• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lan nhà

Hôm nay lang thang vô đây thấy các bác có nhiều giò lan tuyệt thật đấy. Em thì không trồng nhưng toàn phải đi rửa lá với cả tưới lan hộ ba em. Lúc đầu thấy chán ngát,việc ông cụ giao thì phải làm thôi, tự dưng phải nâng niu từng chiếc lá lên lau lau rửa rửa hết sức nhẹ nhàng :D Sau dần dần qua các câu chuyện giữa các cụ nói chuyện với nhau e mới đc biết ẩn sâu trong thú chơi này là cả một nghệ thuật kỳ công. Nhà em bây giờ chỉ còn mỗi một giò làn Đai Châu là đẹp thôi. Còn lại ông cụ toàn trồng : Đại Mạc, Hoàng điểm và một số loại nữa nhưng em quên mất tên rồi :D. Hôm nào có dịp em phải qua các bác thăm quan học hỏi mới đc.
Nếu như theo lời bạn nói thì bạn có một người cha có đam mê chơi địa lan cổ đấy. Ngày xưa các cụ thường nói " Vua chơi Lan, Quan chơi Trà" người nào biết chơi địa lan, thưởng thức địa lan thì mới thấy những tinh hoa của giống này, nhìn hoa không đẹp lắm (chắc bạn biết hoa rồi) nhưng về hương của địa lan nếu ai đã từng thưởng thức chắc là mê ngay. Chơi địa lan lắm công phu lắm 2 tuần một lần lại lau lá, phun thuốc phòng bệnh, rồi thay đất, tạo độ ẩm, lấy ánh sáng cho Lan. Mệt lắm nhưng vui, Mình sẽ post hình ảnh những loại địa lan và ghi chú thích từng loại để mọi người thưởng thức. Hiện tại có nhiều loại nhưng những loại mình được biết: Thanh Ngọc, Hoàng Vũ, Đại Hoàng, Hoàng trần mộng, Hoàng điểm, Thanh trường, Thanh lùn, Mạc cổ, Đại mạc, Chu Mạc( loại này hiếm lắm)...
Nếu mọi người thích địa lan chúng ta có thể cùng thảo luận.

anh_hanam

Member

Giò lan này đẹp nhưng gọi là bụi lan thì đúng hơn. Cũng là một phong cách chơi...
Giò này mà ra hoa thì bướm về đầy nhà đây.
"Tháng 8 tam bảo ra hoa
Bướm vàng, bướm trắng đầy nhà, đầy sân"

catsamac

Member
ở Nam định, ông già nhà mình cũng khoái chơi lan lắm. Cả cái mái nhà biến thành vườn lan!

Nhưng phải công nhận là chơi lan ở ngoài Bắc quả thực là phải công phu lắm. Hoa hoè thì cái được cái mất chán ghê. Còn ở Đà Lạt thì quá dễ dàng, lan đẹp vô cùng.

Lan ở chợ Đà lạt. Mình lên đây làm việc nhiều lần trong năm, lần nào lên cũng thấy thế này.

[/QUOTE]

Giò lan này đẹp nhưng gọi là bụi lan thì đúng hơn. Cũng là một phong cách chơi...
Giò này mà ra hoa thì bướm về đầy nhà đây.
"Tháng 8 tam bảo ra hoa
Bướm vàng, bướm trắng đầy nhà, đầy sân"
Gọi là gì cũng được. Miễn là lan có gốc có rễ bạn à, cũng như người có Tổ có Tông. Bụi và giò không biết nó khác nhau ở điểm nào nếu là người hiểu biết xin hãy giải thích. Còn con Bướm đậu con bướm lại bay. CHÓ hay chim và lan thì mình chỉ cũng là người đi sau, Mình biết mình đang ở đâu đứng ở chỗ nào và cũng đang DITIMTRIKY mà chưa được. Vì đời chả ai học được chữ ngờ... chúc vui

anh_hanam

Member
Gọi là gì cũng được. Miễn là lan có gốc có rễ bạn à, cũng như người có Tổ có Tông. Bụi và giò không biết nó khác nhau ở điểm nào nếu là người hiểu biết xin hãy giải thích. Còn con Bướm đậu con bướm lại bay. CHÓ hay chim và lan thì mình chỉ cũng là người đi sau, Mình biết mình đang ở đâu đứng ở chỗ nào và cũng đang DITIMTRIKY mà chưa được. Vì đời chả ai học được chữ ngờ... chúc vui
Cũng không dám nhận là người hiểu biết nhưng xin có một vài ý kiến bàn luận thế này: Rất là đúng khi bạn nói rằng gọi là gì cũng được miễn là lan có rễ thế nên mình mới nói "cũng là một phong cách chơi". Và cũng không khái niệm rạch ròi được cho bạn thế nào là giò (rò), thế nào là bụi nhưng như mình thấy thì các cụ ở quê mình chơi lan ít người để 1 giò lan nhiều như thế: thứ nhất cây chen chúc nhau, không thoáng, dưỡng khí kém có thể sẽ làm lan phát triển chậm nên thường chỉ để 3 - 5 ngọn trên một giá thể; ngọn to, dài như giò đai trâu Trường Sơn nhà mình mặc dù đẻ tất cả được 5 ngọn nhưng vẫn tách ra mỗi ngọn thành 1 giò nếu có đẻ thêm cũng tách tạo giò mới tạo điều kiện cho nó đẻ tiếp; một giò lan như vậy nhìn sẽ thoáng và khoẻ cây và khi có hoa nhìn nó sẽ đẹp hơn ở cái vẻ thanh thoát, nhẹ nhàng; khi nó là 1 bụi lan, cây chen cây, hoa chen hoa nhìn rực rỡ nhưng liệu có xô bồ quá không (tất nhiên luận bàn về cái đẹp, về nghệ thuật thật khó bởi nó tuỳ quan điểm, trình độ, khả năng cảm thụ, tuổi tác... của người chơi thế nên mình vẫn nhắc lại là mình đã nói "cũng là 1 phong cách chơi" cơ mà); phong lan đã vậy, địa lan lại càng cầu kỳ hơn về vấn đề thay đất, tách rò, loại bỏ gốc già không còn khả năng sinh sản...
Còn chuyện đi sau hay đi trước thì cái đó không quan trọng bởi có người vẫn tự hào là mình đi trước, đi tiên phong, có thâm niên trong nghề...nhưng nếu bảo thủ, trì trệ, không tìm tòi học hỏi, không khiêm tốn, tư duy hạn chế... thì cũng khó tiến bộ được trong bất kể lĩnh vực nào và mãi mãi dậm chân tại chỗ và ngược lại "đi sau" nhưng nếu biết tích luỹ, tìm tòi...thì chuyện vượt người đi trước là điều dễ hiểu thôi bạn nhỉ.
Chuyện đi tìm tri kỷ là chuyện cá nhân của bạn tôi không luận bàn nhưng có người cả đời đi tìm cũng không được; tình cảm tự nhiên nó đến, cố công tìm chắc gì đã được đâu bạn.
Chúc bạn sớm xứng ý, toại lòng.

BUBBA

Super *********
Em vừa trồng đựơc cây dendro dài ngoằn, khoe với mọi người:

Vẫn còn 2 vòi chưa nỡ vội:

Với cây hồ điệp trái vụ, hoa không đạt tý nào:

Dendro Sonia, tuy thường nhưng vẫn đẹp!

BUBBA

Super *********
Với một loạt hoa chuẩn bị cho ngày 20 tháng 11 năm nay, thầy cô chắc vui lắm đây, nhưng nhớ trả lại cây cho em khi hoa tàn, để sang năm em lại tặng tiếp ạ.

quys631

Member
tôi cũng đang tập tọe chơi lan có dược gần 100 giò rồi mà sao hồ diệp khó trồng thế hay bị đen rễ bác có kinh nghiêm gì chỉ cho em với

quangvu

Member
tôi cũng đang tập tọe chơi lan có dược gần 100 giò rồi mà sao hồ diệp khó trồng thế hay bị đen rễ bác có kinh nghiêm gì chỉ cho em với
chào bạn, mình cũng có một thời gian trồng cây tuy không lâu nhưng cũng có vài ý kiến góp thêm..cây phong lan phải hội đủ 3 yếu tố này thì có thể sống tốt và ra hoa: nắng-gió(không khí thoáng) và độ ẩm..tùy theo họ vũ nữ,hồ điệp hay cát lan mà ta áp dụng.chẳng hạn như catleya cần độ ẩm khoảng 20% và nắng 70% thì bạn tạo ra không gian và điều kiện sông như vậy cây mới đẹp va cho hoa..đạt được điều kiện sống cho cây rồi thì mình bón phân cây mới hấp thụ hết được..hôm nào gặp nhau trao đổi thì rõ hơn nhé..mình có găp nhau ở càfe aro rồi mà..thân

quangvu

Member
số phôn của mình là 0903319312..co gì gọi nhé..mình biết tới đâu,nói tới đó..hi hi..

trangphuong

Active Member
Hoa lan nhà bác ok quá em phải post hoa nhà em cho bác coi mới được,cát lan vài bông làm quen bác.

Thêm bông hồ điệp.

Hồ điệp trắng&cát lan

BUBBA

Super *********
Hoa tết nhà em đây ạ, ngọc điểm trắng chấm tím tinh khôi:

minhcuong

Active Member
Mình đầu hàng Mr. Bubba và Mr. TrangPhuong rồi đấy. Vừa chăm lab, vừa chăm hoa. Toàn thú vui tao nhã. Quá siêu đấy. Tiện đây cho hỏi, trồng Lan có khó không nhỉ? :)

Nhà mình có cái sân thượng cũng rộng, hướng Nam, không quá nắng gắt mà vẫn đủ ánh sáng. Có giàn phong lan, nuôi chú sáo đen giống màu Labrador đen thì chắc rất thích.

Hoangminh

Member
Bạn muốn trồng lan sân thượng thì phải căng lưới phong lan xung quanh 4 mặt và điều chỉnh mở lưới tuỳ theo mùa, đồng thời tăng cường tưới nước và giữ ẩm bề mặt sân vì sân thượng thường nhiều gió và nắng nóng. Có thể trên là dàn hoa lan dưới là thảm cỏ cây bụi giữ ẩm và khuyếch tán hơi ẩm lên trên thì phù hợp với điều kiện trồng lan trên sân thượng. Nhất thiết bên trên phải có mái che hoặc căng nhiều lớp lưới chắn nắng

trangphuong

Active Member
Hoa tết nhà em đây ạ, ngọc điểm trắng chấm tím tinh khôi:

Sư huynh ơi ngọc điển bung như này en sợ miền nam khí hậu ấm áp hoa có còn chơi tết được không?
:D:D:D...Mà sư huynh mải chăm em lab rồi vòi hoa còi quá,em kiếm lại mấy bông chồn nhà em cho bác coi mới được nhưng rất tiếc loài này không nở đúng tết...:praying:...

BUBBA

Super *********
@Phương Trang, ngọc điểm mình mới mua đầu mùa mưa, mới trồng nên cây không khõe lắm, với lại nhà mình bị cao ốc che hết cả, nên cây chả khõe bao giờ! Mình thích trồng Ngọc điểm vì hoa tinh tế, màu sắc sảo, nhưng chưa bao giờ được hoa đúng tết cả!

Khoe thêm cây vũ nữ mèo hoang, nở đúng tết, cây bé, hoa to, mỗi tội hơi tối màu:

Nhân tiện khoe thêm cây mai vàng nở muộn, hoa to tựa lon bia!

TaiVenh

Active Member
Nhân tiện khoe thêm cây mai vàng nở muộn, hoa to tựa lon bia!

Quá tuyệt. Nhờ chú BB kiếm hộ anh (hoặc chiết hộ anh) một cây mai như thế này nhé. Lúc nào ra HN thì xách hộ ra luôn (hoặc trồng hộ để đó, hôm nào đi công tác ghé qua anh bê luôn). Thích cây mai lắm mà chưa kiếm được hàng nào hoa đẹp như thế này :D.