• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

German Shepherd Dog - Chó Berger đức

ximuoi

Member
Thông tin mình đưa lên là bản dịch từ ấn phẩm : GERMAN SHEPHERD DOG ENCYLOPEDIA . Tác giả không khẳng định đây là tiêu chuẩn mà chỉ dùng từ lý tưởng nên thông số có thể khác với các tiêu chuẩn về GSD của các hiệp hội bạn ạ ! Và mình nghĩ điều đó là chấp nhận được . Hehe !!! Hôm qua mình cũng bị giật thót cả mình , vội mang sách ra xem . Cũng mừng , người dịch cố gắng truyền tải thật sát những gì tác giả cuốn sách muốn nói chứ không phải dịch càn, dịch ẩu để sai vấn đề, sai thực tế !!! Hehe !!! Mừng quá !!! ^:)^^:)^^:)^
Bạn có thể tham khảo thêm một thông tin khác từ anh Long Đà Lạt :

Hình như từ trước đến nay , những con chó đực nhập về VN thường lố hơn so với chuẩn này , lại rất ít con có chứng nhận đã được kiểm tra về hông và xương chậu . Nên chăng chúng ta quan tâm đến vấn đề này ngay từ bây giờ ?
Hihi Anh Khiêm bình tĩnh^:)^ Chỉ vì thấy thông số chênh lệch khá lớn nên em phải thắc mắc ;) Vấn đề ở chỗ, thông tin anh Khiêm, anh Long đưa ra (em nghĩ là chuẩn của Đức?) và chuẩn của Mỹ, Canada phù hợp nhau về chiều cao. Nhưng cân nặng thì quá chênh lệch khiến ta không khỏi bối rối. Vì những con số này đại diện cho đặc điểm của lòai, nếu khác xa nhau như vậy thì chúng sẽ không mang ý nghĩa đại diện này nữa.
Vậy thì nếu nói thông số lý tưởng sẽ là thông số mang tính tham khảo cho 1 con chó đẹp, không khắt khe lắm. Còn nếu là chuẩn thì bắt buộc phải theo mới được công nhận đạt chuẩn. Ta sẽ có trường hợp chó đẹp, đạt thông số lý tưởng, hoặc thông số mong muốn nhưng nó không đạt chuẩn khi trình diễn. Kiểu này giống như lọt sàng xuống nia. Cám ơn anh đã trả lời câu hỏi của em.

Về vấn đề khung xương chậu, và hông chó GSD, em cũng có quan tâm. Tuy nhiên em đang bối rối ở chỗ, khi phát triển phong trào này ở VN, thì ta phải đi theo hướng nào? Theo thông lệ quốc tế, chuẩn của nước này nước kia, hay là ta mở lối đi riêng? Vì em thấy hiện nay việc kiểm tra này không mang tính bắt buộc, và thậm chí chó giống họ xuất đi cũng không phải 100% được kiểm tra, và chủ nhập chó về không phải ai cũng có được thông tin này. Chụp X-ray ở đây cũng được thôi, vấn đề là ai sẽ công nhận kết quả mình chụp ở VN? Em không hề thấy thông tin này được nói đến như yếu tố bắt buộc phải có. Vậy thì khi ta quan tâm đến vấn đề này ở VN, tầm quan trọng của nó sẽ nằm ở đâu? 1 phần tất yếu để tạo nên con chó khỏe mạnh,bắt buộc phải có khi dùng làm giống hay chỉ là thông tin tham khảo? Chính vì vậy mà em thật sự nghĩ đến chuyện những nhà nuôi chó GSD ở VN nên cùng tham gia vào 1 hiệp hội chung, không nằm trong tên gọi chung Hội sinh vật cảnh (cá, chó, chim chóc, bò sát...) như hiện nay, rồi sẽ đặt ra những chuẩn của riêng GSD Club of Vietnam, thí dụ như chó bắt buộc phải có X-ray xương chậu lọai A...:)
Em nghĩ có lẽ hơi xa, nhưng em thấy cũng liên quan khá nhiều đến tiền đề "quan tâm đến khung xương chậu, hông của GSD từ bây giờ" của anh.
Mong nhận được ý kiến của những bậc đàn anh...

Sự chênh lệch về cân nặng liên quan đến tuổi đời của chó từ 12 - 24 tháng đó các bạn ! :)):)):))
Theo ý kiến riêngcủa mình : VN chúng ta đi sau nên đi thẳng vào tiêu chuẩn Đức là hay nhất !:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:blusshing::blusshing::blusshing::blusshing:

PC_MYLOVE

Ở mỗi nước đều có 1 bản tiêu chuẩn riêng biệt nên sự chênh lệch về số liệu chẳng có gì đáng lo cả. Tuy nhiên GSD là giống chó quý hiếm của Đức, được nước Đức nghiên cứu và bảo tồn nguồn gen kỹ càng nên bản tiêu chuẩn của Đức được coi là chuẩn xác nhất, có khi chuẩn hơn cả của FCI. Lúc trước GSD ở VN được các lái chó cho rằng nuôi càng lớn càng tốt, đ5p vì GSD là giống chó lớn. Hiện nay đã có những tay chơi GSD chuyên nghiệp nên họ đã sử dụng tài liệu của Đức chứ không nuôi to lớn như các lái chó. Em nghe nói có các tay lái chó nuôi GSD giống có khi khoảng 50kg hơn ấy chứ.

TA_HUA

Member
Đúng là đôi khi không để ý đến chuẩn, không biết các bác thế nào chứ em từ trước đến giờ coi GSD càng to lớn và nặng cân càng khoái(trừ trường hợp tăng cân do béo phì). Không biết so với standard của Đức thì em MAX của bác Khiêm thế nào???:thingking::thingking::thingking:

PC_MYLOVE

Còn về chụp hình để coi khung xương ra sao thì em nghĩ ở VN này chẳng ai rảnh mà đi làm đâu. Thứ nhất là ở phương diện của các lái chó thì họ nuôi là để kinh doanh chứ họ chẳng có quan tâm đến đến sức khỏe, giống thuần gì đâu, huống hồ là những thứ ở bên trong con chó. Những lái chó đàng hoàng, nổi tiếng cùng lắm chỉ nuôi chó khỏe mạnh, thuần thì ít và giá chó con sẽ được đẩy lên cao ngất ngưỡng. Họ cũng chẳng thèm đi chụp xquang làm gì vì như thế cũng chẳng làm tăng giá con chó (ở VN người mua chỉ quan sát bên ngoài con chó chứ có ai cần coi con chó bên trong ra sao đâu) mà còn tốn thời gian và tiền bạc của họ. Mua chó ở nhà cũng như thế, chỉ có điều cách chăm sóc tốt hơn và giá cả cũng dễ chịu hơn. Ở phương diện các tay chơi chó chuyên nghiệp thì họ không mua chó trong nước mà nhập từ Đức vềm giấy tờ đầy đủ nến chó con sinh ra đa số khung xương đều ổn cả (em chỉ nói là đa số vì cũng có những con có khung xương không tốt lắm nhưng vẫn hơn những con chó VN). Vì thế họ cũng không quan tâm đến chuyện này là mấy. Tóm lại ở VN mình không mấy ai đi làm cái việc này đâu, có khi còn bị người ta cho là chảnh, dở hơi nữa ấy chứ.

Cứ từ từ rồi cháo sẽ nhừ...với hướng phát triển mạnh mẽ của phong trào GSD như bây giờ ở nước ta thì chẳng mấy mà những chuyện trên sẽ là "chuyện thường ngày ở huyện " thôi.Cứ như ngày xưa mang một chú chó đi chữa bệnh thì bị xỉ cho mất hồn nhưng giờ thì quá bình thường,từng giai đoạn có từng quan điểm riêng,rồi cũng đến lúc người mua sẽ yêu cầu kô chỉ là bảng phả hệ,kô chỉ là nét đẹp của vẻ bề ngoài...

ximuoi

Member
Ở mỗi nước đều có 1 bản tiêu chuẩn riêng biệt nên sự chênh lệch về số liệu chẳng có gì đáng lo cả. Tuy nhiên GSD là giống chó quý hiếm của Đức, được nước Đức nghiên cứu và bảo tồn nguồn gen kỹ càng nên bản tiêu chuẩn của Đức được coi là chuẩn xác nhất, có khi chuẩn hơn cả của FCI. Lúc trước GSD ở VN được các lái chó cho rằng nuôi càng lớn càng tốt, đ5p vì GSD là giống chó lớn. Hiện nay đã có những tay chơi GSD chuyên nghiệp nên họ đã sử dụng tài liệu của Đức chứ không nuôi to lớn như các lái chó. Em nghe nói có các tay lái chó nuôi GSD giống có khi khoảng 50kg hơn ấy chứ.
Bạn nên xem lại lịch sử hình thành GSD :) Góp ý nhỏ thôi bạn đừng giận.
Còn GSD lớn, mình đã thấy 1 con năng 67kg :worried: Kế bên trang trại ông ngoại mình, cực kỳ hung dữ, bỏ trong chồung sắt mà làm ai cũng sợ mất vía ^:)^

ximuoi

Member
Cứ từ từ rồi cháo sẽ nhừ...với hướng phát triển mạnh mẽ của phong trào GSD như bây giờ ở nước ta thì chẳng mấy mà những chuyện trên sẽ là "chuyện thường ngày ở huyện " thôi.Cứ như ngày xưa mang một chú chó đi chữa bệnh thì bị xỉ cho mất hồn nhưng giờ thì quá bình thường,từng giai đoạn có từng quan điểm riêng,rồi cũng đến lúc người mua sẽ yêu cầu kô chỉ là bảng phả hệ,kô chỉ là nét đẹp của vẻ bề ngoài...
Hoàn toàn đồng ý với anh! Nhưng để đạt đến mức người mua, nuôi chó quan tâm nhiều hơn những vấn đề da lông thì thông tin phải được phổ biến 1 cách chính xác. Cứ như em khi chưa được thông tin tin cụ thể, toàn "nghe đồn" :blusshing: hoá ra sai từ A tới H :((, từ H tới Z thì đã biết tìm hiểu chính xác hơn.
Em hoàn toàn ủng hộ việc nên xem xét khung xương, dù bắt buộc hay không vì sức khoẻ con chó.
Còn về chụp hình để coi khung xương ra sao thì em nghĩ ở VN này chẳng ai rảnh mà đi làm đâu. Thứ nhất là ở phương diện của các lái chó thì họ nuôi là để kinh doanh chứ họ chẳng có quan tâm đến đến sức khỏe, giống thuần gì đâu, huống hồ là những thứ ở bên trong con chó. Những lái chó đàng hoàng, nổi tiếng cùng lắm chỉ nuôi chó khỏe mạnh, thuần thì ít và giá chó con sẽ được đẩy lên cao ngất ngưỡng. Họ cũng chẳng thèm đi chụp xquang làm gì vì như thế cũng chẳng làm tăng giá con chó (ở VN người mua chỉ quan sát bên ngoài con chó chứ có ai cần coi con chó bên trong ra sao đâu) mà còn tốn thời gian và tiền bạc của họ. Mua chó ở nhà cũng như thế, chỉ có điều cách chăm sóc tốt hơn và giá cả cũng dễ chịu hơn. Ở phương diện các tay chơi chó chuyên nghiệp thì họ không mua chó trong nước mà nhập từ Đức vềm giấy tờ đầy đủ nến chó con sinh ra đa số khung xương đều ổn cả (em chỉ nói là đa số vì cũng có những con có khung xương không tốt lắm nhưng vẫn hơn những con chó VN). Vì thế họ cũng không quan tâm đến chuyện này là mấy. Tóm lại ở VN mình không mấy ai đi làm cái việc này đâu, có khi còn bị người ta cho là chảnh, dở hơi nữa ấy chứ.
Có lẽ bạn nên nhìn vấn đề này ở đúng góc nhìn đang được bàn đến. Những gì mình đang bàn về khung xương là để bảo đảm con chó đạt tình trạng thể chất tốt nhất, và có nên làm ở Vn hay không. Còn những người mà bạn lo ngại cười và nói mình chảnh thì nói thật là không cần quan tâm đến. Những người đó có lẽ là không thích thú lắm với dòng GSD này. Đã không có niềm đam mê chung thì sẽ không hiểu nhau - đạo bất đồng khó nói chuyện mà bạn:p. cũng như người nuôi chó cỏ cười "thằng khùng"(sorry) nào đó bỏ ra mấy ngàn USD mua 1 con chó bergievậy thôi.
Còn lái chó, nếu họ chụp X-Ray ở VN mà được công nhận bởi 1 tổ chức có uy tín, thì đảm bảo với bạn rằng giá trị của con chó sẽ tăng lên ngay, và họ sẽ không ngần ngại gì mà không làm. Vấn đề duy nhất hiện nay là không có 1 tổ chức như vậy để công nhận thôi.
Vấn đề chó Đức sinh ra đa số đều có khung xương ổn, mình nghĩ bạn nên xem lại tỷ lệ bị loại bỏ của những con kém phẩm chất bên Đức đã. Ngoài ra, mình thấy dòng chó đang được nhân giống bởi các bậc tiền bối trong miền Nam như anh Khiêm Tây Ninh, anh Long Đà Lạt đều rất khá:-bd. Bạn có thể tự mình tìm hiểu và kiểm chứng trực tiếp với các anh mà;)

gsdc2003

Member
có lẽ các bạn kia cũng chưa hiểu rõ chụp khung xương là sao nên mới nói vậy, hihi, đúng ra là chụp xương hông (hips) và xương khuỷu chân trước(elbows) thôi. chó becgiê mà bị bad hips và elbows thì chỉ vài tuổi đã chạy không nổi rồi nói chi tới huấn luyện làm việc, bởi vậy việc chụp x quang mới quan trọng là vậy. chụp ra sao thì các bạn cứ lên www.offa.org mà tham khảo. còn chó lớn hay nhỏ miễn cứ trong chuẩn là được. mua chó mắc tiền mà không có mấy cái đó mới là mua mắc đó:)

yeulab

Member
Thân gửi Bác Khiêm TN

Trước hết Xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình,lòng hiếu khách của đại gia đình bác.Chúc Bác và toàn thể GĐ luôn mạnh giỏi hạnh phúc làm ăn gặp nhiều thuận lợi.chúc trang trại của Bác sớm thành 1 trang trại điển hình về nuôi trồng và có nhiều chú GSD con thật đẹp.
Sau 1h40 phút từ SG lên TN tôi cũng đúng bằng quãng TG bay từ HN - SG tôi đã được Bác khiêm Đón và tiếp rất cởi mở chân thành. Tôi đã trao đổi và được nghe anh nói nhiều điều bổ ích về GSD về những dự định phát triển đàn GSD ở VN.Tôi thực sự khâm phục anh về sự hiểu biết cũng khả năng chuyên SÂU về GSD của anh.Tôi được anh giới thiệu từng chú cún , mỗi chú đều có 1 đặc điểm nổi trội nhưng anh cũng như tôi thích chú MAX nhất là 1 chú GSD đẹp và có thần kinh tuyệt vời.Tôi cũng đã tiếp xúc rất rất nhiều những người nuôi chó ( có mục đích kinh doanh) nhưng ở anh khiêm tôi dành cho anh 1 tình cảm đặc biệt.xin cám ơn anh một chút cảm xúc của HOÀN Hà Nội

KHIEMTN

Member
Đúng là đôi khi không để ý đến chuẩn, không biết các bác thế nào chứ em từ trước đến giờ coi GSD càng to lớn và nặng cân càng khoái(trừ trường hợp tăng cân do béo phì). Không biết so với standard của Đức thì em MAX của bác Khiêm thế nào???:thingking::thingking::thingking:
Bạn hỏi mình thì chắc bạn cũng đánh giá được về Max . Nó cao 66cm bạn ạ . Không phải là mình không biết nó over size nhưng con này mà đúng chuẩn thì e rằng mình không có cơ hội mang nó về VN !!!
Nói về chuẩn , mình cũng có nhiều dự định , nhập Sunnyland's Apoll là một trong những tính toán của mình về việc ... lò dò theo đuôi các nước !!! Thân chào !!!

KHIEMTN

Member
Trước hết Xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình,lòng hiếu khách của đại gia đình bác.Chúc Bác và toàn thể GĐ luôn mạnh giỏi hạnh phúc làm ăn gặp nhiều thuận lợi.chúc trang trại của Bác sớm thành 1 trang trại điển hình về nuôi trồng và có nhiều chú GSD con thật đẹp.
Sau 1h40 phút từ SG lên TN tôi cũng đúng bằng quãng TG bay từ HN - SG tôi đã được Bác khiêm Đón và tiếp rất cởi mở chân thành. Tôi đã trao đổi và được nghe anh nói nhiều điều bổ ích về GSD về những dự định phát triển đàn GSD ở VN.Tôi thực sự khâm phục anh về sự hiểu biết cũng khả năng chuyên SÂU về GSD của anh.Tôi được anh giới thiệu từng chú cún , mỗi chú đều có 1 đặc điểm nổi trội nhưng anh cũng như tôi thích chú MAX nhất là 1 chú GSD đẹp và có thần kinh tuyệt vời.Tôi cũng đã tiếp xúc rất rất nhiều những người nuôi chó ( có mục đích kinh doanh) nhưng ở anh khiêm tôi dành cho anh 1 tình cảm đặc biệt.xin cám ơn anh một chút cảm xúc của HOÀN Hà Nội
Hehehe !!! Thật là sơ sót !!! Hôm đó mình lo mãi mê tâm sự , đến khi đưa bác lên xe rồi mới nhớ là ...quên phén món muối tôm đặc sản Tây Ninh !!! Giờ đọc những dòng cảm xúc của bác mình nghĩ thế lại may !!! Không chừng chu đáo luôn món muối tôm , bác lại xúc động đến ....khóc ấy chứ !!! ;):)):((

gsdc2003

Member
chó lớn hay nhỏ cũng tuỳ vào xu hướng bên đức thôi các bạn. lúc trước người ta chuộng chó lớn, những con VA như Timo hay Ursus đều cao 65(cái đó là trên sách vở nhé, còn thực sự cao bao nhiêu còn tuỳ người đo nữa) bây giờ người ta lại chuộng chó medium size với màu sắc đẹp, đậm( good pigment) nên những con chó lớn size đi thi không đạt hạng cao nữa. theo mình thì ở VN nên quan tâm trước tới tính tình và sức khoẻ của chó nhập, chó đực nhìn giống chó đực(masculine), chó cái nhìn giống chó cái(feminine), còn vấn đề cao thấp thì tuỳ thị hiếu thôi.

GSD-ROCKY

Member
Bạn hỏi mình thì chắc bạn cũng đánh giá được về Max . Nó cao 66cm bạn ạ . Không phải là mình không biết nó over size nhưng con này mà đúng chuẩn thì e rằng mình không có cơ hội mang nó về VN !!!
Nói về chuẩn , mình cũng có nhiều dự định , nhập Sunnyland's Apoll là một trong những tính toán của mình về việc ... lò dò theo đuôi các nước !!! Thân chào !!!

Bác Khiêm nói hay lắm, với kinh nghiệm và kiến thức về GSD của bác Khiêm thì thừa biết là MAX over size, nhưng có MAX rồi thì lo gì tương lai không có size chuẩn.:-bd

ximuoi

Member
có lẽ các bạn kia cũng chưa hiểu rõ chụp khung xương là sao nên mới nói vậy, hihi, đúng ra là chụp xương hông (hips) và xương khuỷu chân trước(elbows) thôi. chó becgiê mà bị bad hips và elbows thì chỉ vài tuổi đã chạy không nổi rồi nói chi tới huấn luyện làm việc, bởi vậy việc chụp x quang mới quan trọng là vậy. chụp ra sao thì các bạn cứ lên www.offa.org mà tham khảo. còn chó lớn hay nhỏ miễn cứ trong chuẩn là được. mua chó mắc tiền mà không có mấy cái đó mới là mua mắc đó:)
chó lớn hay nhỏ cũng tuỳ vào xu hướng bên đức thôi các bạn. lúc trước người ta chuộng chó lớn, những con VA như Timo hay Ursus đều cao 65(cái đó là trên sách vở nhé, còn thực sự cao bao nhiêu còn tuỳ người đo nữa) bây giờ người ta lại chuộng chó medium size với màu sắc đẹp, đậm( good pigment) nên những con chó lớn size đi thi không đạt hạng cao nữa. theo mình thì ở VN nên quan tâm trước tới tính tình và sức khoẻ của chó nhập, chó đực nhìn giống chó đực(masculine), chó cái nhìn giống chó cái(feminine), còn vấn đề cao thấp thì tuỳ thị hiếu thôi.
Yeah Yeah vấn đề đầu tiên là nó khỏe trước đã, đảm bảo thể chất tốt nhất!

Manonero

Member
A lô...ông hàng xóm ởi, hàng xóm ời, hàng xóm ới. Em lết sang đây xin tí đất để làm PR. Ông hàng xóm hình như bỏ quên thằng em hay sao ấy nhể

KHIEMTN

Member
Heehe !!! Đất thì đầy ra đó chú Mỡ ạ !!! Chỉ kẹt ông hàng xóm đang bận đi xâm lăng nước láng giềng không có ở nhà mà tiếp đãi khách !!! Hehehe !!! Anh ấn tượng với quả bao tay cho chó cắn của chú , khi nào cái nhà anh hư anh sẽ làm vài cái cho bọn cún cắn cho đã chú nhé !!! Mà hình như cái của anh Hùng mua dùm anh nó ..hơi bị bền hay sao ấy , mong hoài mà nó không hư !!! :-bd:-bd:-bd

Heehe !!! Đất thì đầy ra đó chú Mỡ ạ !!! Chỉ kẹt ông hàng xóm đang bận đi xâm lăng nước láng giềng không có ở nhà mà tiếp đãi khách !!! Hehehe !!! Anh ấn tượng với quả bao tay cho chó cắn của chú , khi nào cái nhà anh hư anh sẽ làm vài cái cho bọn cún cắn cho đã chú nhé !!! Mà hình như cái của anh Hùng mua dùm anh nó ..hơi bị bền hay sao ấy , mong hoài mà nó không hư !!! :-bd:-bd:-bd
Bác muốn đổi cái mới thì cần gì phải hư mới đổi:D,mai mốt em lên ôm chạy mất bác tha hồ đổi cái mới nhé;;):D:D:D

Manonero

Member
Bác à...muốn hư dễ lắm mà. Bác có cần thì em PM cho bác cách làm hư. Nhanh thôi mà :D :D :D
Bác muốn đổi cái mới thì cần gì phải hư mới đổi:D,mai mốt em lên ôm chạy mất bác tha hồ đổi cái mới nhé;;):D:D:D
Duyệt phương án này của cậu. Lên nhà ông Khiêm ngay đi nhá