• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giá chó nước ngoài và giá chó ở VN

Phi Anh

Member
Sở dĩ tôi không dám nói đến "hàng khủng" vì em chưa có điều kiện tiếp xúc nên kô biết giá nó khủng cỡ nào? Bác nào biết thì bổ sung giúp nhé. Nhưng hàng GSD con đẹp ở VN e nghĩ chắc không quá 1500usd (là tôi nghĩ thế thôi nhé, đừng bác nào vặn vẹo khổ thân tôi :(().
Dạo này thấy dân tình nhập GSD về nhiều quá, toàn hàng cũng tương đối. Theo tôi biết thì cước phí vận chuyển 1 chú GSD từ Đức về VN cũng xấp xỉ 30 triệu VNĐ rồi ^:)^. Bác nào biết chính xác thì bổ sung nhé >:D<.

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Nói chung các bác ấy hàng (nhập) bao nhui chi có các ấy biết thôi,còn về đây các bác ấy cùng cho nhau lên mây thì là đúng rồi.Thời buổi bây giờ là thời buổi tâng bốc cho nhau cả đôi bên cùng có lợi mà bác. HÌ HÌ..à bác NEO ơi đô mỹ bây giờ có gần 20 thui vì vậy 30 triệu là có hơn 1 ngàn mỹ thôi..

mon1910

Member
Xin lỗi bạn, tui không muốn bàn chuyện mua bán ở đây .

----------
Anh Neo hiểu sai ý em rồi. Em hỏi như vậy không phải hỏi để mua và bán. Em hỏi thế chẳng qua là muốn biết giá cả thị trường bên đó là như thế nào vì giá cả của anh bán ra, em nghĩ cũng phản ánh 1 phần giá cả của dòng chó ở bên đó- anh trả lời được câu này thì anh đã trả lời được 1 phần của "giá chó nước ngoài" trong topic của anh rồi.
vì còn có nhiều loại chó đang được nuôi ở VN mình, anh muốn biết chính xác là giá bán ở VN mình bao nhiêu thì có thể nhiều breeder Vn sẽ trả lời cho anh, thậm chí là người tiêu dùng(như em chẳng hạn).
Còn các loại vô địch ở giải này, giải kia, người ta mua về, nhiều khi có nói thì cũng khó mà kiểm tra được vì nhiều khi hỏi về giấy tờ cũng không phải là tiện( người Việt mình vốn hay dấu và ngại khi hỏi về mấy thứ giấy tờ naỳ nếu như thấy nó không quan trọng).
Còn chó mua ở VN, mặc dù nói là có gia phả nhưng chưa hẳn đã vậy, chủ yếu là có cái sổ sức khoẻ là chính, còn hình như chưa có giấy gia phả của con chó mà mình mua.
Em được biết:
-Rot, GSD ở Vn mình hiện đang ngang nhau, giá thì từ 3tr trở lên tuỳ theo con, giới tính.
-Chihuahua thì từ 2tr
-Bull thì tuỳ loại bull gì nữa: Bull dog Anh thì hình như 8m thì phải.
-Còn Phú Quốc thì khoảng 1,5tr
Đây là những giá của các con chó con được bán ở VN mà em biết (dựa theo mục rao vặt).
Em dựa theo 5 dòng chó đang được chuộng nhất ở VN mình hiện nay theo danh sách mà anh Trung đưa ra.

Neapolitan

Active Member
Nói chung các bác ấy hàng (nhập) bao nhui chi có các ấy biết thôi,còn về đây các bác ấy cùng cho nhau lên mây thì là đúng rồi.Thời buổi bây giờ là thời buổi tâng bốc cho nhau cả đôi bên cùng có lợi mà bác. HÌ HÌ..à bác NEO ơi đô mỹ bây giờ có gần 20 thui vì vậy 30 triệu là có hơn 1 ngàn mỹ thôi..
Thật sự ra thì người mua không cần quan tâm con chó họ mua bao nhiêu tiền, chỉ cần quan tâm con chó đó đẹp hay xấu, thắng giải gì, giấy tờ có đúng với con chó đó hay không mà thôi, họ mua 1 đô la hay 1 triệu đô thì mặc kệ họ, cái ngưới mua quan tâm là chất lương cho con mình mua về nhà và giá cả của nó .

Bên này mấy giống khác tui không biết, chứ Neo anh nhập từ Ý về giá bao nhiêu cũng mặc kệ, giá chó con bán ra của 1 con đẹp nhất nhì ở Ý cũng cùng lắm mắc hơn 500 đô so với 1 con đẹp nhất nhì ở Mỹ, mà con đẹp nhất ở Mỹ chó con cũng chỉ mắc hơn con tốt khác chừng 300 đô (mấy giá này là tui nói tối đa) . Còn mua chó con ở Ý thì con hạng nhứt cũng bằng giá mấy con khác mà thôi, chỉ khác nhau ở chổ dễ mua và khó mua chứ không phải ở chổ giá cả .

Theo tôi biết thì cước phí vận chuyển 1 chú GSD từ Đức về VN cũng xấp xỉ 30 triệu VNĐ rồi ^:)^. Bác nào biết chính xác thì bổ sung nhé >:D<.
Sao cước vận chuyển đắt thế bác? giá vé cho người có 1100 USD, không biết nếu mang theo kiểu xách tay ( không phải gửi theo đường hàng hoá) thì cước là bao nhiêu nhỉ?

Neapolitan

Active Member
Hết rồi sao hả các bạn ??? GSD và Rott mà không có giá từ Đức thì làm sao mà bàn nhỉ ? Đợi có đầy đủ thông tin giá cả từ Đức, VN, TQ, Thái Lan ... rồi mới bàn tiếp được, nhưng coi bộ ít thông tin quá không thể so sánh được .

Cho dù các bạn mua 1 cặp chó đẹp nhất về nhân giống, sau đó tới thế hệ F1 rồi sao nữa ?

LION_2009

Active Member
Sao cước vận chuyển đắt thế bác? giá vé cho người có 1100 USD, không biết nếu mang theo kiểu xách tay ( không phải gửi theo đường hàng hoá) thì cước là bao nhiêu nhỉ?
Cước chó đắt có khi đắt hơn người là bình thường đấy . Mình lấy ví dụ 1 chú chó 50kg bay nội địa từ Sài Gòn ra Hải Phòng nếu xách tay theo người các khoản phí , Kiểm dịch tiêm phòng đặt chỗ, và 50kg nhân với 30 ngàn 1 kg = 1500 ngàn mà phải đặt chỗ trước còn khó hơn so với người mà cũng tuỳ chuyến mới chở chó. Giá vé người đặt trước còn rẻ hơn nhiều nếu đặt xa ngày . Đấy chưa tính mang chó từ các nước khác còn khó khăn hơn nhiều nhập 1 con cho thật sự không đơn giản khi chúng an toàn về VN .

Thường mỗi người đi máy bay được phép mang theo 1 lượng hành lý nhất định không tính cước ( Việt Nam Airline bay VN-Đức là 30kg), số hành lý vượt quá cân nặng 30kg mới phải tính cước hành lý quá cân. Nếu xách tay 1 chó từ Đức về VN, giả sử con chó nặng 40kg, thì phải tính cước cả 40kg này hay chỉ tính cước 40 - 30 = 10kg thôi hả bác? Em có gọi điện hỏi dịch vụ vận chuyển đóng gói hành lý tại sân bay thì mỗi người trả lời 1 kiểu, chẳng hiểu gì luôn. Bác nào từng đưa chó về bằng đường này thì trả lời giúp em với, sắp tới có 1 số người quen ở Đức về VN có thể em sẽ nhờ họ mang hộ.

LION_2009

Active Member
BẠN

Thường mỗi người đi máy bay được phép mang theo 1 lượng hành lý nhất định không tính cước ( Việt Nam Airline bay VN-Đức là 30kg), số hành lý vượt quá cân nặng 30kg mới phải tính cước hành lý quá cân. Nếu xách tay 1 chó từ Đức về VN, giả sử con chó nặng 40kg, thì phải tính cước cả 40kg này hay chỉ tính cước 40 - 30 = 10kg thôi hả bác? Em có gọi điện hỏi dịch vụ vận chuyển đóng gói hành lý tại sân bay thì mỗi người trả lời 1 kiểu, chẳng hiểu gì luôn. Bác nào từng đưa chó về bằng đường này thì trả lời giúp em với, sắp tới có 1 số người quen ở Đức về VN có thể em sẽ nhờ họ mang hộ.
Mình không biết từ ĐỨC về thì như thế nào nhưng mình đã mang mấy chú từ Sài Gòn về Hải Phòng nhưng Chó họ không tính hành lý xách tay và tính riêng kể cả chó nhỏ và chuyến đó mình không mang gì ngoài chó . Vì Chó được để ở 1 khoang riêng . Mình nghĩ từ ĐỨC cũng tính như vậy .

hiero29

Member
các bác cho e hỏi, thế các trại chó nổi tiếng có tin tưởng được là chó của họ tốt không các bác?

bạn nào cho mình xin thông tin về giá :pitbull,bully ,Argentina Dogo , ở Thái lan,TQ và Mĩ
tiện thể mình update giá chó cỏ ở chợ bưởi,mơ hiện tại là 130k(~7 usd) tháng này vừa bắt 3 em hộ bạn ^^

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Theo như mình đc biết thì DOGO ARGENTINA ở VN chưa có 1 ai nuôi thì phải.Bác nào biết về cái giá của 1 con DOGO bên nước ngoài thì cho mọi người biết nhé.Thanks

becool

Member
Có thực mới vực được đạo, làm breeder vì đam mê thì ít nhất cũng phải kiếm đủ tiền trang trải chi phí bà6y chó của mình mới mong tồn tại được, 80% breeder bỏ cuộc cũng chỉ vì không đủ chi phí chăm sóc bầy chó của mình, hay là bán với giá của breeder nhưng không ai mua vì chó của mình không đẹp bằng chó của người ta, còn hạ giá xuống thì sợ mất mặt hay mất giá trị trại của mình .

Giá cả con chó là vấn đề sinh tử tồn vong của 1 breeder, nhất là những breeder mới chưa nổi tiếng, muốn nổi tiếng hay có nhiều khách hàng thì phải vượt qua giai đoạn đầu đầy khó khăn . Mà cho dù là nổi tiếng thì cuộc chiến giá cả với BYB, Puppy mill và chó chợ lúc nào cũng diễn ra khốc liệt và 1 mất một còn, đó là chưa tính cạnh tranh giữa các breeders với nhau)

Mua 1 con chó nhập, nổi tiếng hay không nổi tiếng ? Mua của nước nào ? mua chó con hay chó lớn ?Hay mua chó nội địa từ những con nhập ? .................. đây là bài toán phải tính kỹ lưỡng của breeders (khắp thế giới chứ không riêng VN), bên cạnh tính toán mua về chò đẻ ra có đẹp hay không, cái vô cùng quan trọng là giá cả mua về và giá cả bán ra của bầy chó con .

Mong rằng các bạn vô đây chia sẻ giá cả chó ở VN, Thái Lan, Hong Kong, Trung Quốc, chó ở VN , và tất cả các nước liên quan tới giống chó mình biết, nhất là giá từ nước mẹ của nó .

Giá trung bình chó con của con nổi tiếng, cho tới con bình thường, BYB, chó chợ ...... từ nước ngoài tới VN .

Tui thấy nhiều người quảng cáo là chó nhập, làm sao biết nó là chó nhập ? nếu mua từ chợ ở Thái Lan hay TQ, từ puppy mill và BYB ở nước ngoài đem về VN thì cũng là đồ rác mà thôi .

Edit: Xin đừng nêu tên giá của bất cứ trại nào hay cá nhân nào, kể cả chó của mình
Em nghĩ ở VN khái niệm giữa BYB và puppy mill gần gần như nhau thôi anh.
Tui có con chó cái ai cũng khen đẹp, anh có con chó đực nhìn hoành tráng, sui gia nhé --> BYB.
Đẻ con ra, bán sạch không cần biết có chuẩn gì không, không cần biết bán cho ai, được giá là ok --? puppy mill :D

Anh là breeder ở CAN nếu em không nhầm, em hiểu thế nếu nhầm thì thì anh cứ chỉnh nhé :D
Đa tạ :praying:

Neapolitan

Active Member
Em nghĩ ở VN khái niệm giữa BYB và puppy mill gần gần như nhau thôi anh.
Tui có con chó cái ai cũng khen đẹp, anh có con chó đực nhìn hoành tráng, sui gia nhé --> BYB.
Đẻ con ra, bán sạch không cần biết có chuẩn gì không, không cần biết bán cho ai, được giá là ok --? puppy mill :D

Anh là breeder ở CAN nếu em không nhầm, em hiểu thế nếu nhầm thì thì anh cứ chỉnh nhé :D
Đa tạ :praying:
Bạn đọc bài Dog Breeder trong box này sẽ hiểu thế nào là BYB và Puppy mill

becool

Member
Bạn đọc bài Dog Breeder trong box này sẽ hiểu thế nào là BYB và Puppy mill
Dạ, cám ơn anh , em thiệt tình chưa đọc bài đó, nhưng em cũng hiểu sơ sơ. Hay ý anh là trong ví dụ của em chỉ phối ra 1 bầy litter có vài con thì không phải mill?
Em viết là "ở Vn" thôi anh, under given circumstance :))

Neapolitan

Active Member
Dạ, cám ơn anh , em thiệt tình chưa đọc bài đó, nhưng em cũng hiểu sơ sơ. Hay ý anh là trong ví dụ của em chỉ phối ra 1 bầy litter có vài con thì không phải mill?
Em viết là "ở Vn" thôi anh, under given circumstance :))
VN hay nước ngoài cũng vậy thôi, BYB là BYB, puppy mill là puppy mill, hoàn toàn khác nhau .

BYB không hẳn có ý là xấu, chỉ là thiếu sàng lọc và tuyển chọn để nhân giống, chứ chó là chó họ nuôi trong nhà, được yêu thương đàng hoàng .

Còn puppy mill là xấu, nuôi với số lượng lớn đủ thứ chó, ngược đãi súc vật, bỏ bê không chăm sóc, bệnh hoạn, nhân giống bừa bãi, bất chấp chó bệnh hoạn ....

Nên không thể nhầm lẫn và xáo trộn lên để gọi .

becool

Member
VN hay nước ngoài cũng vậy thôi, BYB là BYB, puppy mill là puppy mill, hoàn toàn khác nhau .

BYB không hẳn có ý là xấu, chỉ là thiếu sàng lọc và tuyển chọn để nhân giống, chứ chó là chó họ nuôi trong nhà, được yêu thương đàng hoàng .
'Tui có con chó cái ai cũng khen đẹp, anh có con chó đực nhìn hoành tráng, sui gia nhé --> BYB."

Còn puppy mill là xấu, nuôi với số lượng lớn đủ thứ chó, ngược đãi súc vật, bỏ bê không chăm sóc, bệnh hoạn, nhân giống bừa bãi, bất chấp chó bệnh hoạn ....
"Đẻ con ra, bán sạch không cần biết có chuẩn gì không, không cần biết bán cho ai, được giá là ok --? puppy mill :D"

Nên không thể nhầm lẫn và xáo trộn lên để gọi .
Nếu cỡ như Kimbertal thì em chưa thấy trong miền Nam. Chắc tại em ít đi coi chó nên cũng không thấy cái mill nào.
Anh coi lại vì dụ của em, cũng có cái đúng chứ nhỉ?

puppy mill ở việt nam vẫn chưa là xầu nhất, còn có dạng breeder nuôi chó lấy thịt,ở khu hoàng mai, yên sở hà nội,mình đã tận mắt nhìn thấy một chuồng nuôi 6,7 con chó,nuôi như nuôi lợn,tối chủ nấu cám cho ăn,chó của mấy trại này đều bị đục thủng màng nhĩ khi còn bé , để khi có tiếng động chúng không sủa,tới ngày bán breeder nhồi cả cân bánh đúc vào bụng chó bán cho hời.

quyen van truc

puppy mill ở việt nam vẫn chưa là xầu nhất, còn có dạng breeder nuôi chó lấy thịt,ở khu hoàng mai, yên sở hà nội,mình đã tận mắt nhìn thấy một chuồng nuôi 6,7 con chó,nuôi như nuôi lợn,tối chủ nấu cám cho ăn,chó của mấy trại này đều bị đục thủng màng nhĩ khi còn bé , để khi có tiếng động chúng không sủa,tới ngày bán breeder nhồi cả cân bánh đúc vào bụng chó bán cho hời.
Có vụ này nữa sao?quá ác ,cái người mà dám đục thủng màng nhĩ của chó mình nghĩ là tai nó cũng bị điếc rồi,nên đâu có ngại người ta ...thiệt là không còn gì để nói.:shame on you:

Neapolitan

Active Member
Những người như vậy không nên gọi họ là breeder, gọi họ là đồ tể thì đúng hơn .