• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phóng sự: Sapa sương phủ

liensapa

Member
Chào tất cả anh em. Hôm nay vietpet sapa gửi một em H Mông cộc về cho chủ mới. TB thay cho Kim Cương

Hello, chào anh Liên.

Vẫn chú chó mà hôm anh em ta vừa đói vừa mệt đi xem ở Tả Phìn đấy à?
Bác cho hỏi thăm đàn chó con của Bowling thế nào rồi ạ?

Sẽ cố gắng lên thăm các bác một ngày gần nhất.

liensapa

Member
Chào chú cướp. Nhờ giời đàn "Bắc quốc" nhà anh vẫn khoẻ, mẹ tròn con vuông. Còn em tứ túc mai hoa thạch thùng bám cổ chú có ảnh rồi đấy chứ tải lên cho anh em ngắm chơi
hẹn hội nghộ vườn đào.

TaiVenh

Active Member
Hello bác Liên! Cuối cùng thì cao thủ cũng chịu lộ diện ha. Tình hình đào Tết của bác thế nào rồi. Lũ cún bác nên chụp ảnh rồi giới thiệu với anh em xem nhé.

Bọn tôi đang định lên kế hoạch làm một chuyến "tầm cẩu du hí" sau Tết đây. Bác bố trí công việc đi cùng nhé.

Một việc nữa định nói là hình như chú Bắc Hà nhà bác thực ra lại được chuyên gia Nga xếp vào giống Hmông lông dài thì phải. Tôi gửi kèm cái ảnh bác xem có giống không nhé

TaiVenh

Active Member
Kỳ 3: Cuộc săn lùng H'mong cộc tại bản Tà Phìn

Sau đêm nhậu thắng cố tại nhà bác Liên, sáng hôm sau tụi em có chương trình ăn phở sáng tại quán bác Tùng. Sau đó đi chơi chợ phiên Sapa và cuối cùng thì xuống bản Tà Phìn để tiếp tục công cuộc truy lùng lòai H'mong cộc.

Cái này phải nói luôn, không phải nịnh bác Tùng nhé :D, nhưng đúng là phở như bác Tùng nấu bây giờ ở HN cũng ko hề dễ gặp. Nước ngọt tự nhiên, không hề có mì chính (cái này thì em cực sành vì bị dị ứng mì chính, ăn phát biết liền á). Thịt mềm, bánh chuẩn, nước dùng bỏng môi... sáng Sapa lạnh run người, được bát phở nghi ngút, chú nào chú nấy cười như Liên Xô :-bd:-bd:-bd. Chả trách mà quán phở bác Tùng là đông nhất Sapa, mấy ông phở Nam Định hàng xóm cứ gọi là đứt phừn phựt ^:)^.
Sau bữa sáng no nê, thêm chầu cà phê cà pháo, cả đội nhằm thẳng chợ Sapa mà tiến. Chợ Sapa giờ đã thương mại hóa lắm rồi, không còn chân chất như trước nữa. Em có nhu cầu kiếm 1 con dao quắm mà tìm mãi chả có con nào ra hồn, hàng chợ hàng chợ các bác ạ. Loay hoay thế nào lại mua được quả áo 2 lớp Spyder, hàng VN XK hơi bị ngon, làm em rất khoái chí. Hàng này kiếm HN mãi chả có, thế mới vui.

Mua xong đã thấy các bố gọi ời ời, hóa ra đang tụ tập ngồi hàng nướng. Đây cũng là một nét văn hóa của Sapa: Trứng nướng, khoai nướng, mía nướng, hạt dẻ nướng... Tóm lại là nướng toàn tập. Trong lúc anh em ngồi bóng bàn thì có 2 ông dân tộc ở đâu xông vào ngồi cùng, nhìn kỹ thì hóa ra người nhà cả :D
Sau khi ông PCN KC ních đủ 6 quả trứng nướng thì cả đoàn khởi hành trực chỉ bản Tà Phìn. Theo các anh Sapa cho biết thì đây là bản có 2 cộng đồng dân tộc sinh sống: Người Dao đỏ sống ở phía ngoài, vùng thấp hơn và người H'mong, sống ở sâu trong, trên ngọn các quả đồi. Bản Tà Phìn là địa điểm du lịch khá nổi tiếng với mô hình "tắm lá thuốc của người Dao đỏ" và có hang Tà Phìn, nghe nói cũng to rộng chả kém gì Phong Nha... Tuy nhiên thì với anh em chúng tôi, các món này chả hề hấp dẫn tẹo nào. Mục đích chúng em khác ạ: chó, chó và chó. (Cộc đuôi càng tốt :shame on you:)
Đường vào bản Tà Phìn

Ngay tại đầu bản Tà Phìn, chúng tôi đã may mắn gặp ngay mấy quái cẩu. Đầu tiên phải kể đến 2 chú vàng (một sẫm một nhạt), cùng cộc đuôi. Tuy nhiên tiếp cận được gần chúng lại là cả một vấn đề. Vì chúng hết sức cảnh giác nên chúng tôi chỉ có thể túm được bằng quả zoom 4x. Có vẻ như đây không phải là giống H'mong cộc mà chúng tôi truy lùng. Hoặc ít ra thì chúgn cũng ko có được vẻ đẹp oai nghi, bí ẩn như loại lông đen truyền thống.
H'mong vàng cộc?

Trên đường vào bản, chúng tôi may mắn gặp ngay một ông bạn người Dao của anh Sơn. Ông này vốn là tay buôn chó kỳ cựu của Tà Phìn. Và ông ta dắt theo một chú chó phải nói là quá đẹp. Theo như anh Sơn phiên dịch lại thì ông ta gọi đây là chó Dao. Rất khôn, trông nhà cực tốt nhưng than ôi (lại than ôi :worried:)... lại một công công nữa các bác ạ. Mời các bác xem hình để cùng tiếc rẻ cùng em nhé.

Các bác chú ý cái bàn chân. Có lạ không ạ?

Chia tay bác người Dao trong nuối tiếc, cả đoàn lại tiếp tục đi sâu vào trong bản. Khác hẳn với lời tả của bác Sơn, cả bản Dao và bản Hmong đều cực kỳ vắng chó. Bác Sơn vò đầu bứt tai vì chưa hiểu nguyên do, nhưng sau một vài trao đổi ngắn với bà con bản địa thì phát hiện ra một điều cực kỳ đơn giản. Thưa các bác là vì trời rét quá, mà bà con dân tộc thì nhà nào cũng có bếp lò cháy trong nhà 24/24. Vì vậy lũ chó con nào con nầy cuộn tròn quanh bếp lửa, làm gì có chú nào thò ra đường để cho mấy ông VP Hà Nội lên chụp ảnh, đánh giá :eek:h go on::eek:h go on::eek:h go on:. Tuy nhiên, khi trời gần trưa ấm lên, cuối cùng thì chúng tôi cũng túm được vài đối tượng khá thú vị.
Em bé người Dao và ổ cún con

Con này cũng cộc, nhưng chắc ko phải Hmong

Chú này có lẽ là lạ nhất. Nó sống ở trong căn nhà người Hmong trên núi/đồi cao. Rất cảnh giác và không cho chúng tôi lại gần quá 100m. Ảnh chụp với zoom 8x. Trông hình dáng và điệu bộ của chú này có lẽ khá gần gũi với loài linh cẩu :worried:

Tiếp tục tiến sâu vào bản người Hmong, cuối cùng chúgn tôi đã gặp được cái cần tìm. Đó là một chú Hmong cộc có 4 chân trắng, đeo yếm trắng rất xinh xắn.
Bản H'mong nơi tìm thấy chú cún

Rượt theo chú cún về tận nhà, chúng tôi vào thăm nhà 1 cụ người Hmong và gặp cả đàn cún ở đó. Được biết con chó mẹ cũng cộc đuôi, bố thì tất nhiên là không rõ tung tích, hay theo như cách nói của cụ chủ thì là "cả làng";;). Bầy chó rất khỏe mạnh, xinh xắn, hiếu động nhưng rất tiếc vì không xem được chó mẹ nên chúng tôi quyết định không bắt về.

Đói ngấu vì đi bộ xa, chúng tôi mã hồi Sapa với chiến lợi phẩm là các bức hình chụp được. Bác Tùng đã ngồi đợi sẵn bên mâm cơm thịnh soạn thiết đãi các chiến hữu trở về... :beer:beer:beer

Xin cám ơn các bác Sapa đã đón tiếp bọn em như người thân trong nhà. Hẹn gặp lại các bác tại một chương trình đầu Xuân mới. Có lẽ là Bắc Hà hay Simachai các bác nhỉ? Lần tới này bọn em sẽ cố gắng đi được dài hơi hơn, để tiếp tục cùng các bác lọ mọ các bản làng theo dấu chân Hmong cộc. Kính các bác vài vại, gọi là tấm lòng thành của bọn em nhé :beer:beer:beer:beer:beer

Thay cho lời kết:
Theo thông tin giờ chót mới nhận được thì một thành viên tích cực của VP đã không cầm lòng trước sự quyến rũ của em cún Hmong cộc trên ảnh. Và với sự trợ giúp của các anh VP Sapa, chú cún này đã thành công đăng ký hộ khẩu tại HN. Các thông tin về cún sẽ tiếp tục được update trong các thông báo sau. :wel:

Thông tin về dân tộc Hmong có thể tham khảo theo link sau:
http://vi.wikipedia.org/wiki/H'Mông

liensapa

Member
Cám ơn anh em VP Hà Nội, quả thật qua dịp giao lưu vừa rồi AE tôi đã mở rộng thêm tầm mắt, sự nhiệt tình ham tìm hiểu và đặc biệt tình yêu với thú cưng của các bạn đã đã chuyền đầy nhiệt huyết sang AE chúng tôi. Anh em VP SaPa đã bàn bạc sơ bộ và quyết định làm một dự án nhỏ về bảo tồn giống chó H mông cộc Lào Cai , Mong anh em ủng hộ về kinh nghiệm và tài liệu. Ngoài ra xin được bổ túc thêm kiến thức về tin học. Hẹn hội ngộ vườn đào

Vladavia

Member

Em tứ túc mai hoa này hiện tại có tên là Chobi, ở một chỗ nào đó xa rời bản làng, khỏe mạnh và cực kỳ bản lĩnh... :D:D:D

Rose1402

Vietpet sponsor
Con này khá giống con chó nhà hàng xóm chú em ở Tuyên Quang, hình thể giống, đuôi cũng cộc, màu lông sám, tướng dữ lầm lì lắm, hồi thanh niên trai tráng cắn không biết bao nhiêu người. Theo lời các anh ở đó kể thì nó là chó của người Mèo họ mua được mang về nuôi. Chó của người Mèo rất có tiếng là dữ dằn và săn bắt tốt đấy ạ!

Còn chú này, thì giống con nhà ông chú Tuyên Quang đang nuôi, chỉ khác là đuôi nó dài. Nó cũng rất cảnh giác, đứng cách xa và sủa chứ không cho tiếp xúc gần. Nó có dáng đi, dáng nằm, ngồi đẹp tuyệt. Cái dáng vẻ giống chú này lắm lắm...

Ông anh nhà chú em đang công tác tại Hà Giang cho biết, chó của người Mèo là rất đỉnh, rất có giá trị. Muốn mua một con đẹp thì anh ý sẽ tìm mua giúp giá khoảng 500k, sẽ mua cho giống chuẩn luôn. Chắc nhà em hết đất để nuôi rồi... Tiếc thật...

KimCuong

Active Member
Chobi theo đánh giá ban đầu mới 2 tháng tuổi nhưng có một hệ thống thần kinh cực tốt, sủa rất to và rất bản lĩnh. Đã bắt đầu hoà nhập với môi trường mới nhờ có một thể lực rất khoẻ. Trên suốt dọc đường từ Sapa về đến huyện Văn Bàn rồi về đến Hà Nội không sủa một tiếng. Nhưng khi về đến Ban QLDA tại Văn Bàn đã sủa và nghịch rất khoẻ với chú chó Đốm. Về đến Hà Nội, vừa ra khỏi chuồng là đánh dấu chủ quyền ngay. Hiện tại đang cách ly để theo dõi và để cho chú hồi phục thể lực sau đoạn đường gần 500 cây số bằng xe máy và tàu hoả. Hy vọng trong một ngày tới sốẻc thông tin bằng hình ảnh báo cáo cả nhà.

@ Tai vểnh và Cướp: Thực sự theo em đánh giá Chobi ngoài đời còn đẹp hơn cả trên ảnh. Thạch sùng bám lên tận mõm và đốm lông trắng ở vị trí chính giữa gáy các bác ạ.

Rose1402

Vietpet sponsor
Thực sự theo em đánh giá Chobi ngoài đời còn đẹp hơn cả trên ảnh. Thạch sùng bám lên tận mõm và đốm lông trắng ở vị trí chính giữa gáy các bác ạ.
Em tưởng "tứ túc mai hoa (4 chân có 4 mảng trắng ở các ngón xòe ra như hình cánh hoa mai - không phải trắng hết cả cẳng chân đâu ạ) thằn lằn bám cổ" chứ nhỉ? Hóa ra bám mõm thì tốt hơn hả các bác? :) Và cho em hỏi là "đốm lông trắng ở vị trí chính giữa gáy" có ý nghĩa gì không ạ? :) Mong các bác chỉ giáo! :)

liensapa

Member
Cho bi i ì i í...KC ơi sao không đặt tên nội cho nó có vẻ mang bản sắc dân tộc. Hay là tổ chức thi dặt tên cho "em nó" đi. Tôi đặt là "Mí mí" theo tiếng H'mông có nghĩa là " Bé bé"

liensapa

Member
Trâu ta ăn cỏ đồng ta
" nếu không phải GSD chuẩn nuôi chó nhà vẫn hơn"
Chào haitrieu2010 hôm nào rảnh sang giao lưu với AE vietpet sapa đê ê ê...

Thuy_nguyen

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội
nghe Vladia và KC nói chú H'mong đuôi cộc đẹp lắm

Thật sự nhìn ảnh đã thấy đẹp rồi, kô biết nhìn ngoài đời còn yêu đến đấuDog EyeDog Eye

Các bác đi vui quá, chỉ tiếc là có mấy anh đẹp trai lại có họ vởi Quách tiên sinh. Nhưng nếu không lấy giống, chỉ để có một con vật làm bạn thì mấy đồng chí ấy cũng tốt đấy chứ. Hôm nào phải nhờ bác haitrieu.. tìm giúp một chú ở trên đó mới được, nhà em ở quê nên nuôi cũng dễ.

Vladavia

Member
Cho bi i ì i í...KC ơi sao không đặt tên nội cho nó có vẻ mang bản sắc dân tộc. Hay là tổ chức thi dặt tên cho "em nó" đi. Tôi đặt là "Mí mí" theo tiếng H'mông có nghĩa là " Bé bé"
Em định đặt nó là Tà Phìn để ghi nhớ kỉ niệm về nơi cha sinh mẹ đẻ của nó, nhưng suy đi tính lại thì thấy ko ổn, chả may anh zai nào tên là...Phìn mà em cứ gọi như thế e đôi điều bất kính. Thoi thì đặt nó tên lạ lạ xấu xấu tí cho dễ nuôi :D:D:D:D

Vladavia

Member
Các bác đi vui quá, chỉ tiếc là có mấy anh đẹp trai lại có họ vởi Quách tiên sinh. Nhưng nếu không lấy giống, chỉ để có một con vật làm bạn thì mấy đồng chí ấy cũng tốt đấy chứ. Hôm nào phải nhờ bác haitrieu.. tìm giúp một chú ở trên đó mới được, nhà em ở quê nên nuôi cũng dễ.
Ở đây nhiều bác giống tốt lắm bạn ơi :)) :)) :)) :))

trang_sun

Member
Nói riêng về sự tích Chobi:D, em cả anh Vla đi mua báo, tình cờ nhìn thấy có 1 quyển truyện tên là " Bác sĩ thú y", thế là mua lun, trong đấy có 1 bạn nuôi 1 con Husky, đặt tên là Chobi, thấy nó yêu quá nên đặt tên nthế lun, đáng nhẽ em còn đặt là Hyochan cơ, vì trong truyện, bạn đấy cũng nuôi 1 con gà tên Hyochan, nó cầm đầu cả lũ pet ở nhà, mà nhìn hiên ngang nữa cơ. Em yêu Chobi lắm, 1 ngày ko gặp nó em nhớ fát điên!:love struck:

Rose1402

Vietpet sponsor
Em ko hiểu ý của chị hỏi là thế nào? Nó chỉ đơn giản là 1 đặc điểm nhận biết thôi mà, đối với ng này ko thấy vừa mắt, nhg đối với ng nuôi nó đẹp là đc, quan trọng là có yêu nó hay ko thôi, vì em biết nhiều ng mồm năm miệng mười yêu chó thế này yêu chó thế kia, nhg lại nghe theo ý kiến ng khác là ko đẹp, thì lại thôi ko nuôi nữa, đôi dòng bộc lộ suy nghĩ của em, có j ko fải mong các anh chị bỏ qua!:)
Hihi, em ơi, chị đâu có ý kiến gì là chobi đẹp hay không đâu, thực ra qua hình ảnh chị cũng thấy chobi là một chú cún rất xinh và cá tính! ý chị chỉ muốn hỏi anh Kim Cương là cái tướng như anh Cương tả có phải là quý tướng như các cụ thường nói không? và cả cái chỏm trắng chính giữa gáy có nói nên quý tướng gì của 1 chú cún hay không thôi? Chỉ là trao đổi để thêm kiến thức thôi chứ đâu có phải ý khen chê gì đâu em :) >:D<

Chị cũng thấy chobi rất đáng yêu! Hôm nào nhất định anh chị sẽ phải xin một cái hẹn qua thăm đàn cún nhà vợ chồng em :) đồng ý nhé! :) ;)

AQ101

Member
Thạch sùng bám lên tận mõm và đốm lông trắng ở vị trí chính giữa gáy các bác ạ.
Chú Cương hoàng tráng quá rồi, không cao nhưng mọi người vẫn phải ngước nhìn:). Thạch sùng bám cổ mà lên đến tận mõm thì người ta nói là trăn trắng bám cổ chú ạ, nếu mà rộng nữa thì gọi là đeo tạp dề, nếu kéo dài đến chân luôn thì gọi là mặc quần dải:):):)
Con của chú anh gọi là đeo tạp dề, chân đi ủng, gáy thắt nơ. Theo các cụ nếu là chú cái thì hợp cách, còn chó đực thì ......cho anh nuôi!!!!

KimCuong

Active Member
Con của chú anh gọi là đeo tạp dề, chân đi ủng, gáy thắt nơ. Theo các cụ nếu là chú cái thì hợp cách, còn chó đực thì ......cho anh nuôi!!!!
Báo cáo ông anh, nếu anh thích em sẽ tìm biếu bác một em H'Mong cộc thật đẹp.:-bd