• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phóng sự: Sapa sương phủ

TaiVenh

Active Member
Tiếp ạ...

... Sau khi rời bản Catcat, chúng tôi trực chỉ tới trang trại của anh Liên, nick Liensapa. Cũng phải xin nói thêm một chút về chặng đường từ bản Cát Cát tới Sapa. Quả thật trong đời tôi cũng chu du không hề ít, nhưng cuộc leo dốc như vậy thì chắc chả bao giờ quên được.

Trời nhá nhem tối lúc trở về

Các bác thử tưởng tượng nhé: Đường thì lên dốc (ít cũng phải 20 độ). Khổ đường thì hẹp chỉ vừa đủ cho 1 xe đi. Điều này cũng có nghĩa là nếu gặp xe xuống dốc thì anh em chúng tôi chỉ có nước ... lùi xe vài cây số để tìm chỗ tránh. Một bên đường thì là vách núi. Bên kia thì là vực (cũng sâu phết, nếu có lộn xuống đủ tan xác, may mà có sương mù nên ko nhìn rõ, đỡ ghê :D). Trời thì nhá nhem tối, sương thì mù mịt, chỉ nhìn thấy cách xe độ 5m là cùng. Cộng vào quả "thiên thời, địa lợi" này chúng tôi có thêm 2 yếu tố cũng gây thót tim nữa là xe không hề có đèn sương mù (hay còn gọi là đèn vàng) và ông tài chưa bao giờ lái đường Sapa. Theo các bác Sapa (ấy là sau này bên nồi thắng cố mới nói thôi) thì đã có khá nhiều ông tài hoành tráng, sau khi phi xe xuống tận bản Cát Cát đã phải tự động rút lui trong trật tự, hay nói cách khác là bỏ xe dưới đó để đi bộ ngược lên và thuê tài bản địa đánh hộ con xe quí ngược về Sapa. Em phải tả dài dòng như vầy để các bác thông cảm cho nỗi nhấp nhỏm của 2 ông chưa vợ là ông Cướp và ông KC. Em thì cũng run, nhưng vì bị chen cứng ở ghế sau nên có nhấp nhỏm cũng chịu chết. Túm lại là nhờ có tay lái lụa của ông tài mà cuối cùng cả nhà cũng mò lên tới Sapa. Khỏi phải tả thì các bác cũng biết là bọn em mừng như thế nào rồi. Thế mới biết cái nghiệp chơi chó nó cũng gian lao, vất vả, các bác nhỉ?

Ông cướp loay hoay sáng tác, quên cả chó

Khi về tới trang trại của anh Liên, nick liensapa, đã có bác Tùng và một vài bác nữa đợi sẵn. Nồi thắng cố thì sôi sùng sục đưa mùi thơm sực nức. Thực đơn các bác Sapa chiêu đãi VPHN bao gồm có món thắng cố ngựa cải biên (không có lòng để đỡ nặng mùi --> anh em HN không ăn được) + rau xanh hái từ vườn nhà (đặc biệt có rau cải mèo rất tuyệt) + rượu ong toàn tính (ong+sáp+ mật+ong non...). Với tinh thần hưng phấn sau vụ ngược đèo và cái dạ dày biểu tình, anh em chúng tôi xông vào giao lưu với các bác Sapa và tranh thủ thưởng thức các món đặc sản chưa hề được nếm. Các câu chuyện nổ như ngô rang, tất nhiên chủ yếu toàn xoay quanh chủ đề ... chó :)). Sự nhiệt tình và lòng mến khách của các bác Sapa làm chúng tôi thực sự cảm động. Không hề có bất cứ sự cách biệt nào, chúng tôi ngồi với nhau như những người anh em bạn bè thân thuộc. Chắc chắn đây sẽ là một kỷ niệm rất đẹp về tình cảm anh em hội Vietpet, hệt như slogan mới (sắp tung ra ạ): Vietpet - kết nối đam mê :wel:.

Lẩu xong rồi, rót rượu thôi bác ui

Nào anh em Vietpet ta cụng ly (ông đội mũ len xanh bên phải là ông tài đấy ạ)

Ảnh này hơi lạ, pót các bác xem cho vui

Ông PCN KC tiếp chiêu

Một chi tiết khá thú vị là con chó giống Bắc Hà của anh Liên, vốn sắp tới ngày sinh, đã đẻ được 4 cún con ngay trong chiều hôm đó. Buồn cười nhất là các ông sau khi uống rượu tây tây chui vào gậm giường xem chó con và đưa ra các khẳng định về số lượng. Ông nói 7, lão nói 5 cãi nhau ủm tỏi. Chủ nhà nghe chừng sốt ruột bò vào tận nơi, túm chó mẹ ra để xem rồi khẳng định: 5 nhóc. Nhưng phê nhất là khi chó mẹ khát nước bỏ ra ngoài, anh em rọi đèn pin đếm lại thì chỉ có nhõn 4 chú =))=))=)). Thế mới biết là rượu ong của Sapa nó mạnh như thế nào.

Và một điều buồn cười nữa là trong 4 cún thì 3 là có xoáy dọc lưng. Hóa ra thủ phạm chính là ku bowling, CPQ 10 tháng tuổi do anh Tùng tặng Liên. Chỉ khổ thân anh Liên phải vất vả mai mối cho cô Băc Hà với anh BH hàng xóm, hòng kiếm được lứa cún BH thuần chủng :)).

Thay cho lời kết phần 2 bài phóng sự

Phù, type mệt quá. Các bác tạm nghỉ đã nhé. Mai kia em viết nốt phần 3 để tả ngày hôm sau, khi đoàn sục sạo vào bản Tà Phìn của người Dao đỏ và người H'mong tầm quái cẩu. Có bao nhiêu ảnh đẹp em sẽ pót nốt ở bài đó nhé.

Bộ truyện "du hành ký" này có vẻ nhiều tập đây, càng ngày càng cuốn hút, ly kỳ và hấp dẫn thật :thingking:

Bác Vểnh ơi ngoài món thắng cố ra bác có được thưởng thức món mèn mén không? em nghe nói Sa pa có món trà dây tốt lắm đấy có có kiếm được cân nào không?

KimCuong

Active Member
Em thử phát.
(Chú thích hộ ông KC nhé: Sương Sapa đấy các bác ơi. Nhìn có phê ko ạ?)

LongNDG

Member
Không thể nói gì hơn, giá mà em rảnh rỗi, cũng phải bám càng các bác 1 chuyến. Phê quá, đúng là chơi chó mới biết gian lao :D Mà lần này không tầm được em "Hở Mông" nào mang về làm người mẫu cho VietPet à các bác?

KimCuong

Active Member
Tất cả những gì bác Tai vểnh đã nói gần như hết về Sapa rồi. Nhưng trong em vẫn còn rất nhiều suy tư theo dòng suy nghĩ còn in đậm trong tình cảm với con người và cảnh vật Sapa. Thật bất ngờ không hẹn mà gặp, Tai vểnh - cuoptrengianmuop - KIM CUONG gặp nhau trên thành phố Lào Cai nơi địa đầu tổ quốc, rồi cùng với niềm đam mê đi tìm cội nguồn của loài chó H'Mông đuôi cộc, với hy vọng sẽ tìm được một vài chú thật chuẩn mang về làm nguồn gen cho Vietpet. Với em lần đầu tiên đặt chân lên Sapa, mặc dù đã được giới thiệu rất nhiều nhưng thật không ngờ tới cảnh đẹp và con người Sapa tình cảm đến như vậy. Cảm ơn anh Tùng, anh Sơn, anh Thuỷ, anh Liên và rất nhiều con người Sapa đã giúp đỡ bọn em, các thành viên Vietpet thoả niềm đam mê trong cuộc hành trình này. Hy vọng rằng sớm có một ngày rất gần, em lại được một lần nữa đặt chân lên Sapa và đỉnh núi Hoàng Liên hùng vĩ. Và cũng hy vọng rằng rất nhiều thành viên của Vietpet được cùng nhau đặt chân đi tìm dòng chó H'Mông nổi tiếng tại Lào Cai và các tỉnh thành trên cả nước.

Haihanoi

Member
Hehehe lại thêm người nữa bị cảnh đẹp và con người sapa hút hồn rồi! =D> Cái đất sapa này thật giữ người quá! Chưa thấy có ai đi rồi mà không muốn quay lại cả! Và chắc chưa có ai dám khẳng định mình đã khám phá hết vẻ đẹp của sapa... :angel: :-bd

LongNDG

Member
Hề hề, biết tên quán của bác Tùng rồi, lên Sapa thế nào em cũng phải tìm đến các bác để anh em mình đàm đạo :D

KimCuong

Active Member
Sapa sương phủ

Vietpet và các anh em Sapa ăn phở tại quán Phở Hà Nội.

LongNDG

Member
Úi giời ơi, bác Tùng Sapa quả là ưu ái anh em HN quá, đóng cả cửa hàng để tiếp đãi mọi người :)) Hẹn bác Tùng 1 ngày gần đây!

KimCuong

Active Member
Sapa sương phủ

Khởi động cho cuộc hành trình là màn chào hỏi của chủ nhà anh Tùng Sapa và chú chó Phú quốc tên Jonh nổi tiếng tại đây.

KimCuong

Active Member
Sapa sương phủ

A, được rồi. Em lại tiếp tục đây......................

KimCuong

Active Member
Sapa sương phủ

Chuẩn rùi!.............................................