• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman không cắt đuôi

Nhật Duy

bạn ơi mình thấy chó của bạn ko giống chó doberman lắm,no giống loại chó khác cũng hơi giống chó doberman.để lần sau mình cho bạn xem hình.than

Dob mà không cắt đuôi, cắt tai cho nó thì giống như không cho bà vợ mình trang điểm vậy đó, nó mà có suy nghĩ thì nó cũng sẽ không đồng ý đâu (nếu nó là chó cái.haha:D)

tribm.ts

Member
Nói chung to nhỏ thì tuỳ từng quan điểm nuôi thôi các Bác nhé.
Dob của tụi Mỹ, nặng khủng khiếp có chú lên tới 55 - 60 kg cơ. Hiện nay đa phần Dob tại Việt Nam là giống Dob của Mỹ, mặc dù đã thoái hoá giống, Dob đực vẫn dao động từ 35 - 42 kg, Dob cái khoảng 32 - 35 kg.
Tuy nhiên, thực tế Dob của anh em ta đa phần chưa đạt chuẩn, do nuôi béo quá, hoặc gầy quá, cơ bắp chả thấy chú nào nổi múi cả (em chỉ nói về thể hình, chứ không đề cập tới giống đâu nhé:D).
Nếu các Bác mà tập luyện như thế này chỉ cần 40 kg đã là hàng KHỦNG rồi :D
Chào Dobermanhn và các bạn,

Chúng ta trao đổi về tập luyện chút nhá. Dob nhà tớ tuần 2 lần leo núi, 2 lần bơi biển(mỗi lần hơn 1 giờ) không biết đã được chưa, đợt này có em đực tớ sẽ tăng thêm cường độ.
Các bạn xem lại ảnh cho nhận xét về cơ bắp ngực bụng, thiếu chỗ nào con sau tớ bổ sung chỗ đó.

tập luyện thể lực:

khi về nhà:

Ttấm ảnh này mọi người bảo nó có gen của con ngựa trong phim Ju-mông Hàn Quốc:

Về ăn uống thì Dob của tớ ăn vô cùng đạm bạc, chỉ cơm với cá heo thôi, có điều vợ tớ chăm hơi khác một chút: Trộn rất kỹ trước khi ăn. Không biết các chuyên gia dinh dưỡng có ý kiến gì k ???

CENTIMET

Member
Nhờ có đứa em , nuôi Dod , ( boo boo) nên Cent cũng muốn học hỏi ở anh thêm nữa , ngoài những kiến thức ở chó PQ..hi hi

Căn cứ theo hình gởi Cent không nhìn được đủ các vị trí ,... để đánh giá khung xương,

A. Tri thiếu phần ngực: Khi rãnh bổ xung thêm để ACE theo dỏi nhé anh
..chân sau thấy nó cong cong V ( không song song như tiêu chuẩn ) không biết đó là tư thế tự nhiên hay tật bẩm sinh hay không ?

Việc tập luyện của anh dành cho bé , Cent thấy khá tốt , dẻo dai và khéo léo...

ăn uống thế mà to và lớn thế kia quả là đáng học hỏi ...

t4s

Centimet

vhungvhn

Member
Phần cơ bắp của Dobe thì tập luyện là 1 chuyện, nhưng nòi giống và khẩu phần ăn góp phần khá quan trọng đấy. Dobe nguốn gốc Châu âu cơ bắp có thể nhìn thấy từ lúc 3 thang tuổi cơ

:wel: Em chào các bác , em cũng là 1 người rất thích giống chó DOB , hị hị nhìn các bác khoe các em nó mà thèm quá , theo em DOB là một giống chó tuyệt vời diều này đã được khẳng định qua thực tế , nhưng em thấy trên diễn đàn chưa có một Box riêng dành cho các ACE yêu thích giống chó này , theo em các thành viên yeu thích dòng chó DOB nên tạo một box để cùng trao đổi , và giao lưu tạo điều kiện để phát triển dòng chó này tại việt nam , với tư cách là một fan yêu thich dòng chó DOB em có ý kiến thế thôi ạ ! :d Hi vọng em sẽ có được một em DOB như ý hị hị , điều này chắc phải nhờ bác tribm.ts .:praying:

ducnts

Member
hehe em đồng ý với anh Lân :D. nhìn Dob thèm quá =P~. Dob nhà bác Tribm thich quá được trèo đèo lội..biển :D còn gì bằng :))

tribm.ts

Member
Phần cơ bắp của Dobe thì tập luyện là 1 chuyện, nhưng nòi giống và khẩu phần ăn góp phần khá quan trọng đấy. Dobe nguốn gốc Châu âu cơ bắp có thể nhìn thấy từ lúc 3 thang tuổi cơ
Tớ chưa nhìn thấy một con Dob nào 3 tháng tuổi mà nồi cơ bắp cả. bạn có hình nào cho anh em xem với. Thanks!
-To CEN:
Tớ thấy con này tỉ lệ ngực bụng thì được rồi (tức là độ thon của bụng) nhưng đúng như Cen nói ngực có vẻ hơi thiếu, xuống một tý nữa thì quá đẹp. Nhưng em nó là cái k hiểu còn xuống được nữa k?
-Chân nó đứng bình thường thôi, k phải chữ V.

ducnts

Member
Tớ chưa nhìn thấy một con Dob nào 3 tháng tuổi mà nồi cơ bắp cả. bạn có hình nào cho anh em xem với. Thanks!
-To CEN:
Tớ thấy con này tỉ lệ ngực bụng thì được rồi (tức là độ thon của bụng) nhưng đúng như Cen nói ngực có vẻ hơi thiếu, xuống một tý nữa thì quá đẹp. Nhưng em nó là cái k hiểu còn xuống được nữa k?
-Chân nó đứng bình thường thôi, k phải chữ V.
Chắc là còn lên nhiều bác ạ =)) bác cố tẩm bổ thêm cho em nó nhé Dog Eye

tribm.ts

Member
Tớ gửi thêm 1 hình tranh vẽ là con đực và con cái nhà tớ- hai con này cơ bắp khá giống nhau đấy chứ. Liệu có ghép đôi với nhau được k?

ducnts

Member
khá giống rồi:D. tuy nhiên em thấy Dob nhà bác Tri cổ ko dài bằng em trong tranh, hay do bác không tạo dáng cho em nó khi chụp ạ :D

vhungvhn

Member
Hình thì bác có thể vào trang này xem nhé, nhiều quá em cũng chẳng biết nên post lên cai nào www.dobermannreview.co.yu
Cái hình vẽ của bác là hình Dobermann cách đây hàng chục năm rồi, về cơ bản thì Dobe ngày nay hình dáng vẫn thế, nhưng cái đầu thì khác rất nhiều, ngực sâu hơn, độ dốc của lưng nhiều hơn, xương lớn hơn... Những thay đổi này được thấy rõ ở dòng Dobe tại Châu âu, còn ở US dòng này không phát triển hoặc đi theo 1 hướng khác.
Bác xem tạm hình Dobe 2,5 tháng tuổi của em nhé

Hoangminh

Member
UP ảnh mới của con putin lên đi ông ơi lâu lắm rồi không thấy ảnh mới của nó rồi hưng ơi

Tớ gửi thêm 1 hình tranh vẽ là con đực và con cái nhà tớ- hai con này cơ bắp khá giống nhau đấy chứ. Liệu có ghép đôi với nhau được k?

Chào Bác tribm.ts !
Bác tập luyện vừa thôi, chó cái mà. Bác có cho tập thêm 10 năm nữa cũng không nổi được cơ bắp đâu:)) bác chú ý xương bả vai nhé, riêng 1 đặc điểm đấy thôi, Dob nhà ta phải chọn ít nhất 10 đời nữa :((

Chào Dobermanhn và các bạn,

Chúng ta trao đổi về tập luyện chút nhá. Dob nhà tớ tuần 2 lần leo núi, 2 lần bơi biển(mỗi lần hơn 1 giờ) không biết đã được chưa, đợt này có em đực tớ sẽ tăng thêm cường độ.
Các bạn xem lại ảnh cho nhận xét về cơ bắp ngực bụng, thiếu chỗ nào con sau tớ bổ sung chỗ đó.

tập luyện thể lực:

khi về nhà:

Ttấm ảnh này mọi người bảo nó có gen của con ngựa trong phim Ju-mông Hàn Quốc:

Về ăn uống thì Dob của tớ ăn vô cùng đạm bạc, chỉ cơm với cá heo thôi, có điều vợ tớ chăm hơi khác một chút: Trộn rất kỹ trước khi ăn. Không biết các chuyên gia dinh dưỡng có ý kiến gì k ???
Chào Bác tribm.ts !
Bác nói sai rồi nhé, cho tập nặng như Bác mà lại cho ăn đạm bạc là sai rồi:)):)):)) Nếu bác cư duy trì chế độ tập luyện và ăn kiểu đó thì :((
Trước đây em cũng nuôi Dob y như cách của Bác (không tính yếu tố nòi giống nhé), cách đây khoảng 2 tháng em được một bác mách cho chế độ ăn kiểu khác ===> cực kỳ hiệu quả.
Để em mời Bác đó vào trao đổi với Bác nhé:)

tribm.ts

Member
Cám ơn Dobermanhn về những góp ý của bạn.
Tớ đồng ý với bạn:
-Chó cái thì tập vừa phải thôi, chắc cố cũng k được. Nhưng nếu là chó đực thì như vậy theo tớ "thế vẫn còn xa lắm" vì mỗi lần tập về nó vẫn thấy háo hức và muốn được tiếp tục. Phải nói Dob là loài dẻo dai thật.
-Như bên BOX kia bạn viết chỉ có một loài duy nhất, có 2 màu đen và socola, màu xám(rất ít) có thể là do đột biến.
Tớ chưa đồng ý với bạn ở những điểm sau:
-Theo tớ có hai loại mõm vuông và mõm nhọn mặc dù quốc tế người ta k bàn bạc gì về mõm cả, nhưng thực tế mọi người nuôi đều nhìn thấy, trong các hình ảnh chó ở nước ngoài lẫn trên những con chó hiện tai., ví dụ con đực của bạn theo tớ là loại mõm vuông, con cái của tớ và con trong bức tranh là giòng mõm nhọn.Những con mõm nhọn có bộ đầu nhỏ hơn. Có thể bức tranh trên người ta vẽ cả chục năm rồi, nhưng một số ảnh khác hiện tại tớ vẫn thấy có nhiều con mõm nhọn bên cạnh những con mõm vuông.
-Về chế độ dinh dưỡng, theo tớ mỗi người nuôi có những bí quyết riêng. Chưa hẳn ăn nhiều thịt ở khí hậu nhiệt đới như VN đã là tốt.
Theo tớ ăn cơm với cá cũng đủ, có cái khác là vợ tớ "nhai" kỹ trước khi cho ăn.
Nhai là tớ nói đùa vậy thôi thực ra cô ấy trộn rất kỹ cứ như là nhai rồi mới cho ăn. Bạn có để ý k, một trăm con chó thì có tới 99,5 con rất ít nhai, chỉ có nuốt. Vậy nên lượng thức ăn hấp thụ giảm đi nhiều mà theo tớ k nhai là bản năng cạnh tranh tự nhiên của chúng.
Trong môi trường với con người đáng lý chúng k cần phải vội vàng như vậy, nhưng tập cho chúng " nhai kỹ no lâu" như ông bà ta dạy thì chưa ai làm được, vậy nên chúng ta phải nhai hộ trước cho chúng thôi.
Nếu chúng ta cứ nuôi dòng chó tây mà ăn theo kiểu tây thì tớ chưa nói về vấn đề kinh tế, chỉ vấn đề khoa học thôi đã là bất hợp lý.
Nuôi chó tây ăn theo kiểu tây phải ở trời tây mới khoa học.
Bạn mời Bác gì đó tranh luận cho vui !Có gì chia sẻ cho anh em học tập với ! Tớ chỉ có mỗi bí quyết "nhai kỹ" chia sẻ với anh em thôi.
Thanks bạn !
-Con đực của bạn đẹp đấy (ngực), có vẻ hơi mập. Bạn để cho nó thật tự nhiên chụp lại kiểu khác cho anh em nghía cái (căng cổ hơi gò bó)
-Nói gì thì nói con vẽ trong bức tranh trên theo bạn đã quá đẹp chưa??

tribm.ts

Member
Cho tớ đính chính một chút: Trong bài viết trên, có sự lẫn lộn giữa hai bạn: Dobermanhn và vhungvhn. Hai bạn thông cảm nhá ! Thân.

Chào Bác tribm.ts !
Bác nói sai rồi nhé, cho tập nặng như Bác mà lại cho ăn đạm bạc là sai rồi:)):)):)) Nếu bác cư duy trì chế độ tập luyện và ăn kiểu đó thì :((
Trước đây em cũng nuôi Dob y như cách của Bác (không tính yếu tố nòi giống nhé), cách đây khoảng 2 tháng em được một bác mách cho chế độ ăn kiểu khác ===> cực kỳ hiệu quả.
Để em mời Bác đó vào trao đổi với Bác nhé:)
Đ/c DobermanHN mời được bác ấy vào thì hay quá, anh em lại có cơ hội được học hỏi và giao lưu. Không những áp dụng được cho Dob mà có khi còn áp dụng được cho các giống chó khác nữa.

Hoangminh

Member
Bổ sung thông tin 1 tý vì vhungvhn ít vào mạng lắm cái con dob của vhungv tên là putin nhập từ nga có chứng chỉ gia phả đầy đủ. Chó bố punsh iz doma domeni, chó mẹ birksberri beylis bless, chó bố mẹ đều đạt giải vô địch ở nga. Mấy thông tin này lấy được qua vhungv. Thêm mấy ảnh em nó. Xin phép hưng post vào vì ông lười vào mạng quá