• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

German Shepherd Dog - Chó Berger đức

kstt1987

Member
Đất của A Khiem dạo này im ắng quá nhỉ:p.
À A Khiem cho E hỏi với 1 con GSD con tầm cỡ 2-3 tháng thì mình có thể biết lông nó dài hay ngắn ko A:D. Hay có thể phát thảo ra hình dáng của nó sau này khi lớn được ko A:(

Đất của A Khiem dạo này im ắng quá nhỉ:p.
À A Khiem cho E hỏi với 1 con GSD con tầm cỡ 2-3 tháng thì mình có thể biết lông nó dài hay ngắn ko A:D. Hay có thể phát thảo ra hình dáng của nó sau này khi lớn được ko A:(
Hi hi GSD con tầm 2,3 tháng là "xuất chuồng" thì chắc chắn là phân biệt được rùi chứ bạn,còn phác thảo ra hình dáng thì có lẽ được nhưng hơi chung chung vì còn phụ thuộc vào điều kiện chăm nuôi của chủ sau này nữa,tuy nhiên "bản thiết kế" với "bản hoàn chỉnh" có tương quan đấy...hi hi
Chắc bác ấy đang bận ....:)

kstt1987

Member
Hi hi GSD con tầm 2,3 tháng là "xuất chuồng" thì chắc chắn là phân biệt được rùi chứ bạn,còn phác thảo ra hình dáng thì có lẽ được nhưng hơi chung chung vì còn phụ thuộc vào điều kiện chăm nuôi của chủ sau này nữa,tuy nhiên "bản thiết kế" với "bản hoàn chỉnh" có tương quan đấy...hi hi
Chắc bác ấy đang bận ....:)
Tnk A votuyen nhiều. Tại vì theo E biết thì lúc khoảng 2-3 tháng thì chó con còn lông tơ nên E không biết có phân biệt được nó lông dài hay lông ngắn không.
Chắc A Khiem đang bận vỗ béo mấy chú cá và rắn chờ AE VP mình xuống tham wan đây :drooling::day dreaming:

Chắc A Khiem đang bận vỗ béo mấy chú cá và rắn chờ AE VP mình xuống tham wan đây :drooling::day dreaming:
:DNghe đồn bác Khiêm đang vỗ béo một món rất hấp dẫn dành riêng cho bác Lờ Vờ Phờ nữa kìa:day dreaming::D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Đọc đây mới nhớ, nhờ bác votuyen phana biệt dùm em lông ngắn lông dài cái, àh quên phân biệt chó beg lông ngắn lông dài nhé.
Bác votuyen hút hết 4 bánh thuốc lào miền Bắc chưa mà ăn nói bạo quá đi. Chỉ còn 3 ngày nữa thôi đấy, liệu hồn.

Đọc đây mới nhớ, nhờ bác votuyen phana biệt dùm em lông ngắn lông dài cái, àh quên phân biệt chó beg lông ngắn lông dài nhé.
Bác votuyen hút hết 4 bánh thuốc lào miền Bắc chưa mà ăn nói bạo quá đi. Chỉ còn 3 ngày nữa thôi đấy, liệu hồn.
:Dhe he bác Phong cứ đánh đố em,"tay mơ sao dám múa rìu qua các bác thợ",thuốc lào của bác Phong thì:eek:h go on:hút đến điếu thứ 20(liên tù tì) thì cả phòng chửi um sùm vì khói chứ "phê"thì......=))chắc đốt hết 4 bánh liền thì mới........:day dreaming:2 ngày nữa đi Trường Sơn tìm thuốc "Lào" rùi:dancing:bác tìm em thế nào được:)):)):))

Chào bác KhiemTN. Bác cho em hỏi về tiêu chuẩn chiều cao, cân nặng của chó từ thời kỳ như thế nào là vừa ạ. VD 1 tháng tuổi nặng ... cân, cao ...; 2 tháng tuổi.... nặng, cao....; 3 tháng tuổi......; 4 tháng tuổi...........

Mat_lua

Kìa Bác Khiêm Kìa ! có người hỏi chuyên môn của Bác kìa, trả lời đi thôi!

..... Tiếp !!!

KÍCH THƯỚC - SỰ CÂN ĐỐI - TỔNG THỂ

Chiều cao lý tưởng của một con đực trưởng thành là 61-66cm và con cái là 56-62 cm tính từ đỉnh xương vai . Chó Berger có chiều dài lớn hơn chiều cao , theo tỷ lệ chiều dài / chiều cao = 10/8,5 là lý tưởng . Cân nặng lý tưởng từ 25-32 kg đối với con cái và 37-45 đối với con đực .
Như bác Khiêm đã đề cập ở trên.Với cân nặng lúc trưởng thành của chó cái là 32kg và chó đực là 36kg ta có cân nặng lý tưởng qua từng tháng như sau:
Female--------------------------------Male
Tháng3 : 12 ---------------------------13-----------------------(kg)
-----4 : 16 ---------------------------17,2
-----5 : 19,5 -------------------------21
-----6 : 22,5 -------------------------24,3
-----7 : 25 ---------------------------27
-----8 : 26,8--------------------------29,2
-----9 : 28,4 -------------------------30,9
-----10 : 29,5------------------------32,2
-----11 : 30,3------------------------33,2
-----12 : 31--------------------------34
-----13 : 31,5------------------------34,5
-----14 : 32 -------------------------35
-----15 : '''''-------------------------35,5
-----16 : '''''-------------------------36

Chú ý là đây chỉ là cân nặng lý tưởng được tính toán từ Vetalim,và những số liệu trên votuyen có được từ quyển "bí kíp " của Đại Ca truyền lại:day dreaming:Còn vấn đề tại sao với Female GSD ta chỉ tính tới tháng thứ 14 có lẽ cái này cũng gần giống "Gái 18 được lấy chồng,trai 20 mới được lấy vợ ấy mà"...hi hi

Hoan2008

Member
Chào bác KhiemTN. Bác cho em hỏi về tiêu chuẩn chiều cao, cân nặng của chó từ thời kỳ như thế nào là vừa ạ. VD 1 tháng tuổi nặng ... cân, cao ...; 2 tháng tuổi.... nặng, cao....; 3 tháng tuổi......; 4 tháng tuổi...........
Em xin được trích dẫn từ giáo trình huấn luyện chó nghiệp vụ của Trung tâm huấn luyện chó Bộ Công an về việc này như sau:

"... về tình trạng sức khoẻ chung của chó con và sự lớn của chúng, có thể được đánh giá bằng cân nặng. Trong 10 ngày đầu kể từ khi ra đời, chó con cần được cân hàng ngày, sau đó khi chó được gần 1 tháng tuổi thì cứ cách 1 ngày cân 1 lần, tiếp theo là cách 5 ngày thì cân 1 lần. Kết quả sau mỗi lần cân phải được ghi chép lại. Căn cứ vào bản ghi chép này, ta có thể đánh giá được sự trưởng thành của mỗi con chó con. Đúng như quy tắc, sau khi ra đời được 8 ngày (đến ngày thứ 9) thể trọng của chó con tăng lên gấp đôi là đúng tiêu chuẩn; đến ngày thứ 18 thì thể trọng của chó con tăng lên gấp 3,5 - 4 lần; đến ngày thứ 25 tăng gấp 5 - 6 lần; đến ngày thứ 30 thì tăng gấp 6 - 7 lần và đến ngày thứ 45 thì tăng gấp 10 -11 lần. Được 1 tháng tuổi, chó béc giê vùng Đông Âu cân nặng trung bình là 4kg, nhưng nếu cho ăn đầy đủ hoặc cho ăn sam sớm thì một số chó con có thể cân nặng 5kg. Những con chó béc giê con cùng cápca đến ngày thứ 30 sau khi ra đời, số cân trung bình đạt đết 4,5kg; chó con của giống chó Erdẹ-erera (giống chó săn chuyên sống trong hang) nặng 3kg; chó con của giống chó Doperman-puntrera (là loại chó nghiệp vụ lấy từ một giống chó săn) nặng 3,2kg; chó con của giống chó Bu-lơ-đo (chó Đức, một giống chó rất khoẻ, lông ngắn, mõm không nhọn) nặng 3,5kg..."

Cho em hỏi lượng canxi cần bổ sung cho chó GSD trong các tháng tuổi là bảo nhiều.. ví dụ 1 tháng cần .... định kỳ, 2 tháng cần định kỳ bảo nhiều ngày bổ sung 1 lần....... và ......

Con Lợn Lòi

Active Member
Các bác cho em hỏi, em xem trong quyển 154 giống chó thuần chủng, trong cuốn thứ 3 có nói về giống King GSD, to gấp dưỡi dòng bình thường, cân nặng trung bình của con đực là 69kg, bác nào biết về giống này có thể chỉ điểm thêm được không ạ? ( em hỏi vậy vì giống này cũng là GSD mừ)

vivuR

Hôm qua em lên Tây Ninh gặp anh Khiêm rước một em về :love struck:. Vào đây ra mắt để học hỏi các bác. Mong được các bác chiếu cố. :blusshing:

KHIEMTN

Member
* PHẦN THÂN TRƯỚC :

Xương bả vai có hình góc xiên , xương đặt theo mặt ngang và không hướng về phía trước . Xương cẳng chân trước và xương bả vai nối với nhau thành một góc vuông . Cả xương cẳng chân trước và xương bả vai đều rất chắc khỏe. Hai chân trước thẳng , xương có hình bầu dục hơn là tròn. Cổ chân khỏe , có độ đàn hồi tốt và tạo thành góc xấp xỉ 25 độ so với phương thẳng đứng. Những móng huyền trên cổ chân trước có thể cắt bỏ nhưng thường thì người ta để lại .
Bàn chân ngắn với những ngón chân khỏe , gang bàn chân dày và khỏe , móng ngắn , có màu đen .

* PHẦN THÂN SAU :

Nhóm cơ đùi rất rộng , cả đùi trước và đùi sau đều rất khỏe . Như ở phần trên thì giữa xương bã vai và xương chân trước tạo nên một góc 90 độ và ở phần sau cũng vậy . Xương đùi trước song song với xương bã vai trong khi xương đùi sau lại song song với cẳng chân trước . Xương bàn chân ngắn , mạnh , phần khuỷu chân và ngón chân có khớp rất khỏe , nếu chân có móng đeo thì nên được cắt

A.C

kstt1987

Member
* PHẦN THÂN SAU :

nếu chân có móng đeo thì nên được cắt

A.C
A Khiêm cho E hỏi là có 1 số người nói nếu ber mà có móng đeo thì là nó không được thuần chủng, 1 số người nói là do để móng đeo chạy bị vướng nên nước ngoài người ta cắt đi nên có móng đeo vẫn được xem là thuần chủng. Vậy theo kinh nghiệm của A thì có móng đeo thì có thuần chủng ko ???

hany098

xin hoi moi nguoi la mong deo la gi vay?
chau cung co mot con berger nho, o hai chan sau cach ban chan khoang 10cm cung co hai mau thit moi ben lieu do co phai la mong deo?

NHI-LANG-THAN

:chicken: các bác ơi cho em hỏi tí tị tì ti với, e cũng thích chó nói chung và đặc biệt thích berger nói riêng vì nhà e nuôi ber từ khi e còn bé tí, gắn bó nhìu lên mê lắm. E có thắc mắc nho nhỏ thế này, lần đầu tiên vào Vietpet e tình cờ xem phần tư liệu cũ bác kycaugo đi chợ svc ở quảng châu, trong đó có mấy con ber bỉ đẹp ơi là đẹp, e search tư liệu trên mạng thấy người ta khen bọn này lắm nhưng sao ở mình lại ko thấy nuôi mấy nhỉ? có phải vì bọn này khó nuôi? kích thước ko to?.... Thầy e cũng nuôi ber và có nói rằng tại vì chỉ có ber đức và ber nga là thuần thôi, có đúng vậy ko ạ?

NHI-LANG-THAN

oái, bài của e đâu rùi? :(( các bác các cô các chú cùng các anh chị em thân mến, e thấy ber Bỉ đẹp ơi là đẹp mà hầu như chưa thấy ai nuôi cả? e đang định nuôi nhưng ko thấy ai nuôi nên thấy ghê ghê? có ai bít thông tin giè thì chia sẻ cho e với :D

TA_HUA

Member
Đây gần như là phòng khách của Khiêm TN vậy mà chỉ thấy khách đến chơi tâm sự với nhau, chính thức phê bình bác hi hi. Các bác cho e hỏi; GSD được bao nhiêu tuổi thị biết trông nhà? Biết phân biệt người là người quen? GSD nhà em được hơn 7 tháng nặng ~30kg rồi mà gặp ai cũng mừng. Chỉ gâu sủa những con chó đã từng tấn công nó khi nó còn nhỏ.