• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà minhcuong đã sinh 11: 5 trai - 6 gái

Em tên Huy . Đăng kí 1bé đực anh ạ ! Số điện thoại của em 01693871497

Em đặt gạch một em đực hoặc cái cũng được ạ . Số điện thoại của em 016938714970 nhé . Đam mê giống này lâu lắm rồi ạ . Rất là thông minh .

hungkieu

Member
Vâng dù gì cũng xác định nó cho rõ ràng không sau này nhỡ phối giống cận huyết với con cháu nó thì hỏng mất .Em cũng chưa biết nhiều vụ này lắm.Sau vụ này , cún nhà anh MC anh giúp em luôn nhé hoặc sớm hơn cũng được.. . Có gì anh cứ thông báo cho em. anh nhé:)
Cái này từ đầu anh Cường phải cố gắng cho có nề nếp nhé ,bây giờ 1 bầy rồi mai mốt một năm không biết có bao nhiêu bầy chó con đẻ lúc đó khó theo dõi lắm giống như golden của em mới 2 năm mà giờ chịu thua rồi .Nhưng cũng làm sao cho dễ chứ không phải ai nhìn vào cũng có thể phân biệt được đâu

Hôm nay là hơn 10 ngày rồi nếu rãnh anh up hình ảnh mới nhất lên đi ạ

minhcuong

Active Member
Cái này từ đầu anh Cường phải cố gắng cho có nề nếp nhé ,bây giờ 1 bầy rồi mai mốt một năm không biết có bao nhiêu bầy chó con đẻ lúc đó khó theo dõi lắm giống như golden của em mới 2 năm mà giờ chịu thua rồi .Nhưng cũng làm sao cho dễ chứ không phải ai nhìn vào cũng có thể phân biệt được đâu
Chó con về nhà chủ mới sẽ có những thứ sau đây:

1- Số xăm tai, ảnh chụp và video lúc 8 tuần tuổi xem trực tuyến trên Internet
2- Giấy gia phả in mầu, giấy đặc biệt, hoa văn khó làm giả, có chữ ký của mình
3- Photo gia phả cho mẹ
4- Hợp đồng mua và cam kết của người mua về điều kiện chăm sóc, huấn luyện, phối giống
5- Sách hướng nuôi và huấn luyện Malinois bằng tiếng Việt

Thông tin gia phả sẽ được quản lý, cập nhật lên trang PedigreeOnline hoặc Working-dog.eu (phải trả phí) nhưng chuyên nghiệp và không bị quảng báo banner vô bổ.

Hung.tinhyeu

Active Member

Một em Golden pupies là có ngay bộ kìm xăm tai thôi mà, giá như dogshow năm ngoái được gặp nhau thì bây giờ không phải nói câu CHỊU THUA RỒI..

Chính vì thế mà Minh Cường mới có quyết định xăm tai để theo dõi chặt chẽ đàn pupies này.

vanglai213

Active Member
Vanglai213 nhìn trả lời của anh ở thread trước nhé. Tháng 1 bà chủ đàn Malinois vỡ chum nên phải tập trung vì tương lai con em chúng ta
vâng nhất trí anh à em thế nào cũng ok bác à.. vì tương lai con em chúng ta ,có gì anh cứ bảo em nhé anh mù tịt mấy vụ này :D

hungkieu

Member
Chó con về nhà chủ mới sẽ có những thứ sau đây:

1- Số xăm tai, ảnh chụp và video lúc 8 tuần tuổi xem trực tuyến trên Internet
2- Giấy gia phả in mầu, giấy đặc biệt, hoa văn khó làm giả, có chữ ký của mình
3- Photo gia phả cho mẹ
4- Hợp đồng mua và cam kết của người mua về điều kiện chăm sóc, huấn luyện, phối giống
5- Sách hướng nuôi và huấn luyện Malinois bằng tiếng Việt

Thông tin gia phả sẽ được quản lý, cập nhật lên trang PedigreeOnline hoặc Working-dog.eu (phải trả phí) nhưng chuyên nghiệp và không bị quảng báo banner vô bổ.
Đây là cách quản lý và theo dõi những bầy của mình đẻ ra còn khi bán cho người khác họ có làm như mình không ,khi đó sẽ đem cháu của nó phối với đời trước mà họ không có giấy tờ gì để theo dõi thì sao mình biết được.Hi vọng với tài quân sư của anh Hungtinhyeu và các anh em khác ngoài đó sẽ có cách giải quyết hợp lý

vanglai213

Active Member
Đây là cách quản lý và theo dõi những bầy của mình đẻ ra còn khi bán cho người khác họ có làm như mình không ,khi đó sẽ đem cháu của nó phối với đời trước mà họ không có giấy tờ gì để theo dõi thì sao mình biết được.Hi vọng với tài quân sư của anh Hungtinhyeu và các anh em khác ngoài đó sẽ có cách giải quyết hợp lý
em nghĩ có 1 tờ cam kết chứ nhỉ ...
như anh cường nói liệu nó có hiệu lực không thì từ hẵng biết , nhưng thấy vẫn hơi nan giải như anh hungkieu nói

Hung.tinhyeu

Active Member

em nghĩ có 1 tờ cam kết chứ nhỉ ...
như anh cường nói liệu nó có hiệu lực không thì từ hẵng biết , nhưng thấy vẫn hơi nan giải như anh hungkieu nói
Về giấy tờ thì bác chủ đã có một gốc để lưu lại của từng đàn. ( hồ sơ gốc ).

Kể cả mất giấy tờ của các đời trước và sau, nhưng số xăm tai thì không thể mất được. Chừ khi cắt cái tai có xăm số thôi. Hì

Có bác nào muốn cắt cái tai có xăm số của con chó nhà mình để làm chuyện mờ ám không ? ? ? !

hungkieu

Member
Một em Golden pupies là có ngay bộ kìm xăm tai thôi mà, giá như dogshow năm ngoái được gặp nhau thì bây giờ không phải nói câu CHỊU THUA RỒI..

Chính vì thế mà Minh Cường mới có quyết định xăm tai để theo dõi chặt chẽ đàn pupies này.
Nói thật lúc đầu chỉ nghĩ nuôi chơi có chó con thì bán lấy tiền ăn cho chúng ,nhưng mà khi đã cho sinh sản và phối giống cho người khác mới thấy nhiều cái phải có nề nếp và kinh nghiệm thực sự chứ không thể tùy tiện được .Khi nghĩ lại thấy mình thiếu nhiều cái lắm chứ không chỉ cứ đam mê không là lao vào được.

Bây giờ chỉ kiếm em nào năng động nuôi cho đỡ buồn khi nào thích hợp mới tính chuyện làm Breeders

Cần gì cắt bác ơi! Em cho đi xóa xăm bằng laze, xăm đè số mới lên có được không bác ? :D :D

Hoặc em kiếm 1 cái bộ hồ sơ của con nào đó trên in-tẹc-nét, in ra, xăm số của con đó vào tai con mới, rồi khoe là hàng xách tay mới nhập về....

Về giấy tờ thì bác chủ đã có một gốc để lưu lại của từng đàn. ( hồ sơ gốc ).

Kể cả mất giấy tờ của các đời trước và sau, nhưng số xăm tai thì không thể mất được. Chừ khi cắt cái tai có xăm số thôi. Hì

Có bác nào muốn cắt cái tai có xăm số của con chó nhà mình để làm chuyện mờ ám không ? ? ? !
Đùa chút thế, theo em thì cái chính vẫn là tư tưởng & quan điểm của chủ bầy chó con sau này! chứ họ không có ý định làm quy chuẩn như bác minhcuong mong muốn thì có cam kết cũng đến thế!

Nhưng mà em là em không phản đối cái vụ inbreed-linebreed đâu nhé, mà còn khoái là đằng khác! Bác nào chia sẻ với em cái khoái này không ? :D :D :D

Vậy nên Chú Cường mới vất cả chọn chủ, ai đăng kí sẽ biết chú chọn chủ bằng cách nào. chắc chắn chú Cường sẽ không dễ dàng chấp nhận 1 người chủ vô trách nhiệm.

Bài sát hạch còn chưa bắt đầu!

Nhưng mà em là em không phản đối cái vụ inbreed-linebreed đâu nhé, mà còn khoái là đằng khác! Bác nào chia sẻ với em cái khoái này không ? :D :D :D
Đúng đấy ạ! không nên phản đối cái vụ này. Vì đây là một phương pháp nhân giống hiệu quả đã được thực tế chứng mình ở tất cả các giống cây trồng và vật nuôi. Chỉ cần chúng ta dám làm và làm cho đúng thôi.

Hung.tinhyeu

Active Member
Cần gì cắt bác ơi! Em cho đi xóa xăm bằng laze, xăm đè số mới lên có được không bác ? :D :D

Hoặc em kiếm 1 cái bộ hồ sơ của con nào đó trên in-tẹc-nét, in ra, xăm số của con đó vào tai con mới, rồi khoe là hàng xách tay mới nhập về....

Dù có xoá thế nào đi chăng nữa, vẫn phải để lại vết sẹo khi xoá.

Còn cái vụ hồ sơ của con nào đó trên in tờ nẹc như chú nói thì khối bác chơi GSD hiệp hội gì gì đó tóc bạc, răng móm đến nơi rồi mà vẫn còn bị ăn đòn

Đùa chút thế, theo em thì cái chính vẫn là tư tưởng & quan điểm của chủ bầy chó con sau này! chứ họ không có ý định làm quy chuẩn như bác minhcuong mong muốn thì có cam kết cũng đến thế!

cái này thì anh đồng ý quan điểm với chú.

Cái này thì nên cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định. Con dao 2 lưỡi, chơi dao sắc có ngày sẽ đứt tay.
........................................................................................................................................!

minhcuong

Active Member

Đúng đấy ạ! không nên phản đối cái vụ này. Vì đây là một phương pháp nhân giống hiệu quả đã được thực tế chứng mình ở tất cả các giống cây trồng và vật nuôi. Chỉ cần chúng ta dám làm và làm cho đúng thôi.
Trả lời về có in breeding và line breeding không?

Câu chuyện in breeding và line breeding đã có từ trong lịch sử con người và thường là trong những thời khắc khó khăn tưởng chừng như tuyệt diệt hay là một câu chuyện đau thương, tang tóc:

Line breeding: Trong cơn đại hồng thủy, Noah được điềm báo đã đóng con thuyền dắt dìu gia đình và con cháu và các loại động vật, cỏ cây lên thuyền tránh lũ. Vậy trên thuyền đó, con cháu Noah thực chất là anh em đã làm gì với nhau? Các bạn tự biết

Lịch sử Việt nam có sự tích Nàng Tô Thị hóa đá, rồi cách đây mấy năm lại bị nung vôi.

Người Mông Cổ sống theo kiểu bộ lạc du mục. Do đó cũng xảy ra tục anh em lấy lẫn nhau. Khi quân đội Xô Viết vào Mông Cổ thì thấy rất nhiều đứa trẻ sinh ra có di tật như thừa thiếu ngón tay, thiểu năng trí tuệ, đàn ông tuổi thọ rất thấp, không còn vẻ dũng mạnh như thời vó ngựa của Gengis Khan chinh phục cả châu Âu và Trung Quốc.

Ở miền Tây nước Mỹ cách đây hơn 1 trăm năm cũng có một số nhóm người hôn phối cận huyết, hậu quả cũng vô cùng bi đát.

Với động vật thì sao, một số loài khỉ sống ở những nơi núi non trùng điệp theo bầy. Con đực trưởng đàn rất khỏe hung dữ, thường đòi phối giống với tất cả đàn bà con gái trong đàn. Đàn con đẻ ra có con khỏe, những có những con rất ốm yếu. Như lẽ tự nhiên, đến mùa động dục, một hai con cái phải vượt một quãng đường rất dài và gian khó để đến với anh đực ở đàn khác có thể là thù địch. Một ngày kia, đứa con lai thường là kẻ lật đổ ông bố hờ của nó để đảm bảo tính đa dạng gien của đàn đó. Đàn nào không có những khỉ cái dũng cảm đi tằng tịu với khỉ đực đàn khác thì sẽ dần suy vong.

Chuyện cỏ cây bạn thanhtien293 so sánh khác xa với chuyện động vật có vú lắm. Kể cả có khác, nhưng khi một số loài cây lúa được nhà nhân giống lai gần với nhau để tạo một số gien kháng sâu bệnh nhưng cũng lại hở sườn tạo ra những lỗ hổng mới để sâu bệnh tấn công mạnh hơn. Do đó việc lai ghép để tạo ra giống lúa kháng bệnh mới là không có hồi kết thúc.

Nhưng tại sao vẫn phải in breeding và line breeding? Đây là phương pháp có chủ ý của nhà nhân giống để nhanh chóng làm trội một số tính trạng mình kỳ vọng ở các đời kế tiếp. Cái này hoàn toàn đi ngược lại với quy luật chọn giống của tự nhiên. Việc làm này chỉ nên làm khi có những điều kiện sau:
1- Nhà nhân giống là người thực sự có quan sát hiểu biết. Biết anh ta đang có trong tay những tính trạng, cá thể gì và sẽ phải làm gì. Chứ không phải vì nhu cầu thị trường đang hot, phải nhanh chóng sản xuất đàn con bằng cho anh em phối với nhau mà không biết hậu quả để lại như thế nào.

2- Kiểm tra nghiêm ngặt và có khoa học về sức khỏe trước khi line breeding - in breeding. Với một dòng chó X, thì các xét nghiệm ADN, chụp phim, khám lâm sàng phải được tiến hành để chắc chắn chó bố mẹ không có những biểu hiện bệnh tật, khuyết tật có thể bùng nỗ ở đời chó con. Cái này ở Việt nam chưa làm được và chưa đủ tiền để làm!

3- Nhà nhân giống có đủ bản lĩnh để triệt sản thậm chí diệt những kết quả bị lỗi từ line breeding và
in line breeding. Với những dòng động vật để làm thức ăn cho người thì đơn giản. Nhưng với chó thì lại là vấn đề khác hẳn. Không ai ăn thịt con chó con con của chó mẹ mình chăm sóc. Bạn triệt sản chó con từ bé thì ai mua chó con của bạn? Vậy là mầm mống của rắc rối bắt đầu phát sinh. Lưu ý là chó đẻ theo cấp số nhân !

4- Việc in breeding và line breeding phải được bác sỹ thú ý và hiệp hội dòng chó đó cho phép. Nếu làm tùy tiện, chó con đẻ ra giá trị rất thấp, không được công nhận, bản thân breeder làm ẩu cũng bị coi thường. Trên các trang web gia phả chó thế giới, người ta còn đặt ra một hệ số quan hệ huyết thống. Hệ số càng cao nghĩa là hai con chó càng cận huyết, để cảnh báo.

Quay lại với Malinois Việt nam
Malinois có cần đến mức phải phối đồng huyết và cận huyết không?
- Malinois có phải là dòng chó đang có nguy cơ tuyệt chủng không? Không Các line Malinois trên thế giới rất phong phú và đa dạng. Ở Đức, số lượng trại nhân giống Malinois chỉ đứng sau GSD. Số lượng Malinois đăng ký ở working-dog.eu là khoảng 1044 con còn GSD là 3554. Rõ ràng là chúng ta không thiếu Malinois !

- Malinois có những tiềm ẩn bệnh không? , đó là loạn sản xương hông. Xác suất thấp hơn GSD rất nhiều, nhưng chỉ cần lai phối cận huyết xác suất phát bệnh tăng vọt. Breeder làm chuyện đó tự rút súng bắn vào chân mình.

- Động cơ nào để line breeding hay in breeding? Chó bố, chó ông có phải là những nhà vô địch French Ring chưa? Bạn đã biết phải làm trội những ưu điểm nào của chó khi lai cận huyết? Hay chó phối giống chỉ được nuôi nhốt, không được huấn luyện.

- Cá thể Malinois Việt nam đang đếm số ngon của 1 bàn tay. Do đó việc lai cận huyết càng làm nguồn gien phong phú bị hòa tan. Thay vì như vậy hay ra nước ngoài, nhập những con tốt nhất theo các tiêu chí kiểm tra thực tế và kiểm tra gia phả chó bố mẹ.

- Chúng ta đang sống trong một xã hội vượt đèn đỏ. Một người vượt là tất cả mọi người cùng vượt. Hãy nghĩ xem điều đó xảy đến với lai phối cận huyết đồng huyết. Lúc đó thì đúng là các breeder vườn rủ nhau rút súng bắn vào bụng mình.

- Việt nam cả có một cơ chế kiểm soát hay kiểm tra gì cả. Cũng chưa có một hiệp hội nào có đủ trang bị và chế tài mạnh. Chúng ta còn rất nghô nghê hoặc cố tình nghô nghê.

Phú Quốc là một bài học đau đớn mà chính chúng ta gây nên.

Hãy suy nghĩ khôn ngoan và đầu tư đúng đắn để Malinois có những nền tảng vững chắc ngay từ ban đầu.

Vài lời chân thành của nhà minhcuong, các bác suy nghĩ kỹ nhé.

xuống hn vất vả quá anh ạ. chiều nay lúc em gọi cho anh, em đang ở công viên thống nhất thấy 1 người giống anh chạy theo hỏi mà không phải. em về nhổn mà tắc đường vừa mới về được một lúc. chẳng bít mai đi khám cho cún có thuận lợi không

Bài viết của anh Cường rất hay.

Các mặt trái của nó thì anh Cường đã nói ở trên và nó là hoàn toàn chính xác. Theo ý kiến của bản thân em thì việc cam kết không cho nhân giống cận huyết là không cần thiết, ta chỉ ra các mặt thuận lợi và khó khăn thì người chơi sẽ tự quyết định. Cái gì cũng có hai mặt vì thế có những trải nghiệm là cần thiết.
Em thấy anh huấn luyện rất giỏi, rất mong có dịp được gặp và học hỏi ở anh. Ngoài ra em còn được biết anh nghiên cứu về robot đấy cũng là một lĩnh vực mà em rất quan tâm ạ. Em mới tốt nghiệp ĐHBK ngành cơ điện tử.

minhcuong

Active Member
Anh nghĩ là đã viết đủ ý. Việc in-breeding và line-breeding cho chó ở VN chưa phải là lúc để làm nhất là với Malinois vì những nguyên nhân anh đã nêu rõ. Trong hợp đồng bàn giao sẽ có đầy đủ các điều khoản nghiêm về lai phối đồng huyết - cận huyết, bác nào đồng ý thì tiếp tục cuộc chơi.

Cho đến khi nào có những giải vô địch Ring hay Schutzhund ở VN. Con đực nào 2 lần vô địch hoặc có thành tích xuất sắc thì hãy nghĩ đến việc cho những con cái là con hoặc cháu lai phôi, với sự kiểm tra của bác sỹ thú y.

Câu chuyện bàn về in-breeding và line-breeding xin dừng ở đây để khỏi đi quá xa chủ đề chính. Mọi tranh luận, các bạn mở mục trong box Thú y. Mời các bác sỹ thú y tham gia góp ý và dẫn chứng các nguồn tin cậy hãy bàn tiếp.

toantb

Member
Minh đã đăng ký nhiều lần mà không được MC ạ.Nó cứ báo lỗi, mình không hiểu thế nào?Chào MC nhé, mong nhận được nhiều hình ảnh của mẹ con bé trên diễn đàn.

minhcuong

Active Member
Minh đã đăng ký nhiều lần mà không được MC ạ.Nó cứ báo lỗi, mình không hiểu thế nào?Chào MC nhé, mong nhận được nhiều hình ảnh của mẹ con bé trên diễn đàn.
Anh đăng ký bị lỗi, bởi vì anh chưa điền đủ hết các trường thông tin.

Anh có thể gửi email đầy đủ thông tin vào địa chỉ sau đây minhcuong(a còng)gmail.com hoặc gọi di động cho minhcuong. minhcuong sẽ giải đáp thắc mắc của anh.

hungkieu

Member
Lâu rồi không thấy anh up hình tụi nhóc lên xem nó lớn cở nào rồi ,anh chăm kỹ vậy là tốt nhưng cũng cho nó phong trần một chút mai mốt về nhà mới tụi nó dễ thích nghi hơn:D