• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman không cắt đuôi

em putin của bác vhungvhn nhìn đẹp quá , hic đúng là đỉnh cao ! đẹp thật ! :D đến bao giờ có được em như thế này đây :wall:

vhungvhn

Member
To tribm.ts: Con đực của mình thời điểm chụp hình là mới về nhà, được 2,5 tháng, nặng tầm 18kg. Vì mới về nên chưa quen khí hậu và mình cũng chưa điều tiết được khẩu phần ăn nên hơi bị gày chứ không phải mập đâu. Còn việc bạn cho là Dobe có 2 loại thì theo mình là không phải vì nếu lấy mõm nhọn hay mõm vuông là 1 đặc diểm của con chó ra phân loại thì Dobe có đến hang chục loại khác nhau bời những đặc diểm khác nữa cơ. Cái hình của bạn là con Dobermann cách đây hàng chục năm rồi, từ đó đến nay Dobe đã phát triển và khác rất nhiều. Kiểu hình cũ này chỉ còn hay thấy xuất hiện ở những con Dobe xuất xứ từ USA do giống Dobe ở US không phát triển lắm.
Còn về vụ thức ăn thì trong 1 lần may mắn được nói chuyện với bác Alex - chuyên gia người Nga về huấn luyện chó và bac taivenh là người phiên dịch giúp thì thấy bac Alex có nói là nếu chó làm nghiệp vụ mà không được ăn thịt sống hằng ngày thì coi như bỏ đi. Con Putin của em từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ ăn cơm, khẩu phần ăn không bao giờ có thức ăn chín. Cái này em nghiên cứu một số tài liệu và lọ mọ tham gia mấy cái diễn đàn về Dobe tìm ra nên đánh liều làm thử, nhiều lúc cũng thấy sợ sợ, nhưng sau nghe bác Alex nói thì yên tâm hoàn toàn, đấy là lý thuyết. Còn kết quả là em Putin nhà em nuôi cũng gần được 1 năm, chưa bao giờ ốm đau 1 ngày nào, phát triển khá tốt và hơn nữa là em cũng khá nhàn trong việc chuẩn bị đồ ăn.

tribm.ts

Member
Chào vhungvhn,
-Như vậy là k có gì mâu thuẫn lắm, có 2 giòng một từ châu âu (phát triển hơn) một từ US (k phát triển bằng). Ý bạn nói con trong tranh vẽ là con thuộc giống cổ (giòng tử US) đúng k ? Tớ k biết nữa, nhưng nhiều chuyên gia về Doberman vẫn cho rằng có 2 giòng một mõm vuông , một mõm nhọn (mõm vuông thì mõm rất vuông vức, đầu to hơn. mõm nhọn thì đầu nhỏ hơn hàm dưới sâu vào một chút- hai loại này nhìn thấy khác hẳn nhau). Tớ nghĩ bạn nói đúng, bên châu âu người ta lai tạo nhiều hơn bên US.
-Về dinh dưỡng tớ thấy bạn cho ăn thức ăn sống nhưng bạn còn "sờ sợ" cái gì ??? Ngoại trừ giun sán thì nó k đau bụng đâu !
Ông Alex người Nga nói như vậy là "tốt trờ nơ" rồi - chính xác rồi. Nhưng bạn có ý định cho chú Dob của bạn thành chó nghiệp vụ k? Nếu k thì bạn hãy coi chừng, cho Doberman ăn thịt sống là con dao hai lưỡi đấy! Trước nhà tớ ở ngay sau trường C500 Hà Đông, mấy vụ đào tạo chó nghiệp vụ cực lắm bạn ơi, cho ăn thịt sống của chế độ đào tạo chó nghiệp vụ thì phải có cung cách đào tạo, kỷ luật như chó nghiệp vụ và dùng cho các nghiệp vụ chứ k phải dùng để chơi và giữ nhà. Nếu: Đào tạo k đến nơi đến chốn - - Doberman - nuôi trong nhà - ăn thịt sống - các yếu tố đó kết hợp lại là mối nguy hiểm cực lớn .
Nếu từ nhỏ tới giờ bạn chỉ cho chú Dob của bạn ăn thịt sống và sau này lớn lên nó vẫn thân thiện với mọi người trong gia đình (và k bị đền cho ai) thì tớ phục bạn đấy
Thans bạn, có gì chúng ta trao đổi tiếp nha !

tribm.ts

Member
To tribm.ts: Con đực của mình thời điểm chụp hình là mới về nhà, được 2,5 tháng, nặng tầm 18kg. .
Hai tháng rưỡi mà tầm 18 Kg, khó tin quá bạn Hưng ơi ! Sau một tháng chó con mới bỏ bú tập ăn, ăn một tháng rưỡi nữa mà lên được 18kg, liệu có sự nhầm lẫn gì k nhỉ, tớ thấy băn khoăn quá.:((

vhungvhn

Member
Bác tin hay không thì tùy, em có sao nói vậy thôi, trọng lượng này với Rot cũng có nhiều con đạt được, bác có thể tham khảo ý kiến bác Mod Hungtrungyen xem.

tribm.ts

Member
Tớ tin rồi,
Vậy là chế độ dinh dưỡng tớ phục bạn, ngoài việc ăn đồ sống bạn còn bí quyết nào nữ k mà nó lớn nhanh quá vậy?

vhungvhn

Member
Giai đoạn trước 2,5 tháng em không nuôi em nó nên không dám khẳng định là do chế độ dinh dưỡng hay do nòi giống, trong lượng đó là khi mới về nhà thì cân thử thôi. Hiện tại em nó đã được 11 tháng, cao 65cm, năng tầm hơn 40kg, lâu em cũng chưa cân lại nên không biết chính xác lắm. Chiều cao này với Dobe là đã đạt chuẩn, nhưng em vẫn khoái nó lên được chuẩn tối đa là tầm 70 - 72cm và nặng tầm 55kg cho khoái. Nhiều bạn ở đây nói Dobe sủa nhiều và dữ, cái này không đúng với chú Dobe nhà em, theo em thì cái này có thể rèn luyện được. Dobe là giống ưa vận động nhưng mức độ cũng chỉ trung bình khá là cùng thôi. Theo người chủ cũ của em Dobe nhà em thì mỗi ngày dắt đi tầm 2h chia làm 3-4 lần gì đó là ok rồi. Tất nhiên nếu muốn tập luyện để đạt tầm nào đó thì phải khác. Còn việc cho ăn đò sống thì em sợ không đủ chất và ốm đau bệnh tật thôi. Theo tài liệu chính thức và tham khảo ý kiến 1 vài chuyên gia thì chưa có gì chứng minh chó ăn thịt sống thì dữ hơn. Và thực tế với em Dobe nhà em cũng thế thôi. Nếu nhà có khách mà có mặt người nhà thì vô tư đi, còn không có mặt thì chắc chó nào cũng như nhau thôi trừ chó làm cảnh.

tribm.ts

Member
11 tháng cao 65, như vậy khả năng nó sẽ đạt được chiều cao 70-72 như bạn muốn, vì theo tớ nó còn phát triển đến tuổi rưỡi mới ngưng. Vậy con này hoành tráng quá nhỉ, có lẽ nó có giống tốt chứ chế độ ăn chưa chắc đã phải.- Chúc mừng bạn nha !
Cái vụ sủa nhiều tớ cũng thấy k đúng còn giữ thì đúng đấy, cho ăn thịt sống thì bạn nên cẩn thận vì chắc đây là lần đầu bạn cho ăn theo kiểu này đúng k?
Trao đổi tiếp đi các bạn ơi !

11 tháng cao 65, như vậy khả năng nó sẽ đạt được chiều cao 70-72 như bạn muốn, vì theo tớ nó còn phát triển đến tuổi rưỡi mới ngưng. Vậy con này hoành tráng quá nhỉ, có lẽ nó có giống tốt chứ chế độ ăn chưa chắc đã phải.- Chúc mừng bạn nha !
Cái vụ sủa nhiều tớ cũng thấy k đúng còn giữ thì đúng đấy, cho ăn thịt sống thì bạn nên cẩn thận vì chắc đây là lần đầu bạn cho ăn theo kiểu này đúng k?
Trao đổi tiếp đi các bạn ơi !
Chào Bác tribm.ts!
Chú Dob ở trang đầu tiên cũng đang ăn đồ sống 100% (bắt đầu từ 4 tháng tuổi). Trước đây em cũng ngại như Bác, sau này khi áp dụng khẩu phần mới cho chú Dob và theo dõi ===> và có một vài nhận xét sau:
1. Màu lông cực kỳ bóng và đẹp, đặc biệt lông mầu vàng rơm chuyển sang màu vàng cháy
2. Ít phá phách (chuồng chú Dob nhà em bị cắn tan tành và bất kể thứ gì trong tầm với: gỗ, chậu cảnh,...).
3. Thái độ rất thân thiện, con nhỏ nhà em cưỡi suốt ngày :D, vạch mồm ra đếm răng:))
4. Vệ sinh cực kỳ ít (trước đây mỗi ngày đầy một túi):))
và còn nhiều điều lạ nữa,... em sẽ viết về khẩu phần sau nhé :D

tribm.ts

Member
Chà chà, vụ này gay đây. Ăn sống về mặt dinh dưỡng thì OK rồi khỏi phải bàn cãi, vấn đề ở đây là chất tanh của máu sống, nó có tác động gì không tới các bản năng của chó ? Tớ thấy một số người muốn cho chó dữ thì lâu lâu cho ăn thêm một miếng thịt sống. Bên dòng chó ta, chó nhỏ tớ cũng làm theo kiểu này và thấy nó dữ lên thật, chó Tây thì chưa dám.

Chà chà, vụ này gay đây. Ăn sống về mặt dinh dưỡng thì OK rồi khỏi phải bàn cãi, vấn đề ở đây là chất tanh của máu sống, nó có tác động gì không tới các bản năng của chó ? Tớ thấy một số người muốn cho chó dữ thì lâu lâu cho ăn thêm một miếng thịt sống. Bên dòng chó ta, chó nhỏ tớ cũng làm theo kiểu này và thấy nó dữ lên thật, chó Tây thì chưa dám.
Chào các Bác !
Phải nói hầu hết anh em ta đều ngại cho chó ăn thịt sống, bởi 2 nguyên nhân cơ bản sau:
1. Chó ăn thức ăn sống ===> không đảm bảo vệ sinh, chó hay bị các bệnh đường ruột và một số bệnh khác liên quan tới sức khoẻ của chó.
Để giải quyết vấn đề này, chúng ta cần phải mua thực phẩm ở các cơ sở đảm bảo, có uy tín (đôi khi con cần cả một chút may mắn nữa:))), tuy nhiên chúng ta cũng phải về vệ sinh lại cho đảm bảo :((
2. Sợ chó ăn đồ sống, đặc biệt là thịt sống sẽ quay lại bản năng hoang dã, thậm chí thịt luôn chủ nhân và những người thân của chủ:shame on you:
Bản thân mỗi chú chó, kể cả giống chó cảnh, trong người cũng luôn có bản năng hoang dã ===> để giải quyết vấn đề này, chúng ta nên nuôi chó từ khi còn nhỏ và thường xuyên chơi đùa, dạy dỗ và theo dõi hành vi của chúng, đồng thời định dạy dỗ những hành vi sai của chó:-bd

Theo quan điểm cá nhân tôi, việc cho chó ăn thức ăn sống là việc nên làm, bởi với loài chó thức ăn sống sẽ mang lại chó chúng nguồn dinh dưỡng cao. Có thể qua chế biến chín sẽ làm hao hụt hoặc mất đi hoàn toàn giá trị dinh dưỡng:D điều này đã được các chuyên gia thẩm định:-bd

Khẩu phần của chú Dob nhà mình thời điểm hiện tại:
Bữa sáng: 0,5 kg cổ gà + 1 miếng phomát.
Bữa tối: 0,5 kg cổ gà + một số loaiị củ và rau xanh (khoảng 1 - 2 lạng).
Nước uống: tuỳ thích :D

Qua theo dõi, thấy chú Dob nhà mình cải thiện rõ rệt màu lông và sức khoẻ ===> thay đổi trông thấy:-bd ánh mắt rất nhanh nhẹn, đặc biệt là khả năng nhảy cao (bật rào liên tục):(( + thân thiện rõ rệt.

Em lại bận việc rồi, lát nữa em trao đổi tiếp nhé=))
ngày 1kg cổ gà (loại tốt) chia làm 2 bữa (sáng và tối)

highback

Member
Em nghĩ chó ăn thịt sống là 1 điều không nên rất dễ bệnh giun lãi. Chó nhà nuôi đâu phải là cho sói đâu mà cho ăn thịt sống. Mấy anh muốn chó có màu lông đẹp thì ráng mổi tuần tấm rửa sạch sẽ, chảy lông đều, cho ăn trứng gà mổi tuần và thêm dầu cá vào thức ăn thì bộ lông nó sẽ mượt mà bóng. Con dob của em, em chỉ cho nó ăn đồ khô, chiều thì được mấy cục xương gậm chơi, mổi tuần thì được xơi 2 quả trứng gà và 2 hộp thịt bò loại làm sản trong hợp. Cứ 1-2 tuần thì tấm 1 lần. Chó nó vẩn mạnh khoẽ mạnh, hiền nghe lời chủ. Người lạ tới thì nó vẩn chạy ra sủa tới khi nào mà em hoặc người nhà kêu vô nhà là thôi. Mấy anh muốn coi chó Dob huấn luyện nghiệp vụ thì mấy ăn lên Youtube.com search thì sẽ thấy cách dạy ra sao. Thực sự ăn thịt sống không có liên quan gì đến bản tính của chó chỉ là 1 trò bịp của mấy ngưôi huấn luyện chế ra. Chó dob, Rott và nhửng loại chó giử nhà khác thì nó đả có bảng năng bảo vệ sãn ròi. Mấy anh mà muốn con chó mình sung thì chứ việc nhốt nó trong chuồng hay cột quài chổ nào không người ít tiếp súc với người khác thì đố ai mà dám tới sờ nó hoặc dám bước chân vào địa bàn của nó.

Chào các Bác !
Phải nói hầu hết anh em ta đều ngại cho chó ăn thịt sống, bởi 2 nguyên nhân cơ bản sau:
1. Chó ăn thức ăn sống ===> không đảm bảo vệ sinh, chó hay bị các bệnh đường ruột và một số bệnh khác liên quan tới sức khoẻ của chó.
Để giải quyết vấn đề này, chúng ta cần phải mua thực phẩm ở các cơ sở đảm bảo, có uy tín (đôi khi con cần cả một chút may mắn nữa:))), tuy nhiên chúng ta cũng phải về vệ sinh lại cho đảm bảo :((
2. Sợ chó ăn đồ sống, đặc biệt là thịt sống sẽ quay lại bản năng hoang dã, thậm chí thịt luôn chủ nhân và những người thân của chủ:shame on you:
Bản thân mỗi chú chó, kể cả giống chó cảnh, trong người cũng luôn có bản năng hoang dã ===> để giải quyết vấn đề này, chúng ta nên nuôi chó từ khi còn nhỏ và thường xuyên chơi đùa, dạy dỗ và theo dõi hành vi của chúng, đồng thời định dạy dỗ những hành vi sai của chó:-bd

Theo quan điểm cá nhân tôi, việc cho chó ăn thức ăn sống là việc nên làm, bởi với loài chó thức ăn sống sẽ mang lại chó chúng nguồn dinh dưỡng cao. Có thể qua chế biến chín sẽ làm hao hụt hoặc mất đi hoàn toàn giá trị dinh dưỡng:D điều này đã được các chuyên gia thẩm định:-bd

Qua theo dõi, thấy chú Dob nhà mình cải thiện rõ rệt màu lông và sức khoẻ ===> thay đổi trông thấy:-bd ánh mắt rất nhanh nhẹn, đặc biệt là khả năng nhảy cao (bật rào liên tục):(( + thân thiện rõ rệt.

Đây là những hình ảnh chú Dob nhà em chụp ngày 12/10/2008
Vừa ăn xong

Chào các Bác !

Đây là những hình ảnh chú Dob nhà em chụp ngày 12/10/2008
Đang ăn:-bd

Dod sẽ đẹp hơn nhiều êếu được cắt tai và đuôi. dù sao chó của bạn cũng đẹp và phát triển tốt. thân

Dod sẽ đẹp hơn nhiều êếu được cắt tai và đuôi. dù sao chó của bạn cũng đẹp và phát triển tốt. thân
Bác mách em chỗ xén tai nhé, tìm mãi chả Bác sĩ nào nhận:(:)(:)(:)(:)(( Khi nào em có chó con, quyết tẫmén tai cho bằng được (cánh cụp cánh xoè cũng chơi):)):)):)):))

tribm.ts

Member
Con này của bạn có bộ ngực phần rộng đẹp nhưng chưa sâu, bụng còn to quá, dáng cao lông đẹp .

-Mà sao ảnh nào trông nó cũng nhát nhát ??
Con này được mấy tháng rồi bạn ?