• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Góp phần viết đúng tiếng mẹ đẻ

tiennh

Member
1- Thú thật là văn chương tôi rất dở, chẳng dám dạy đời ai nhưng sao tôi thấy rất nhiều lỗi chính tả trong diễn đàn. Nay tôi chịu khó lượm lặt những hạt sạn cứ vương vãi trong diễn đàn nhằm phụ giúp các bạn chỉnh lại những chữ nào mình chưa nắm, chính tôi cũng có thể sẽ sai chính tả ở những chữ khác mong các bạn chỉ giùm.
2- Có thể do bạn vô tình, cố tình hoặc thật sự chưa biết về lỗi sai chính tả của mình, xin đừng lấy đó mà giận, mà thù oán tôi. Tôi viết nhằm mục đích xây dựng.
3- Nếu Ban Quản Trị thấy không phù hợp, cứ xoá. Nếu BQT thấy sai chuyên mục, cứ chuyển. Cám ơn.

Cho em mạng phép hỏi là chừng nào gia đìng SG TDC của mình mới Offline nữa vậy và Off o đâu đc không ạ!!!!Em là thành viên mới chỉ mới gặp mặt mọi người vào hôm triễn lãm Sinh Vật Cảnh ở Công Viên Lê Văn Tám thôi, nên lần này mạng phép hỏi để lần sau có thể đi cùng cho vui hihihih :D thank all
mạng phép=SAI, mạn phép=ĐÚNG
còn nhiều nữa, sẽ đưa lên xem tiếp. Mong các bạn lượm sạn cùng tôi để giúp viết đúng tiếng mẹ đẻ.

Kuppi

Active Member
Anh Tiến trích giúp em trong tất cả các bài viết của Kuppi mà có " chia sẻ " thì tất cả em đều sai chính tả là " chia sẽ ". Nhờ anh NguyenNhuThach báo mới biết mình sai triền miên......

1stLady

Member
bộc phát (sai) - bột phát (đúng)

Mình có nhiều bạn bè cũng hay viết sai - nhiều nhất là dấu hỏi và ngã, t và c, x và s .... Những lỗi này nhiều không đếm xuể và rất khó sửa.
Họ cũng học đại học - có người là thạc sĩ... mà viết vẫn sai. Chuyện này khá phổ biến. Chuyện phát âm và viết khác nhau thì đã rõ nhưng nhiều người hay viết theo đúng cách phát âm nên rất dễ sai.

Cách hay nhất để ko viết sai chính tả là đọc nhiều - thật nhiều từ bé. Đây là đúc kết kinh nghiệm của Thầy mình. Đến lớn thì khó sửa lắm.

Topic này khá hay - anh chị em có tinh thần cầu thị nên đọc vì sẽ giúp ích rất nhiều. Mình cũng sẽ theo dõi thường xuyên xem có mắc phải lỗi nào không. Mong anh chị em chia sẻ.

Thân.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Các nguyên nhân mắc lỗi chính tả.

Rất hay bạn ơi ! Một topic cần nhiều người rà soát lỗi chính tả.

Theo tôi các nguyên nhân mắc lỗi như sau:

1. Lỗi đánh máy sai dấu : "Anh hùng" ---> " Anh húng"
2. Lỗi do phát âm vùng miền : " chia sẻ "---> " chia s ", "vậy mà"---> " dậy mà "....
3. Lỗi do bản thân người viết nói ngọng:" Lổi nửa nên em !"
4. Cố tình viết sai chính tả có ý vui nhộn, hài hước: " Thế này là thế nào ?"--->" Thế lày nà thế lào ?"
5. Các từ, cụm từ rất dễ bị mắc lỗi : Xuôi sẻ ---> Suôi sẻ, Công suất ---> Công xuất, Hàng ngày ---> Hằng ngày.
6....... Các bạn tìm thêm các nguyên nhân khác.

Lỗi chính tả thì thường người đọc vẫn hiểu được, nhưng có khi bị hiểu sai theo ý khác: " Cậu nên đi !" ( lời khuyên nhủ đi đâu đó ), " Cậu lên đi !" - ( Câu mệnh lệnh , yêu cầu hướng chuyển động tới chỗ cao hơn.)- Hai ý hoàn toàn khác nhau .

Dù sao việc " gạn đục khơi trong" là cần thiết để chúng ta tránh mắc lỗi chính tả, một cách tốt nhất giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt- vốn quý báu của văn hóa Việt.

amifidele

Member
Vụ này là mình đã quán triệt và triển khai triệt để. Bạn đồng nghiệp có nick trên vietpet là phungtiensinh luôn bị mình quấy nhiễu (vì ngồi kế bên) để hỏi viết sao cho đúng chính tả...trên forum vietpet:p Còn mấy bạn đồng nghiệp ngồi xa xa thì tưởng mình và phungtiensinh đang thảo...công văn :D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đố bạn từ nào viết sai ?

Để luyện và cũng là vui giải trí, BSGV xin đố các bạn từ nào dưới đây viết đúng chính tả ?

1. a. Cầm chịch b. Cầm trịch

2. a. Xanh dờn b. Xanh rờn

3. a. lởm chởm xù xì b. Lởm chởm sù sì

4. a. Chia xẻ b. Chia sẻ

5. a. Khu chúng cư b. Khu chung cư

6. a. Bàng dân thiên hạ. b. Bàn dân thiên hạ.

7. a. Cái ổ đầy ấp trứng b. Cái ổ đầy ắp trứng

8. a. Mong anh nhận giùm b. Mong anh nhận dùm

9. a. Kẻ dấu mặt b. Kẻ giấu mặt

10. a. Dòng dõi của con chó này b. Giòng dõi của con chó này

ngoc_anh

Member
Để luyện và cũng là vui giải trí, BSGV xin đố các bạn từ nào dưới đây viết đúng chính tả ?

1. b. Cầm trịch

2. a. Xanh dờn

3. a. lởm chởm xù xì

4. b. Chia sẻ

5. b. Khu chung cư

6. b. Bàn dân thiên hạ.

7. b. Cái ổ đầy ắp trứng

8. a. Mong anh nhận giùm
9. Kẻ giấu mặt

10. a. Dòng dõi của con chó này
Đấy là những từ đúng chính tả. Không biết em được bao nhiêu điểm (thang 10) hả bác Báu?

1stLady

Member
Để luyện và cũng là vui giải trí, BSGV xin đố các bạn từ nào dưới đây viết sai chính tả ?

1. a. Cầm chịch b. Cầm trịch

2. a. Xanh dờn b. Xanh rờn

3. a. lởm chởm xù xì b. Lởm chởm sù sì

4. a. Chia xẻ b. Chia sẻ

5. a. Khu chúng cư b. Khu chung cư

6. a. Bàng dân thiên hạ. b. Bàn dân thiên hạ.

7. a. Cái ổ đầy ấp trứng b. Cái ổ đầy ắp trứng

8. a. Mong anh nhận giùm b. Mong anh nhận dùm (nếu là nhận giúp thì là gi)

9. a. Kẻ dấu mặt b. Kẻ giấu mặt

10. a. Dòng dõi của con chó này b. Giòng dõi của con chó này
Hihi - nhiều từ phải suy nghĩ và liên tưởng đến các từ khác mới quyết được. Khó ghê - đúng là tiếng Việt. Mong ace sửa giúp nếu sai.

1stLady

Member
Nhân tiện có chuyên mục này ace nào đọc bài của mình mà thấy sai chính tả thì cứ thẳng thắn góp ý nhé - mình sẽ rất biết ơn và không bao giờ giận dỗi đâu. Xin cám ơn.

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
cho ké vài từ vào nhé các bạn . Chả hiểu nữa :)
a. Buông thả - buôn thả
b. Bão bùng - bảo bùn
c. Lanh quanh - Loanh quoanh - Loanh quanh
d. Buôn Mê Thuộc - Ban mê thuộc (cái nào đúng ? )
e. Mì chín - Mì chính
f. Xanh biên biếc - Xanh biên biết
etc..... HELP ME !!!!!!!!!!!!!!

KHIEMTN

Member
Em cố ...thử một lần xem sao !!! Theo " tủ " , để có nhiều % trúng hơn , em ...phết vào 1 bên thôi ạ , em chọn ...dãy B !!! Hy vọng mọi người cũng thích trò chơi này !!!

1. b. Cầm trịch

2. b. Xanh rờn

3. a. Lởm chởm xù xì

4. b. Chia sẻ

5. b. Khu chung cư

6. b. Bàn dân thiên hạ.

7. b. Cái ổ đầy ắp trứng

8. b. Mong anh nhận dùm

9. b. Kẻ giấu mặt

10 a. Dòng dõi của con chó này

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
cho ké vài từ vào nhé các bạn . Chả hiểu nữa :)
a. Buông thả - buôn thả
b. Bão bùng - bảo bùn
c. Lanh quanh - Loanh quoanh - Loanh quanh
d. Buôn Mê Thuộc - Ban mê thuộc (cái nào đúng ? )
e. Mì chín - Mì chính
f. Xanh biên biếc - Xanh biên biết
etc..... HELP ME !!!!!!!!!!!!!!
Kelvin Vu à, phần lớn lỗi trên do cách phát âm của người miền Nam thôi, người Bắc ( đặc biệt là Hà nội ) thì lại phát âm lẫn lộn " Ch và Tr, S và X " nhưng khi viết thì ít khi sai : Phát âm" quả chứng' khi viết vẫn đúng" quả trứng"- Nói " Lớp Xáu' nhưng viết vẫn đúng:" Lớp Sáu ". Các vùng miền, địa phương khác nhau thường gặp các lỗi chính tả khác nhau.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Em cố ...thử một lần xem sao !!! Theo " tủ " , để có nhiều % trúng hơn , em ...phết vào 1 bên thôi ạ , em chọn ...dãy B !!! Hy vọng mọi người cũng thích trò chơi này !!!

1. b. Cầm trịch

2. b. Xanh rờn

3. a. Lởm chởm xù xì

4. b. Chia sẻ

5. b. Khu chung cư

6. b. Bàn dân thiên hạ.

7. b. Cái ổ đầy ắp trứng

8. b. Mong anh nhận dùm

9. b. Kẻ giấu mặt

10 a. Dòng dõi của con chó này
Vẫn có ít nhất 2 chỗ không đúng, ông Tây...Ninh ạ !

1stLady

Member
Em đau đầu nhất là chữa i và y. Những trường hợp đứng sau nguyên âm u như "thúy" và thúi" thì đã rõ, nhưng khi chúng đứng 1 mình thì có nguyên tắc nào không ạ vì đọc vẫn như nhau.
Ví dụ:
tiền Quỹ - tiền Quĩ
quí giá - quý giá
ỷ lại - ỉ lại (ỷ chắc chắn đúng nhưng tại sao :D)
ủn ỉn - ủn ỷn (ỉn là đúng)
....
Có nhiều chữ mình biết đúng và viết lâu ngày thành thói quen - nhưng có những chữ mà nói thật chữ i hay y đều như nhau.
Có bác nào giải đáp đc ko ạ - xin cám ơn.

tiennh

Member

5. b. Khu chung cư

Theo tôi thì anh KHIEMTN chọn đáp án này sẽ được đa số mọi người cho là ĐÚNG. Nếu anh làm giấy tờ ở chính quyền mà có điền vào đơn: "tui ở khu chung cư" cũng đúng.
Nhưng thật ra KHU CHÚNG CƯ mới chính xác ạ.
Xin ý kiến anh greenvet-hanoi .

tiennh

Member
..............
Sai chính tả còn chưa phải nghiêm trọng. Nhiều khi còn sai từ vựng ngữ nghĩa mới đáng sợ:

"Yếu điểm" thực ra lại là điểm mạnh, "điểm trọng yếu". "Đánh vào yếu điểm của quân địch" ngược hoàn toàn với "Đánh vào điểm yếu của quân địch"
"Nhược điểm" mới thực sự là điểm yếu, điểm sai sót.

"Bàng quan" thể hiện thái độ làm ngơ, không quan tâm nhưng "bàng quang" thì lại là cái túi đựng nước tiểu he he
Cái "dzụ" này Tech.Admin gãi đúng chỗ ngứa tui à nha, rất khoái. Tui thường xuyên bắt gặp lỗi này. Mong mọi người lưu ý

tiennh

Member
"Bàng quan" thể hiện thái độ làm ngơ, không quan tâm nhưng "bàng quang" thì lại là cái túi đựng nước tiểu he he
Ấy chết! đọc đến đây bỗng dưng mình lo lắng quá. Kuppi= 1Ku+2pi ơi! anh biết em tên là QUANG lâu rồi nhưng nào có để ý em là ...cái gì QUANG. Lạy trời không phải BÀNG QUANG !!! Nếu không thì bể bọng đái thần tượng mình mất thôi.

1stLady

Member
Hồi xưa từ chém cũng từ ngòai Bắc - sau này du nhập vào Nam.
"Quán đấy vào nó chém đấy" - anh miền Nam nào mới ra Bắc là chạy mất dép luôn - hehe.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Theo tôi thì anh KHIEMTN chọn đáp án này sẽ được đa số mọi người cho là ĐÚNG. Nếu anh làm giấy tờ ở chính quyền mà có điền vào đơn: "tui ở khu chung cư" cũng đúng.
Nhưng thật ra KHU CHÚNG CƯ mới chính xác ạ.
Xin ý kiến anh greenvet-hanoi .
Bạn tiennh đã đúng !

"Chúng" - một tính từ có gốc Hán chỉ một tập hợp, một lượng lớn người, thậm chí tới đa số của Xã hội như : Quần chúng nhân dân, Chúng sinh, Thông tin đại chúng....

CHÚNG CƯ : Ngày nay chỉ những khu nhà cao tầng có nhiều căn hộ cho nhiều người ở mọi nơi đều có thể mua và dọn đến ở. Nhưng vì ta đã dùng quen là CHUNG CƯ nên xem như chấp nhận, thực ra CHÚNG CƯ mới có nghĩa.

Cũng là một quy luật của ngôn ngữ : có từ, cụm từ mất đi được thay thế bằng từ, cụm từ khác hoặc có biến đổi, khi dùng quen rồi thì hoá ra là....đúng !

Ví như chó DACHSHUND nhiều người gọi " LẠP XƯỜN" vừa na ná với phiên âm, vừa là mô tả giống như cái lap xườn ta vẫn ăn. Dùng mãi thành quen thôi.