• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giao lưu BH, Hmong cộc thứ 7 (4/7/09)

TaiVenh

Active Member
À ra vậy, hóa ra 2 bạn BH và Hmông lại hơi giống nhau.
Chị vẫn mơ có một em Hmông Cộc Đực mà có vẻ như tuyệt vọng nhỉ các em nhỉ. Nếu chị không canh gác em PAO cẩn thận thì có ngày lại có hàng loạt cún Phú Quốc cộc đuổi lên Vietpet đấy! :))

Tổng tư lệnh Tai Vểnh xem thế nào đi chứ, các em Cọp Beo nhà em sao chưa chịu đẻ tiếp à?:)
Em nói 2 giống trên giống nhau về mặt tính cách, chứ không phải ngoại hình chị Tú ơi :p.

Beo nhà em thì chắc độ 1 tuần nữa là lên giống, tuần trước sang thăm thấy mượt mà ngúng nguẩy lắm rồi. Nếu không có gì thay đổi thì cháu nó sẽ được đưa lên trại BQP để "nâng khăn sửa ví" cho chàng Gấu vài ngày. Mọi việc đã confirm hết rồi, chỉ đợi giờ G thôi bác ạ.

Hôm qua bọn em vừa tiếp bác Liên, là đại diện VP ở Sapa, về HN chơi. Nếu bác cần gấp một chú hmong cộc đực thì theo em nên lên SP một chuyến. Nhờ bác Liên dẫn vào mấy căn cứ địa, thế nào cũng kiếm được. Tuy nhiên đẹp hay không thì còn tuỳ vào cơ may bác ạ.

@ bác Shakhi: Xin lỗi nhưng tôi chưa hiểu câu hỏi của bác lắm:wall:. Nhờ bác diễn giải lại hộ nhé. Tks.

tuyluy

Member
Chào Tổng tư lệnh Tai Vểnh và bác Shaki,

Tôi tâm đắc với ý tưởng Phu Quốc cộc đuôi của bác Shaki và đã trả lời bài viết, nó chạy vào cái mục lai giống ...khứu giác Hmong gì đó....rồi :)

Chị xin đăng ký một em Beo con đực nhé, chúc em Beo lên đường gặt hái tốt đẹp:-bd

Trong khi đợi em Beo con nhà Tai Vệnh, có thể là Tuyluy sẽ thử nghiệm một lứa Phu Quốc Cộc đuôi để trình làng Vietpet:))

E có ý kiến thế này.
Để giữ được bản chất gọi là "Thuần chủng" thì không nên cho ra đời loại chó đó, hiện tại với PQ E thấy đã lai tạo rất nhiều rồi, như không còn là bản chất PQ nhiều nữa. Nếu như có thể thì tránh việc đi lại con đường cũ như chó PQ.

Chào Tổng tư lệnh Tai Vểnh và bác Shaki,

Tôi tâm đắc với ý tưởng Phu Quốc cộc đuôi của bác Shaki và đã trả lời bài viết, nó chạy vào cái mục lai giống ...khứu giác Hmong gì đó....rồi :)

Chị xin đăng ký một em Beo con đực nhé, chúc em Beo lên đường gặt hái tốt đẹp:-bd

Trong khi đợi em Beo con nhà Tai Vệnh, có thể là Tuyluy sẽ thử nghiệm một lứa Phu Quốc Cộc đuôi để trình làng Vietpet:))
Bác định nhân giống chó mới à??? Đó là 1 ý tưởng hay, tuy nhiên trước khi lai tạo giống chó, Bác phải xem khung xương, đầu thủ, chân, lông, tính cách.... của 2 dòng này rồi hãy đưa ra quyết định :((
Đến khi nhân giống xong, lại chẳng ra con gì thì phí quá :D:D:D
Nếu bác quyết tâm làm thì nhớ ghi chép và theo dõi đàn con đầy đủ nhé ! Nhưng theo ý kiến của mình không nên vì VN mình có quá nhiều chó lai rồi, nhưng đã có con nào "thuần chủng" đâu :)):)):)) CHuyện lai tạo giống, đừng nên để "ăn may" 100%. Bác nhớ rằng xương sống của chó H'Mông là hình dấu ngã nhé :D:D

tuyluy

Member
Chào các bạn,

Hay quá, hóa ra ý tưởng táo bạo vô trách nhiệm của tôi lại khuấy động diễn đàn VP:)

Tôi có định lai tạo đâu, chẳng qua ăn vạ các ACE VP để kiếm 1 em chó đực Hmông Cộc mà chưa được. Các bạn trẻ khỏe thì mới đi phượt Sapa, Lào cai Hà Giang được chứ. Mình chỉ toàn phượt lên trang trại nhà mình thôi.

Tôi thấy các em chó PQ khó mà gọi là thuần chủng 100% được, nhưng mà khôn và đẹp thì vẫn là khôn và đẹp thôi. Riêng Hmông Cộc, có thể là còn thuần chủng vì là mới "phát hiện" ra nhỉ, hy vọng là như vậy.

Nếu mà không tìm được một thằng Hmông cộc thì làm sao tôi canh gác con gái PAO nhà tôi được. Tất nhiên là em nó mới chưa được 3 tháng tuổi, cái bọn chó này chỉ 9 -10 tháng tuổi không canh là hỏng bét!

tuyluy

Member
Đây là một ví dụ điển hình của Phú Quốc lai: Em Bơ nhà tôi bố tên là Mít - PQ đen tuyền bóng mượt rất đẹp. Mẹ của Bơ là em Berger khá đẹp ( không phải là thuần chủng). Kết quả ra là Bơ cũng TUYỆT ĐẸP, mỗi tồi đang bị què chân vì đi ăn trộm gà bị sa bẫy.:worried:

TaiVenh

Active Member
Nếu mà không tìm được một thằng Hmông cộc thì làm sao tôi canh gác con gái PAO nhà tôi được. Tất nhiên là em nó mới chưa được 3 tháng tuổi, cái bọn chó này chỉ 9 -10 tháng tuổi không canh là hỏng bét!
Beo nhà em lúc lên giống toàn phải xích lại đấy ạ :thingking:. Lúc nào trước cổng cũng có dăm ba chú chó ta trồng cây si, hở ra là hỏng bét ngay :nerd:. Bác rút kinh nghiệm nhé.

Còn vụ thuần hay không thì các giống chó ta nhà mình chả ai dám nói mạnh cả các bác ạ. Hmong hay PQ hay BH thì cũng rứa rứa thôi. Bao giờ có bản chuẩn bài bản, được công nhận, rồi thì may ra mới dám khẳng định nọ kia. Chứ hiện giờ thì em chỉ dám nói: có vẻ giống chuẩn thôi ạ :D

Tiện đây kể luôn chuyện tối qua em được mời đến nhà 1 ông bạn để "thẩm âm" một đôi loa khủng. Vừa vào nhà đã thấy 1 chú cún cộc đuôi màu đen, 4 chân đi tất trắng phi ra. Giật hết cả mình vì khi xem kỹ thì thấy chú ta gần như đáp ứng đủ các tiêu chuẩn của Hmong cộc. Hỏi ra thì mới biết chủ nhà cũng là dân sành, đi công tác rất nhiều nơi, lên vùng núi thấy đàn chó đẹp nên gạ mua bằng được để vác cháu nó về HN. Giá chuyển nhượng là 1 t tròn. Em sẽ tiếp tục theo dõi xem chú này phát triển ra sao.

Biết đâu lại là 1 chàng rể đẹp nữa của HN.

tuyluy

Member
Chị rút kinh nghiệm rồi. Đang qui hoạch khoanh hẳn một khu vực có nhà cũ và sân, bao quanh bằng lưới B40 để khi nào 1/ không muốn bị đàn chó quấy rầy khi nhà có khách 2/ canh gác phối giống theo đúng chủng loại.

Nay mai, em Cọp nhà tôi là không được phép giao lưu với anh Bơ PQ lai chẳng hạn, hiện nay Bơ mới là choai choai thôi. PAO là không được giao lưu với anh Bơ + anh PQ xịn tên Quốc nữa.

THủ lĩnh của đàn chó nhà chị là một bạn chó ta 4 tuổi huyền đề, thạch thùng bám cổ....nhưng đã bị thiến :worried: Tuy thiến rồi mà em nó vẫn là thủ lĩnh mới oai! Em này rất khôn, không ai sờ vào được trừ chủ, và chưa bao giờ để cho ai tắm, kể cả chủ!:)) Chị chưa bao giờ có ý định huấn luyện nó, thế mà nó lại tự khôn mới chết. Hình như hiểu tiếng người, thấy chị đi tìm một con chó mới về chốn vào rừng hỏi con đấy là Be đâu rồi, thế là thủ lĩnh băng băng dẫn đầu vào rừng tìm ra chỗ con Be nấp ngay! :-bd Thủ lĩnh này phân công vị trí và chấn chỉnh đạo đức của toàn bộ đàn chó.:D

Hung.tinhyeu

Active Member
THủ lĩnh của đàn chó nhà chị là một bạn chó ta 4 tuổi huyền đề, thạch thùng bám cổ....nhưng đã bị thiến :worried: Tuy thiến rồi mà em nó vẫn là thủ lĩnh mới oai! Em này rất khôn, không ai sờ vào được trừ chủ, và chưa bao giờ để cho ai tắm, kể cả chủ!:)) Chị chưa bao giờ có ý định huấn luyện nó, thế mà nó lại tự khôn mới chết. Hình như hiểu tiếng người, thấy chị đi tìm một con chó mới về chốn vào rừng hỏi con đấy là Be đâu rồi, thế là thủ lĩnh băng băng dẫn đầu vào rừng tìm ra chỗ con Be nấp ngay! :-bd Thủ lĩnh này phân công vị trí và chấn chỉnh đạo đức của toàn bộ đàn chó.:D[/QUOTE]

Em chó ta 4 tuổi, huyền đề là em được ở với bác từ thủa ban đầu, nên việc bảo vệ lãnh thổ và làm thống lĩnh của các em khác đến sau cũng phải thôi.

Shakhi Viet

Active Member
Em có nhớ là đã đọc ở đâu đó
http://www.postimage.org/image.php?v=gx1blTJS
trong
http://gatrevn.com/forum_posts.asp?TID=9,
hình như tác giả là anh "chuyên gia sói lửa" có định nghĩa "điểm stop" là điểm chuyển giữa trán xuống mũi. Con chó nào có gia phả ở với người lâu ngày thì điểm stop rất rõ, đồng thời khứu giác kém đi. Con chó nào có cá tính độc lập, thông minh, khứu giác nhạy bén thì điểm stop cong rất nhẹ
em thấy con BH trong ảnh này
có đặc điểm là điểm stop cong nhẹ, nhưng không chắc lắm nên hoi lại anh taivenh

THủ lĩnh của đàn chó nhà chị là một bạn chó ta 4 tuổi huyền đề, thạch thùng bám cổ....nhưng đã bị thiến :worried: Tuy thiến rồi mà em nó vẫn là thủ lĩnh mới oai! Em này rất khôn, không ai sờ vào được trừ chủ, và chưa bao giờ để cho ai tắm, kể cả chủ!:)) Chị chưa bao giờ có ý định huấn luyện nó, thế mà nó lại tự khôn mới chết. Hình như hiểu tiếng người, thấy chị đi tìm một con chó mới về chốn vào rừng hỏi con đấy là Be đâu rồi, thế là thủ lĩnh băng băng dẫn đầu vào rừng tìm ra chỗ con Be nấp ngay! :-bd Thủ lĩnh này phân công vị trí và chấn chỉnh đạo đức của toàn bộ đàn chó.:D
Em chó ta 4 tuổi, huyền đề là em được ở với bác từ thủa ban đầu, nên việc bảo vệ lãnh thổ và làm thống lĩnh của các em khác đến sau cũng phải thôi.[/QUOTE]
Bác này "viện dẫn" củ chuối quá! Cứ đến trước mà làm thủ lĩnh thì có mà :(:)(:)(( Bác có nhận "độ" không???? Nếu sai thì "Moi" về nhà em nhé :D:D:D

TaiVenh

Active Member
Em có nhớ là đã đọc ở đâu đó
http://www.postimage.org/image.php?v=gx1blTJS
trong
http://gatrevn.com/forum_posts.asp?TID=9,
hình như tác giả là anh "chuyên gia sói lửa" có định nghĩa "điểm stop" là điểm chuyển giữa trán xuống mũi. Con chó nào có gia phả ở với người lâu ngày thì điểm stop rất rõ, đồng thời khứu giác kém đi. Con chó nào có cá tính độc lập, thông minh, khứu giác nhạy bén thì điểm stop cong rất nhẹ em thấy con BH trong ảnh này có đặc điểm là điểm stop cong nhẹ, nhưng không chắc lắm nên hoi lại anh taivenh
Hì hì, bác viện dẫn bài của chú soi_lua thì phải hỏi ý kiến chú nó (hoặc chú bắn tỉa cũng được) chứ ạ. Em không đưa ra các luận điểm như vậy nên không dám có comment ạ.

tuyluy

Member
Em chó ta 4 tuổi, huyền đề là em được ở với bác từ thủa ban đầu, nên việc bảo vệ lãnh thổ và làm thống lĩnh của các em khác đến sau cũng phải thôi.
Bác này "viện dẫn" củ chuối quá! Cứ đến trước mà làm thủ lĩnh thì có mà :(:)(:)(( Bác có nhận "độ" không???? Nếu sai thì "Moi" về nhà em nhé :D:D:D[/QUOTE]

Tẩt cả đàn đều sợ thủ lĩnh này, trừ Hmông PAO :)) chanh ăn luôn cả vào bát của thủ lĩnh:D

Hay quá, mấy anh em nói về điểm Stop, chị nghĩ nó là tiếng Anh rồi, nhưng mà nghe như đèn xanh đèn đỏ thế thì chẳng hiểu gì. Nay mới ngộ ra là cái bọn mũi dọc dừa Châu Âu đều có cái điểm stop giông em Hmông Vàng lửa ở trên đây. Còn VN ta thì điểm Stop rất văn minh = có nghĩa là có bề dày văn minh lâu đời = khứu giác kém:)) Hình như em PAO nhà chị cũng có điểm STOP như rứa :worried: Mai về trang trại quan sát lại mới được.

Người ta bảo là chó huyền đề rất khôn phải không? Nhà chị có 3 em huyền đề, một em huyền đề kép 3 chân. Thế em Cọp Vện PQ nhà chị huyền đề 4 chân thì cũng hay phải không? Chân lại còn vòng kiềng kiểu gì ấy nữa chẳng hiểu = rất buồn cười :chicken:

Lordrich

Member
Em đếm sơ sơ cũng thấy khoảng trên 40 chú Bắc Hà và H'Mông !!!!
Không biết các ông chủ của chó Bắc Hà và H'Mông đâu hết rồi???
Các bác chủ chó Bắc Hà và H'Mông ém hàng kỹ quá, không thấy show lên cho anh em xem, nhìn đi nhìn lại trên diễn đàn có vài chú, xem chưa đã. Hai giống này muốn phát triển thì phải show liên tục không lại chỉ lòng vòng có 50, 60 chú Bắc Hà , H'mong đến bao giờ mới phát.

kieumailc

Active Member
Các bác chủ chó Bắc Hà và H'Mông ém hàng kỹ quá, không thấy show lên cho anh em xem, nhìn đi nhìn lại trên diễn đàn có vài chú, xem chưa đã. Hai giống này muốn phát triển thì phải show liên tục không lại chỉ lòng vòng có 50, 60 chú Bắc Hà , H'mong đến bao giờ mới phát.
-em xin giới thiêu em Bắc hà của em.
-tên:Seomây