• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Quán cafe Mèo - Sao lại không thể ?

Rất thích cái ý tưởng " thi mèo đẹp chủ xinh" , "thi mèo nhí nhố, chủ khủng bố" nữa cũng được luôn.

ngudaymuon

Active Member
Ôi, cái vụ thi mèo đẹp chủ xinh thì nhà chị thua chắc rồi. :(( Mèo đẹp thì không biết chứ chủ thì...:(:)((

chienvet

Chuyên gia thú y
Ôi, cái vụ thi mèo đẹp chủ xinh thì nhà chị thua chắc rồi. :(( Mèo đẹp thì không biết chứ chủ thì...:(:)((
Chị cứ yên tâm, em sẽ bỏ một phiếu ủng hộ chị mà!
Tối nay em vừa đi thăm quan quán của Huyenhuong, nói chung là khá ok! Mong nó sẽ là nơi cho các bạn yêu mèo thường xuyên qua lại, chúc Huyenhuong thực hiện tốt công việc!:-bd

minghn

Member
Chiều nay mình cũng qua đó sao ko thấy nhỉ ? Ngõ xưởng film hả bạn ơi ?? Chỉ thấy có quán cafe family :(

sungak

Member
:D

Quán đang trong giai đoạn... chờ hồ sơ thiết kế hoàn thiện . Em ước tính gần nhất thì cũng phải tầm 3 tuần nữa mới xong xuôi .

Dự kiến các hoạt động vui chơi party cho hội mèo nó khủng khiếp .

Thi mèo đẹp chủ xinh

Tập trung khám sức khỏe , tiêm phòng định kì

Tuyên truyền tổ chức ccacs hoạt động bảo vệ động vật bla bla ...

V .v.v.v..v. !
Quan trọng nhất là cơ sở hạ tầng xong.

Được cái đó thì bạn mới cần lo các sự kiện.

Khi tổ chức sự kiện thì cái nào dễ làm trước, làm xong nhớ rút kn. Trước khi làm có thể lập poll xem anh chị em thik làm cái nào trước, vào ngày nào, thì dễ thành công hơn.

Khi mua sắm đồ tổ chức sự kiện cố gắng mua cái j dùng lại đc.

Bây giờ thì bạn chỉ cần gạch đầu dòng ra là được.

Đừng ôm đồm quá.

Chúc bạn thành công.

Quán cafe vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện bạn ạ, hình như là 3 tuần nữa sẽ khai trương đấy!

chienvet

Chuyên gia thú y
Xin hỏi nhỏ một tí, các bạn có muốn có luôn một phòng khám và hair salon cho mèo ngay ở quán không? Như thế thì đó sẽ là địa điểm lí tưởng cho các chú miu nhà ta nhỉ? Chủ đi uống cà phê, bàn luận về mèo, còn mèo thì được tắm gội, chải lông.... Nhớ câu của Xuân Bắc "Dạ, được thế thì còn gì bằng ạ!"!:D

Bi ngố

Member
Quán cafe vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện bạn ạ, hình như là 3 tuần nữa sẽ khai trương đấy!
Ôi 3 tuần nữa khai trương rồi ư? Cho em địa chỉ với. Nếu có cơ hội thì em sẽ đưa cả đàn mèo của em đến luôn :D

Sori mọi người nếu đến mà không thấy vì uán vẫn chưa làm xong , hi hi . Hôm nay mình đã đi mua vài đồ vật ( và con vật :* ) dễ thương cho quán .

[alex]

Member
Tuyệt quá, một dự án hoàn hảo, tuy mình chưa biết cụ thể bạn thực hiện được bao nhiêu % nhưng về ý tưởng thì rất ý nghĩa. Mình cũng đã từng nghĩ tới mở 1 quán như vậy nhưng lực bất tòng tâm và có nhiều thứ chi phối. Tuy nhiên mình cũng có 1 chút ý kiến nhỏ nhỏ đóng góp ^^! ( mình chưa đọc kỹ hết các trang nên có thể trùng với ý kiến của các bạn khác ).Nếu kinh phí nhiều bạn có thể làm 1 phòng riêng cho các chú mèo xinh khi chủ của chúng uống cafe, các vách ngăn của phòng sẽ bằng kính trong suốt, vừa ngăn được mùi vừa có thể nhìn ngắm những chú miu đáng yêu rồi cùng uống cafe bàn luận. Chỉ cần lắp thêm 1 -2 chiếc quạt thông gió hoặc hút mùi là ok.
Địa điểm quán của bạn có phải ở đầu Thụy Khuê không, cũng hơi xa trung tâm 1 chút nhỉ, hy vọng quán sớm khai trương :) Nếu rảnh mình sẽ qua xem có giúp được gì không. Chúc thành công!

P/s: Nếu quán bạn có những hộc để trang trí, mình sẽ làm tặng bạn 1 vài chú mèo bằng....giấy nhân dịp khai trương.

meobeo9999

Bạn

Em dự định mở một quán cafe Mèo - như ở bên Nhật Bản ấy , các bác thấy việc đó thế nào .

Quán cafe Mèo sẽ là nơi để các fan yêu mèo đến gặp nhau , chơi với các chú mèo được nuôi tại quán , đặc biệt các hộ gia đình không có điều kiện nuôi động vật có thể cho các bé đến tiếp xúc với động vật để phát triển tâm hồn , sự yêu thương cho các bé .

Đồng thời , mục đích chính là quán sẽ là nơi tiếp nhận chăm sóc , tìm chủ nhân cho các bé mèo tội nghiệp bị vứt bỏ , mua bán làm thịt mọi người cưu mang nhưng không có điều kiện nuôi lâu dài , cả các bé mèo mà chủ nhân có công việc không chăm sóc được có thể đem gửi tại quán .

Vậy mọi người góp ý giúp em với , về địa điểm thì nên đặt ở quận nào ? Quận trung tâm như Ba đình hoàn kiếm hay có thể ở những quận khác nhỉ ?
Bạn ơi ! Hay quá lúc nào có quán thì cho mình địa chỉ mình đến ủng hộ nhé !
Chúc chủ nhân tương lai thành công .

Cảm ơn Alex , các chú mèo bằng giấy rất đẹp ! Mình cũng cố gắng xúc tiến nhanh tiến độ làm quán , hy vọng sớm gặp lại mọi người ở gia đình chung của những chú mèo và người yêu mèo - Ailuros Cafe ! .

Các bạn đoán thử xem ý nghĩa của Ailuros nhé !

Cảm ơn Alex , các chú mèo bằng giấy rất đẹp ! Mình cũng cố gắng xúc tiến nhanh tiến độ làm quán , hy vọng sớm gặp lại mọi người ở gia đình chung của những chú mèo và người yêu mèo - Ailuros Cafe ! .

Các bạn đoán thử xem ý nghĩa của Ailuros nhé !
À cái này em biết. Hình như Ailuros là tên của 1 vị thần trong truyền thuyết vê Ai Cập cổ đại dưới diện mạo 1 con mèo không ạ?? Nếu em nhớ không nhầm thì là nữ thần trăng ?

Cảm ơn bạn Trân Tuan Anh ! , Bạn đã đoán đúng rồi đó .

Vậy mọi người thấy tên quán cafe là Ailuros có được không , hay rút ngắn lại là AiLu ? Vì Ailuros dài quá và khó nhớ nữa !

Phu Dung

Moderator
Quả là một cái tên thật hay, Huyenhuong ạ. Có ý nghĩa lắm.

Thần Bast

Tên khác: Thần Bastet, Ailuros

Là vị thần của: Mặt Trời (nguyên thủy), Mặt Trăng (do ảnh hưởng của Hy Lạp), mèo, phụ nữ và những điều bí ẩn.

Diện mạo: Mang diện mạo của một con mèo sa mạc hay của một người phụ nữ đầu mèo.

Mô tả: Là nữ thần danh tiếng nhất Ai Cập chỉ đứng sau nữ thần Isis, Bast được cho là con của thần Ra. Nguyên thủy bà là nữ thần Mặt Trời nhưng sau này do sự tiếp xúc với nền văn minh Hy lạp, người ta đã chuyển đổi bà thần nữ thần Mặt Trăng.
Nếu có quen hoạ sĩ nào đó, Huyenhuong có thể nhờ họ vẽ 1 vài bức tranh thần Bast (Ailuros) để trang trid trong quán và để khách dễ hình dung thế nào là nữ thần mình người đầu mèo.

Có mấy tấm ảnh này trông hay lắm:

Ý kiến về việc đảm bảo an ninh quán và an toàn của bầy mèo!
**Dẫu biết quán cafe chị lập với ý tưởng dành cho những người yêu quí động vật ( nói chung ) và mèo ( nói riêng ),nhưng em thiết nghĩ quán sẽ thu hút cả rất nhiều kẻ tò mò tới ! Họ tới dưới danh nghĩa như những người yêu mèo khác nên không thể đoán biết trước là kẻ đó có tới với ý đồ nghịch ngầm hay không ??? Đương nhiên những người khách thực sự yêu quý mèo sẽ khôngđứng nhìn khi thấy bất cứ 1 em mèo nào bị ai đó chơi ác, nhưng với kẻ đã có chủ ý đến để nghịch ác thì ai dám đảm bảo hắn sẽ bị ngăn chặn bởi khách xung quanh ???
**Hoặc giả em muốn đề cập đến một số tai nạn hi hữu nhưng cũng không thể chắc nó sẽ không xảy ra với quán- em không nói tới việc xui xẻo trước khi qán được mở,nếu có ai nghĩ là em bàn xui thì xin lỗi vì đã nói không thoát ý- ví dụ : hoả hoạn, quán bị quấy rối...
*Về việc đảm bảo phòng cháy em rất mong chị chủ quán lưu tâm ! chắc chị cũng nghĩ đến điều này rồi ạ!
*về việc bị quấy rối,điều này rất có thể chứ đúng không ạ:
1-có thể bị quấy rối bởi 1 nhóm khách quá đông;=> hạn chế số người cùng đi trong mỗi lượt khách đến .
2-khách có mang theo đồ vật được coi gây hại với mèo ( ta tạm gọi là dị vật );=>gửi đồ bên ngoài.
3-trẻ nhỏ vào quán nhỡ nghịch gì đó làm đau con mèo buộc mèo tự vệ và làm thương bé,lúc đó ai biết cha mẹ xót con có gây hằn với quán hay không,hoặc con mèo sẽ bị trả thù ngay lúc đó mà không kịp can thiệp!=> hạn chế trẻ nhỏ và có yêu cầu hoặc tuyên bố về trách nhiệm thật rõ ràng.
4-...
Chắc chắn còn rất nhiều khả năng khác,mấy khả năng em nêu trên có thể không sát thực...cảm ơn vì đã đọc hết! rất vui được góp ý,sẽ vui hơn nếu được hợp tác^^ !

Cảm ơn bạn Trân Tuan Anh ! , Bạn đã đoán đúng rồi đó .

Vậy mọi người thấy tên quán cafe là Ailuros có được không , hay rút ngắn lại là AiLu ? Vì Ailuros dài quá và khó nhớ nữa !
Về tên quán em nghĩ nên lập 1 topic cho mọi người nghĩ tên, sau 1 tuần mở 1 cái poll để bình chọn xem tên nào được chọn nhiều nhất. Em vẫn thích cái tên Miao Cafe hơn, nghe nó dễ liên tưởng đến mèo :p Hoặc đặt là Cafe Mèo cho nó thuần Việt cũng được. Ailuros sợ ít người biết đến là vị thần đấy...:)

sunmi

Member
Không biết quán xong chưa Hương ơi. Nên bổ sung mấy cái futon, mèo khoái cuộn người nữa nhe. sunmi đi Hanoi sẽ ghé! Nhớ thông báo địa chỉ quán nhe!

lovedance

Ailuros em thấy rất ý nghĩa và độc đáo đấy chứ ạ. khách đến quán mình giới thiệu cho họ về ý nghĩa thú vị của tên quán chắc họ sẽ nhớ lâu hơn, kể chuyện cho nhau nghe thế là quán đc quảng cáo miễn phí rồi ạ :D
Hôm nay em vào uma thấy mấy cái bát ăn cho pet xinh ơi là xinh, ngoài ra cũng có nhiều đồ trang trí rất yêu nữa. khi nào chị ghé thử xem. em rất là thích nến, nếu chị thấy quán có chỗ nào trang trí bằng nến được thì em mua nến tặng liền >:D<
Em nghĩ dùng những cái khay hay giỏ cói cho các bé nằm cũng yêu :X có thể bọc vải cho màu sắc và dễ giặt.