• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

malinois nhà mình

vanglai213

Active Member

gửi các bác xem,nghịch kinh nhưng lại rất thân thiện tình cảm.học nhanh tiếp thu mau lẹ.Nhược điểm hơi nhát chút,đã biết sủa và đòi nhảy chị vàng ở nhà ^^
sinh ngày 3-8-2009 sắp dòm dòm được 7 tháng

minhcuong

Active Member
...Nhược điểm hơi nhát chút,đã biết sủa ...
Malinois có một đặc điểm là những cái gì nó chưa biết thì nó hay thăm dò, cẩn trọng. Con thì thận trọng với nước, con thì thận trọng với những cái mành mành, hoặc quả bóng.

Từ nhỏ nên cho Malinois tiếp xúc với nhiều địa hình, môi trường, vật thể khác nhau để nó phân biệt đâu là vật tĩnh vô hại, đâu là vật chuyển động, đâu là nguy hiểm như ô tô, xe máy, đâu là cái không nên rượt.

Malinois nhà mình trước có bệnh thích đuổi và cắn ô tô, xe máy. Sau 2 tháng huấn luyện bây giờ, gặp ô tô biết nhường đường chứ không tưởng nhầm là bò, dê rồi.

Khi mới đẻ, Malinois có bản năng cắn rất chặt. Các bản năng này cần được duy trì trong khuôn khổ, để nó biết nên cắn cái gì, cắn lúc nào (có lệnh chủ chả hạn) và phải nhả khi có lệnh....

vanglai213

Active Member
con này nó cẩn trọng với em nhiều lắm.cứ đi ngang qua nó là nó đứng nhìn rồi lùi lại.gặp trẻ con đuổi nó là nó giật mình là nó lảng ra luôn.nhưng thấy động là nó sủa vài tiếng như kiểu lần đầu trông nhà.Dạo này em toàn phaie xich nó gần cửa để nó biết cảm giác trông nhà.học ngồi nằm đứng gần 3 ngày.tuy chưa ngôi im nằm im được nhưng cũng đã hiểu lệnh.biết nhảy qua chướng ngại vật ,bảo lên là nhảy lên đôi khi cũng khó bảo lắm

vanglai213

Active Member
vâng,em may mắn được anh ấy để lại cho.cám ơn các bác đã chia sẻ cùng em

vanglai213

Active Member
bé malinois đẹp phết.Nhân tiện cho mình hỏi bé đó bao nhiêu vậy:D
Tiền nong thì ở mục này không lên nói bác à.Đây là sự quí mến của cua 1 người anh với 1 người em bác à ^^ bác cứ nghĩ vậy

minhcuong

Active Member
...Dạo này em toàn phải xích nó gần cửa để nó biết cảm giác trông nhà....
Thực ra không cần làm như vậy. Hãy để nó chạy nhảy thoải mái trong nhà. Như vậy nó có sẽ có cảm giác nhà là lãnh địa của nó. Khi xích gần cửa, thấy người này, người kia đi quá, nó sốt ruột sủa vậy thôi (fence barking) chứ chưa chắc đã hình thành ý thức lãnh thổ. Để lâu thành tật sủa bậy rất mất trật tự.

Malinois cần hoạt động rất nhiều để sức khỏe, thần kinh được duy trì. Bạn kết hợp trò ném bóng cho nó rượt và luyện tập đi trên băng truyền. Bản chất Malinois là con chó chạy tốc độ, và dai sức nên nó kéo không phải quá khỏe. Nên không cần bắt nó kéo nặng, hoặc vác nặng, cơ bắp nó phát triển quá, nó vận động chậm lại, kém linh hoạt.

Thân,

vanglai213

Active Member
con này khi xích nó ý thức vệ sinh rất cao nhưng khi thả ra thì thôi rồi,em đang giành thời gian theo dõi nó cứ hở ra 1 cái là y rằng anh chàng đã làm 1 bãi.Rất là bất cập,kể cả sau khi cho nó đi vệ sinh nhưng khi nó vui chơi thì nó lại không nhịn được chắc phải thiết kế riêng cho nó 1 cái lồng quá >Xin gửi đoạn video em nó đang nô đùa với chị vàng ,toàn cắn chân rồi đòi nhảy ,cáu quá nhiều khi bị cắn lại cũng khá đau nhưng vẫn nhiệt tình đùa
http://www.youtube.com/watch?v=WdgUnb1d7Ws

minhcuong

Active Member
Vì tương lai con em chúng ta, bạn cần cho nó vận động nhiều hơn chút nữa. :)

Vận động đủ, thần kinh sẽ hứng phấn, cơ bắp dẻo dai, mọi thứ sẽ rất ổn. Việc nó bậy ra nhà là để đánh dấu lãnh thổ khi sống cùng chị Vàng. Hết sức tự nhiên chứ không phải là nó mất vệ sinh hay vô kỷ luật đâu.

Hôm nào giao lưu mình sẽ chia xẻ thêm nhiều kinh nghiệm nữa. Công nhận là nuôi Malinois rất thú vị nhưng không dễ chút nào. Mặc dù Malinois không hôi, không quá to, ít bị ốm, ít sủa, ít phải trải lông, ăn uống đơn giản, rất dễ huấn luyện nhưng sách về chó nào của nước ngoài cũng lưu ý:
Malinois phải không dành cho người mới nuôi chó.

vanglai213

Active Member
công nhận là phải trải nghiệm qua mới biết được dòng này nó thân thiện thế nào.Nó nghịch em mắng nó vài câu nó nằm xuống lăn quay ra nhà.Ít sủa lắm mặc dù buổi tuối chị vàng nằm sát cửa trông nhà sủa có động mà em nó chỉ sủa 1 vài câu cho êm đềm rồi lại nằm nghỉ ngơi tiếp.Em thấy nó không sủa lại muốn nó sủa nhiều hơn để tiện theo dõi và sửa tật cho nó luôn mà không làm cách nào được.Phàm ăn vô địch đang tuổi lớn ăn rất nhiều

vanglai213

Active Member
Em và cún...nhiều lúc đắn đo em cũng ngại giới thiệu bản thân mình với nhiều người,nhưng em nghĩ là không lên hạn chế mình quá,em đã quen rất nhiều anh em trong VP muốn học hỏi và được nhiều người thông cảm hôm nay em mạnh dạn post hình ...Mong được mọi người hiểu nhiều thêm vì mình,chứ không giám khoe khoang gì đâu à.Mà có cóc gì mà khoe khoang nhỉ ^^ sau đây llà vài hình :
vừa mới thể dục nằm nghỉ tí xíu

2 cún nhà em vàng cười tươi toe toét

minhcuong

Active Member
Sau một thời gian nuôi Malinois, bạn VangLai213 cho một số nhận xét về tính cách, tập quán sinh hoạt, .... của Malinois nhé.

vanglai213

Active Member
sau 1 thời gian nuôi chưa đủ nhiều em thấy maliois là giống chó năng động,ưa tình cảm,thích hành động 1 mình.Rất thích,được chơi với cường độ vận động cao mà không chán...hay quan sát và tò mò thận trọng với mọi thứ chùng thấy...dễ bảo nhưng đôi khi hay lờ chủ đi không để ý,đây là 1 đặc điểm em thấy khá rõ

emily_vn

Member
Đây là chú Malinoise Mali của minhcuong trước đây ah? Mình thích tính cách dòng này, nhưng khuôn mặt chúng không thuần và điềm tĩnh như GSD nên hơi không thích lắm. Mặt nó trông tinh ranh hơn GSD và quái hơn nhiều :D

chienvet

Chuyên gia thú y
Đây là Mali đây á? Trời ơi không còn nhận ra nó nữa, khác hồi nhỏ quá nhiều. Đã từ lâu mình tự hỏi không biết giờ nó thế nào, bây giờ mới thấy, và cũng thấy vui vì nó được chăm sóc tốt thế.
Theo mình thì Malinois là dòng chó bảo vệ cực tốt, chúng có sự dẻo dai, nhanh nhẹn, và chúng cũng rất tình cảm. Thần kinh của Malinois rất nhạy cảm, chúng rất dễ bị hưng phấn, cũng nhờ đó mà chúng có thể học rất nhanh. Tuy nhiên cũng phải hêt sức cẩn thận khi cho nó tiếp xúc với người lạ, chó lạ vì nó có sức cảnh giác rất cao, nhất cử nhất động có thể làm cho nó cảm thấy không an toàn và phản xạ tức thời. Malinois chỉ thực sự thoải mái khi nó cảm thấy mình thật sự an toàn, đặc biệt khi người chủ có thể làm cho nó hiểu và nhận thức được sự an toàn đó.

dinhlyba

Đây là chú Malinoise Mali của minhcuong trước đây ah? Mình thích tính cách dòng này, nhưng khuôn mặt chúng không thuần và điềm tĩnh như GSD nên hơi không thích lắm. Mặt nó trông tinh ranh hơn GSD và quái hơn nhiều :D
Đây là Mali của 1 anh ở Liễu Giai thì đúng hơn, mali của bác mincuong thì đi đâu biệt tăm rồi, mà mầu mali của vanglai mầu sáng hơn nhóc nhà bác minhcuong mầu tối hơn, nhóc bán đi ấy.
Hình như em đã gặp bác mingcuong không phải trong công viên thống nhất mà hình như ở đâu rồi thì phải?

my_lucky

Active Member
gửi tới Đạo......

Mỗi người một hoàn cảnh, một số phận.Bạn hãy là chính bạn!:-bd
Mình thích cái ảnh này nhất đó Đạo ơi........

[/QUOTE]

vanglai213

Active Member
Mỗi người một hoàn cảnh, một số phận.Bạn hãy là chính bạn!:-bd
Mình thích cái ảnh này nhất đó Đạo ơi........
[/QUOTE]

cám ơn việt anh đã động viên mình,nhiều khi có những chú chó để bầu bạn mình cũng cảm thấy đỡ buồn qua đi nhiều thứ,cuộc sống nhiều cái để còn chờ lên nuôi chó để làm người bầu bạn mình cảm thấy rất vui và thấy râts thoải mái trong người không còn như những ngày khó khăn của mình nữa.hình ảnh vừa rồi cô em nháy kịp lúc mình gọi chúng quấn lấy mình

vanglai213

Active Member
Đây là Mali đây á? Trời ơi không còn nhận ra nó nữa, khác hồi nhỏ quá nhiều. Đã từ lâu mình tự hỏi không biết giờ nó thế nào, bây giờ mới thấy, và cũng thấy vui vì nó được chăm sóc tốt thế.
Theo mình thì Malinois là dòng chó bảo vệ cực tốt, chúng có sự dẻo dai, nhanh nhẹn, và chúng cũng rất tình cảm. Thần kinh của Malinois rất nhạy cảm, chúng rất dễ bị hưng phấn, cũng nhờ đó mà chúng có thể học rất nhanh. Tuy nhiên cũng phải hêt sức cẩn thận khi cho nó tiếp xúc với người lạ, chó lạ vì nó có sức cảnh giác rất cao, nhất cử nhất động có thể làm cho nó cảm thấy không an toàn và phản xạ tức thời. Malinois chỉ thực sự thoải mái khi nó cảm thấy mình thật sự an toàn, đặc biệt khi người chủ có thể làm cho nó hiểu và nhận thức được sự an toàn đó.
anh nói rất đúng là nó cảnh giác rất cao lên em rất thích vì em cần 1chú cún bảo vệ thực tế,nhiều lúc có 1 mình mà chộm cắp người lạ xung quanh em không được tự tin lắm có nó giám sát bên trái em ,em thấyt rất yên tâm.nó chi cảm thấy thoải mái khi được an toàn khi co chủ bên cạnh lên giờ em rất để ý đến nó và nnhững người lạ hay quen,hihi không cẩn thận là ăn đớp ngay:D.Hình như anh có tiêm cho nó hồi bé thì phải em này giờ cũng khá to con rồi bác à