• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

malinois nhà mình

minhcuong

Active Member
Mali nhà mình hiện đang ở Gia Lâm, nhà anh Sơn. Cách đây 1 tháng, cả nhà mình đến thăm Mali. Nó vẫn nhận ra chủ cũ. Gọi lại là lại liền. Trông khoẻ mạnh, nhưng dè dặt với người là, khác với hồi mình còn nuôi nó.

Carla Malinois cái nhà mình, 13 tháng tuổi, đã qua 2 lần sa lơ. Đợt salơ gần đây vào dịp Tết, phải tiêm hormone ngừa thai vì chưa có bạn trai nào đủ tầm tuổi.

Hôm nào mình qua thăm nhà VangLai xem chú Malinois đực nhé.

vanglai213

Active Member
vâng cám ơn bác.Emm cũng báo cáo với bác 1 vụ là em mali nhà em nhảy thành công em vàng nhà em.Chả biết chúng nó nhảy nhau lúc nào mà em chú mali 8tháng nhảy thành công em vàng,giờ đã có bầu gần 1 tháng rồi.Chắc chó cái phát dục nó phải đáp ứng lại,nửa mặt cũng hơi sợ chị vàng

Hóa ra diễn đàn mình cũng có bác nữa nuôi Mali. Bác cập nhật ảnh nó đi cho em xem với ^ ^ Còn cả vụ scandal nhảy chị vàng nữa :))) hehe

vanglai213

Active Member
hôm nào chó được tròn 1 tháng tuổi mình up cho các bạn xem,màu lông xám vàng trắng giống như mali gân 100%. thân hình 95%,đầu mặt có nét tựa tựa vì chó con chưa hình thành về khuôn mặt lắm,cần đốc cổ cũng có đôi chút ngắn ^^ điều này xác thực kĩ hơn khi các cháu nó tròn 4 hay 5 tháng tuổi ^^,thêm nữa 100 % các thành viên đều là mõm đen.Vụ lai malita này rất là thú vị vì em nó 7 tháng đã thành công vụ này

vanglai213

Active Member
VangLai213 sẽ được ghi nhận bởi forum VietPet là nhà nhân giống giòng chó mới Malita. :)
:D:D:D:D:D:D:D em thấy mấy con chó cũng có phần giống bố nó bác à ,con vàng nhà em nó lai begie nhiều đời rồi cũng có ít máu GS ,con của nó chắc chắn sẽ là malita thế hệ mới như dutch thì sao nhỉ,có 10 ngày tuổi mà tụi nó leo qua cái chậu 23cm ra ngoài ^^

my_lucky

Active Member
Đạo nên làm cái lồng nhốt chứ đừng nhốt chúng nó vào cái chậu như thế.Mùa nóng thế này, nếu nuôi tập chung nhiều mà vệ sinh không tốt sẽ dẫn đến nhưng hậu quả khôn lường đó bạn.Thân!

vanglai213

Active Member
uh đạo đang tính mua ít mắc cáo quây tụi nó lại.giờ đi đâu nó cũng đi theo mệt lắm: ^^
chụp hình được rồi nhưng cô em cầm mất máy đi chỉ còn hình chúng nó lúc 7 ngày tuổi

đây là hình bọn malita con nhà em các bác chiêm ngưỡng và oánh giá xem cái thể hình ,và chất lông có giống mali thiệt không nhé ^^

vanglai213

Active Member

thêm vài hình nữa này ,trời nóng quá cả đàn thở dốc con nào con lấy mặt xanh lanh vàng ^^

vanglai213

Active Member
hahaha malita nhà em đó ^^,có người đặt gạch hết rồi bác à..nếu còn sót em nào em sẽ pm bác sau,công nhận nhìn hình mới thấy 2 em này giống nhau phết ...nhưng nó đứng dậy lại khác nhau đấy bác à,em này là em tyty vanglai của em đó bác,chụp ở avata đó hahaha

minhcuong

Active Member
....

đây là hình bọn malita con nhà em các bác chiêm ngưỡng và oánh giá xem cái thể hình ,và chất lông có giống mali thiệt không nhé ^^
Trông rất giống Malinois đến 90% đây. Mặt đen, mõm nhọn, lông vàng cháy đen. Anh chị nào chưa có cơ hội sở hữu Malinois xịn đăng ký đàn này đi. Đảm bảo trông nhà, bảo vệ chủ rất tốt.

@Vanglai: đợt này anh bận quá chưa đến tham quan được. Em nhớ hàng ngày cho Malita tập cắn dẻ, vồ các vật leng keng (ngắn thôi, chia thành 2-3 đợt, lúc chúng dậy, tránh lúc chúng đang buồn ngủ hay bú mẹ). Mèo mẻ đẻ con dạy tập vồ mồi. Malinois hay Malita mới nứt mắt là phải tập luyện tinh thần chiến đấu luôn. Như thế sau này thần kinh mới tốt, bản năng của chúng mới phát huy.

Tôi cắn - Tôi tồn tại (I bite - I survive)

vanglai213

Active Member
em đã thử cho cắn rồi bác à ,khi nó có 20 ngày tuổi giờ đã là 44 ngày rồi cắn dẻ cũng khoái nhưng tùy con tùy lúc chúng nó hứng thôi bác à ^^ lấy chổi lau nhà cho nó cắn thì hết ý cắn quang thoải mái 1 lúc mới nhả ^^ chắc vài hôm nữa là đi hết anh à

Nhìn đàn cún dễ thương quá, nhưng để chăm chúng, có cần 1 người thường xuyên ở nhà không Vãng Lai?

phamhuyhoang

Active Member
Trông rất giống Malinois đến 90% đây. Mặt đen, mõm nhọn, lông vàng cháy đen. Anh chị nào chưa có cơ hội sở hữu Malinois xịn đăng ký đàn này đi. Đảm bảo trông nhà, bảo vệ chủ rất tốt.

@Vanglai: đợt này anh bận quá chưa đến tham quan được. Em nhớ hàng ngày cho Malita tập cắn dẻ, vồ các vật leng keng (ngắn thôi, chia thành 2-3 đợt, lúc chúng dậy, tránh lúc chúng đang buồn ngủ hay bú mẹ). Mèo mẻ đẻ con dạy tập vồ mồi. Malinois hay Malita mới nứt mắt là phải tập luyện tinh thần chiến đấu luôn. Như thế sau này thần kinh mới tốt, bản năng của chúng mới phát huy.

Tôi cắn - Tôi tồn tại (I bite - I survive)
Có theo dõi đọc bài mới biết chị Thu huấn luyện anh Cường nuôi cún tốt thế nào ^_^
Cách nuôi rất khoa học và chịu khó học hỏi ^_^

vanglai213

Active Member
Nhìn đàn cún dễ thương quá, nhưng để chăm chúng, có cần 1 người thường xuyên ở nhà không Vãng Lai?
cũng không hản thế đâu chị à.,em thì ở nhà thường xuyên rồi.chăm cún đẻ ,chó mẹ phải chăm chứ đâu phải mình ^^ chó mẹ khéo chó con nhanh lớn bụ bẫm...em chỉ cho nó ăn thôi còn đâu mẹ con nó tự lo cho nhau,sau khi được hơn 10 ngày cún mở mắt bắt đầu tập đi ,đến 20 ngày chạy lon ton nhanh được rồi thì làm 1 cái cửa chặn không cho chúng chay lăng quăng thôi cho chúng tự quản lẫn nhau...1 tháng thì cho ăn ngoài lúc này mình phải cho cả chó mẹ và chó con ăn ,khẩu phần nhiều hơn chứ chưa phải là phức tạp lắm,con mẹ có thể tự dọn vệ sinh cho chó con:) ...hihi em cũng không mất phần công sức nhiều lắm.có vòi nước em dội vèo cái sạch bong ^^ thế là ok...nuôi chó đẻ vất vả mỗi con mẹ chỉ để ý xem nó có khỏe mạnh đủ sức nuôi con không,và khẩu phần ăn có đủ hàng ngày không?và tránh 1 số đồ kiêng...em đã bị dính khi chó mẹ bị rối loạn tiêu hóa,cũng khá là gay go