• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Oscar (Ragdoll cat)

Gemma

Active Member
Bọn nó ăn... quen mõm ra rồi, chị đã thử trộn các loại thức ăn khác mà nó vưỡn không ăn :(:)(:)((

iemmap

Member
Bọn nó ăn... quen mõm ra rồi, chị đã thử trộn các loại thức ăn khác mà nó vưỡn không ăn :(:)(:)((
Trời, các mẹ các chị sành ăn là thế mà còn đang lo sốt vó. Cỡ ăn tàn phá hại như em thì xoay sở cái khoản chợ búa này kiểu gì @@

babytired

Member
@Gemmie: chị mua R.Canin Exigent cho tụi nó. Loại này dành cho mấy nhóc kén ăn. Cho bé ăn ròng rã 1 tuần không trộn thêm gì hết cho tới khi quen thì thay đổi thức ăn. Không cho ăn tuna nữa.
@kokiu: mua R.Canin Feline Sensible; loại này cho mấy nhóc có đường ruột yếu. Trộn thêm gà, thịt, cá cho bé.

Gemma

Active Member
@Gemmie: chị mua R.Canin Exigent cho tụi nó. Loại này dành cho mấy nhóc kén ăn. Cho bé ăn ròng rã 1 tuần không trộn thêm gì hết cho tới khi quen thì thay đổi thức ăn. Không cho ăn tuna nữa.
@kokiu: mua R.Canin Feline Sensible; loại này cho mấy nhóc có đường ruột yếu. Trộn thêm gà, thịt, cá cho bé.
Hổng piết ở Việt Nam có loại này hông nữa! :worried::thingking::raised eyebrow::rolling eyes:

Hôm qua chị có ghé lại một chỗ Vet Hospital, ở đấy họ giới thiệu loại Royal dành cho mèo nuôi nhốt trong nhà, không biết có phải loại Baby nói không nữa. Nhưng lúc đó vừa tiêu hết cả triệu đồng cho tiền chích ngừa bệnh giảm bạch cầu của hai cô công chúa (lúc đó đang chở hai chị em nó trên xe vừa đi chích về tiện thể ghé chỗ vet mới xem có cá hộp không mà lại không có :(() và mua một số đồ lặt vặt cho hai chị em nó và thằng Bờm nên hết cả tiền mua hạt Royal :(:)((

Hồi đầu chị chỉ cho ăn Royal không thôi, sợ khô quá nên trộn vào ít nước cho nó mềm. Sau mới tự nảy ra sáng kiến là trộn thêm cá Whiskas cho hạt nó mềm, vả lại có thêm cá chị nghĩ là bé mèo chóng lớn và đủ chất hơn. Quả nhiên là bọn nhóc ăn như vậy rất thích. Hỏi ra thì một số nhà trên forum này cũng trộn hạt Royal với cá hộp cho mèo ăn giống nhà mình. Sáng nay chị chở thằng Bờm với chị chó Canada đi chích ngừa định kỳ, có nghe bác sĩ nói là đang lùng hàng xem ở đâu còn sót cá hộp Whiskas, hẹn mấy bữa nữa quay lại có vài hộp, mừng húm $-)$-):(:)(:))):))

babytired

Member
Hổng piết ở Việt Nam có loại này hông nữa! :worried::thingking::raised eyebrow::rolling eyes:

Hôm qua chị có ghé lại một chỗ Vet Hospital, ở đấy họ giới thiệu loại Royal dành cho mèo nuôi nhốt trong nhà, không biết có phải loại Baby nói không nữa. Hồi đầu chị chỉ cho ăn Royal không thôi, sợ khô quá nên trộn vào ít nước cho nó mềm. Sau mới tự nảy ra sáng kiến là trộn thêm cá Whiskas cho hạt nó mềm, vả lại có thêm cá chị nghĩ là bé mèo chóng lớn và đủ chất hơn. Quả nhiên là bọn nhóc ăn như vậy rất thích. Hỏi ra thì một số nhà trên forum này cũng trộn hạt Royal với cá hộp cho mèo ăn giống nhà mình. Sáng nay chị chở thằng Bờm với chị chó Canada đi chích ngừa định kỳ, có nghe bác sĩ nói là đang lùng hàng xem ở đâu còn sót cá hộp Whiskas, hẹn mấy bữa nữa quay lại có vài hộp, mừng húm $-)$-):(:)(:))):))
Không R.canin indoor khác với Exigent. Exigent dành cho mấy nhóc không thèm ăn đồ lạ như nhóc nhà chị. Lọai này người ta nói ngon.
Chị đọc bài này:http://ezinearticles.com/?How-to-Stop-Your-Cat-Being-a-Fussy-Eater&id=296432
Chị muốn thay đổi khẩu phần ăn thì cứ cho tụi nhỏ ăn khô rồi đổi qua thịt gà, bò. Ăn cá không đủ chất dinh dưỡng mà còn dễ bị bệnh nữa. Như ông bà mình thường nói thỏ khoái cà rốt nhưng bên đây bác sỹ nói ăn cà rốt bị hư răng nên hạn chế cho ăn. Không phải tất cả mọi thứ nghe lời người xưa là đúng. Em không dám nói cách em cho ăn là đúng nhưng chị lên mạng đọc người ta cho ăn tuna như treat chứ không phải ăn chính. Mèo thích tuna nên tụi nó ăn nhiều nhưng về lâu dài lại có hại quá. Mọi người có biết thương hiệu Whiskas bị tẩy chai bên này hông do có nhiều bắp, không có thịt thật toàn là phụ gia chỉ có 4% là thịt còn lại là gì thì bó tay.

kokokiukiu

Active Member
Đúng thế đấy chị Baby ơi, trang này đơ từ hôm qua đến giờ đó, em cố vào từ sáng mà bây giờ mới được đấy.Lại cứ tưởng máy tính nàh mình bị làm sao, vào cả bằng điện thoại cũng ko được nốt:(:D

babytired

Member
:D hehe chị cũng thử bằng điện thoại...Cha, mấy chị em mình ghiền VP quá xá. Chắc cũng phải cai nghiện là vừa khà khà.

kokokiukiu

Active Member
Big C không có hàng đâu em ạ, siêu thị mà chị nhắc tới ở trên chính là Big C đấy! Big C trong Sài Gòn không có thì chắc ngoài Hà Nội cũng đứt hàng, vì kệ thức ăn mèo của Big C trống hàng cả tháng nay rồi :(:)(:)((
Đúng như mẹ Gemma nói, em lên BigC cố xem còn hộp nào hay túi nhỏ nào ko để vét mà khay để trống ko, chỉ có toàn loại cho chó thôi:((. Ra phòng khám chỗ Thụy Khuê trước đây hay khám cho mấy đứa thì thấy chỉ còn loại cho mèo 1 tuổi trở lên, ko có Tuna junior cho mèo con,mà chỗ đấy bán đắt thế 45k 1 hộp:(. Gọi điện cho đứa bạn(nó cũng nhờ mua hộ) xem nó có mua luôn ko thì nó bảo ra phòng khám Trần Nhật Duật. họ mới có hàng. May thế,tưởng Thụy Khuê là chỗ độc quyền cá hộp trong thời kì khủng hoảng thức ăn nên mới tăng giá gấp đôi:D.Hôm qua về muộn nên chưa mua đc, hôm nay em phải đi mua dự trữ luôn,:D:D

Gemma

Active Member
Không R.canin indoor khác với Exigent. Exigent dành cho mấy nhóc không thèm ăn đồ lạ như nhóc nhà chị. Lọai này người ta nói ngon.
Chị đọc bài này:http://ezinearticles.com/?How-to-Stop-Your-Cat-Being-a-Fussy-Eater&id=296432
Chị muốn thay đổi khẩu phần ăn thì cứ cho tụi nhỏ ăn khô rồi đổi qua thịt gà, bò. Ăn cá không đủ chất dinh dưỡng mà còn dễ bị bệnh nữa. Như ông bà mình thường nói thỏ khoái cà rốt nhưng bên đây bác sỹ nói ăn cà rốt bị hư răng nên hạn chế cho ăn. Không phải tất cả mọi thứ nghe lời người xưa là đúng. Em không dám nói cách em cho ăn là đúng nhưng chị lên mạng đọc người ta cho ăn tuna như treat chứ không phải ăn chính. Mèo thích tuna nên tụi nó ăn nhiều nhưng về lâu dài lại có hại quá. Mọi người có biết thương hiệu Whiskas bị tẩy chai bên này hông do có nhiều bắp, không có thịt thật toàn là phụ gia chỉ có 4% là thịt còn lại là gì thì bó tay.
Trang web này bị đơ từ tối qua đến giờ không vào được :(:)(:)((

Chị thấy mấy hộp cá Whiskas toàn là cá đặc sệt mà? Chị không cho ăn hạt Whiskas, chỉ cá hộp thôi. Tại ở Việt Nam cũng không có nhiều lựa chọn cho thức ăn mèo. Mà nuôi mèo theo tập quán người Việt mình thì em biết rồi, người ăn gì nó ăn đó $-):rolling eyes::raised eyebrow:

Loại Exigent đó chắc hổng có rồi em ơi :(:)((

beheoxinhxan

Active Member

Chị thấy mấy hộp cá Whiskas toàn là cá đặc sệt mà? Chị không cho ăn hạt Whiskas, chỉ cá hộp thôi. Tại ở Việt Nam cũng không có nhiều lựa chọn cho thức ăn mèo. Mà nuôi mèo theo tập quán người Việt mình thì em biết rồi, người ăn gì nó ăn đó $-):rolling eyes::raised eyebrow:

Con Bông lúc nào cũng có thức ăn riêng:)). Không phải em chê thức ăn thừa của người nhưng mà nấu cho người thì nhiều gia vị, muối mắm và dầu mỡ, hoàn toàn không phù hợp với sức khỏe vật nuôi. Chồng em thì chấp nhận chuyện đó (cho mèo ăn thức ăn riêng ấy) như là đương nhiên nhưng bố mẹ chồng em thì lườm quýt lắm. Gọi nó là mèo đại gia :)) :))

D_P_HOA

Active Member

Ưm, Bác Gema ạ , đêm qua cũng định vào mà không được :(

CÔ Baby, khéo chị cứ pha sữa với long đỏ trứng hí hí, xong cho vào lọ nhỏ mắt bơm cho chúng. không ăn cngx phải ăn cô ạ :D

Gemma

Active Member
Con Bông lúc nào cũng có thức ăn riêng:)). Không phải em chê thức ăn thừa của người nhưng mà nấu cho người thì nhiều gia vị, muối mắm và dầu mỡ, hoàn toàn không phù hợp với sức khỏe vật nuôi. Chồng em thì chấp nhận chuyện đó (cho mèo ăn thức ăn riêng ấy) như là đương nhiên nhưng bố mẹ chồng em thì lườm quýt lắm. Gọi nó là mèo đại gia :)) :))
Đấy thấy không, cứ như các cụ thì làm gì có thức ăn riêng cho mèo? Ở với mẹ chồng cũng khổ nhỉ, chăm mèo cũng bị lườm nguýt nốt, hì hì, thôi ráng lên mẹ Bông, làm kiếm tiền ra riêng rồi sắm cái nhà có vườn cực to, nuôi một đàn mều to cho nó bõ ghét $-):-bd:love struck:

Ở nhà mẹ chị nuôi một con mèo mướp, người ăn gì nó ăn đó, nhưng bà cụ cũng siêng mua cá về nấu riêng cho nó một nồi, hoặc cụ nấu cả cá người lẫn cá mèo chung một nồi một thể luôn :D, nhưng cũng có những hôm không có cá thì mèo biểu tình không ăn luôn :(:)((

hathu08

Active Member
Em không biết trong pate whiscat thì thành phần thực sự có gì, chứ trong hộp cá hộp của whiscat thì lèo tèo vài miếng cá (mà chẳng biết chất lượng thế nào) còn toàn nước, được cái nó rất thơm nên dụ mèo tốt, có đợt bọn ranh nhà em nghiện, phải trộn thêm với thức ăn khác rồi giảm lượng dần cho quen. Em thấy mấy đứa được chiều hay kén ăn lắm, mấy đứa nhà em có đợt tiêu chảy, được ăn sướng hơn vua, sau đó khó lắm mới lấy được lại nếp ăn cũ.

bản thân em thì thấy mèo ăn cá là tốt. Không phải do học các cụ xưa hay gì cả, mà là do em xem thành phần dinh dưỡng trong các loại cá có thể đáp ứng được nhu cầu của mèo nhà mình, và có rất nhiều sự lựa chọn. Quan trọng hơn nữa là ở Hà Nội, em đọc quá nhiều bài về thịt bị tẩm ướp, nuôi tăng trọng.... làm cả người cả mèo đều kiêng thịt hết. Cứ có cá biển em đi bến cá ở nhà mua rồi cho vào tủ đá ăn trong khoảng vài tuần em lại thấy yên tâm hơn.

beheoxinhxan

Active Member
Đấy thấy không, cứ như các cụ thì làm gì có thức ăn riêng cho mèo? Ở với mẹ chồng cũng khổ nhỉ, chăm mèo cũng bị lườm nguýt nốt, hì hì, thôi ráng lên mẹ Bông, làm kiếm tiền ra riêng rồi sắm cái nhà có vườn cực to, nuôi một đàn mều to cho nó bõ ghét $-):-bd:love struck:
:)):)) Em đi ngược chị ạ. Vợ chồng em lúc trước ở riêng. Nhưng chồng em là con trai 1, nên khi bà chị đi lấy chồng thì thấy ông bà thui thủi lại thương nên thuyết phục em về sống chung. :(:)((. Giờ nhà cho thuê dài hạn rồi, đồ đạc thì cũng chuyển tất cả về nhà chồng rồi, muốn đi là 1 hành trình gian nan ạ. Giờ lại sắp đẻ 1 thằng siêu quậy nữa, thôi thì sống với ông bà mất 1 tí tự do nhưng bù lại được nhiều thứ khác:)):)). Nhưng em tự hứa với lòng rồi, sau này em sẽ về quê sống. Sẽ nuôi 2 con mèo và 5-6 con chó. :)) :)).

Beambeam

Active Member
:)):)) Em đi ngược chị ạ. Vợ chồng em lúc trước ở riêng. Nhưng chồng em là con trai 1, nên khi bà chị đi lấy chồng thì thấy ông bà thui thủi lại thương nên thuyết phục em về sống chung. :(:)((. Giờ nhà cho thuê dài hạn rồi, đồ đạc thì cũng chuyển tất cả về nhà chồng rồi, muốn đi là 1 hành trình gian nan ạ. Giờ lại sắp đẻ 1 thằng siêu quậy nữa, thôi thì sống với ông bà mất 1 tí tự do nhưng bù lại được nhiều thứ khác:)):)). Nhưng em tự hứa với lòng rồi, sau này em sẽ về quê sống. Sẽ nuôi 2 con mèo và 5-6 con chó. :)) :)).
Úi, sao lại có 2 con mèo thôi mà tới tận 5-6 con chó nhỉ chị K nhỉ :))
Nhà em thì hầu như toàn hầm với luộc, bò hay gà hay gì cũng thế, để còn lấy nước ninh đó nấu canh hoặc cháo, còn thịt thì dành cho mèo :)) Mẹ em không thích mèo nhưng mà lại rất chăm mèo, lạ thế chứ, trước còn hay đi chợ mua riêng cá cho mèo cơ nhưng từ hồi nuôi Boom vì Boom không ăn được cá nên mới thôi, tự dưng hôm gần đây lại buột miệng phàn nàn nói nhiều khi đi chợ mua hết đồ ăn cho nhà rồi, sực nghĩ ra là chưa có gì phù hợp với mèo, thế là lại lóc cóc quay lại chợ tìm mua tiếp :)) Nghe xong áy náy quá nên em quyết định phải tập cho Boom ăn thêm hạt phòng trường hợp như trên làm bà vất vả quá :D

babytired

Member
Mèn ơi, mình mới đi một bữa mà lên 2 trang... thấy ớn :D. Đúng là không có chủ nhà gà mọc đuôi tôm hết hihi:D.
@Chị Gemmie: chị ơiiiiii... :D cái R.canin Exigent đó, sao chị không vào tiệm hỏi coi nó có nhập về cho riêng mình được hông? trả thêm tí xíu tiền mà bé ăn ngon em thấy cũng đáng. Oscar còn nhỏ quá nên chưa cho ăn exigent đươc. Trong tương lai em tính trộn exigent với dental care cho nhóc hehhe, vừa ăn ngon vừa bổ cho răng và nướu hehhe... vẹn cả đôi đường. Cái thương hiệu Whiskas bị tẩy chai bên này do làm cho mèo bị bệnh, rụng lông, ói dẫn tới bệnh đường ruột... nghe mà phát ghê. Ngoài ra thịt trong đó toàn là thịt trôn cái gì đâu không hà.
Ai rảnh thì coi link này nè:http://www.reviewcentre.com/reviews55760.html
@Chị Hoa: Chị cho ăn trứng 2-3 tuần một lần thôi... ăn nhiều cũng hông tốt. Chị nhớ mua đùi hay cánh gà sống về lóc thịt (mình en hehhe), còn xương cho bé nhai cho sạch răng. Mèo mà hông nhai xương dễ hư răng lắm. Mà nhớ xương sống nha chị. Xương chín ăn bị bệnh đường ruột đừng đổ thừa em hihi.
@Hathu: đúng rồi, tụi whiskas giỏi dụ mèo. Cá hộp thịt không bao nhiêu mà mèo vẫn ăn ào ào vậy mới khổ chứ, ăn xong lăn đùng ra bệnh... Khổ cả mèo lẫn chủ.

kokokiukiu

Active Member
Mèn ơi, mình mới đi một bữa mà lên 2 trang... thấy ớn :D. Đúng là không có chủ nhà gà mọc đuôi tôm hết hihi:D.
@Chị Gemmie: chị ơiiiiii... :D cái R.canin Exigent đó, sao chị không vào tiệm hỏi coi nó có nhập về cho riêng mình được hông? trả thêm tí xíu tiền mà bé ăn ngon em thấy cũng đáng. Oscar còn nhỏ quá nên chưa cho ăn exigent đươc. Trong tương lai em tính trộn exigent với dental care cho nhóc hehhe, vừa ăn ngon vừa bổ cho răng và nướu hehhe... vẹn cả đôi đường. Cái thương hiệu Whiskas bị tẩy chai bên này do làm cho mèo bị bệnh, rụng lông, ói dẫn tới bệnh đường ruột... nghe mà phát ghê. Ngoài ra thịt trong đó toàn là thịt trôn cái gì đâu không hà.
@Chị Hoa: Chị cho ăn trứng 2-3 tuần một lần thôi... ăn nhiều cũng hông tốt. Chị nhớ mua đùi hay cánh gà sống về lóc thịt (mình en hehhe), còn xương cho bé nhai cho sạch răng. Mèo mà hông nhai xương dễ hư răng lắm. Mà nhớ xương sống nha chị. Xương chín ăn bị bệnh đường ruột đừng đổ thừa em hihi.
@Hathu: đúng rồi, tụi whiskas giỏi dụ mèo. Cá hộp thịt không bao nhiêu mà mèo vẫn ăn ào ào vậy mới khổ chứ, ăn xong lăn đùng ra bệnh... Khổ cả mèo lẫn chủ.
Chị ơi,ở Hà Nội em đi tìm mấy chỗ rồi đều không có loại Exigent đâu ạ:(:)((.Cũng hết sạch cá hộp Whiskat luôn nhưng may bọn mèo nhà em cũng không nghiện cái này như nhà mẹ Gemma,:Dem cũng muốn tập cho tụi nó ăn đồ sống giống chị lắm nhưng mà không dám bọn này đường ruột kém:worried: ăn chín uống sôi mà thỉnh thoảng cũng vẫn đau bụng :( nếu cho ăn đồ sống chắc chịu không nổi luôn:D

babytired

Member
Chị ơi,ở Hà Nội em đi tìm mấy chỗ rồi đều không có loại Exigent đâu ạ:(:)((.Cũng hết sạch cá hộp Whiskat luôn nhưng may bọn mèo nhà em cũng không nghiện cái này như mẹ Gemma,:Dem cũng muốn tập cho tụi nó ăn đồ sống giống chị lắm nhưng mà không dám bọn này đường ruột kém:worried: ăn chín uống sôi mà thỉnh thoảng cũng vẫn đau bụng :( nếu cho ăn đồ sống chắc chịu không nổi luôn:D
Nhóc tập từ từ cho mấy bé xem sao? Thay vì em nấu 10 phút thì em nấu 8 phút ... từ từ cho đường ruột mấy bé quen rồi thì mình cho xử đồ sống. Coi vậy chứ chị thấy chăm mấy bé coi bộ hơi mệt.
Exigent là lọa này nè. Em thử lên mấy cái mạng nước ngoài xem nó có ship worldwide hông. Nếu có nói với mọi người nếu ai có mua thì hùng vô ship chung cho rẻ. Chị thấy mèo của em đường ruột yếu đừng cho ăn exigent. Nên cho ăn R.canin sensible loại này thì tốt cho mấy bé bị bệnh đường ruột.
Ngày xưa chị có quen một người có em bé mèo bụng dạ cũng như mấy bé nhà em yếu lắm nên bà chủ cũng không dám cho ăn đồ sống. Rồi không biết sao mà một ngày kia bả cho bé nhóc ăn đại đồ sống vậy mà bé tỉnh ru không có vấn đề gì thế mới lạ.

D_P_HOA

Active Member
chị mà để bát chúng chả ăn đâu:)), phải cưỡng ép đó:D, hì hì , chăc cũng chỉ 2 lần 1 tuần thôi.
À mà Osca có bao giờ nôn ra lông không , bọn nhỏ nhà chị thỉnh thoảng nôn ra 1 cục lông . Hôm qua thằng Bốp nó nôn ra 1 búi lông to tướng :))