• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Giá chó nước ngoài và giá chó ở VN

Neapolitan

Active Member
Có thực mới vực được đạo, làm breeder vì đam mê thì ít nhất cũng phải kiếm đủ tiền trang trải chi phí bà6y chó của mình mới mong tồn tại được, 80% breeder bỏ cuộc cũng chỉ vì không đủ chi phí chăm sóc bầy chó của mình, hay là bán với giá của breeder nhưng không ai mua vì chó của mình không đẹp bằng chó của người ta, còn hạ giá xuống thì sợ mất mặt hay mất giá trị trại của mình .

Giá cả con chó là vấn đề sinh tử tồn vong của 1 breeder, nhất là những breeder mới chưa nổi tiếng, muốn nổi tiếng hay có nhiều khách hàng thì phải vượt qua giai đoạn đầu đầy khó khăn . Mà cho dù là nổi tiếng thì cuộc chiến giá cả với BYB, Puppy mill và chó chợ lúc nào cũng diễn ra khốc liệt và 1 mất một còn, đó là chưa tính cạnh tranh giữa các breeders với nhau)

Mua 1 con chó nhập, nổi tiếng hay không nổi tiếng ? Mua của nước nào ? mua chó con hay chó lớn ?Hay mua chó nội địa từ những con nhập ? .................. đây là bài toán phải tính kỹ lưỡng của breeders (khắp thế giới chứ không riêng VN), bên cạnh tính toán mua về chò đẻ ra có đẹp hay không, cái vô cùng quan trọng là giá cả mua về và giá cả bán ra của bầy chó con .

Mong rằng các bạn vô đây chia sẻ giá cả chó ở VN, Thái Lan, Hong Kong, Trung Quốc, chó ở VN , và tất cả các nước liên quan tới giống chó mình biết, nhất là giá từ nước mẹ của nó .

Giá trung bình chó con của con nổi tiếng, cho tới con bình thường, BYB, chó chợ ...... từ nước ngoài tới VN .

Tui thấy nhiều người quảng cáo là chó nhập, làm sao biết nó là chó nhập ? nếu mua từ chợ ở Thái Lan hay TQ, từ puppy mill và BYB ở nước ngoài đem về VN thì cũng là đồ rác mà thôi .

Edit: Xin đừng nêu tên giá của bất cứ trại nào hay cá nhân nào, kể cả chó của mình

Tui thấy nhiều người quảng cáo là chó nhập, làm sao biết nó là chó nhập ? nếu mua từ chợ ở Thái Lan hay TQ, từ puppy mill và BYB ở nước ngoài đem về VN thì cũng là đồ rác mà thôi .
Ấy, bác nói sai rồi...dù là chó được mua ở đâu về, hay là nhặt từ bãi rác thì nó cũng không phải là đồ rác bác ạ...chó em nhập từ...TQ nhưng chắc chắn là em yêu quý nó hơn bất cứ chó nào khác :)

Hy vọng chủ đề này được mọi người hưởng ứng... ...đến cái người mua chó để chơi, xen chút hy vọng chó đẻ sẽ bán kiếm ít tiền mà ít ai chịu nói đúng giá con chó của mình, nữa là các bác chuyên kinh doanh...

Giá chó BYB, chó chợ thì vô vàn lắm, với các tay lái chó thì làm ăn ở VN dễ mà. Ví dụ có con chó nọ, sợt Google chẳng biết giống gì, chủ bảo chó nhập đấy, từ Anh đấy...à, thế cơ đấy... Vậy mà cũng bay đi bay lại mấy đời chủ...đến khi chủ này hiểu ra vấn đề thì tức ộc máu 1 lúc thôi, lại tìm cách đẩy nợ đi cho người khác ngay...cứ thế...

Còn mấy con giấy tờ gia phả đàng hoàng, thì lại có 1 vấn đề nữa khá là khó kiểm tra. Cái giấy đấy có thật là giấy của nó không? Vấn đề là ông chủ đâu có bán con chó đó, giữ làm giống thôi, đợi có chó con rồi mới bán, mặc dù chó con chẳng thể làm giấy tờ nhưng bố mẹ nó có giấy cơ mà, lại còn là dòng dõi nổi tiếng. Người mua chó con mấy ai lại đi tìm hiểu, kiểm tra cặn kẽ con chó bố chó mẹ? Mà kiểm tra thì cũng khó lắm, xét nghiệm ADN không dễ dàng gì, đến ngay cả cái micro chip cũng đâu có máy để scan đâu? Xăm tai à, ở đâu chứ VN thì quá dễ ( Ở HN có 1 nơi gắn chip và có thể scan được, 1 phòng khám thú y của mấy bác sĩ Tây trong 1 cái ngõ phố Tô Ngọc Vân. không nhớ rõ địa chỉ nhưng từ ngõ đó đi thẳng vào trong là ra đúng cái sân tập, huấn luyện GSD ở hồ Tây mà mấy tháng trước mà chú TrungAC có post bản đồ lên)

Neapolitan

Active Member
Ấy, bác nói sai rồi...dù là chó được mua ở đâu về, hay là nhặt từ bãi rác thì nó cũng không phải là đồ rác bác ạ...chó em nhập từ...TQ nhưng chắc chắn là em yêu quý nó hơn bất cứ chó nào khác :)

Hy vọng chủ đề này được mọi người hưởng ứng... ...
Đọc kỹ giùm đi ông bạn, tui nói chó chợ chứ không phải toàn bộ chó từ TQ . Trong mắt tui chó từ chợ ở các nước khác, kể cà pet store (tiệm bán chó mèo, hay VN thường gọi siêu thị chó mèo) ở bên này ... cũng chẳng khác gì mấy con chó ở Lê Hồng Phong . Ai biết tiếng Anh thì sẽ đọc được trên net người ta nghĩ gì về chó ở pet store, mua chó ở chợ hay ở pet store là tiếp tay cho puppy mill . Nếu mua chó từ các nước khác của breeder đàng hoàng là chuyện khác . Ý tui muốn nhấn mạnh 1 con chó được nhập từ chợ hay puppy mill ở nước ngoài về chẳng có giá trị gì hết nếu so với chó của breeder, vì vậy người mua cẩn thận những người dùng danh nghĩa chó nhập để nhát người ta .

Có lẽ tui có thành kiến nặng nề với đám chó này nên dùng từ quá đáng và không suy nghĩ kỹ khi viết, giờ không sửa được nữa, mong mod nào có rảnh sửa lại dùm từ nào chính xác hơn .

Neapolitan

Active Member
Chào Anh Neo Hôm Nay Mới được Nói Chuyện Với Anh đọc Bài Của Anh Nhiều Hay Lám Tyuệt .nhũng Lời Nói Trên Thấy Rất Hợp Lý ,anh Chưa Va Chạm Thưc Tế Vn đâu,chuỵen đem Về Nói Là Nhập đúng Nhưng Khai Sanh Bôi Xoá Vấn đề Nay Bình Thường,còn đem Chó Gì Mình Không Hiêu Ghép Vào Giấy Tào Lao Nói Chó Nhập,thậm Chí Là Lấy Giây Sổ Khám Bệnh Nước Ngoài Nói Là Chó Nhập Có Cái Gì Kiêm Tra Chip đâu Thôi Tôi Nói Cho Bác Nghe Thủ Thuật Làm ăn Mà.đem Gà Qua Thái Chăn Dắt Xẻ Thịt Nủa Kìa Ghê Lắm Khi Nội Bộ Lục đục Mới Xì Ra .nói Thế Thôi Chứ Bac Hiẻu Như Thế Nào Là Con Chó Nhập Thật Sự Thì Chia Sẻ Cho Anh Em đi Chứ đánh đố Nhau Làm Gì
Tui ở bên này làm sao rành chuyện ở VN mà nói . Nhưng thread này nói về giá chó ở đủ các thành phần, chứ không muốn nói tới thủ đoạn lừa bịp . Nếu ông rành về các thủ đoạn này ra 1 thread mới thì hay biết mấy .

Lordrich

Member
Chó nhập ngoại thì giá thành cao hơn chó nội vì công lao tìm kiếm dòng chó chuẩn lẫn công lao mang về đến Việt Nam thì cũng khá tốn kém rồi
Nói đến giá cả thì hơi mang tính chất thị trường hàng hoá: Tiền nào của đấy, hàng chất lượng cao hơn đương nhiên là nhiều tiền
Ở Việt Nam thì những gì mà phải nhập ngoại thường giá cao hơn nhiều so với hàng nội địa.
Chó mà có gia phả, nguồn gốc ngoại mua từ thị trường uy tín, có giấy tờ thì giá cao hơn cực nhiều với cùng chủng loại nhưng nguồn nội địa
VD: chó Becgie mua từ Châu Âu bố mẹ có nhiều giải thưởng so với Becgie sinh ở Việt Nam thì giá có khi gấp hàng chục lần
Còn Bố mẹ đều nhập ngoại và đẻ con ra ở VN thì lứa con đó giá cũng cao hơn những con cùng chủng loại nhưng không chứng minh được nguồn gốc
tuy nhiên đời F1 được sinh ra ở VN đó vẫn rẻ hơn so với mua ở nước ngoài.
Em thấy ở thị trường Hà Nội thì:
Chó ngoài chợ ở Hà Nội ( chợ Bưởi, chợ Mơ, Đồng Xuân) thì thường là không có nguồn gốc, độ chuẩn theo tiêu chuẩn quốc tế thì không biết thế nào nên giá thường rẻ, chất lượng không rõ, giá tầm từ 1 triệu VNĐ đến 15 triệu ( tuỳ loại).
Chó ta ở chợ thì tầm: 50K đến 600K rẻ hơn hẳn chó Tây
Còn giá chó ở trên diễn đàn như ở mục rao vặt đó đa số tầm từ 50 USD đến 1000 USD chắc cũng không có giấy tờ gì. Không biết với giá đó ở chỗ bác có mua được dòng chuẩn có chứng nhận không.
Mục rao vặt em cũng hay xem, thỉnh thoảng cũng đi xem chó ở chợ nên biết thế thôi.
Còn những người đam mê sâu đã lâu năm, tìm tòi hiểu biết nhiều em đoán chắc không mua bán trên mục rao vặt mà đi giao lưu biết nhau, mua những con F1 bố mẹ nhập ngoại giá cả chắc cao em cũng chưa mua lần nào nên không biết ( đặt mua F1 này cũng không dễ)

King of bulls

Vietpet sponsor
Chó là chó, không phải đồ rác rưởi bác Neo ah. Ai mà buôn bán lừa gạt thì họ sẽ bị đào thải thôi. Chứ con chó đâu có tội tình gì mà bị coi là rác.

bên Thái.
chú bulldog nhỏ thi giá 1500 tới 2000 usd(chưa tính tiền ship), chó lớn tí thi giá sẽ cao hay thấp tuỳ vào sự phát triển của chó, đẹp thì giá cao lắm, hoặc không bán.
ở VN
chú bulldog nhỏ thì giá 800 tới 1300 usd.

VN bán 1 chú chó con rất rẻ so với nước bạn, mà còn bị chửi lên chửi xuống nửa.

Chó là vô giá các bác ơi, ai yêu chó, đam mê chó nếu họ có tiền mà con chó xứng đáng là họ mua ngay.

Thân chào,

ở VN

Bác ơi, cho em hỏi với giá này chó con có giấy tờ hay không ạ? Nếu chó con không làm được giấy uy tín thì giá đó em nghĩ cũng tương đương bác mua ở Thái không giấy tờ thôi, chứ không phải VN bán rẻ hơn. ( Nếu không phải thì bác sửa sai cho em nhé).

Em hỏi thêm, vào các trang của Thái xem giá chó, tiếng Thái thì em không hiểu, dùng google dịch nên cũng chẳng thông. Nhiều khi họ đưa cái giá lên nhưng không thấy ghi đơn vị tiền tệ, không hiểu là dùng USD hay đơn vị là Bath Thái nữa? Theo em biết thì Thái Lan không tiêu tiền USD

Neapolitan

Active Member
Chó là chó, không phải đồ rác rưởi bác Neo ah. Ai mà buôn bán lừa gạt thì họ sẽ bị đào thải thôi. Chứ con chó đâu có tội tình gì mà bị coi là rác.

bên Thái.
chú bulldog nhỏ thi giá 1500 tới 2000 usd(chưa tính tiền ship), chó lớn tí thi giá sẽ cao hay thấp tuỳ vào sự phát triển của chó, đẹp thì giá cao lắm, hoặc không bán.
ở VN

Chó là vô giá các bác ơi, ai yêu chó, đam mê chó nếu họ có tiền mà con chó xứng đáng là họ mua ngay.

Thân chào,
Tui lỡ lời và đã giải thich rồi, cũng đả kêu mod sửa lại giùm, sorry ok ? Mỗi người đi ra đi vô không cần cho tui 1 đạp nữa . :)):)):))

Giá chó có cao có thấp, nhưng phải có cái giá chung của nó . Mình cần tìm hiểu thị trường thì mới dễ thành công . Và tui chỉ hy vọng các bạn bàn luận về giá cả của VN và các nước để so sánh coi lợi hại thế nào . Ví dụ nhập 1 con bull dog từ Thái và Mỹ về VN bằng nhau (tính luôn shiping), vậy thì nhập ở đâu về sẽ tốt hơn ?

giá chó của breeder sẽ có giá nổi và giá chìm, nếu bạn là người lạ, lại ở nước ngoài, hỏi mua chó giá sẽ rất cao - đó là giá nổi, nếu bạn là người trong nghề, hay có quen biết, cũng 1 con chó đó giá sẽ khác rất xa - đó là giá chìm .

Còn so sánh giá của VN và cac nước khác thì không nên bàn ở thread này, vì chó ở VN không có giấy FCI, tiền chăm sóc, thú y ... cũng khác (tui không nói mắc hay rẽ hơn), vì vậy nếu so sanh kiểu này thì sẽ mông lung lắm .

Chủ yếu của thread này là so sánh gia cả để tìm 1 hướng đi có lợi nhất về tài chính cho các breeder ở VN, nhưng vẫn giữ được tiêu chuẩn tốt của chó giống .

--------------

Cam ơn Lordrich, nhưng mong rằng các bạn đề giá của từng loại chó mà mình rành, chứ còn nói giá chung chung như vậy sẽ không có giá trị tham khảo .

chicken

Member
em học ở Quế Lâm - Trung Quốc thì thấy giá chó như sau: husky, alaska, samoyed: 300 > 1000 tệ tầm 900k đến 3tr việt nam
phốc sóc: 400 > 800 tệ tầm 1tr2 đến 1tr6 vnd
mini poodle: <1000 tệ
giá ở VN: husky, alaska, samoyed: 5tr > 8tr
Phốc sóc 3tr5>7tr
mini poodle thấy ít người nuôi nhưng thấy rao bán toàn 4tr >
Tất cả giá ở trên bao gồm TQ lẫn VN đều là giá chó chợ ko có giấy tờ nguồn gốc

Neapolitan

Active Member
Bàn kiểu này chắc chủ đề sẽ loãng và không đi tới đâu . Theo các bạn thì 5 giống chó nào được nuôi và nhân giống nhiều nhất ở VN hiện nay, chúng ta bàn 5 giống đó trước, sau đó sẽ bàn tới các giống khác . Khi biết được cac giống chó này rồi tui sẽ tìm thông tin gia cả của mấy giống này ở Mỹ và Canada cung cấp cho các bạn tham khảo .

trung2t3c

Active Member
em xin mạn phép nêu ý kiến riêng về 5 giống chó được nuôi nhiều nhất ở VN hiện nay:
1.Phú Quốc
2.Rottweiler
3.GSD (Bec-gie)
4.Chinhuahua
5.Bulldog

Đây là ý kiến riêng của em....các bác nào có bổ sung thì cứ tự nhiên

King of bulls

Vietpet sponsor
Bác ơi, cho em hỏi với giá này chó con có giấy tờ hay không ạ? Nếu chó con không làm được giấy uy tín thì giá đó em nghĩ cũng tương đương bác mua ở Thái không giấy tờ thôi, chứ không phải VN bán rẻ hơn. ( Nếu không phải thì bác sửa sai cho em nhé).

Em hỏi thêm, vào các trang của Thái xem giá chó, tiếng Thái thì em không hiểu, dùng google dịch nên cũng chẳng thông. Nhiều khi họ đưa cái giá lên nhưng không thấy ghi đơn vị tiền tệ, không hiểu là dùng USD hay đơn vị là Bath Thái nữa? Theo em biết thì Thái Lan không tiêu tiền USD

Tu trước tới h cho cha mẹ nhập là champion mà sinh ra thế hệ f1 tại VN đều không có giấy tờ nào cả.
Nhưng breeder bán như vậy là dựa vào uy tín của mình, là sự chứng minh hoàn hảo nhất hiện nay tại VN.
còn về bên Thái sư dụng tiền tệ nào, thì đó là chuyện của họ, tôi chỉ nói về giá cả của 1 con chó được quy đổi ra đơn vị tiền tệ là USD để ACE hình dung ra được thôi. Còn về ngôn ngử thì không biết tiếng cần 1 thông dịch viên vậy thôi. rất đơn giản. mà những vấn đề trên bạn hỏi tôi đã giải thích, nhưng đó là nhửng câu hỏi không đáng để hỏi ở topic này.

Thân chào,

Phi Anh

Member
em xin mạn phép nêu ý kiến riêng về 5 giống chó được nuôi nhiều nhất ở VN hiện nay:
1.Phú Quốc
2.Rottweiler
3.GSD (Bec-gie)
4.Chinhuahua
5.Bulldog

Đây là ý kiến riêng của em....các bác nào có bổ sung thì cứ tự nhiên
Theo giới thạo tin, qua thực tế, và các nguồn tin khác, thì GSD con có giá như sau như sau (ở VN):
1. Chó F1 có bố, mẹ nhập đàng hoàng (có giấy tờ, nguồn gốc rõ ràng): 800-1100 usd
2. Tương tự như trên, F2: giá khoảng 600-1000 usd
3. Tương tự như trên, F3/F4: giá khoảng 400-800usd.
4. Ngoài ra, một số người nuôi GSD chơi, chó không có giấy tờ, xuất xứ không rõ ràng thì giá cả tuỳ thuộc vào hình dáng thực tế (GSD không bị lai, nghĩa là cả bố, mẹ đều là GSD): Giá dao động khoảng 100-400usd

Các dòng khác tôi không quan tâm nên không biết...

Neapolitan

Active Member
Theo giới thạo tin, qua thực tế, và các nguồn tin khác, thì GSD con có giá như sau như sau (ở VN):
1. Chó F1 có bố, mẹ nhập đàng hoàng (có giấy tờ, nguồn gốc rõ ràng): 800-1100 usd
2. Tương tự như trên, F2: giá khoảng 600-1000 usd
3. Tương tự như trên, F3/F4: giá khoảng 400-800usd.
4. Ngoài ra, một số người nuôi GSD chơi, chó không có giấy tờ, xuất xứ không rõ ràng thì giá cả tuỳ thuộc vào hình dáng thực tế (GSD không bị lai, nghĩa là cả bố, mẹ đều là GSD): Giá dao động khoảng 100-400usd

Các dòng khác tôi không quan tâm nên không biết...
Bạn có thể nói rõ hơn 1 chút về loại chó nhập đó là loại gì ? Vô địch ? con của vô địch ? vô địch loại nào ? ông bà vô địch ? hay có giấy tờ nhưng không vô địch ? hay là chó tào lao nhập về ?

bên này có đủ loại chó hết, bạn chỉ nói là chó nhập thì thiệt khó biết chính xác .

---------

Nghiadia123, ông có thể nói rõ giá mấy con bulldog bên Thái là vô địch FCI Thái Lan, và là chó có giấy nhưng không vô địch, và chó chợ .

mon1910

Member
Không biết con chihuahua của nhà anh Neo bán bao nhiêu 1 con, 1cặp nhỉ?anh có thể cho ace ở Việt Nam mình biết được không? còn nếu như ship về VN, không biết phí như thế nào?em rất thích chihuahua, mà nhìn bầy chihuahua của gia đình anh rất ok.anh thử cho mọi người cái giá coi thế nào vì nếu như mua của anh cũng là mua theo đường ngoại nhập rồi.

Phi Anh

Member
Bác hỏi như vậy thì quá chi tiết :(:)(:)((. Chó bố mẹ nhập, theo ý của tôi là có giấy tờ, gốc gác đàng hoàng, nghĩa là mua của 1 breeder nào đó bên trời Tây (Nước Đức). Thành tích của chó bố mẹ thì không pải xuất sắc quá. Nói chung là đời bố mẹ, ông bà cũng có một số thành tích nhất định thường thường bậc trung nào đấy. Với loại có thành tích cao V nọ V chai (VA, vô địch...) thì tôi không dám đề cập. Loại này là hàng khủng rồi bác ạh Dog EyeDog EyeDog Eye.

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
dgd

Bạn có thể nói rõ hơn 1 chút về loại chó nhập đó là loại gì ? Vô địch ? con của vô địch ? vô địch loại nào ? ông bà vô địch ? hay có giấy tờ nhưng không vô địch ? hay là chó tào lao nhập về ?

bên này có đủ loại chó hết, bạn chỉ nói là chó nhập thì thiệt khó biết chính xác .

---------

Nghiadia123, ông có thể nói rõ giá mấy con bulldog bên Thái là vô địch FCI Thái Lan, và là chó có giấy nhưng không vô địch, và chó chợ .
Bác Neo ơi thôi bác nói làm gì các bác ấy hết đường làm ăn.hì hì,em cũng đã từng chứng kiến nhiều bác mua chó thải bên kia có 2,3 mươi triệu VND mà về đây ai hỏi các bác ấy toàn bảo là nhập 8 ngàn với 10 ngàn,mà bên TQ với bên Thái ng ta có tiêu tiền USD đâu.:)):)):))

Neapolitan

Active Member
Rottweiler ở Canada: chó con tốt mua của breeder làm pet, giá từ 1200 - 1800 đô Canada , trung bình là 1500, giá cho con chất lượng nhân giống (con và cháu của champiom) 2000 -3000, trung bình là 2500. Nếu mua của hobby breeder, chó có giấy nhưng ca mẹ không vô địch, chó đẹp, giá khoảng 800-1200 cho pet và 1200-1500 cho nhân giống . BYB giá từ 400-800 .

GSD giá cũng ngang ngửa với Rott .

Bull dog giá pet từ breeder 1500, giá cho nhân giống 2500 đô canada, đặc biệt bull dog có rất ít BYB, nếu có giá cũng phải 1000-1200

Chihuahua: Breeder: pet 700-1000, nhân giống 1200-2000, BYB: 300-600 đô Canada .

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
dgd

Mình đồng ý với quan điểm của bạn..:-bd:-bd Các bác nhập chó thải về với giá rẻ xong về đây (kênh hàng) đánh bóng thương hiệu thôi các bác ạh,bác nào nhỡ (nhập) lại mấy em chó( nhập)của các bác ấy thì nên suy xét cho kĩ lưỡng nhé.:shame on you::shame on you:

Neapolitan

Active Member
Không biết con chihuahua của nhà anh Neo bán bao nhiêu 1 con, 1cặp nhỉ?anh có thể cho ace ở Việt Nam mình biết được không? còn nếu như ship về VN, không biết phí như thế nào?em rất thích chihuahua, mà nhìn bầy chihuahua của gia đình anh rất ok.anh thử cho mọi người cái giá coi thế nào vì nếu như mua của anh cũng là mua theo đường ngoại nhập rồi.
Xin lỗi bạn, tui không muốn bàn chuyện mua bán ở đây .

----------

Phi Anh, phải hỏi vì nó rất quan trọng, vì giá cả và chất lượng khác nhau 1 trời 1 vực. Sao bạn không nói luôn hàng khủng coi giá nó khủng cở nào ? có cao hơn ở nước ngoài hay không ?

----------------

Diamon, đâu phải breeder nào cũng xấu đâu bạn . Thời dại này là thời đại internet, mấy cái giá quỷ này thì dấu được ai, nói ra sẽ có lợi cho những breeder chân chính và những người mua . Chó mua 2,3 mươi triệu tức là cũng cở 2000 đô rồi, sao gọi là chó thải ?