• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lan nhà

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Như Hoa Phong Lan chờ đợi....Mưa gió không phai tàn ! Ngày về mùi hoa ngát hương.

BUBBA thật lãng mạn, CÚN NHÀ + LAN NHÀ + TÌNH NHÀ, khỏi cần đi đâu .

BUBBA

Super *********
Tiếp ạ, đến hẹn lại lên, lan ra hoa quá xá, cám ơn con cò, cám ơn Khiêm Tây Ninh:

AQ101

Member
Trời đất chú BB này đi nhậu tối ngày mà còn thời gian để chơi lan nữa kìa! Chắc lại bà xã chăm, nhờ chú post hình hả? Để hôm nào rảnh anh chụp mấy giò nhà ông anh với bà già anh lên cho chú coi. Chả cần mùa gì ráo, quanh năm có hoa luôn!

ximuoi

Member
Ngọc điểm nhà anh Bubba để ở đâu nhỉ? Trông nó không được khoẻ, hoa hơi ngắn.
Loại này ở nhà em để dưới gốc cây chôm chôm, lá 1 màu xanh đậm đều, dày và rất khoẻ, hoa nở giữ được nhiều tháng lắm.

BUBBA

Super *********
Trời đất chú BB này đi nhậu tối ngày mà còn thời gian để chơi lan nữa kìa! Chắc lại bà xã chăm, nhờ chú post hình hả? Để hôm nào rảnh anh chụp mấy giò nhà ông anh với bà già anh lên cho chú coi. Chả cần mùa gì ráo, quanh năm có hoa luôn!
Nhậu về tối ngủ hổng được, lọ mọ đi tưới lan chứ sao anh? Lan nhà anh đâu ạ, cần giao lưu giống cho vui.

BUBBA

Super *********
Ngọc điểm nhà anh Bubba để ở đâu nhỉ? Trông nó không được khoẻ, hoa hơi ngắn.
Loại này ở nhà em để dưới gốc cây chôm chôm, lá 1 màu xanh đậm đều, dày và rất khoẻ, hoa nở giữ được nhiều tháng lắm.

À, do tiểu vùng khí hậu không đạt, thiếu gió nên ngọc điểm dễ bệnh, yếu cây lắm. Năm nay đổi vị trí khác xem có tốt hơn không đây.

ximuoi

Member
À, do tiểu vùng khí hậu không đạt, thiếu gió nên ngọc điểm dễ bệnh, yếu cây lắm. Năm nay đổi vị trí khác xem có tốt hơn không đây.
Chúc anh có 1 hay nhiều giò ngọc điểm đẹp nhé. Giá mà làm nước hoa bằng mùi ngọc điểm được nhỉ :praying:

tra7124119

Member
Anh ơi, nhìn thích quá đi mất!!
Papa em cũng thích cây cảnh lắm. Hồi trước có trồng mấy giò, trồng mãi ~ chục năm mà chả thấy hoa hiếc gì cả.
Có lẽ tại papa em ko có time chăm sóc nên nó kiêu, ko thèm ra hoa :-<
Anh chơi lâu chưa anh??

KimCuong

Active Member
Cho em xin một giò lan đi bác BUBBA ơi! Nếu bác không cho thì bác bán cho em cũng được. Em ước mơ có một giò lan từ lâu rồi mà vẫn chưa có. Hihi, bác xem giúp em được không ạ? Em cứ xin cảm ơn bác trước. Thank, thank, thank.....

luycky

cả nhà cho mình hỏi: ở Hàn Nội và các tỉnh lân cận có chỗ nào bán các loại cây hoa lan giống không nhỉ? mình cần mua

AQ101

Member
cả nhà cho mình hỏi: ở Hàn Nội và các tỉnh lân cận có chỗ nào bán các loại cây hoa lan giống không nhỉ? mình cần mua
Gần HN có khu vườn lan ỏ Thường Tín- Hà tây, cách HN 18km đi đường 1 cũ, tới ga Thường Tín rẽ trái ra đường 1 mới khoảng 1.5 km. Đến đó mua loại nhỏ xíu 5K/ngọn về trồng thoải mái! Về chủng loại thì cũng khá đa dạng, nên đến đó nên đi ô tô còn có chỗ để.

duyantb

sặc

anh gọi là đai trâu là anh đã hiểu ít về lan rồi.chuẩn của nó là "đai châu" có nghĩa là chiếc vòng bằng ngọc ý.

Cứ thấy hoa lan là thấy đẹp, lan không thơm cũng đẹp, lan thơm thì lại càng đẹp hơn;-) Hôm nào kỳ nhông cũng xin up vài bông hoa lan lên topic này được không Bubba? :)

BUBBA

Super *********
Welcome chị Kỳ Nhông ạ, mời chị post hình cho em học hỏi với.

Ti Bui

Member
Bubba cho Ti Bui hỏi 1 tí nhé, trước đây người nhà lên Đà Lạt công tác, có mua về chậu lan nhện rừng ra hoa rất đẹp, nhưng nay đã hơn 1 năm mấy rồi, mà hoa không thấy ra, còn cây thì nhảy ra nhiều đến nỗi, phải tách ra thành 3 chậu lận, có cách nào để chăm sóc cho hoa nở không vậy, các cây lan thường khác, thì Ti Bui vẫn chăm sóc cho luân phiên ra hoa, nhưng có mỗi cây nhện rừng này thì "điếc đặc", lá thì xanh tươi nhưng hoa thì không thấy ! ti Bui trồng nó ở ngoài ban công nhà (trên lầu 5).

BUBBA

Super *********
Lan rừng chính cống, nhưng không biết là loại gì? có ai biết không vậy?

Trên đây là long tu, thuộc Dendrobium ạ.

Cái trên đây là lan vũ nữ đúng không ạ?

Và bên dưới là lan hài, quý giá lắm đấy bác ạ.

anh_hanam

Member
Hình như lan có hoa đẹp sặc sỡ thì lại không có hương mà hoa lan có hương thì lại không được sặc sỡ cho lắm thế nên lan em chỉ chơi mỗi đai châu, quế lan hương (tam bảo sắc, quế trắng) và chồn, cáo, phi điệp thôi. Mấy cái anh lan tách phôi hoa đẹp thật đấy nhưng chăm quá con mọn: nắng quá cũng rỗ lá mà mưa nhiều thì thối ngọn. Cứ lan rừng mà chơi các bác ạ