• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

duytruong_vl

e có 1 em rot cái, 2 tháng 17 ngày,e nuôi nó tầm 1 tháng nay rồi,do chưa có thời gian + dụng cụ để cân cho nó,nhưng em ẵm thì tầm 7,8kg (theo phán đoán của em)
cho em hỏi như vậy là nó đã đạt chuẩn chưa...hoặc nhiêu đó kg thì có ổn ko....do giờ đang khuya,ko có đồ lọc thẻ nhớ nên e chưa up hình nó lên được,mai e sẽ up
Sẵn cho em hỏi,lúc em mua nó về (1 tháng 20 ngày),chị chủ có dặn dưới 3 tháng đừng cho ăn cơm & nên cho ăn cháo...ban đầu thì e cho ăn cháo,nhưng 10 ngày nay,e cho nó ăn cơm rồi thức ăn thì e bầm nguyễn ,em thì thấy nó bình thường & khỏe hơn lúc còn ăn cháo == nhưng có điều làm sai lời chị chủ cũ dặn là cho ăn cơm trước 3 tháng ,như vậy có ảnh hưởng gì tới phát triển của nó ko mấy anh ??

cám ơn đã đọc bài của em

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
các anh ơi cho em hỏi rott nhà em đc tầm 1.5 đến 2 tháng hôm qua em ngủ bật điều hòa sáng nay dậy ngoài dời trở lạnh tự nhiên thấy em rott nhà em ăn ít đi không năng động như hôm qua nữa
nghe tiếng hít thở từ mũi nó cứ khụt khịt cả nước mũi cũng ra ít nên em lo quá
em không biết rott của em có sao không nữa ?
ai biết chỉ dùm em với em cảm ơn nhiều.
chào bạn ! em rott của bạn có khả năng bị cảm. bạn có thể nhờ BSTY để có chữa trị kịp thời.

BR

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
e có 1 em rot cái, 2 tháng 17 ngày,e nuôi nó tầm 1 tháng nay rồi,do chưa có thời gian + dụng cụ để cân cho nó,nhưng em ẵm thì tầm 7,8kg (theo phán đoán của em)
cho em hỏi như vậy là nó đã đạt chuẩn chưa...hoặc nhiêu đó kg thì có ổn ko....do giờ đang khuya,ko có đồ lọc thẻ nhớ nên e chưa up hình nó lên được,mai e sẽ up
Sẵn cho em hỏi,lúc em mua nó về (1 tháng 20 ngày),chị chủ có dặn dưới 3 tháng đừng cho ăn cơm & nên cho ăn cháo...ban đầu thì e cho ăn cháo,nhưng 10 ngày nay,e cho nó ăn cơm rồi thức ăn thì e bầm nguyễn ,em thì thấy nó bình thường & khỏe hơn lúc còn ăn cháo == nhưng có điều làm sai lời chị chủ cũ dặn là cho ăn cơm trước 3 tháng ,như vậy có ảnh hưởng gì tới phát triển của nó ko mấy anh ??

cám ơn đã đọc bài của em
chào bạn ! mình nuôi rott rất ít khi để ý tới cân nặng của tụi nó vì 1 con rott phát triển như thế nào mình có thể cảm nhận được là tốt hay không tốt. mình chỉ cân khi nào cho uống thuốc để điều trị đúng cách mà thôi. về dinh dưỡng thì đã có quá nhiều bài hướng dẫn rồi nhưng mình cũng có thể nói đơn giản như sau tuy theo khả năng tài chính của từng người mà có cách cho ăn thích hợp. riêng trên mình thì chỉ dùng A3 + thịt bò, gà, heo + sữa tươi........

BR

dung_bth

Member
Nuôi em Rotti Female

dear các anh,
Em muốn rước 1 bé Rotti Female về nuôi, nhưng trước khi rước em nó về em cần tìm hiểu là rott female có thừa hưởng gen sinh sản di truyền từ mẹ không?(chẳng hạn như mẹ sinh nhiều/ít thì em nó cũng sinh nhiều/ít). Sở dĩ em hỏi việc này là vì khi quyết định nuôi Rott female thì em nghĩ mình phải nghĩ đến chuyện này để còn học hỏi và chuẩn bị cho em nó ngay từ đầu, vì khi nuôi phải có trách nhiệm với em nó.
Mong các anh cho em biết thông tin thêm nhé. Thanks:)

duytruong_vl

chào bạn ! mình nuôi rott rất ít khi để ý tới cân nặng của tụi nó vì 1 con rott phát triển như thế nào mình có thể cảm nhận được là tốt hay không tốt. mình chỉ cân khi nào cho uống thuốc để điều trị đúng cách mà thôi. về dinh dưỡng thì đã có quá nhiều bài hướng dẫn rồi nhưng mình cũng có thể nói đơn giản như sau tuy theo khả năng tài chính của từng người mà có cách cho ăn thích hợp. riêng trên mình thì chỉ dùng A3 + thịt bò, gà, heo + sữa tươi........

BR
cám ơn anh sonnguyen đã hướng dẫn ở đây lẫn trên yahoo

Xin cách nuôi chó rott mới đẻ!!!!!!!!

:love struck:Chào các bác!!!!!!
Em mới nuôi chó rottm, hiện em có 1 đàn chó 8 con mới đẻ được 10 ngày, chó mẹ vẫn rất nhiều sữa. Cho e hỏi có cần cho các bé uống thêm sữa ngoài ko. Đến tầm bao nhiêu ngày thì cho uống thêm sữa ngoài. Đến tầm bao nhiêu ngày thì cho bé ăn. Khẩu phần ăn thịc hợp như thế nào.
Mong các bác giúp đỡ. Cám ơn các bác rất nhiều!!!!!!!!
Bác nào có lòng tốt gọi điện hoặc nhắn tin cho em, hoặc nháy máy em gọi lại ngay.
Số của em đây ạ : 0942988396
Chúc cho hội nuôi chó rott ngày càng hưng thịnh!!!!!!!!!:love struck:

duytungdif

Cho hoi rot toi 2t 25 ngay nang 8 kg co dat k? sao em no cu ho hoai cho uong thuoc ma k het. mong cac bac giup dum cho em no khoi benh minh lo qua.

Rott

Member
Chao ca nha,em moi ruot 1 em rott male con 2 ngay nua la em no dc 4 thang tuoi,hien em no dc 11kg xin hoi cac pro nhu vay co gay k?Do em moi nuoi rott lan dau nen kem hieu biet,em can cho em no an the nao la dung,va nen lam gi de em no phat trien tot,Than

dung_bth

Member
chào bạn, theo mình nghĩ thì 4 tháng mà chỉ có 11 kg thì hơi gầy nhỉ? Bác có thể up ảnh em nó cho ae xem được không?
Ăn uống là theo điều kiện kinh tế của từng người nuôi, nhưng theo mình thấy thì thông thường các ae hay cho Rott an Canin A3, uống sữa tươi đó bạn.

devil_cry

Member
Mọi người cho em hỏi, cún nhà em mỗi lần dắt đi dạo nó đều ngồi phịch một chỗ không chịu đi, toàn làm theo ý nó, có thức ăn dụ thì cũng chỉ được vài bước nó lại ngồi yên một chỗ, rất lăng xăng luôn ngửi mọi thứ trước mặt nó, gặp sỏi hay cục gạch là chén luôn. Vậy cho em hỏi làm thế nào dể cún chịu đi dạo theo ý mình, em cũng đã thưởng phạt công minh nhưng nó vẫn chứng nào tật đấy, cún nhà em gần 3 tháng tuổi rồi. mong mọi người cho ý kiến !

Rott

Member
chào bạn, theo mình nghĩ thì 4 tháng mà chỉ có 11 kg thì hơi gầy nhỉ? Bác có thể up ảnh em nó cho ae xem được không?
Ăn uống là theo điều kiện kinh tế của từng người nuôi, nhưng theo mình thấy thì thông thường các ae hay cho Rott an Canin A3, uống sữa tươi đó bạn.
Cam on ban da chi dan minh ve che do cham soc be rott nha minh,hom nay no hao an lam va pha kinh that :)),minh thuong cho be no an com 3 buoi 1 ngay thay em no hom nay co ve "day dan" ty,hom nao co dip minh se up hinh em no len cho anh em chem.Than

Ziny Yzma

Member
"Quote" Nguyên v***259;n b***7903;i ông65
Chào bác Lý Giang,và các bạn .Mình là thành viên mới của VP,hiện mình đang nuôi một chú Rott nhỏ.Các bạn cho hỏi là Cún của mình hiện nay được 2,5 tháng nặng 4,2 kg như vậy đã đạt tiêu chuẩn về cân nặng chưa, hay là bị nhỏ so với tháng tuổi.Nếu bị nhỏ thì các bạn chỉ cho mình cách chăm sóc cũng như thực đơn cho cún.Hiện ngày cho ăn 4 bữa cháo sữa cơm và thức ăn hạt.Cảm ơn các bạn rất nhiều
2,5 tháng thì cần cho nó ăn nhiều thịt và ít sữa thôi.Uống sữa nhiều chó sẽ bị ngấy các thức ăn khác.Lý do vì sao mà dòng chó nhỏ 2-9 tháng vẫn uống sữa bình thường còn dòng chó lớn cai sữa từ rất nhỏ tuổi vì chó nhỏ (2-9 tháng) vẫn còn khát sữa, nếu không cho uống sữa chó có nguy cơ ốm yếu, thiếu chất vì do chó nhỏ chỉ ăn được một số thức ăn nhất định.Còn chó to, vì đã ăn đủ các thức ăn như (thịt, trứng, cá, rau...) nên không nên bổ sung bằng sữa để làm cho chó khó thích ứng với hoàn cảnh không có sữa (vì cơm thì lúc nào cũng sẵn sàng nhưng sữa thì vẫn có lúc không có).Còn về cân nặng thì bạn đừng lo.Về số tháng tuổi thì cân nặng của chó nhà bạn thế là đủ, vừa phải.Chứ như những bé Rott 2,5 tháng tuổi mà béo ú thì xấu lắm.Tình trạng của ú mập là nằm nhiều, ít hoạt động, thích ngủ, lề mề, đầu bé còn bụng thì phình ra.Sau đây là tiêu chuẩn cân nặng của một con Rott 2,5 tháng bị béo phì: 6kg trở lên.Còn đây là tiêu chuẩn chó Rott 2,5 tháng bị gầy còm: 4 kg trở xuống.Chúc bạn có chó khỏe đẹp:)

anhtuanakzo

Em mới mua đc chú chó này từ trong Huế, thấy bảo là giống Rot. Mọi người xem ảnh xem có phải chú chó này giống Rot không hay chỉ là chó lai và em thấy bảo chó mới mua về phải đi tiêm phòng nhưng không biết chủ cũ đã tiêm cho nó chưa, vậy em có phải đem đi tiêm không?
Em xin cảm ơn nhiều, chúc vui.

Leo

Member
80% không phải rot vì rot mõm vuông chứ không phải mõm tam giác,có thể là rot lai dob

anhtuanakzo

Các bác cho em hỏi như vậy chú chó lai này có to và nặng khoảng 30-40kg đc không vì em chỉ thích nuôi chó to thôi. Em vẫn đang cho ăn ngày 3 bữa cơm và phổi bò hoặc thịt bò băm nhỏ.

rottthanhhoa

Các bác cho em hỏi, mua thức ăn [FONT=&quot]Royall cho Rott con ở HN thì mua ở đâu uy tín ạ
[/FONT]

speed_luver

Female Rotti nha e dc 2t rưỡi, 8kg. Rất năng động quậy phá
Em nuôi chó lần đầu nên cung ko bit gi nhiều,
Ko biết sao nó ăn xog nó hay bi nấc nấc như ng` bị nấc cục vậy đó. E ko biết có bị gì ko? xin ace tư vấn giúp

bestboy0312

em la mem mới rất hứng thú với em này. pác nào có thể cho e bít địa chỉ uy tín ở SG hoặc miền tây để có thể đem về 1 em như pác ly_giang đã kể ah:D thanks các pác nhìu