• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phóng sự: Sapa sương phủ

KimCuong

Active Member
Chú LVP chả đọc kỹ gì cả, anh viết nhầm là thứ 3, chứ ngày 3/3 chính xác là thứ 2. đi tối thứ 4 thì nghỉ mấy ngày nhỉ?
Nhất trí với anh TaiVenh, kế hoạch ngày đi như thế là ổn. Hôm qua ông Cướp nói với em tối thứ 5 đi thì e rằng hơi gấp và cũng có ít thời gian quá. Nếu đi như thế thì riêng tổng hợp số giờ anh em mình di chuyển cũng mất gần 1 ngày rồi. Chưa kể anh em Lào Cai và Lai Châu tiếp đón nữa thì mệt lắm. Nếu địa điểm chốt vụ Tây Bắc tiến tại Văn Bàn - Lào Cai thì khả năng em sẽ ở lại luôn và các bác cứ về trước. Tình hình quân số và súng ống đạn dược thế nào, các bác thống nhất luôn đi nhé. :-bd

nam_bim

em cũng vừa đi sapa về,đúng là lên đấy nhiều chó dáng đẹp lắm,chắc tại thời tiết ở đấy lạnh nên con nào nhìn cũng khoẻ mạnh lắm,muốn mua 1 con nhưg bố mẹ ko cho nên đành ngậm ngùi về vậy :(

bác liensapa ơi. Nêu bác lên lịch như vậy thì ae Lai Châu hêt lịch rồi còn gì. Em mới sang SP nhưng bận quá không vào thăm bác được. các AE VP lên thì liện và sắp sếp chương trình để AE Lai Châu đón tiếp nhé. Em có mấy hình vừa mới chụp được mời các bác xem.

TaiVenh

Active Member
Các bác Lai Châu thử dự tính xem ở Laichau thì ta sẽ đi hết độ mấy ngày ạ? Hay là vì có total là 4 ngày, chia mỗi bên 2 ngày?

Và các bác cũng cho biết luôn xem đi xe từ SP sang LaiChau mất bao lâu nhé?

Vụ xe pháo xuống bản có lẽ phải nhờ anh em trên đó tìm thuê hộ.

Còn về tài chính thì tinh thần vẫn là nước bạn Căm pu chia anh em thôi ạ.

Bác nào làm cái dự kiến tuyên truyền, ah quên dự kiến chi phí để anh em đóng góp mua vé tàu và chi phí ăn uống lung tung. Xin nghỉ hai ngày chắc được... Nhưng ko biết cái vụ xin vợ mới cay đắng đây.

liensapa

Member
ối giời ơi. Bao giờ các bác mới lên đường đây ạ. Thôi thì đi đến đâu tính đến đấy cơ bản làm sao không bị trừ lương và mẹ các cháu gật là được.
TV: Từ Sapa sang Lai châu 2h thôi ạ.
Haitrieu: Đèo Hoàng liên cao 2047m nhiệt độ 0c vẫn thường thôi. Thân ái

thôi các bác cứ tính đi điểm danh xem bao nhiêu thành viên nhé, để ae Tây bắc còn biêt mà đón tiếp chứ, với bác nào lái được con U oăt thi tốt, để em con lên phương án đi mượn đi bản. Mời bác Liensapa đi sang Lai Châu cho vui chứ nhỉ.

DavidHHH

Member
đội hình em nghĩ dự kiến chắc chỉ khoảng dưới 10 người. Nhưng mà để hôm nào ấm ấm lên được không? Nếu hôm đó mà lạnh như hôm nay thì "tèo".

KimCuong

Active Member
@ anh em Sapa và Lai Châu: Tình hình hôm nay em vừa hội ý với anh TaiVenh, kế hoạch Tây Bắc tiến phải lui lại một chút các bác à. Thời tiết đang khắc nghiệt quá, dưới này lạnh còn thấu sương thì phải biết trên đó lạnh thế nào. Để trời ấm ấm thì thuận tiện hơn, trời lạnh thế này thì chó chui vào bếp sưởi ấm hết. Anh em trên đó quen với thời tiết rồi thì không sao, anh em dưới này lên chắc hơi mệt đó ạ. Em cũng hay ở trên đó mà thời tiết này cũng chỉ muốn ngồi bếp sưởi thôi. Hehe

TaiVenh

Active Member
Em đính chính lại chú KC một chút ạ :):

Thực ra chuyện lạnh đối với người không phải là quan trọng nhất;;). Lạnh nó có cái hay của lạnh. Lạnh mà ngồi cạnh bếp lẩu thắng cố lửa bập bùng của nhà ông Liên thì không chỉ là phê mà còn là quá phê ấy chứ :-bd:-bd:-bd.

Tuy nhiên, sau khi tham khảo ý kiến các anh em (nhân hòa), nghe ngóng ông thời tiết (thiên thời), xem tình trạng cháy vé tàu HN-LC vì dân đi xem tuyết... thì bọn em phải xin ý kiến các bác Tây Bắc, có khi cho bọn em được hoãn kế hoạch du hý lại sang nửa sau tháng 3 :praying:. Khi đó tiết trời ấm áp hơn, trong bản sẽ có nhiều lứa chó con, anh em ta lên đó nếu gặp đối tượng nào như ý thì "làm việc" luôn. Chứ không trời lạnh quá, chó toàn nằm quanh bếp lửa, rất khó có điều kiện tiếp cận (như hôm ở Tà Phìn, phải đến trưa trời ấm chó mới chạy ra đồng cho anh em ngắm và chụp ảnh:p).

Ý kiến các bác Tây Bắc sao ạ?

Trong khi chờ đợi thời cơ, nhờ các bác làm quả thăm dò trong vùng xem ngoài mấy bản làng Hmong, còn có phiên chợ nào cũng hay bán chó không nhé. Chú Gấu của BQP cũng được mua từ phiên chợ ở Hà Giang đó ạ :-bd.

Tài liệu thì bọn em đang chuẩn bị, sẽ mang lên tặng mỗi vùng 1 bộ ạ. Bác Liên cho em xin cái email để em gửi tạm ít về Hmong lên bác xem trước nhé.

Mong hồi âm của các bác.

Ok nêu các bác đã xem xét kỹ và tính toán thất chắc chắc như thế thì anh em tây bác đành phải chờ thôi, em liên tục đi cho vao thứ 7 chủ nhật tim chó mà cung khó mới hôm vưa rôi đặt được 1 chu rôi nhưng chú này tai lại hời cụp thì phải. nhưng mặt mùi thì cũng được, chân tay đẹp

TaiVenh

Active Member
Ok nêu các bác đã xem xét kỹ và tính toán thất chắc chắc như thế thì anh em tây bác đành phải chờ thôi, em liên tục đi cho vao thứ 7 chủ nhật tim chó mà cung khó mới hôm vưa rôi đặt được 1 chu rôi nhưng chú này tai lại hời cụp thì phải. nhưng mặt mùi thì cũng được, chân tay đẹp
Ảnh ảnh ảnh bác ơi. Với vài nét giới thiệu về mấy phiên chợ trên đó cho anh em biết luôn thể.

Mà túm lại giờ bác có mấy chú Hmong rồi nhỉ?

Bác Hmong bạn bác dạo này bận rộn gì mà em ít gặp quá? vụ con vện sao rồi bác

liensapa

Member
Em đã dự trữ sẵn một con trâu sấy, các bác lên là có đồ nhậu ngay. Em xẽ hãm cho hoa đào nở vào tầm 15/3 để đón các bác tiện thể nhờ các bác đặt tên cho đàn Bắc quốc nhà em

Bác Liên ơi, trâu sấy của bác được sấy cách đây mấy tháng?Hay vừa mới sấy sau đợt lạnh kinh hoàng này?Hehehe.
Em lên đc em sẽ cầm tặng bác tài liệu nuôi dúi... Sapa hết lạnh chưa bác??????

Vladavia

Member
Chán quá, nếu sau tháng 3 thì em ko tham gia được rồi, tiếc thật đấy! Lâu rồi ko có con chó con nào nuôi cũng thấy buồn buồn.

he he Bac H'Mong đi công tác phải tơi tháng 3 bác mới về cơ. thôi để chủ nhật rỗi rãi em lên phiên chợ chụp mấy kiểu để các bác còn xem. Em đang tuyển mới có 1 chú thôi. Chú này em mới bắt nếu thấy thông minh đẽ bảo thì để làm giống phải chon được 1 đôi thông minh mới được các bác hạ

Em biết rồi. Thế mới biết là rừng núi tây bác nhiều gian chuân, mấy anh em tây bắc thường có cấu " Ai lên tây bắc thì chăng muốn về, không muốn về vì canh đẹp ... mà không muốn về vì đường về khổ quá" He he Kha kha. Em cung là người vùng dưới lên trên này làm việc mà. mỗi lần đi lại thấy ớn quá

liensapa

Member
­

Bác Liên ơi, trâu sấy của bác được sấy cách đây mấy tháng?Hay vừa mới sấy sau đợt lạnh kinh hoàng này?Hehehe.
Em lên đc em sẽ cầm tặng bác tài liệu nuôi dúi... Sapa hết lạnh chưa bác??????

Cám ơn Phong trước nhé. Sau vụ này chắc tôi thành nông dân sản xuất giỏi
Thịt trâu tôi mua hôm Phong gọi điện lên. Để dành đợi cậu lên nhậu chơi