• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà minhcuong đã sinh 11: 5 trai - 6 gái

minhcuong

Active Member
Sắp tới phát cỏ cạnh công viên Thống nhất làm sân bóng thôi bác ơi :)):)):))
Đó chỉ là ước mơ thôi, có mấy chú Malinois vào đá ở công viên Đầm Sen và Bình Dương mất rồi.
Chơi sân 6 cầu thủ vậy.

Video bố các cháu trước lúc động phòng hoa trúc với mẹ các cháu khoảng 1 tiếng

Nhà minhcuong không có rành món hỗ trợ tình yêu nên cứ để tự nhiên, được thì tốt, không thì có cơ hội làm quen với một chú Malinois lạ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nhà minhcuong xin thông báo: hôm nay 31/10/2010, Malinois Carla đã đẻ tự nhiên 11 con: 5 đực và 6 cái. Tất cả đều khỏe mạnh bú mẹ hăng say, bò khắp ổ.

Ca đẻ khá nhàn, các chú chó cứ ra đều đặn từ con đầu tiên lúc 1:00 giờ chiều đến 9:00 giờ tối.

Thông tin chó mẹ

Thông tin chó bố

Video Carla trước lúc đẻ 1 ngày và khi đẻ

Có thể nói minhcuong là người tiên phong phổ biến giống chó quý này ở Việt nam.

Một giống chó thân thiện nhưng hành động, phản ứng nhanh và chịu đựng gian khổ, làm việc không biết mệt mỏi, thông minh, dễ nuôi, biết bảo vệ, dễ huấn luyện cho nhiều mục đích, đó là Belgian Shepherd Dog (Malinois).

(Well-raised and trained Malinois are usually active,friendly, protective and hard-working.}

Chúc mừng nhà Minhcuong " con đàn cháu đống"! Thật giá trị có đàn Malinois sinh ra ở Việt nam. Thắng lợi mới chỉ là bước đầu. 11 pups này nuôi sao trọn vẹn và khỏe mạnh trong 3-4 tháng tới là điều quan trọng.

Chúc minhcuong và đàn cún may mắn!

Hung.tinhyeu

Active Member
Nhà minhcuong xin thông báo: hôm nay 31/10/2010, Malinois Carla đã đẻ tự nhiên 11 con: 5 đực và 6 cái. Tất cả đều khỏe mạnh bú mẹ hăng say, bò khắp ổ.

Ca đẻ khá nhàn, các chú chó cứ ra đều đặn từ con đầu tiên lúc 1:00 giờ chiều đến 9:00 giờ tối.

Thông tin chó mẹ

Thông tin chó bố

Video Carla trước lúc đẻ 1 ngày và khi đẻ

Chơi có tiêu chí + nuôi có mục đích rõ ràng = thành quả vượt ngoài mong đợi như ngày hôm nay.
Xin chúc mừng.

THÂN

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào anh minhcuong ! chúc mừng mẹ tròn con vuông nhé.....tuy malinois không phải là sở thích chính của em nhưng thấy mấy cái clip anh đưa về giống này thấy hào hứng quá..hi..hi...

BR

mun_xinh

Đàn cún đẹp quá, theo dõi các bài viết của anh minhcuong về malinois mà thích ghê. Không biết đến bao giờ em mới được làm bạn 1 bé như vậy :D
Chúc các bé mau ăn chóng lớn.

KimCuong

Active Member
Haha, biết ngay mà! Lão Cường kêu em nó béo quá, thế mà có người thách đố mà không dám nhận độ. :-" Hihi.

Chúc mừng anh nhé! ;)

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Chúc mừng anh Cường nhé, nhìn đội bóng nhí nhà anh nhìn yêu ghê anh ah :D:D

Thanh_arch

Member
Chúc mừng anh Cường-chị Thu và Carla...
Malinois mẹ về Vn từ bé, phát triển tốt cả về mọi mặt. Đến nay lại hoàn thành suất sắc việc nhân giống--> chứng tỏ: thích hợp với việc nuôi làm... nhiều việc tại việt nam:D
Một lần nữa chúc mừng gia đình bác.

Chúc mừng chú Cường! Mong là cỡ 2 tháng nữa Bông được chạy chơi cùng bọn nhỏ. Hehe

boongnhai

Member
Chúc mừng anh chị có 11 cô/chú nhóc ^.^ sắp tới chắc anh Cường mệt đây, chị Thu sắp sinh rồi anh nhỉ?

HieuHp

Member
Chúc mừng anh minhcuong nhé :) Nhìn đàn chó con 11 nhóc thấy giống chó mẹ ghê gớm
Chó mẹ lúc mang thai vẫn được vận động nên không phải can thiệp dao kéo, đẻ tự nhiên an toàn 11 con thật là hay.

Nhìn đàn chó con 11 nhóc thấy giống chó mẹ ghê gớm
Chó mẹ lúc mang thai vẫn được vận động nên không phải can thiệp dao kéo, đẻ tự nhiên an toàn 11 con thật là hay.
Có được thành quả nay bác cường thức khuya dạy sớm cho em nó chạy ít nhất 3 vòng /1 ngày vào sáng ,chiều ,tối quanh công viên lê nin đó bác .Đúng là đam mê tột độ .Đáng để mọi người suy nghĩ ...

minhcuong

Active Member
Có được thành quả nay bác cường thức khuya dạy sớm cho em nó chạy ít nhất 3 vòng /1 ngày vào sáng ,chiều ,tối quanh công viên lê nin đó bác .Đúng là đam mê tột độ .Đáng để mọi người suy nghĩ ...
Nhờ nuôi chó mình tránh được mấy tính xấu:

1- Tối thức khuya làm việc đến 1-2 giờ sáng
2- Sáng dậy muộn
3- Lười tập thể dục khi thời tiết thay đổi

Theo TerrificPets.com, mức độ cần vận động của GSD là 4/5 sao, còn Malinois 5/5 sao. Malinois có thể chạy dẻo dai (chạy rồi nghỉ ngắn giữa chừng rồi lại chạy) cả ngày 10 tiếng không mệt. Đó là đặc điểm cần có chó chăn cừu. GSD không phải ngoại lệ, ở Đức có phần thi riêng thể lực cho GSD:
AD: Aus dauerprufing là bài thi riêng không bắt buộc trong SCH. Để thi bài này chó phải từ 16 tháng trở lên, chạy 16 dặm Anh tương đương 25.7km trong vòng 1 tiếng

Để giải tỏa năng lượng cho Malinois, hay Border Collie cần có sự khôn khéo, chứ không thể dùng sức đua với chúng được.

Cách 1: Ném bóng ra xa, rồi bắt nhặt về. Khoảng cách 100m, chạy 1 lượt là 200m. Chạy 20 lượt là 4km. Cần 15 phút để thực hiện 20 lượt. Ngày làm 2 lần, chó chạy 8km là đủ.

Cách 2: Nhà ở trên tầng, ném bóng xuống sân, chó chạy xuống nhặt mang lên dâng chủ. Mỗi lần tập chỉ cần 10 lượt là đủ.

Cách 3: Dạy chó leo thang như video này

Cách 4: Dạy chó nhảy vượt trướng ngại vật

Cách 5: Dạy chó leo cây

Cách 6: Leo lên mái nhà rồi cho Malinois đuổi theo :)

Cách 7: Cho Malinois bơi cắp vật về cho chủ

Cách 8: Cho Malinois kéo xe, bạn ngồi trên đó, chỉ cần đi 1 km một ngày là đủ

Không muốn ra khỏi nhà, mà vẫn muốn nó tiêu hao năng lượng nhanh nhất, hay đeo bao tay tập cắn kéo co với nó 15 phút một ngày là đủ. Bởi khi cắn, giẳng co, Malinois rất tập trung, dùng lực cơ cổ, cơ hàm rất nhiều. Tuy nhiên đi dạo thường xuyên giúp cơ bắp 4 chân phát triển đều, tim mạch tốt, thần kinh là việc không thể thiếu.

Tặng chú Cao Đạt bài thơ "Mới ra tù tập leo núi" của Cụ Hồ để thấy bậc tiền bối kiên cường và yêu vận động thể chất, lạc quan tinh thần ra sao:

Núi ấp ôm mây, mây ấp núi,
Lòng sông gương sáng, bụi không mờ;
Bồi hồi dạo bước Tây Phong lĩnh,
Trông lại trời Nam, nhớ bạn xưa.

toantb

Member
Đàn chó con MAL nhà MC

Chúc mừng MC đã có đàn chó con MAL đầu tiên ở VN.Mình đăng ký 01 chó cái nhé, còn tiêu chuẩn, sở thích anh em mình thông tin sau.Chào thân .

minhcuong

Active Member
Chúc mừng MC đã có đàn chó con MAL đầu tiên ở VN.Mình đăng ký 01 chó cái nhé, còn tiêu chuẩn, sở thích anh em mình thông tin sau.Chào thân .
Anh ToanTB là người quan tâm và hâm mộ Malinois ngày từ ngày đầu Malinois đến VN. Anh vào đây điền mẫu đăng ký nhé
http://minhcuong.wufoo.com/forms/malinois/

Cảm ơn anh đã dành tình cảm với dòng chó này.

KimCuong

Active Member
Đã có người đăng ký 4 con sau khi đàn này ra đời 2 ngày! Đề nghị bác Minh Cường nghe rõ trả lời??? :waiting: :-c

minhcuong

Active Member
Đã có người đăng ký 4 con sau khi đàn này ra đời 2 ngày! Đề nghị bác Minh Cường nghe rõ trả lời??? :waiting: :-c
Chào bác Đá Quý,

minhcuong cũng có nghe loáng thoáng qua mobile. Nhưng nghĩ là nói chơi nên không dám nhận. Giá như minhcuong bây giờ làm breeder thì hàng chưa xuất chuồng, đã có đại gia đặt hẳn 4 con thì phấn khởi quá.:))

Tiếc là minhcuong vẫn muốn làm tay chơi Malinois đã. Nên bác nào đặt cũng xin phép chỉ nhận 1 gạch thôi. Đẹp nhất là bác nào nhà có 1 toy dog hoặc 1 mèo con, nuôi thêm Malinois nữa cho chúng làm bạn, vừa vui, vừa không bị quá tải.

Kính bác nào đăng ký 4 con điền vô form đã. Khi đàn cún 7 tuần tuổi, nhà minhcuong, sẽ chụp ảnh, quay phim kỹ năng từng đứa một, giấy tờ chứng nhận chủ sở hữu sẽ được in cẩn thận do đó nhà minhcuong sẽ gọi điện từng người đăng ký để xác nhận, rồi mới in.

Danh sách tên dự kiến của litter "A" là, các bác chủ có quyền chọn tên nhưng nhất thiết phải có chữ cái đầu là A.
Alice
Ashita
Amazon
Andy
Ange
Anna
Archen
Arien
Athena
Amore
Apolo
Ares
Asia
Atlas
Atom

vanglai213

Active Member
anh cường up thêm anh đi em tò mò quá .em nhìn thấy từng đó con mà nó chen chúc thế này mẹ nó đâu đủ ti cho nó bú