• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giao lưu BH, Hmong cộc thứ 7 (4/7/09)

nhưng sao off kiểu gì mà chẳng có nổi 1 kiểu ảnh thế hả mọi người
Chính xác đây gọi là giao lưu học hỏi. Ảnh thì mọi người cũng mải mê cùng sư phụ nên quên mất. Chỉ có sư phụ là quay video liên tục để làm nghiên cứu thôi. Rút kinh nghiệm lần tới.

Xin lỗi nếu tôi nhầm thật.

Xin lỗi mọi người ko lẽ tôi nhầm thật à .tôi đi đến cổng vào Văn miếu nơi có tháp chuông và hỏi ông bảo vệ thì đc chỉ sang bên kia đường bảo đó la Hồ Văn ,để chắc ăn tôi sang đường hỏi lại cụ già và bảo chính xác Hồ Văn .tôi vào thì thấy hồ đc xây kè đẹp ở giữa Hồ có một cái đảo có một cây xanh um tùm nhiều dễ và có nhiều ngươi câu cá xung quanh ,phía trong là vài chục người đang đánh bạc bằng hình thức 3 cây.sau mãi chẳng thấy ai tôi gọi điện Hỏi anh Báu thì anh bị đau chân ko đi và nói ko biết sao cả .ko sao còn nhiêu lần nữa mà.còn nếu tôi nhầm thật thì xin lỗi mọi người và BTC .lần sau chắc tôi có số đt của BTC để hỏi cho chắc ăn .thân ái .cám ơn.

Xin lỗi mọi người ko lẽ tôi nhầm thật à .tôi đi đến cổng vào Văn miếu nơi có tháp chuông và hỏi ông bảo vệ thì đc chỉ sang bên kia đường bảo đó la Hồ Văn ,để chắc ăn tôi sang đường hỏi lại cụ già và bảo chính xác Hồ Văn .tôi vào thì thấy hồ đc xây kè đẹp ở giữa Hồ có một cái đảo có một cây xanh um tùm nhiều dễ và có nhiều ngươi câu cá xung quanh ,phía trong là vài chục người đang đánh bạc bằng hình thức 3 cây.sau mãi chẳng thấy ai tôi gọi điện Hỏi anh Báu thì anh bị đau chân ko đi và nói ko biết sao cả .ko sao còn nhiêu lần nữa mà.còn nếu tôi nhầm thật thì xin lỗi mọi người và BTC .lần sau chắc tôi có số đt của BTC để hỏi cho chắc ăn .thân ái .cám ơn.
Cám ơn nhưng đóng góp của bác SinhHD để công tác tổ chức ngày càng tốt hơn tránh nhưng sự việc đáng tiếc như trên.

Về quan điểm cá nhân tôi thì không trách cứ ai cả mà cộng đồng chúng ta là cộng đồng mạng, chung một niềm đam mê nên mọi ý kiến đóng góp và phản hồi đều được tiếp nhận một cách khách quan nhất.

Thân!

Shakhi Viet

Active Member
Không biết hồ văn ở đâu đã là đáng trách rồi.
Thực ra trong thâm tâm tôi hơi băn khoăn chút về việc offline ở hồ văn vì tại đó ngày xưa là nơi offline của các văn nhân

TaiVenh

Active Member
Thực ra trong thâm tâm tôi hơi băn khoăn chút về việc offline ở hồ văn vì tại đó ngày xưa là nơi offline của các văn nhân
Địa điểm được lựa chọn khá tình cờ và mang tính nhất thời, chủ yếu để đáp ứng được tiêu chí thuận tiện cho cả chuyên gia và anh em mang chó đến. Chứng tôi không có ý định sẽ tổ chức off định kỳ ở đó. Nếu có off thì sẽ tập trung trên sân Quảng An cùng cả nhà cho vui vẻ.

Anyway thì vẫn cám ơn bác Shakhi về thông tin quí báu trên :-bd.

tuyluy

Member
Tò mò quá, sao các bác giao lưu gì mà chẳng thấy đăng ảnh lên chia sẻ vậy?
Tuyluy.com

jumanji

Member
Các bác cho em hỏi, Bắc Hà chuẩn thì mũi đen và móng chân đen ạ? Hay là thích thế nào cũng chiều :D.

htrung

Member
Không biết hồ văn ở đâu đã là đáng trách rồi.
Hix, em thấy các văn nhân tuổi trẻ tài cao ngày nay toàn ra đó chém gió với đánh phỏm :cry:

TaiVenh

Active Member
Mũi màu đen pha hồng, móng chân hồng thì không tốt ạ :(?
Nói chung là không được ổn cho lắm.
Có thể chấp nhận mũi nâu, móng nâu nếu bộ lông chó cũng toàn/đa phần nâu, vì đây là loại chromist.

Còn màu hồng thì anh hơi e ngại :worried:.

PS: Loại thân đen và 4/2 chân đi tất trắng thì có thể sẽ có một vài móng chân có màu trắng/sáng. Nhưng tốt nhất là cứ kiếm được mấy ông đen xì xì :-bd, càng nhiều đen càng tốt, đỡ phải lăn tăn :p. Mà chú đang ở BH hay sắp đi BH mà hỏi cụ thể thế:thingking:

jumanji

Member
Nói chung là không được ổn cho lắm.
Có thể chấp nhận mũi nâu, móng nâu nếu bộ lông chó cũng toàn/đa phần nâu, vì đây là loại chromist.

Còn màu hồng thì anh hơi e ngại :worried:.

PS: Loại thân đen và 4/2 chân đi tất trắng thì có thể sẽ có một vài móng chân có màu trắng/sáng. Nhưng tốt nhất là cứ kiếm được mấy ông đen xì xì :-bd, càng nhiều đen càng tốt, đỡ phải lăn tăn :p. Mà chú đang ở BH hay sắp đi BH mà hỏi cụ thể thế:thingking:
Em mới tuyển được em này, tính cách ổn lắm, mỗi tội như trên :(:

TaiVenh

Active Member
Em mới tuyển được em này, tính cách ổn lắm, mỗi tội như trên :(:
Mũi này thì cũng không ngại lắm. Tỷ lệ đen rất lớn. Phần màu hồng chỉ tý ty. Nhiều con mũi toàn hồng cơ :worried:.
Ju theo dõi kỹ em nó nhé. Anh thấy có một số cá thể trong quá trình phát triển tỷ lệ đen/hồng này có thay đổi đấy. Nếu lớn lên mà mũi chuyển thành đen hết thì tốt quá.

Con này chú bắt ở đâu vậy? Cho xin thêm ít ảnh chụp chợ chó đi nhé. Lâu lâu không được lên núi thấy cuồng chân rồi :p

jumanji

Member
Em bắt thằng ku này ở Quản Bạ. Hỏi chuyện thì biết tuần trước chủ của nó mang 3 con đực cùng đàn đi bán, 1 con nữa y hệt con này, 1 con còn lại màu vàng. Còn 1 con cái màu vàng thì để ở nhà nuôi. Con đực vàng lông không xù bằng con này. Em chưa thấy Bắc Hà vàng bao giờ, có lẽ con bố lông vàng và không phải Bắc Hà (con mẹ y hệt con này).

Chợ chó em không chụp mấy vì không có em nào đẹp, có 1 cái thôi :D:

Hỏi thì biết bác này nhà mổ gia súc, thừa phụ phẩm nên tận dụng để tăng gia sản xuất :)).

1 vài đặc sản Hà Giang:

Gà xương đen:

Củ ấu tẩu:

Mật ong khoái. Ông chủ bán 100k/1... lạng! Chỗ này em nhấc tầm hơn chục cân, tính ra cũng chục triệu :D.

Rau dớn, 1 loại cây cùng ngành quyết với dương xỉ. Xào với mẻ, ăn đừng hỏi =P~:

tuyluy

Member
Chào bạn Tai Vểnh và Jum Hưng nhé,

Nhình ảnh các em Bắc Hà thấy hay quá. Em trắng nhà Hưng cũng xinh mà cái em màu vàng này thì Mr.OAI quá. Chị tò mò muốn tìm hiểu về tính cách của chó Bắc Hà xem là ...hay như thế nào, ví dụ so với Hmông Cộc thì thế nào?:)

Vì cái em PAO Hmông cộc nhà Hưng về trang trại của chị hay quá, chị nghĩ Hmômg Cộc nào cũng giống PAO thì đúng là loại có ...đẳng cấp đấy. Khôn, ngoan, hiền với chủ nhưng rất đầu gấu đối với khách lạ, đặc biệt những ai trông hình dáng không được đàng hoàng lắm, ví dụ như công nhân thợ xây dựng chẳng hạn. Nhìn thấy là dượt theo dọa cắn liền. Chân tay của em hứa hẹn là một em gái có bộ khung cao to nữa!

Bạn Tai Vệnh truyền giáo cho chị hiểu thêm chút ít về chó Bắc Hà được không? :angel:

jumanji

Member
Oái, nhìn như ngáo ộp :D.
Em thấy con cún nhà em máu chiến lắm, nhất là với đồng loại. Tinh quái, cảnh giác.

TaiVenh

Active Member
Chào bạn Tai Vểnh và Jum Hưng nhé,

Nhình ảnh các em Bắc Hà thấy hay quá. Em trắng nhà Hưng cũng xinh mà cái em màu vàng này thì Mr.OAI quá. Chị tò mò muốn tìm hiểu về tính cách của chó Bắc Hà xem là ...hay như thế nào, ví dụ so với Hmông Cộc thì thế nào?:)

Bạn Tai Vệnh truyền giáo cho chị hiểu thêm chút ít về chó Bắc Hà được không? :angel:
Tính cách 2 giống Hmong và BH có nhiều điểm tương đồng chị ạ. Tóm gọn lại thì là: Độc lập, đĩnh đạc, trông nhà tốt.

Về hình thức thì hiện chưa có Bản tiêu chuẩn cho giống BH. Vì vậy mọi sự lựa chọn đều dựa trên các kinh nghiệm truyền miệng thôi :p. Em post thêm vài cái ảnh để chị tham khảo nhé:

BH màu vện. Hiện thuộc sở hữu của bác Liên SP.

BH màu đen. Nhìn cực ngầu

tuyluy

Member
Tính cách 2 giống Hmong và BH có nhiều điểm tương đồng chị ạ. Tóm gọn lại thì là: Độc lập, đĩnh đạc, trông nhà tốt.

Về hình thức thì hiện chưa có Bản tiêu chuẩn cho giống BH. Vì vậy mọi sự lựa chọn đều dựa trên các kinh nghiệm truyền miệng thôi :p. Em post thêm vài cái ảnh để chị tham khảo nhé:

BH màu vện. Hiện thuộc sở hữu của bác Liên SP.

BH màu đen. Nhìn cực ngầu

À ra vậy, hóa ra 2 bạn BH và Hmông lại hơi giống nhau. BH giống chó xồm mà hồi bé đi sơ tán chị hay gặp, nhưng xem ra thì cao to hơn cái bọn chó xồm ở đồng bằng và chắc là dữ dằn hơn.

Cái em Xu BH trắng của em Hưng trông ngộ nhỉ, giống con gấu bông em ạ. Cẩn thận không thì hai bạn giai Chi HmongCộc và Xu BH lại đánh nhau suốt ngày đấy.

Chị vẫn mơ có một em Hmông Cộc Đực mà có vẻ như tuyệt vọng nhỉ các em nhỉ. Nếu chị không canh gác em PAO cẩn thận thì có ngày lại có hàng loạt cún Phú Quốc cộc đuổi lên Vietpet đấy! :))

Tổng tư lệnh Tai Vểnh xem thế nào đi chứ, các em Cọp Beo nhà em sao chưa chịu đẻ tiếp à?:)