• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

- - - Giống Chó Săn Lông Ngắn bản địa Việt Nam- - -

KHIEMTN

Member
ok ! Cám ơn bạn :) . . . có lẽ phải lần,tìm ra chú Wave này mới được :D

Chú Wave vện của anh Hồ hàng bạc- máu chiến,dữ . . .cứ như . . . PITBULL ! ! ! :nailbitting: :nailbitting: :nailbitting:

Wave là con của em Vện lưỡi đen này . Không biết bây giờ Wave đang ở đâu . Bác nào sở hữu hoặc biết thông tin về nó thì cho anh em biết nhé . Dòng này trong bầy thế nào cũng có một vài em lưỡi toàn đen . Em Vện cái mình đã tặng bác Vũ - Cafe Trung Nguyên rồi , bây giờ mất số bác Vũ nên không liên lạc hỏi thăm tình hình được , không biết hiện nay nó ra sao luôn . Quả thật là mình rất nhớ em cái Vện này . Bác nào có số của bác Vũ thì nhắn cho mình xin nhé !

mike1803

Member
Quá đẹp, thần thái và hình dáng.
Sao con mẹ chân đẹp thế, chân Wave có vẻ bé hơn.
Nếu em nhớ ko nhầm thì Bác Khiêm TN bắt con mẹ này khi em nó đã lớn ( nếu ko đúng thì bác Khiêm đính chính lại cho em nhé :) ) , 1 con chó sống trong môi trường tự nhiên từ nhỏ ( vện mẹ lưỡi đen ) sẽ có những điểm khác hơn rất nhiều 1 con chó sống trong điều kiện căn hộ ( vện wave ). Các bác cứ tìm lại ảnh của wave từ nhỏ và các bài viết của bác Khiêm TN về vện mẹ lưỡi đen sẽ thấy .
Thân !!!

KHIEMTN

Member
Nếu em nhớ ko nhầm thì Bác Khiêm TN bắt con mẹ này khi em nó đã lớn ( nếu ko đúng thì bác Khiêm đính chính lại cho em nhé :) ) , 1 con chó sống trong môi trường tự nhiên từ nhỏ ( vện mẹ lưỡi đen ) sẽ có những điểm khác hơn rất nhiều 1 con chó sống trong điều kiện căn hộ ( vện wave ). Các bác cứ tìm lại ảnh của wave từ nhỏ và các bài viết của bác Khiêm TN về vện mẹ lưỡi đen sẽ thấy .
Thân !!!

Chính xác , mình mang em Vện này về khi nó đã sinh được 1 lứa rồi . Và khi đó nó cũng đã góp mặt thường xuyên trong các cuộc đi săn . Có điều thành tích của nó thì không thể sánh nổi ông bố : Đệ nhất anh tài vùng Suối Dây - Tân Châu -Tây Ninh
Hình này Wave chụp lúc em nó chưa trưởng thành nên trông chân nó thế chứ chắc sau này chân nó sẽ to hơn chân mẹ nó .
Cũng do đặc điểm sinh trưởng trong căn hộ nên nghe nói Wave rất hung dữ , gặp con chó nào cũng muốn chiến . Còn mẹ nó thì bình thường khá hiền , khi cần mới chiến và tất nhiên là rất gan dạ . Còn khoản chạy nhảy thì chắc em Wave không thể bằng mẹ nó . Con Vện mẹ dù có chạy cả buổi cũng không bao giờ thấy nó thở hồng hộc như Berger ! Còn khi nó nô đùa với đàn Berger , nó mà "Ôm cua" thì cả đàn berger lăn lông lốc ! Khả năng giữ thăng bằng của nó quả thật tuyệt vời !

binhdan

Member
anh khiêm lâu lắm mới lên mạng chỉ giáo,em là Trường đây lần trước vào đến huế có gọi diện hỏi thăm anh không biết anh co nhớ không.

binhdan

Member
mong anh khiêm sớm gây dưng được một đàn săn tây ninh mới,nếu khó quá thì mong anh xin lấy lại đàn đã đưa lên buôn mê thuật vì giờ có được đi săn nưa đâu,còn anh em thì muốn có nhưng con chó quí và hiếm của đất nước.giữ được giông chó tuy không thể được như thủa binh minh của chúng con hơn không còn gì anh ạ.

Nếu lấy nhưng nét trên mặt con wave này để làm chuẩn khi chon chó săn có khi lại thấy nếu có đôi măt li lơm như thế mới đi săn đươc,mới liều chết được với địch thủ.em để í thấy lòng trắng của đôi mắt rất ít nhưng con ngươi lại không giông những con chó khác.con ngươi to khiến nó nhìn xa tốt,mắt nhỏ,khoảng cách giưa hai mắt là xa cho thấy nó có tầm nhìn rộng hơn.hai tai phụ(vì không biết được gọi là gi nên em gọi như vậy) ở mỗi tai không nằm phia sau hay tạo với tai chính một đường thẳng mà nằm ở ví trí mở rộng hẳn ra tuy không nhiều nhưng cung thấy rõ như thế là nó sẽ nghe và xác định chính xác hơn.hàm răng, răng cửa hàm dưới của con này rất đều chúng tỏ nó có hàm răng tốt và nó là con chó không bị lai tạp với chó thường hay nhận xét ở mức kém hiểu biết thì bố (mẹ) của nó phải là con chó săn không phải tay vừa.
Quá đẹp, thần thái và hình dáng.
Đẹp TuyeeeeeeệtttttttttT . . . . ! ! ! ! ! :D :D :D . . . . . .

Các bác xem mắt em nó có giống mắt Cọp không nhé :D

Mắt rất có thần + lửa hỏa tinh :D :D :D

Chính xác , mình mang em Vện này về khi nó đã sinh được 1 lứa rồi . Và khi đó nó cũng đã góp mặt thường xuyên trong các cuộc đi săn . Có điều thành tích của nó thì không thể sánh nổi ông bố : Đệ nhất anh tài vùng Suối Dây - Tân Châu -Tây Ninh
Hình này Wave chụp lúc em nó chưa trưởng thành nên trông chân nó thế chứ chắc sau này chân nó sẽ to hơn chân mẹ nó .
Cũng do đặc điểm sinh trưởng trong căn hộ nên nghe nói Wave rất hung dữ , gặp con chó nào cũng muốn chiến . Còn mẹ nó thì bình thường khá hiền , khi cần mới chiến và tất nhiên là rất gan dạ . Còn khoản chạy nhảy thì chắc em Wave không thể bằng mẹ nó . Con Vện mẹ dù có chạy cả buổi cũng không bao giờ thấy nó thở hồng hộc như Berger ! Còn khi nó nô đùa với đàn Berger , nó mà "Ôm cua" thì cả đàn berger lăn lông lốc ! Khả năng giữ thăng bằng của nó quả thật tuyệt vời !
Anh ạ, phải công nhận rằng bộ vó của các em này quá tuyệt luôn ! Đúng là khả năng bật nhảy, đứng hai chân, giữ thăng bằng RẤT TỐT ! :D :D :D

Mà rất dai sức ! đùa cả buổi mà mặt vẫn cứ nhởn nhơ :D , BẬT, NHẢY, CẰN GIẮNG KÉO. . . . . RẤT KINH ! :nailbitting: :nailbitting: :nailbitting:

binhdan

Member
anh TGĐV lưu í địa điểm mà anh khiêm đã nhắc đến nhé.suối dây_tân châu_tây ninh.

KHIEMTN

Member
mong anh khiêm sớm gây dưng được một đàn săn tây ninh mới,nếu khó quá thì mong anh xin lấy lại đàn đã đưa lên buôn mê thuật vì giờ có được đi săn nưa đâu,còn anh em thì muốn có nhưng con chó quí và hiếm của đất nước.giữ được giông chó tuy không thể được như thủa binh minh của chúng con hơn không còn gì anh ạ.

Cảm ơn em , lúc nào cũng thế , hể nghe nói tới "Săn Tây Ninh " là anh phải ngó cái ! Và cũng luôn để ý tìm những con chất lượng để có thể chia sẻ với anh em . Nhưng tiếc nhất vẫn là em cái Vện , đúng là cho em nó ra đi rồi mình mới thấy nó quý biết chừng nào ! Chẹp chẹp !!! :):):)

KimCuong

Active Member
Cảm ơn em , lúc nào cũng thế , hể nghe nói tới "Săn Tây Ninh " là anh phải ngó cái ! Và cũng luôn để ý tìm những con chất lượng để có thể chia sẻ với anh em . Nhưng tiếc nhất vẫn là em cái Vện , đúng là cho em nó ra đi rồi mình mới thấy nó quý biết chừng nào ! Chẹp chẹp !!! :):):)
Chẹp cái gì??? Thoắt ẩn thoắt hiện thì còn phải chẹp nhiều nhé. :shame on you: :shame on you: :shame on you: Liệu mà tiếp tục cống hiến cho anh em đi ông ơi. >:D< >:D< >:D<

anh TGĐV lưu í địa điểm mà anh khiêm đã nhắc đến nhé.suối dây_tân châu_tây ninh.
Okey bạn ! :) :) :) - - - SUỐI DÂY, TÂN CHÂU, TÂY NINH - - -

. . . lại nhớ bài viết của anh Long Đà Lạt về giống chó này . . .
. . . . . . . Hôm nay tình cờ thấy loài chó săn TN mình xin bổ sung thêm một tí, sự thật 100% tại thôn ĐA THỌ , xã XUÂN THỌ - TP DA LAT
Trước đây có một nhóm thợ săn tại địa phương đã sử dụng loài chó săn TN này vào thời điểm năm 1980 đến 1986 khi tôi còn sinh sống tại nơi đây ( quê ngoại )
loài chó săn này bắt nguồn từ một số bà con hành hương về toà thánh TÂY NINH và họ đã mua loại chó này về canh nhà và mục đích chính là sử dụng vào việc đi săn nhím và heo rừng , khi lâm trận loại này cực kỳ nhanh nhẹn và lanh lợi , có thể đeo đuổi dấu vết con mồi 10 đến 20 km , đặc biệt khả năng gan dạ chưa chắc mấy loại khác đã có như loại này , vào thời điểm đó dân quân du kích còn được đem súng quân dụng về nhà , họ dắt chó này vào những khu vực bị heo rừng và nhím về phá hoại hoa màu , chúng đánh hơi và tìm theo dấu vết , khi phát hiện được con mồi chúng sủa ầm vang , những người thợ săn dùng súng M 16 bắn thẳng vào con mồi nhưng lạ thay những chú chó này khg hề hoảng sợ khi hàng loạt đạn M 16 nổ đinh tai nhứt óc vây quanh con heo 1 , một loại heo rừng sống đơn lẻ nên gọi là heo 1 , cực kỳ hung dữ khi bị tấn công , mình đã có lần tham gia với toán thợ săn này , nên cũng hiểu tính khí loại heo 1 khi bị trọng thương
nếu đàn chó săn bị lạc với chủ khg cần phải truy tìm hay gọi tên mất công các bạn ạ, chỉ cần bắn vài ba phát đạn lên trời thì đàn chó săn sẽ tìm đến nơi có tiếng súng và mùi thuốc súng bay phảng phất đâu đó,
có một lần vì hăng máu đánh một con heo rừng trên 1 tạ nó bị con heo 1 làm thủng ruột ,sau đó về chửa bệnh chú DINGO lành bệnh và khg hề sợ hãi sau những lần săn tiếp theo
nhưng đau đớn nhất có một lần chính họng súng của người thợ săn đã nhầm vào DINGO của mình khi nó đuổi một con nhím, phát đạn oan nghiệt này đã vinh viễn cướp đi đời DINGO , sau này những con còn lại cũng nối tiếp thế hệ cha mẹ chúng nó và khg hề thua kém DINGO .
hiện nay loài chó này khg còn nữa lý do một số người hay bắt trộm ăn thịt , nếu còn chỉ là loại lai tạp với chó ta chứ khg còn thuần chủng như ở TÂY NINH và thú rừng ở nơi đây đã khg còn như trước nữa
LONGDALAT có đôi lời bổ sung thêm về đặc tính của loại chó này , bằng thực tế chứ khg phải nói càng nói nói ẩu
XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN KHIÊM TN và TOÀN THỂ CÁC BẠN YÊU LOẠI CHÓ NÀY
ZWINGER GERMAN SHEPHERD LONGDALAT - ĐT 0983 814 006 - tanlongdl@yahoo.com

hay quá, càng tìm hiểu thêm về chó Việt càng thấy chó Việt đáng giá vô chừng ^^! kiểu này em mạn phép được học hỏi anh TGĐV nuôi 1 dingo với 1 em săn này mất ^^!
công nhận cái cô vện lưỡi đen kia :| nhìn đã thấy nể vài phần ...
Thân chào các anh !

boxich90

Member
Uay,nhin giong cho nay me qua di mat. Cac bac cho em hoi ngoai HN co bac nao nuoi giong nay khong a? Em dang quan tam. Co gi moi nguoi pm cho em voi nhe.Than! Xin loi Mod may em bi virus khong viet duoc ting viet co dau a.

Chào anh em !

Mình nhờ người quen tìm hộ được 1em đực rồi :D

em í non non tầm 3-4 tháng,. . . hơi gầy, màu mảng đẹp lắm :D

em nó màu vện tựa tựa như em trong hình này các bác ạ , em nó tứ túc mai hoa + yếm trắng nữa :D
tai vẫn còn chưa dựng, . . . súng ống. . . bé tẹo:blusshing:

màu vện em ý kiểu tông vện như thế này, dọc sống lưng, vện lại xếp thành hình mũi tên :D - - - ĐẸP LẮM ! ! ! :D :D :D
để em chăm vài bữa cho em nó ổn ổn rồi làm vài bức ảnh xin ra nhập hội :D

Shakhi Viet

Active Member
Bạn TGĐV đam mê quá, rất khâm phục. Chưa gặp nhưng mình hình dung bạn là 1 thanh niên trẻ trung tràn đầy nhiệt huyết.
Mình cứ đắn đo mãi, cuối cùng quyết định góp ý với bạn, vì mình tin rằng bạn sẽ hiểu là mình có động lực chân thành.
Dưới khía cạnh: Phương pháp diễn đạt, khi bạn chưa có ảnh thì cũng chưa cần đưa ảnh khác lên để mọi người dễ hình dung, nhất là ảnh đó là của giống chó khác hẳn. Cứ mặc kệ cho mọi người đợi một chút cũng không sao, cho đến khi nào có ảnh thật thì bạn hãy đưa lên.
Trong một cộng đồng, mỗi người có 1 cuộc sống riêng, trải nghiệm riêng nên dễ hiểu chệch ý nhau. Ta có gắng làm sao để ít bị hiểu chệch nhất thì vui hơn.

Bạn TGĐV đam mê quá, rất khâm phục. Chưa gặp nhưng mình hình dung bạn là 1 thanh niên trẻ trung tràn đầy nhiệt huyết.
Mình cứ đắn đo mãi, cuối cùng quyết định góp ý với bạn, vì mình tin rằng bạn sẽ hiểu là mình có động lực chân thành.
Dưới khía cạnh: Phương pháp diễn đạt, khi bạn chưa có ảnh thì cũng chưa cần đưa ảnh khác lên để mọi người dễ hình dung, nhất là ảnh đó là của giống chó khác hẳn. Cứ mặc kệ cho mọi người đợi một chút cũng không sao, cho đến khi nào có ảnh thật thì bạn hãy đưa lên.
Trong một cộng đồng, mỗi người có 1 cuộc sống riêng, trải nghiệm riêng nên dễ hiểu chệch ý nhau. Ta có gắng làm sao để ít bị hiểu chệch nhất thì vui hơn.
T-G Động Vật cảm ơn anh đã góp ý :)

Em hiểu ý bác mà :) , em muốn cho bài viết của mình thật sinh động và ấn tượng mà bác :D
Thân !

Misa( săn lông ngắn) tromg buổi off với anh em Phú Quốc :)

Em xin được mấy kiểu ảnh có MiSa(chó săn lông ngắn) tham gia với anh em hội Phú Quốc, xin mời mọi người cùng xem :D :

Iem cảm ơn các bác đã xem :)

dạo này thức khuya mắt em kém quá rồi sao á anh Tùng ơi @.@!
hình như bên trên kia em đọc nhầm bài của bác nào có nick gần giống anh, bác ý bảo mới bắt đc 1 chú săn vện đẹp lắm ,anh có quen bác ý không đó ^^!
haha! chúc mừng anh nhé ! không biết anh có ưng ý với chú cún này bằng Mísa không ^^! em nhớ rõ anh nói Mísa đã vượt qua 50 đối thủ để lọt vào "mắt xanh" của anh nhé ^^! nên em đang tò mò không biết chú này đánh đổ bảo nhiêu đối thủ để được "đăng cơ " đây ạh Hihi! em hi vọng chú này dưới sự dạy bảo của anh và sự kèm cặp của Sói Vàng thì sẽ trở nên 1 chú chó xứng đáng gọi là người bạn trung thành của anh và là môn đồ đầu tiên của Sói Vàng :D
Thân chào !
P/S: ảnh đẹp ở 1 nơi quen thuộc ^^!

. . . ừm . . . ừm . . . mắt chú kém quá rồi . . . :)) :)) :)) . . . kém cứ như mắt chim Ưng vậy :)) :)) :))
hôm ở cầu vượt Linh Đàm, anh chưa nhìn thấy chú đâu mà chú đã tia thấy anh từ xa rồi chứ lị :)) :)) :))
hà . . .hà . . . . . . . . . :)) :)) :)) . . . .

Anh cảm ơn em nhiều nhé ! Chú đệ mới này anh đang vỗ về tẩm bổ hết sức nghiêm ngặt chặt chẽ để phòng tránh những sự việc "ngớ ngẩn" thường gặp khi mới đưa cún từ xa về !
Chú đệ này có màu mảng khá giống ảnh 2 chú GD ở trên em à ! tai vẫn còn chưa dựng, răng sữa còn chưa thay !

RẤT MÁU CHIẾN ! ! ! Cắn nhau với mấy chú to gấp đôi cơ ! Xông vào ủi như Pitbull vậy :nailbitting: :nailbitting: :nailbitting:
Đã chiến cả mèo đực trưởng thành 4kg nhà anh rồi :nailbitting: :nailbitting: :nailbitting:

Hứa hẹn sẽ là đệ cứng của đại ca Sói Vàng :D :D :D và là nguồn giống tốt cho săn lông ngắn, sau này trưởng thành cho phối với Misa là okey :love struck: :love struck: :love struck: ;) ;) ;)
Chú chuẩn bị tinh thần đi nhé ;) ;) ;)