáng lắng nghe và trân trọng (tớ cũng chỉ hơn em Love_dog 1t thôi:straight face:). Thật ra chẳng có ai kiện vớ vẩn được cả vì ai bảo chính họ đi ăn cơ chứ, nhưng mà nói thật này bạn ơi, nhà tớ quê nội ở Phú Thọ, có thịt chó Việt Trì đấy, họ hàng quê tớ có biết bao nhiêu người mở quán thịt chó Việt Trì ở Hà Nội, Đông Anh, chú ruột tớ còn vừa mở thêm 1 quán ở ngay quê luôn. Nhưng sự thực là hiện nay chẳng có ma nào đi ăn thịt chó ầm ầm cả, tất cả các quán đều vắng khách, lượn trên khu Cầu Giấy, ngày nắng thì không nói làm gì, mưa mát mẻ cũng vắng te, sắp dẹp hết cả rồi, từ hồi khủng hoảng kinh tế, giá cả tăng cao + dịch mắm tôm rồi dịch bệnh chó này chó nọ, chẳng có ai lại không sợ, không quý sức khỏe mà đi ăn cả. Những khách ruột của các quán thịt chó nhà chị họ mình, những người mà bảo "Không ăn thịt chó thấy thèm" giờ họ cũng sợ chẳng đến nữa, thời buổi này làm ăn đã khó, kiếm tiền khó, con người lại còn có ý thức tiết kiệm và trân trọng sức khỏe của mình. Nói thật là chẳng cần phải làm gì cả, rồi đến ngày đổ bệnh ra vì ăn uống này nọ sẽ khắc phải hối hận thôi.

Việc bạn bảo chúng tớ nói "Chẳng ai chết vì ăn thịt chó" rồi đem so sánh với "Chẳng nhà sư nào chết vì ăn chay" cả, thực ra tớ thấy chẳng đáng để so sánh đâu. Vì ăn chay thực sự là tốt cho cơ thể con người, vừa đủ dinh dưỡng lại tránh được mọi bệnh tật, trên TV người ta thường khuyên những người bình thường là: Nên ăn chay vào 1 ngày trong tuần để làm sạch cơ thể và tăng tuổi thọ. Và đương nhiên là chẳng có thông tin nào nói "Ăn chay sẽ khiến bạn mắc bệnh XYZ..." cả, phải không nào? Còn thịt chó ư? Không phải đài báo vẫn đưa tin về độ nguy hiểm của nó sao? Không chỉ về vấn đề VS mà cả về việc thừa đạm nữa. Chúng tớ tuy không làm được gì nhiều như thay đổi hoàn toàn việc này nhưng sự thật là chúng tớ nói và vẫn đang làm được đấy:).

Status
Không mở trả lời sau này.