• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

merino

Bạn có thể gọi hoặc đến gặp Anh Doanh- cầu Sơn ở Tp. HCM.
Mobi: 0919.338686 sẽ được toại nguyện.

lamtikhongem

Mấy a ơi làm ơn cho e hỏi . E có nuôi 1 con rott được gần 4 tháng tuổi r . mấy bữa nay em sờ thấy trên lưng nó nổi lên 1 cục gì đó. Bữa đầu e tưởng muỗi chíc hay bị đập zô đâu nó sưng lên zậy nhưng mấy bữa rồi nó vẫn chưa xẹp xuống. Chụp hình thì cũng khoog rõ đươc nên e mới viết lên hỏi mấy anh nz. Cún của e nó bị ở trên lưng phần giữa cơ thể , bóp vào như cục u hay cục kén của gà zậy là nó bị cái gì ? Mong mấy a biết chỉ e với , e xin cám ơn

Mình là thành viên mới của VP , mình hiện tại đang nuôi 1 em rott 3 tháng tuổi , trọng lượng của nó là 10 kg , các bạn cho mình hỏi như vậy đã đạt chuẩn chưa ạ ?
Và các bạn tư vấn cho mình chế độ chăm sóc với nhé ? ( Thức ăn , tắm rửa ...)
Cảm ơn mọi người nha ;;)

vietvt

rot nhà em được hơn 4 tháng mà mắt trái nó bị ghẻ (như hình). pác nào biết cách chửa trị thì giúp e với. e chân thành cảm ơn.
[/URL][/IMG]

Fan_Rottweiler

Cho Tôi hỏi các cao thủ trong diễn đàn Rottweiler mong có giải thích thoả đáng.
Tại sao Rott hay có các hiện tượng:
1/Mắt đổ gèn.
2/Vùng khuỷu chân trước thường có các chai sần.
Liệu đấy có phải dị tật bị di truyền hay do cách nuôi mà tạo ra các hiện tượng như vậy.

leorott

bác sonnguyen cho em hỏi: em đang phân vân giữa 2 loại hạt royal và ANF. theo thông tin em được thì royal tốt hơn! nhưng do giá thành royal đắt quá, càng về sau lượng ăn càng nhiều như vậy sẽ rất khó khăn về vấn đề kinh tế! nên cho em hỏi em cho nó ăn nốt hạt ANF được không bác? có tốt cho cún không? ngoài ra em cần bổ sung thêm gì nữa? hiện tại em đang cho nó dùng ANF + canxi photphat+ sữa tươi + trứng(lộn,sống)! do không có thời gian chế biến nên toàn ăn sẵn thôi!
bác giúp em với nhé!
thân!>:D<

leorott

sưu tầm:

-Bôi ngoài da mỡ hoặc dung dịch Sulfur có 30-32% Cancium polysulfide, hoặc Benzylbenzoate 20 hoặc 50%. Hoặc một số thuốc trị ghẻ ở người cũng có thể dùng được nhưng hiệu quả không cao!
cách này nhiều người sử dụng hơn:
- Dùng thuốc bôi lên vùng da bị ghẻ: DEP, extopa,...
- Dùng thuốc trị ký sinh trùng: Ivermectin…..
- Bổ sung các vitamin tăng sức đề kháng cho cơ thể chó tiêm C và ADE
Xin ý kiến của mọi người. cùng trao đổi về bệnh này

hoangle013

các a có thể hưỡng dẫn chế độ dinh dưỡng cho e rott kh 2 tháng ko ah? e mới bắt đầu nuôi mà vẫn chưa có kinh nghiệm gì cả. mong các a chỉ giáo.e cảm ơn nhìu.

leorott

mình sưu tầm thôi! bạn chịu khó đọc nhé!
Chế độ ăn

- Khẩu phần ăn uống phải đầy đủ chất dinh dưỡng,năng lượng:protein,béo,tinh bột,khoáng chất và vitamin từ các thức ăn tự nhiên.Không nên lạm dụng thuốc,hoặc thức ăn tổng hợp.

Rất lưu ý không cho ăn quá nhiều sữa,cá tanh,mỡ.Đặc biệt không cho ăn phổi,gan bò lợn vì bẩn,gan có chứa nhiều độc chất dễ gây ung thư. Tốt nhất hãy cho cún ăn ruốc thịt hoặc cháo thịt không mỡ.

- Cho ăn khoảng 3-4 bữa ngày,chỉ cho ăn gần no thì dừng.Không để sẵn đồ ăn chó lúc nào thích ăn thì ăn.Nước uống sạch,luôn đầy đủ.Không bao giờ cho chó ăn quá no. Dụng cụ cho ăn :bát,đĩa…phải luôn rửa sạch sẽ,khô ráo và phải đảm bảo xối nước sạch hết độ kiềm sút (bazơ) của xà-phòng.

- Khi thấy chó có những biểu hiện khác thường:nôn,bỏ ăn,buồn dầu,tiêu chảy,nghi ốm,phải ngừng cho ăn,mời Bác sỹ Thú Y khám và tư vấn.Cho ăn cưỡng bức lúc này là cực kỳ nguy hiểm đối với chó.

- Không cho ăn thức ăn ôi thiu,thức ăn thừa của mèo,cám lợn,hoặc nứớc rác,phân người và động vật khác.Những mùi”dễ sợ” với người thường”dễ chịu” với chó.Bạn hãy cẩn thận đấy!

- Chó con rất thích gặm,mài răng,rất hay cắn nát giày dép,đệm mút sa-lông không những hỏng đồ mà còn ăn nuốt gây độc và viêm tắc đường tiêu hóa.Bạn nên để chó tránh xa các thứ này.Hãy tìm mua trên thị trường những”cục xương giả”"đồ chơi” giành riêng cho chó,được các chuyên gia nghiên cứu và sản xuất.

Chăm sóc sức khoẻ,phòng trừ dịch bệnh:

- Tiêm phòng dịch: Sau khi mua khoảng 1 tuần bạn nên đem cún đến nhà Bác sỹ Thú y của bạn kiểm tra lại toàn bộ và tư vấn về quy trình tiêm phòng dịch riêng cho chó của bạn. Nếu cún nhà bạn chưa được tiêm phòng thì bạn nên tiêm vacxin phòng 5 hoặc 7 bệnh truyển nhiễm như bệnh:Care,pavo,lepto,parainfluenza,Dại…Mọi lần tiêm phải có dán nhãn thuốc và ghi ngày tiêm và ký tên người tiêm trong “sổ sức khoẻ” của chó.
- Tẩy giun sán: Ít nhất 2 lần khi chó được 4 tháng tuổi trị các loại giun:đũa,giun móc…Nên cho uống thuốc phòng bệnh “giun tim”từ 4 tháng tuổi.

leorott

Bổ sung
Chó con từ 2 tháng tuổi đến 6 tháng tuổi cho ăn 3 bữa một ngày , thời gian chia đều trong ngày cho hợp lý . Các bữa ăn cần có một khoảng thời gian nhất định để cho chó tiêu hóa hết thức ăn (Không nhất thiết người ăn lúc nào thì cho chó ăn lúc đó , sẽ không hợp lý về thời gian).
Sau bữa ăn nên cho chó chạy tự do và vệ sinh 5 , 10 phút và cũng để tiêu hóa thức ăn . Bữa chiều tối ăn nhiều hơn một chút và chủ chó dành thời gian thả chó nhiều hơn .
Bữa ăn của chó thường kéo dài không quá 5 phút , nếu chó ăn hết sạch và còn hơi thòm thèm là đủ , sau khi ăn lập tức phải mang bát đi rửa ngay cho sạch sẽ . Nếu chó ăn xong mà còn thừa thức ăn , đem đổ đi và bữa sau phải giảm định lượng xuống cho phù hợp (Một số người nuôi chó có thói quen hay để thừa thức ăn để khi nào đói chó tự ăn, như vậy là hại chó vì thức ăn thừa dễ ôi thiu chó sẽ bị đi ngoài rất dễ chết).
Sau 5 tháng có thể bổ sung hàng tuần một ít thị bò, ngựa sống nhưng phải thật tươi với cường độ từ ít đến nhiều sau này (đối với chó to, canh gác và làm nghiệp vụ ). Đừng sợ chó bị đi ngoài khi cho ăn thịt sống, vì bản năng hoang dã chó vẫn ăn thị sống từ các con thú trong rừng , sau khi ở với người chó mới thuần hóa ăn các thức ăn khác của người. Còn đối với chó nhỏ dùng để làm cảnh thì bạn có thể cho ít thịt đã nấu chín.

tiendat3012

các bác cho em hỏi mức độ tăng cân như này liệu có được không. em mới nuôi được 2 tháng. và là lần đầu tiên nuôi
tuần đầu mang về nó bị ốm, sau ốm 1 tuần cân lần đầu được 7,5kg
2 tuần sau cân được 9,5kg
3 tuần sau cân được 14kg
1 tuần sau đưa lên cân thì kịch kim :D do cân có 15kg là max

Kubeo

Giúp em với các bác ơi. Tình hình là em mới mua 1 chú rot đực 7,5 tháng tuổi mà nặng chỉ 26kg, nghe nhiều người nói như vậy là bị đẹt rồi nên em hơi sợ. Em mua nó cách đây nữa tháng lúc đó nó chỉ đc 23kg5 thui. Thực đơn của em như vậy ko biết có đủ cho nó phát triển ko các bác : sáng ăn 2 nắm đầy thức ăn hạt, trưa cho 1 tô cháo cá và phổi bò thêm 1 cái đầu cổ gà, buổi tối giống buổi trưa, thú thật là tài chính em cũng khó khăn nên ko cho ăn thịt bò nổi.hình em nó đây ạ

hipga

anh HungTrungYen ơi. cho em hỏi. lúc mình ninh thức ăn cho rot có cần phải nêm nêm j ko anh. và nêm ntn :D e mới rướt 1 em 2thang về :D
8->

tomboy0403

Nhờ các Anh/Chị tư vấn giúp ạ
E mới nuôi 1 con rott cái nên chưa có kinh nghiệm gì. Con rott nhà e mới sinh đc 10 nhóc, đến nay đã đc gần 20 ngày rùi, nhưng từ hôm qua tự nhiện chó mẹ bị ra máu nhiều. Nó vẫn ăn uống bình thường, cho con bú bt, nhưng có vẻ mệt.
Cho e hỏi chó mẹ như thế là bị làm sao ạ? Cách chữa trị ntn? e đang lo sốt vó, mong mn giúp đỡ. Thanks.

vanthanhvu

rot bi hạ bàn, hai chân trước khớp bị phù

ronal 6 tháng tuổi, 30kg, BS thú y nói thiếu canxi nen bị hạ bàn và chân yếu. mình thấy cún mình hơi bị lùn, 2 chân trước khớp xương bị phình ra không biết có sao không, xin mấy huynh có kinh nghiệm chỉ giúp về dinh dưỡng để em nó hồi phục lại. ( hiện tại đang chích thuốc bổ và bổ sung chất gì đó củng kg rõ, 1 tuần chích 3 mũi, thực đơn hằng ngày của e nó là 1 ngày 6 cái đầu gà + thức ăn them A3 + thuốc canxi ) xin mấy huynh chỉ giáo thêm ạh. xin cảm ơn

binbbtv

Em là mem mới. Đang tính mua 1 em 2 tháng tuổi. Nhưng phân vân 1 số chuyện. Mong anh em cho em chút ý kiến.
1. Nếu nuôi rott chung vs chó nhà (1 con chó cỏ vs 1 con becgie, cả 2 đều hiền) thì có sao không? Lớn, nó có thịt 2 con kia ko? keke
2. Nhà em cũng khá rộng, nhưng cũng ko thả rông cả ngày, nên sẽ xích ẻm phần lớn thời gian ban ngày, vậy có làm ẻm dữ không?
3. Nhà nuôi theo kiểu làm kiểng là chính, nên ko muốn ẻm hung dữ với mọi người. Và nhà sắp tới có baby nữa.
Vậy nên, em có nên nuôi rot ko mọi người. Thật sự rất thích rott, nhưng chưa thể ra ở riêng nên còn bị chi phối mấy yếu tố trên.
Mọi người cho em ý kiến nha.